หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 28 กรกฎาคม 2010.

1. sinsae101 เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาแจ้งข่าวหลวงปู่ครับ

เมื่อวาน (6 ส.ค. 54) ผมได้เข้าไปที่วัดป่ากุงอีกเช่นเคยวันนี้ไปแต่เช้าครับ 06.30 น. ก็เข้าไปกับเฮียจั๊ว,คุณณี และคุณ หน่อย(ไปทุกวันครับตั้งแต่หลวงปู่กลับมาวัด) ช่วงเช้าท่านนอนอยู่บนเตียงและห่มผ้าอยู่จึงมองไม่เห็นท่าน สายๆก็เข้าไปอีกรอบอยู่รอท่านอาจารย์สมปองสักพัก จึงได้โทรศัพท์หาท่านปรากฎว่าท่านเพิ่งจะออกจากโคราช จึงชวนเสธฯเอกราชไปที่พระมหาเจดีย์ เพราะเสธฯยังไม่เคยไป คนเยอะครับตอนนี้ชาวหนองพอกได้อานิสง จากพระมหาเจดีย์เป็นอย่างมากที่ดินติดถนนใกล้พระมหาเจดีย์ไร่ละเป็นล้านแล้วครับ...

ช่วงบ่ายกลับจากพระมหาเจดีย์รอรับพี่โอ๋ที่ปั้มแก็ส NGV ของ ปตท.แล้วกลับไปที่วัดป่ากุงอีกรอบพบว่าคนเยอะกว่าช่วงเช้ามากครับและหลวงปู่ก็นั่งอยู่บนเก้าอี้โดยมีพระอุปฐากและพยาบาลคอยดูแลท่านอยู่ ท่านดูดีมากผิวพรรณสดใสมาก ถ้าไม่ทราบข้อมูลทางการแพทย์ต้องคิดว่าท่านไม่เป็นอะไรมากครับ

ใครที่จะไปกราบหลวงปู่ก็หาโอกาสไปกราบให้เร็วๆหน่อยนะครับ...

2. akachiro เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    เย้ หลวงปู่ของเรา สุดยอดครับ นี่แหละศิษย์ตถาคต ผู้มากบารมี
    กราบหลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง เหนือเศียรเกล้าครับ

3. อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านsinsaeroied ที่นำข่าวอาการอาพาธขององค์หลวงป่ศรี มาแจ้งให้ทราบ...
    วันพุธนี้ ผมก็จะไปกับคณะศิษย์ที่มีความเคารพศรัทธาองค์หลวงปู่ศรี ไปกราบเยี่ยมองค์หลวงปู่ศรี ที่วัดป่ากุง แล้วก็จะเดินทางต่อไปเยี่ยมชมพระมหาเจดีย์ชัยมงคล...แล้วพบกันนะครับท่านsinsaeroied

4. เมืองเมย สมาชิก

15 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับคุณหนุ่ม-อุดมสมพร พี่ไพรัฐ และศิษย์ หลวงปู่ใหญ่เราทุกท่านนะครับ คุณหนุ่มมักมีข่าวคราวดีดี ของสวยงามๆมาฝากเราเสมอ ผมคนนึงที่ค่อยติดตามกระทู้ของพี่เขาอยู่ครับ และฝากใครที่มีข่าวคราวดีดี พระเครื่องสวยๆและประสบการณ์ของหลวงปู่เอามาเล่าและเอามาโชว์ด้วยนะครับ เป็นการเผยแผ่บารมีของหลวงปู่ไปด้วยครับ และผมก็ชอบอ่านและติดตามครับ ขอบคุณครับ

5. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    กลับมาแล้วเหรอครับได้ไปกราบหลวงปู่ศรีที่วัดมาบ้างเปล่าครับ

6. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

จะรอฟังข่าวหลวงปู่นะคะ.....
    ไปถึงพระมหาเจีย์ชัยมงคลแล้ว...ไม่แวะวัดภูจ้อก้อเหรอคะ ไม่ไกลกันเลย

7. อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณติงมากครับที่แนะนำ..หากมีเวลาพออยากเลยไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์หลวงปู่หล้า ที่ภูจ้อก้อเหมือนกันครับ...เคยขึ้นไปครั้งเดียวเมื่อ4ปีก่อน..
    ท่านที่ต้องการติดตามอาการอาพาธของหลวงปู่ศรี มหาวีโร แบบวันต่อวัน..เชิญอ่านได้ตามลิ้งค์นี้เลยครับ...ขอบคุณทุกท่านครับ....http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=3475
    [

8. เมืองเมย สมาชิก

กลับมาแล้วครับ สวัสดีครับคุณหนุ่ม-อุดมสมพร พี่ไพรัฐ และศิษย์หลวงปู่ใหญ่ทุกท่านครับ ไม่ได้ไปกราบนมัสการหลวงปู่เลยครับยุ่ง วุ่นวายนิดหน่อยครับ จะว่าไปวาสนาไม่ถึงมากกว่าครับแต่ยังดีครับที่ไปทำบุญวัดที่บ้านที่เป็นสาขาของหลวงปู่ใหญ่เราแล้วได้วัตถุมงคลขององค์หลวงปู่เราได้มานิดหน่อยครับ เดี๋ยวจะหัดลงรูปให้ดูครับ (หลวงปู่มาโปรดแท้ๆครับ ดีใจมากครับ หามานาน).....วัดภูจ้อก้อ มีพระธาตุหลวงปู่หล้า ให้กราบนมัสการ นะครับ บรรยากาศดีด้วยครับน่าไปครับ ใครไปถึงพระธาตุก็บุญกุศลเหลือล้นครับ ไปลองดูครับ

9. บ่าวเจียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณครับคุณหนุ่ม ที่นำลิงค์ เวปมาให้ติดตาม

10. รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามมากราบหลวงปู่ครับ ขอให้หลวงปู่ศรี มหาวีโร หายจากอาการต่างๆในเร็ววันครับ

11. motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบๆหลวงปู่ครับ ขอให้กายไวไวนะคับ

12. เมืองเมย สมาชิก

กราบนมัสการองค์หลวงปู่ใหญ่ ขอให้หลวงปู่อยู่กับพวกเรานานๆ สุขภาพแข็งแรงครับ

13. เมืองเมย สมาชิก

สวัสดีครับศิษย์หลวงปู่ใหญ่ทุกท่านครับ ลงรูปมาให้ดูครับ(จากมือถือครับอาจไม่ชัดเท่าไหร่ครับ)ไปทำบุญที่วัดป่าสายหลวงปู่ใหญ่ใกล้บ้านครับ หลวงปู่มาโปรดผมครับ สุดท้ายขอให้หลวงปู่หายจากการอาพาธโดยเร็วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      731.9 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      809.8 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      813.8 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      692.3 KB
      เปิดดู:
      41
  14. เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    พอดีไปค้นหนังสือเก่า ๆ คนพ้นโลก ที่เคยซื้ออ่าน เป็นรูปหน้าปกหลวงปู่ศรี เมื่อปี 2526

ขอให้หลวงปู่หายจากการอาพาธโดยเร็วด้วยเทอญ...ขออนุโมทนาครับ

15. เมืองเมย สมาชิก

นมัสการหลวงปู่ใหญ่ หายจากการอาพาธไวไวๆนะครับ และอยู่เป็นที่พึ่งของลูกศิษย์นานนาน ครับ ต้องชี้แจง บอกแล้วหลวงปู่ใหญ่เราไม่ธรรมดาครับ

16. เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    เอาหนังสือ "คนพ้นโลก" ในส่วนของหลวงปู่ศรีมาให้อ่านครับ
    โดยเฉพาะบารมีธรรมในพลังจิต ในการเก็บกู้ระเบิด 500 ลูก ที่ภาคใต้ และการถ่ายรูปไม่ติดของท่าน ถ้าท่านยังไม่อนุญาต

โปรดสังเกตหน้าสุดท้าย เรื่องของหลวงปู่สมชาย วัดเขาสุกิม ท่านโดนมารผจญมาเยอะ ในเรื่องข่าวลือครับ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      95
  17. อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...
    ขอบคุณท่านเมฆดำ ที่นำข้อมูลดีๆ ขององค์ครูบาอาจารย์หลวงปู่ศรี มาให้เพื่อนๆที่มีความเคารพศรัทธาได้เข้ามาศึกษา...

18. อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ด่วนที่สุด...
    หลวงปู่ศรี มหาวีโร (พระเทพวิสุทธิมงคล) วัดประชาคมวนาราม (ป่ากุง) อ.ศรีสมเด็จ จ.ร้อยเอ็ด ท่านละสังขารด้วยอาการสงบ วันนี้ 16 สิงหาคม 2554 เมื่อเวลา 05.34 น. สิริอายุ 94ปี 3เดือน 13วัน พรรษา 65
    ข้าพเจ้าและครอบครัวขอแสดงความไว้อาลัยอย่างสุดซึ้ง

กราบขอขมาพ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์หลวงปู่ศรี มหาวีโร หากลูกหลานล่วงเกินด้วยกาย วาจา ใจ กราบขอขมาองค์หลวงปู่ศรี ขอท่านได้โปรดเมตตาอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วย.....จากใจจริง......
    *หนุ่ม อุดมสมพร*

ขนาดไฟล์:
      89.6 KB
      เปิดดู:
      938
  19. kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอกราบแทบเท้าหลวงปู่ใหญ่ด้วยความอาลัยอย่างสุดซึ้ง . . .

20. SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอขมาองค์หลวงปู่ศรี มหาวีโร หากลูกหลานล่วงเกินด้วยกาย วาจา ใจ กราบขอขมาองค์หลวงปู่ศรี ขอท่านได้โปรดเมตตาอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วยค่ะ

แปลกจริงๆ เมื่อบ่ายๆ ของที่นี่ (ขณะที่เขียนนี้เวลา 17.45 น. ของที่นี่) นอนเล่น ก็เลยนึกอยากภาวนาเลยเอาลูกประคำมาภาวนา อยู่ๆ ก็มีภาพของพระสงฆ์ผิวค่อนข้างขาว เกษาสีขาว และ ลป ศรี และ ดวงอาทิตย์ สุริยะคราส โผล่ขึ้นมาในจิตสลับกันไปมาอยู่จนภาวนาคาถาจบ 108 จบ หลังจากนั้นลุกไปทำโน่นทำนี่ไปเรื่อยแต่ใจยังนึกถึงภาพที่เห็น เลยนึกอยากจะลองเสิร์ชหาพระสงฆ์อีกองค์ที่ตนเองเห็นในนิมิตดูว่าท่านเป็นใคร.... แต่กลับตัดสินใจเข้าพลังจิตเข้ามาดูกระทู้นี้ ก็ได้เห็นข่าวการละสังขารของหลวงปู่จากคุณหนุ่มอุดมสมพร....กราบ กราบ กราบหลวงปู่ศรี มหาวีโรค่ะ