{{หลวงพ่อคูณ257}}ศึกษาพระสมเด็จ/เบญจภาคีองค์ครู26ขุนแผนพรายกุมาร4ลพ.พรหม68พ่อท่านคลิ้ง105

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 2 มกราคม 2012.

1. midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

2. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนตามตรงครับว่า ถ้าตีเป็นรูปเหมือนปั้มหลังเตารีด เนื้อทองระฆัง ปี 16
    ก็ต้องบอกว่ายังดูไม่ดีครับ เพราะรุ่นนั้นเป็นพระปั้มรายละเอียดจะคมชัด
    อย่างยันต์บนสังฆาฏิจะชัดมาก ตัวหนังสือที่คำว่า หลวงพ่อพรหมที่ฐาน
    Font ก็ยังไม่เหมือนครับ เนื้อโลหะยังไม่ใช่ทองระฆัง
    ตำหนิที่เป็นเส้นสายออกจากองค์หลวงพ่อก็ยังดูทื่อๆ ไม่ใช่ธรรมชาติจากการปั้ม
    ส่วยจะเป็นรุ่นอื่นหรือไม่ ผมไม่แน่ใจว่าจะมีการสร้างยุคหลังในลักษณะเลียนพิมพ์หรือไม่ครับ

3. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

รูปเหมือนปั้มเข่ากว้าง หลังเตารีด ทองระฆัง
    พ.ศ.2516 หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์

4. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทบ กับ หลวงพ่อคูณ
    โดย คุณเหลน เวปหลวงพ่อทบ

เรื่องนี้เป็นตำนานในใจผมอยู่เสมอด้วยความเคารพในหลวงปู่ทั้งสององค์ครับ เรื่องมีอยู่ว่าคุณพ่อผมมีพี่น้องแปดคนคุณอาผู้ขายถัดจากคุณพ่อปัจจุบันเสียชีวิตปีที่แล้วอายุ74ปีพ.ศ.2551เคยเล่าให้ผมฟังเมื่อปี2535ว่า ได้มีโอกาสไปกราบนมัสการหลวงพ่อคูณ ปริสุทโท วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา หลวงพ่อคูณท่านถาม มาจากไหนกันเล่า คุณอาผมตอบ มาจากเพชรบูรณ์ครับ หลวงพ่อคูณท่านว่า ไม่ต้องมาอีกแล้วเพชรบูรณ์มีของดีเยอะหลวงพ่อทบก้อเป็นอาจารย์เรา ผมฟังคุณอาพูดก้อเข้าใจ และยิ่งศรัทธาในหลวงปู่ทั้งสององค์ ท่านทั้งสองจบกิจที่จะต้องทำ

พอดีไปอ่านเจอมาครับ

5. midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

6. paman73 สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2009
    พระสมเด็จองค์นี้ละครับ

พระสมเด็จองค์นี้ละครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      166
    • photo (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      507.4 KB
      เปิดดู:
      88
    • photo (2).JPG
      ขนาดไฟล์:
      512.7 KB
      เปิดดู:
      107
    • photo (7).JPG
      ขนาดไฟล์:
      537 KB
      เปิดดู:
      105
    • photo (6).JPG
      ขนาดไฟล์:
      537 KB
      เปิดดู:
      71
    • photo (3).JPG
      ขนาดไฟล์:
      507.6 KB
      เปิดดู:
      94
    • photo (4).JPG
      ขนาดไฟล์:
      523.2 KB
      เปิดดู:
      84
  7. กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    เห็นตามท่าน Amuletism
    เนื้อองค์นี้ไม่ใช่เนื้อทองระฆังครับ

8. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

แชร์ข้อมูลพระขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

งั้นผมขอให้ข้อมูลบ้างนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกัน
    ผมเองก็เป็นคนที่เชื่อคนยาก และก็ระวังมากตอนเริ่มสะสม
    ยิ่งไปกว่านั้นก็ไม่ค่อยเชื่อกลุ่มคนที่มาช่วยหลวงปู่ทิมสร้างพระเท่าไหร่
    เพราะหลายคนพูดจาเลื่อนลอย มีข้อมูลใหม่เพิ่มเติมอยู่เรื่อยๆ
    ชอบอ้างว่าเพิ่งนึกได้บ้าง เพิ่งค้นเจอพระเก่าบ้าง
    มีเหรียญเจริญพรอยู่มากกว่าสองรุ่นบ้าง
    หลอกคนกินไปวันๆ ทำให้หลวงปู่เสียหายทางอ้อมไปด้วย

สำหรับพระขุนแผนพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิมนั้น
    ผมกล้ายืนยันว่ามีอยู่จริงครับ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะ 
    ที่จริงตอนผมเริ่มสะสมพระ ผมมีพี่เลี้ยงอยู่สองคน
    คนแรกเป็นท่านพ่อตา พระเยอะมาก มีหลวงพ่อปานเป็นร้อย
    พระหลักอีกมากมาย คนที่สองคือเพื่อนรุ่นพี่ และเป็นผู้ใหญ่ในที่ทำงานผม
    เพื่อนรุ่นพี่ที่ว่าปัจจุบันนี้อายุ 73 ปี เค้าเล่าให้ผมฟังว่า
    เค้าไปกราบหลวงปู่ทิมที่วัด ตอนนั้นพระหลวงปู่ไม่มีราคา
    คนรู้จักกันอยู่แค่กลุ่มเล็กๆ แต่เค้ามีเพื่อนเป็นพาณิชย์จังหวัดระยอง
    เพื่อนบอกเป็นพระดี จึงพาไปกราบท่าน พี่เค้าทำบุญไป 100 บาท
    หลวงปู่บอกให้ไปหยิบพระที่ถาดไปเป็นสิริมงคล โดยบอกว่าจะเอากี่องค์ก็เอาไป
    พี่เขาหยิบมา 4 องค์ เพราะที่บ้านมีสี่คน พระมีทั้งทาบอร์นและสีขาวครับ
    ได้มาก็ไว้บนหิ้งพระ ไม่ได้นำมาใช้แต่อย่างใด เพราะพระยังไม่ดัง
    เป็นพระขุนแผนผงพรายกุมาร พิมพ์เล็กทั้งหมดครับ
    พี่เค้าเป็นคนเล่นพระดี เชื่อถือได้ เค้ามีพระหลักเยอะครับ

แต่ถ้าถามว่าขุนแผนผงพรายกุมารที่เขาได้เป็นบล็อคไหนนั้น
    ถ้ายังอยู่คงขอเค้าดูแล้วครับ แต่พระทั้งหมดของพี่เค้า
    ถูกโจรขึ้นบ้านกวาดไปหมดเลยครับ เหลือพระหลักติดคออยู่แค่ห้าองค์
    ยังดีที่พระรอด และสมเด็จบางขุนพรหมยังแขวนอยู่กับตัว
    นั่นเป็นเหตุที่ทำให้เค้าเลิกสะสมพระไปสิบกว่าปี
    เค้ากับมาเริ่มเล่นพระและไปประกวดพระอีกครั้ง 
    ก็ตอนผมไปนั่งคุย ไปขอความรู้นี้แหละ เค้ารู้เยอะมาก

ดังนั้น แม้ผมไม่ทราบว่าบล็อคไหนทันหลวงปู่ทิม 
    แต่ก็กล้ายืนยันว่ามีพระชนิดนี้อยู่ 
    ถ้าถามว่าจากการวิเคราะห์แล้ว ผมเลือกบล็อคใด
    ผมขอเลือกบล็อคแรก กับบล็อคลองพิมพ์ครับ
    ถามคนมาเยอะครับ โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆ อายุหกเจ็ดสิบปี
    ไม่เคยมีใครบอกว่าเล่นบล็อคสองสักที 
    หาข้อมูลตามหนังสือเก่าๆ ก็ไม่เคยมีปรากฏ
    พวกสร้างข้อมูลเรื่องบล็อคสองขึ้นมาเมื่อไม่นานนี้
    น่าจะเป็นกลุ่มที่อยากได้เงินมากกว่า 
    ใครก็รู้ว่าบล็อคสองเดิมไม่มีราคา หาง่ายมาก
    ไอ้พวกนี้คงเก็บเอาไว้เยอะ แล้วก็มาแต่งนิยายหลอกเด็ก
    ทีแรกก็บอกว่า น่าจะมีส่วนผสมผงพรายของหลวงปู่ทิม
    อันนี้ยังพอเชื่อได้บ้าง หลังๆ เล่นบอกว่าบล็อคสองสร้างก่อน
    เพราะสวยน้อยกว่า ต้องเกิดก่อน ก็บล็อคลองพิมพ์ไงที่เกิดก่อน

ส่วนที่บอกว่าท้องที่เล่นคนละแบบกับส่วนกลาง
    ต้องวิเคราะห์ให้มากๆ ครับ ต้องดูคนท้องที่ซึ่งเป็นคนพูดด้วย
    ว่าปกติเป็นคนเล่นพระแท้รึเปล่า ทำไมหรือครับ
    เพราะอาจเป็นจริงดังที่เขาพูด หรือไม่เขาก็กำลังแต่งนิยายขายพระเก๊ครับ
    อย่าไปเชื่อมาก แค่บอกเป็นคนพื้นที่ ลองดูสิครับ 
    แผงพระของคนพื้นที่ ในบริเวณวัดดังๆ ทุกจังหวัด
    มีพระแท้ให้ดูสักกี่เปอร์เซ็นต์ ไม่ถึงห้าเปอร์เซ็นต์เลย แต่นิยายเพียบ
    ผมว่ารักจะสะสม ก็ต้องอ่านหนังสือเก่าให้มาก ฟังคนรุ่นเก่าให้มาก
    แต่ต้องเลือกรับข้อมูลและวิเคราะห์ด้วยตนเอง 
    หนังสือพระเก๊ ก็มีข้อมูลที่ถูกผสมอยู่
    หนังสือพระแท้ ก็มีข้อมูลเก๊ผสมครับ

ส่วนที่ว่าพระมีส่วนผสมของพรายเหมาะสมหรือไม่นั้น
    ผมไม่ขอวิจารณ์ดีกว่าครับ เพราะก็เคยมีคนถามผมเหมือนกันว่า
    ปลิดขิกหลายคณาจารย์ ผ้ายันต์ม้าเสพนางของครูบาวัง
    จิ้งจกสะดุ้งปี้ของหลวงพ่อหน่าย ฯลฯ เหมาะสมไหม
    ทำไมพระสร้างของพวกนี้ อันนี้นานาจิตตังนะครับ
    ถ้าเชื่อถ้าศรัทธาในครูบาอาจารย์ท่านนั้น ก็ถือเป็นวิชาที่สืบทอดกันมา
    ท่านสร้างขึ้นมาโดยเจตนาดี อย่าใช้ในทางที่ผิด ก็เป็นอันใช้ได้ครับ

ลองดูเหรียญหล่อหลวงพ่อทา วัดเพนียงแตกสิครับ
    รุ่นพ่อตาผม กับพี่ที่ทำงานบอกเล่นรุ่นแรกรุ่นเดียวครับ
    นอกนั้นเดิมตีว่าไม่ทันท่านทั้งหมด ทั้งนี้เพราะรุ่นสอง
    มีพระเสริมจำนวนมาก แยกไม่ออกว่าเหรียญไหนเสกหรือไม่
    เพิ่งไม่นานมานี้เองใช่ไหมครับ ที่มีการสร้างข้อมูลลงหนังสือว่า
    ที่จริงรุ่นแรกอาจจะสร้างก่อนรุ่นสองด้วยซ้ำ
    นิยายดัดแปลงเค้าโครงเดียวกับพระหลวงปู่ทิมเลยครับ
    ไอ้พวกเซียนชั่วละโมบก็สร้างข้อมูลหาเงินใส่กระเป๋าไปเรื่อย
    เราคนเช่าหาต้องระวังครับ นิยายไม่จบแค่ภาคแรกครับ
    ตอนนี้มีเหรียญหล่อรุ่นสามในสนาม ที่บอกว่ายังทันท่านเหมือนกัน
    ตามที่สอบถามผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านบอกตรงกันว่าไม่มีทางครับ

ไหนๆ ก็เล่ามาเรื่อยแล้ว ขออีกเรื่องนึงแล้วกัน
    พระหลวงปู่ศุขที่ออกวัดคลองขอม พิมพ์ทรงครุฑ
    ให้ระวังของเสริมจำนวนมากที่มีเกลื่อนสนามนะครับ 
    เพราะพิมพ์พระยังอยู่ครับ 
    พรรคพวกกันเคยเห็นกับตาตนเองเลยครับ

9. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ Amuletism พี่กรุพระ พี่ captain. พี่zoul พี่โอ๋ พี่ ryan พี่ๆทุกท่าน

10. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ทิพย์มงคลและพี่ๆ ทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมเยือนกันครับ

11. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนตามตรงว่าพระองค์นี้พิจารณาจากด้านข้างแล้ว
    ถ้าตีว่าเป็นของสมเด็จโต ยังไม่ใช่ครับ น่าจะสร้างในยุคหลัง

12. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ตำนาน ตะกรุดที่หลอมไม่ละลาย

ตะกรุดหลวงพ่อทบ วัดชนแดน ในงานปลุกเสกเครื่องมงคลพระเครื่อง 25 ศตวรรษนั้น ทางราชการ ได้อาราธนานิมนต์ยอดพระเกจิอาจารย์ทั่วทุกภูมิภาคของประเทศไทยนับร้อยรูปเข้าร่วมพิธีปลุกเสก ณ. อุโบสถวัดสุทัศน์เทพวราราม กรุงเทพมหานคร พระเกจิที่เข้าร่วมพิธีปลุกเสก ได้แก่ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง หลวงพ่อเงิน วัดดอนยาหอม หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ หลวงพ่อเหรียญ วัดหนองบัว หลวงพ่อคล้ายวัดสวนขัน หลวงพ่อบุตร วัดใหม่บางปลากด หลวงป๔ใจ วัดเสด็จ หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ หลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย หลวงปู่ดี วัดเหนือ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ หลวงพ่อเหมือน วัดโรงหีบ เป็นต้น
    พระครูทบหรือหลวงพ่อทบก็เป็นพระเกจิอาจารย์อีกรูปที่ทางราชการได้อาราธนาเข้าร่วมปลุกเสกด้วย โดยทางราชการต้องนำเครื่องบินบินมารับที่วัดชนแดน บรรดาคณะอาจารย์หลายรูปได้มอบเครื่องมงคลต่างๆ ให้กับคณะกรรมการเพื่อนำมาสร้างวัตถุมงคล ส่วนใหญ่จะเป็นแผ่นยันต์และตะกรุด หลวงพ่อทบก็เช่นกัน เมื่อทางราชการขอให้ท่านลงแผ่นยันต์มาร่วมพิธีด้วย จะเป็นความรีบร้อนหรือกระทันหันก็เหลือที่จะกล่าวท่านไม่ได้ลงแผ่นยันต์มา คงหยิบเอาตะกรุดโทนที่สร้างไว้แจกให้คนทั่วไปที่ไปกราบท่านที่วัดใส่ย่ามมาด้วยจำนวน 3 ดอก อันเป็นเครื่องหมายของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เมื่อเดินทางมาถึงท่านก็ได้นำมอบให้คณะกรรมการ หลังจากนั้นท่านก็เข้าไปในพระอุโบสถ จนกระทั่งถึงฤกษ์เททอง บรรดาเครื่องมงคลต่างๆ ได้ถูกเข้าสู่เตาหลอมทั้งหมดหลอมจนละลายกลายเป็นน้ำ ช่างก็ตักใส่เบ้าเทหล่อพระต่อไป ขณะที่ช่างกำลังตักโลหะที่ละลายเพื่อนำไปเทในเบ้า ปรากฎว่าเจอตะกรุดดอกหนึ่งที่ไม่ละลายช่างจึงนำออกมา บรรดากรรมการก็รายล้อมเข้ามาดูซึ่งมี พลตำรวจเอก เผ่า ศรียานนท์ ประธ่นกรรมการ พลตำรวจตรี เนื่อง อายุรบุตร รองประทานกรรมการรวมอยู่ด้วย ทุกคนในที่นั้นจำได้ว่าเป็นตะกรุดของหลวงพ่อทบ ที่จำได้ก็เพราะว่าตะกรุดท่านไม่เหมือนพระเกจิรูปใด ตะกรุดของท่านเป็นธงชาติที่ถักหรือควั่นด้วด้าย 3 สี คือ แดง ขาว น้ำเงิน

หลังจากนั้น ช่างก็ตักโลหะต่อไปและได้ตักเอาตะกรุดของหลวงพ่อทบมาจบครบ 3 ดอก ตะกรุดของท่านไม่ละลายแม้แต่ดอกเดียว เชือกที่ถักหรือควั่นก็มีสภาพที่เรียบร้อย นอกจากคราบโลหะที่เกาะแน่น คณะกรรมการจัดสร้าง จึงได้นำตะกรุดธงชาติของท่านทั้ง 3 ดอก ไปถวายท่านในพระอุโบสถ หลวงพ่อทบยื่นมือมารับตะกรุดทั้ง 3 ดอก แล้วบริกรรมคาถาอยู่ครู่หนึ่งแล้วจึงส่งให้คณะกรรมการเพื่อนำไปหลอมต่อ ปรากฎว่าคราวนี้ตะกรุดทั้ง 3 ดอกละลายได้อย่างรวดเร็ว

อ้างอิง คุณ tumnuttavut

13. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ขอผ่านไม่ออกความเห็นนะครับ
    เพราะยังไม่เคยมีพระเปิมสักองค์
    จึงยังไม่ได้ศึกษาครับ รอท่านที่ชำนาญดีกว่าครับ

14. hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับท่าน ผมเก็บไว้องค์นึงไม่รู้ว่าจะเก๊หรือเปล่า 55++

15. สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูเหรียญหล่อหลวงพ่อทา วัดเพนียงแตกสิครับ
    รุ่นพ่อตาผม กับพี่ที่ทำงานบอกเล่นรุ่นแรกรุ่นเดียวครับ
    นอกนั้นเดิมตีว่าไม่ทันท่านทั้งหมด ทั้งนี้เพราะรุ่นสอง
    มีพระเสริมจำนวนมาก แยกไม่ออกว่าเหรียญไหนเสกหรือไม่
    เพิ่งไม่นานมานี้เองใช่ไหมครับ ที่มีการสร้างข้อมูลลงหนังสือว่า
    ที่จริงรุ่นแรกอาจจะสร้างก่อนรุ่นสองด้วยซ้ำ
    นิยายดัดแปลงเค้าโครงเดียวกับพระหลวงปู่ทิมเลยครับ
    ไอ้พวกเซียนชั่วละโมบก็สร้างข้อมูลหาเงินใส่กระเป๋าไปเรื่อย
    เราคนเช่าหาต้องระวังครับ นิยายไม่จบแค่ภาคแรกครับ
    ตอนนี้มีเหรียญหล่อรุ่นสามในสนาม ที่บอกว่ายังทันท่านเหมือนกัน
    ตามที่สอบถามผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านบอกตรงกันว่าไม่มีทางครับ

พอดีสนใจเหรียญหล่อหลวงพ่อทา โดยเฉพาะองค์ที่เป็น 5 เหลี่ยม ตกลงเป็นรุ่นที่เท่าไหร่ ทันท่านหรือเปล่าครับ

พอดีอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ รบกวนช่วยขยายนิดนึงครับ อยากได้ที่ทันท่านจริงๆ จากปากผู้ใหญ่ที่รู้จริง

16. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่สีจำปา พระหลวงพ่อทาคือที่สุดแห่งคงกระพัน สายนครปฐมแล้วครับ
    รุ่นแรกเป็นพิมพ์เล็บมือ พระนั่งใต้ปรกโพธิ์ ทันท่านแน่นอนทุกองค์ครับ
    รุ่นสองเป็นพิมพ์ห้าเหลี่ยม มีที่ทันท่านและมีของเสริมสร้างทีหลัง แยกไม่ได้
    รุ่นสามเป็นพิมพ์กลีบบัวครับ ไม่มีสักองค์ที่ทันท่านเลยครับ

17. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ hemicuda ลองเช็คกับพี่เคดูสิครับ
    พี่เค้าสายตรง ยังเคยช่วยผมดูอยู่บ่อยๆครับ
    อันที่จริงเท่าที่เคยอ่านเจอ นอกจากตะกรุดหลวงพ่อทบแล้ว
    อีกสำนักนึงที่หลอมแล้วไม่ละลายในพิธีดังกล่าว ก็คือ
    ตะกรุดหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ ที่แม่กลองครับ เพิ่มเติมไว้เป็นข้อมูลครับ

18. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

@@@ มหาอุตย์ หยุดลูกปืน @@@

หลังจากวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสขึ้นไปทัวร์ที่เชียงใหม่ ได้พบเจอเรื่องเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อทบที่เราเคารพและศรัทธาโดยบังเอิญ  ซึ่งปกตินั้นผมจะเดินทางเข้าเชียงใหม่ทุกๆอาทิตย์เป็นประจำอยู่แล้วโดยเมื่อวานนี้ก็เดินทางเข้าไป แต่เปลี่ยนเส้นทาง จากเส้น ซุปเปอร์ไฮย์เวย์ มาเป็นเส้นทางสายเก่า ลำพูน-สารภี-เชียงใหม่   ไปพบกับศูนย์พระเครื่องจ่าหนึ่ง  ซึ่งตั้งอยู่ในเขตอ.สารภี จ.เชียงใหม่ โดยบังเอิญ จึงแวะจอดรถลงไปหวังว่าจะเจอของฟลุคของหลงซักชิ้น สองชิ้น (อิอิ..) และอีกอย่างจะได้เอาพระไปอัดเลี่ยมพลาสติกด้วย ...ระหว่างรอนั้น ก็ได้คุยกับจ่าหนึ่ง (เจ้าของร้าน) จนมาเข้าเรื่องหลวงพ่อทบโดยที่จ่าหนึ่งไม่รู้ด้วยซ้ำว่าผมเล่นสายหลวงพ่อทบมาก่อน ซึ่งแกเล่าให้ฟังว่า ตอนสมัยที่แกบรรจุรับราชการเป็นตำรวจยศสิบตรีใหม่ๆนั้น ด้วยวัยกำลังห้าว อยากรู้อยากลอง ชอบเอาเครื่องรางของขลังไปทดสอบลองยิงอยู่เป็นประจำจนเป็นที่รู้จักกันในวงการเขต จ.เชียงใหม่ งานยิงเครื่องรางของขลังเลยกลายเป็นจ๊อบพิเศษของจ่าหนึ่งไปโดยปริยายโดยได้ค่าจ้าง ครั้งละ 2,000 บาท  ซึ่งจ่าหนึ่ง เล่าให้ผมว่า ในชีวิตนี้ยิงตะกรุดมา ไม่น่าจะต่ำกว่า 100 ดอก หลายเกจิอาจารย์ทั่วประเทศ กระสุนที่ยิงไปไม่ต่ำกว่า 1,000 นัด  มีตะกรุด ที่เคยยิงแล้วไม่ออก อยู่ 3 เกจิอาจารย์ คือ 1. ตะกรุดธงชาติหลวงพ่อทบ 2. ตะกรุดหนังควายครูบาชุ่ม 3. ตะกรุดหลวงปู่โต๊ะซึ่งแต่ละครั้งที่ลองนั้นต่างวาระกัน    โดย1ในปาฏิหารย์ เช่น ตะกรุดหลวงปู่โต๊ะ ยิงไปกระสุนออก แต่ไม่โดนเลย ทั้งที่ระยะห่างไม่เกิน 3 เมตร สุดท้ายลูกปืนก็ยิงไม่ถูก ตะกรุดก็หายไปโดยไม่มีสาเหตุ  2.ตะกรุดหนังควายครูบาชุ่ม ยิง 3 นัด โดย 2 นัดแรก ยิงไม่ออก นัด 3 ยิงออกแต่ไม่โดน (จะว่าไม่แม่นก็ไม่น่าจะใช่ เพราะตะกรุดเกจิอาจารย์ท่านอื่นกระเด็นมาก็เยอะ)   3.ตะกรุดลายธงชาติหลวงพ่อทบ ซึ่งก่อนยิง นั้นก็จะเหมือนทุกๆ ครั้ง คือ จะมีเครื่องเซ่นไหว้ ขอขมาครูบาอาจารย์  ปิ๊บน้ำมันก๊าส กระดาษA4 กาว 2 หน้าไว้แปะติดตะกรุด ส่วน ระยะห่างยิงนั้น ไม่เกิน 3  เมตรเหมือนเดิม  ซึ่งการยิงตะกรุดหลวงพ่อทบ ก็ทำเป็นปกติเหมือนที่เคยยิงของเกจิอาจารย์ท่านอื่นที่ผ่านมา แต่ปัญหา คือ กระสุนด้านยิงไม่ออก ทั้ง 6 นัด เป็นที่งุนงงมาก   โดยจ่าหนึ่งเองนั้นก็แทบจะไม่เชื่อตัวเองสายตาตัวเองเหมือนกัน และได้ลองเปลี่ยนกระสุนใหม่ยิงอีก 1โม่ 6 นัด ก็ยิงไม่ออกอีกเช่นเดิม รวมกระสุนที่ยิงทั้งหมด 2 ลูกโม่ 12 นัด ...กลับกันพอเอาปืนกระบอกเก่าที่ลองยิงตะกรุดยิงขึ้นฟ้า ก็ออกเป็นปกติ+ เอาลูกปืนเก่า 6นัดก่อนหน้านี้ บรรจุลองใหม่ ก็ยิงออกหมด ฟังแล้วทำให้ผมขนลุกซ่าส์ มาก ซึ่งแก ก็เอาปืนที่ยิงออกมาให้ผมดูด้วย เป็นปืนลูกโม่ สภาพสมบูรณ์ไม่มีชำรุด.... หลังจากนั้นมา ตะกรุดธงชาติดอกนี้ มีคนมาขอซื้อต่อหลายคน แต่เจ้าของไม่ขาย ซึ่ง 1ในผู้อยู่ในเหตุการณ์ลองยิงตะกรุดนั้น คือ คุณเชน เชียงใหม่ ขาใหญ่สายเครื่องรางของขลัง นาม7EAST(ขออนุญาติอ้างอิงนะครับ)  เพื่อนๆ คงเคยได้ยินมาบ้างนะครับ เรื่องจริงที่ฟังแล้วไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ซึ่งผมก็ได้เรียบเรียงเรื่องจริงที่ได้ยินมาเล่าให้พี่น้องสมาชิกได้ฟัง เพียงเท่านี้ ผิดถูกไม่เข้าใจประการใด ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย
             อนึ่ง..ซึ่งการทดลองยิงตะกรุดนี้ไม่ขอแนะนำให้เพื่อนๆไปลองกันนะครับ เวรกรรมมีจริง ซึ่งผลกรรม(ขออนุญาติไม่เล่านะครับ) ของจ่าหนึ่งที่ได้รับนั้น ถึงกับทำให้จ่าหนึ่งต้องสาบานเลิกกินเนื้อสัตว์ไปตลอดชีวิต โดยปัจจุบันจ่าหนึ่งเลิกยิงตะกรุดและเลิกกินเนื้อสัตว์มา 3 ปีแล้ว 

หลวงพ่อทบ ธัมมปัญโญ หลวงพ่อยอดนักพัฒนาและยอดพระเกจิผู้เรืองเวทพระสงฆ์ที่ชาวเพชรบูรณ์ ภูมิใจ น้องกราบได้อย่างสนิทใจ  จากรุ่นพ่อ สู่รุ่นลูก..และรุ่นหลาน  หากจะเปรียบหลวงพ่อเป็นเพชรน้ำเอกแห่งเมืองมะขามหวานเพชรบูรณ์ คงมิมีผิด ...เราท่านทราบแต่เพียงว่า วัตถุมงคลของท่านนี้ ดีเด่น ในทางแคล้วคลาด คงกระพันชาตรี กลับร้ายให้เป็นดี  มีเมตตามหานิยม อีกทั้งยังมีมากรุ่นและแตกต่าง...ราคาในความนิยมของแต่ละรุ่น ด้วยเหตุที่ว่าของดีมีคุณภาพ จึงมากกับความต้องการ...เพื่อให้เพียงพอกับชาวบ้านและความต้องการของลูกศิษย์ ลูกหา   หากแต่อยากกราบเรียนให้ทราบว่า  หากศึกษาดูจากอัตชีวประวัติของหลวงพ่อทบ เมื่อครั้งท่านยังครองสังขาร อยู่นี้แล้วนั้น คงจะหามีพระสงฆ์รูปใด ที่มีบารมีธรรมเป็นศูนย์รวมดวงใจของชาวบ้านในถิ่นทุรกันดาร...และมีคุณอนันต์แก่พระพุทธศาสนา เสมอเหมือนพระคุณเจ้าท่านธมมปัญโญ นั้นคงมีน้อยนัก ...หลวงพ่อทบพระยอดนักพัฒนา(เมื่อสมัยหลวงพ่อครองสังขารอยู่  จ.เพชรบูรณ์หาใช่เจริญอย่างทุกวันนี้ไม่...วัดที่ท่านสร้างริเริ่มพัฒนา ล้วนทุรกันดารลำบากแทบทั้งสิ้น..) ท่านมิยึดติดในทรัพย์สิน ครองเพศพรมจรรณ์อยู่ในร่มกาสาวพัตร์ในบวรพระพุทธศาสนา..จวบจนละซึ่งสังขาร วัดที่ท่านสร้าง จึงมีจำนวนมิใช่น้อย ทั้งโบสถ์-ศาลา นับสิบวัด มิคำนึงว่าวัดของฉันหรือของใคร นี่แหละครับ หลวงพ่อทบธัมมปัญโญที่ผมเคารพและศรัทธา ...  ณ.เขตพื้นที่สีแดง (เขตขัดแย้งระบบการปกครอง) สมรภูมิรบเขาค้อ มิแน่จริง อยู่ไม่ได้ครับ เพชรบูรณ์ เมื่อยุคสมัยก่อน
    ขอขอบคุณ จ่าหนึ่ง จสต.สุวัฒชัย ชำนาญเอื้อ  สภ.สารภีมากๆครับที่อนุญาติให้นำเอาประสบการณ์ในชีวิตจริงมาลง

อ้างอิง โอ หล่มสัก

19. captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่ม ข้อมูลยังอัดแน่นเหมือนเดิม
    เรื่องราวตะกรุดหลวงพ่อทบเข้มข้นและน่าสนใจมาก
    สมกับความเป็นสุดยอดกรัทู้คุณภ่พจริงๆครับ

20. captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่ม ข้อมูลยังอัดแน่นเหมือนเดิม
    เรื่องราวตะกรุดหลวงพ่อทบเข้มข้นและน่าสนใจมาก
    สมกับความเป็นสุดยอดกระทู้คุณภาพจริงๆครับ