หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011

ผิดลูกตามที่ผมเข้าใจ ที่พบเห็นทั่วไปตามหน้าหนังสือพิมพ์
    พูดแบบชาวบ้านคือ "พ่อเอาลูกครับผม" และคิดว่า "แม่เอาลูก"
    อันนี้ก็คงน่าจะใช่ แต่ยังไม่ค่อยเคยเห็น
    แต่ถ้าเอากันจริงๆ ศีลข้อ3 กาเมสุ มิจฉาจารา เวรมณี

ทั้งฝ่ายชายและฝ่ายหญิงไม่ใช่เฉพาะ ห้ามแต่ร่วมสังวาสเท่านั้น แม้แต่การเคล้าคลึง การพูดเกี้ยวพาราสี หรือการแสดงอาการ ปฏิพัทธ์แม้แต่ด้วยสายตาเนตรสบเนตร เป็นต้น ก็ชื่อว่า การละเมิดศีลข้อนี้แล้ว เมื่อไม่ล่วงละเมิดศีลข้อนี้แล้วเป็นผู้สำสวมในกามยินดีแต่ในภรรยาของตนเท่านั้น (สทารสันโดษ) จงรักภักดีแต่ในสามีของตน (ปติวัตร) ถ้ายังไม่ได้แต่งงานก็ต้องมีกามสังวร ตั้งตนอยู่ในขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงาม มีวัฒนธรรมอันดีชนิดที่ว่า "เข้าตามตรอกออกตามประตู"

ครับผม แต่บางทีถึงขนาดห้ามสบตากัน ก็เกินไปครับ กฏทุกข้อมีลดหย่อนกันได้ครับแล้วแต่โอกาศ

2. Csx เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพี่ schorlanz ผมทุกครั้งก่อนห้อยพระ(ปัจจุบัน) อาราธนาตลอดครับ
    บทง่ายๆของผมก็แค่

นโม 3 จบ
    พุทธัง อาราธนานัง ธัมมัง อาราธนานัง สังฆัง อาราธนานัง
    พุทธัง ประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม

ส่วนตอนเด็กๆไม่เคยคับ นึกจะใส่ก็ใส่จะถอดก็ถอด 5555+ ตามประสาเด็กครับผม

เคยอ่านว่า พระท่านศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้วครับผม แต่ว่าถ้าแค่คล้องก็คล้องเฉยๆ
    การสวดบูชาเหมือนสวดอาราธนาให้ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ติดตัวเราไปทุกหนทุกแห่งครับผม

สวัสดียามเย็นครับพี่พี่ทุกท่าน วันนี้ฝนตกเปียกเลยพี่ 555+ ชุ่มแชะชุ่มแชะ
    วันนี้นั่งรถไฟกลับบ้าน ฝนตก โรแมนติกมากครับเสียดายกลับคนเดียวไม่มีสาวให้เกี้ยว

3. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ฟังเรื่องของน้องแชมป์แล้ว ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และขอบคุณที่นำมาให้เป็นอุทาหรณ์เตือนสติกัน แทบจะทุกพระอาจารย์ ก็ได้มีข้อห้ามเกี่ยวกับการด่าพ่อด่าแม่ และผิดลูกผิดเมียคนอื่น พระอาจารย์หลายท่านต้องให้ลูกศิษย์ ให้คำสัตย์ก่อนว่าจะไม่ละเมิดศีล ถึงจะมอบสิ่งมงคลของขลังนั้นๆให้ไป

.....และการผิดลูกผิดเมียคนอื่น การผิดเมียคงเข้าใจความหมายได้ง่าย ส่วนการผิดลูก น่าจะหมายรวมผู้หญิงทั่วไป ซึ่งทุกคนก็มีพ่อมีแม่ หากเราไปละเมิดเขาทั้งๆที่ไม่มีสามีก็ตาม และไม่รับผิดชอบ ผมเข้าใจว่านี่แหละ ผิดลูกคนอื่น

.....เรื่องการผิดศีลข้อห้ามของครูบาอาจารย์ มีให้เห็นกันบ่อยๆ คนเคยหนังเหนียวมีประสบการณ์มานักต่อนัก ผิดคำครูบ่อยๆ เรียบร้อยเลย ด้วยความประมาทและหนีไม่พ้นกรรม ขอให้มีดวงตาเห็นธรรมทุกๆท่านครับ

4. bewatc28 Active Member

------------------------------------------------
    พูดน่า คิด ครับ ห้ามผิดลูก คือห้ามตนเอาลูก เพาะ เรา เปนคนที่ถือข้อนี้ก้จะ ห้ามผิดเมียก้คือ เมีย ชาวบ้าน ห้ามผิดลูก ก้ น่าจะเปน ลุก ตนเอง

แล้วผิดลุก คนอื่น เช่นลุกชาวบ้าน ที่ไม่ใช่ลุก เรา หล่ะ ครับ เกี่ยวหรือ ป่าว

5. Csx เป็นที่รู้จักกันดี

ทีแรกแชมป์ก็เชื่อนะครับพี่เปิดโลกเรื่องกฏครูอาจารย์ แต่พอมาเจอเหตุการณ์กับคนใกล้ตัวนี้ยิ่งเชื่อเข้าไปใหญ่เลยครับ แต่ว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ผมก็เหมือนจะกำลังผิดลูกผิดเมียชาวบ้านเค้าอยู่ แต่ยังไม่เลยเถิดถึงขั้นนั้น กำลังจะพยายามลด ละ เลิกอยู่ครับผม นี้ยังดีครับที่เป็นน้องของพี่ชายไม่แท้ผม ถ้าผมน้องผมคงไม่ได้นั่งพิมพ์แบบนี้แน่เลย ^__^ เศร้าเหมือนกันครับเพราะว่าคนเคยเห็นหน้าคล้าตากัน รู้ข่าวอีกทีก็เสียสะละ เด็กชลบุรีแบบนี้ละครับ ของทุกอย่างหาง่าย
    กัญชา ไอซ์ ยาทั้งหลาย แม้กระทั่งปืน ผมยังเคยคิดจะเก็บติดตัวไว้บ้าง
    แต่ว่าผมเป็นคนใจร้อนเก็บไม่ได้ครับ มีแต่เพื่อนทวงทักว่าห้ามมีเด็ดขาด

ขอบคุณมากครับพี่เปิดโลกที่เป็นห่วง ^__^

อ๋อลืม สวัสดียามดึกครับพี่พี่น้องๆ :boo:

6. Csx เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อผมลืมไปนะพี่ bewatc วันนั้นที่ผมไปกราบหลวงปู่สุดมาก
    มีพระอาจารย์แก่ๆท่านนึงที่คุยกับผมท่านบอกว่า
    "ไอ้ห้ามผิดลูกผิดเมียน่ะ มันอยู่ที่เจตตนา ถ้ามึงไม่รู้ ว่าเค้ามีลูกมีผัวแล้ว ก็ไม่ผิด"
    จะทำอะไรอยู่ที่เจตตนาลึกๆของตัวเราครับผม ทำอะไรเรารู้อยู่แก่ใจเน๊อะ
    :")

ส่วนเรื่อง คำแปล ศิลข้อ3 ภาษาไทยครับ แปลยาก แต่ละคำตีความได้เยอะมากมาย ฮาๆ ละเอาไว้บนฐานที่เราคิดว่าถูกว่าดี ก็น่าจะพอแหละครับ

7. bewatc28 Active Member

--------------------------------------------------------

ใช่ๆ ครับ อ.เขาก้ บอก มาว่า มัน ก้ อยุ่ที่เจตนา บางที ไม่รุ้ ก้ ไม่เปน ไร แต่ ท้า รุ้ อยุ่ แล้ว ก้ เรียบ ร้อย 555

ที่บอกว่า ถ้ามึงไม่รู้ ว่าเค้ามีลูกมีผัวแล้ว ก็ไม่ผิด"

เค้ามีลุกมีผัวแล้ว แสดง ว่าคำที่ผิดลูก ก้แปล ว่า ญ ที่มีลุกแล้ว กับ ญ ที่มีผัวแล้ว อะ สิ ครับ ใช่ ป่าว ครับ :cool:

8. rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    แต่ละท่านนำวัตถุมงคลออกมาให้เปิดหูเปิดตา ตื่นตาตื่นใจดีแท้ครับผม
    -พี่เปิดโลกครับ เหรียญสีหบรรลือ เป็นหนึ่งเหรียญในใจเลยครับพี่
    -พี่ดอกรักครับ เหรียญพรหมสี่หน้าสวยงามเข้มขลังดีจังเลยครับผม
    ไหนๆก็พูดเรื่องวัดสาลีโขแล้วขออนุญาตเผยแพร่ชุดยันต์ที่ใช้สัก สำหรับสำนักสาลีโขโดยเฉพาะครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ช่วงนี้จะว่างหน่อยเพราะตกงานครับ5555 ว่าจะชวนท่านนายกฯมาเปิดแผงพระขายแล้วล่ะครับ เห็นน้องหรั่งนำภาพยันต์ของวัดสาลีโขมาให้ชมกัน เลยเอามั่งครับ นำภาพตะกรุดและพระบางรุ่นของท่านมาให้ชมกันครับ มีความสุขมากๆครับ

10. mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคน... @คุณอาเปิดโลกครับเห็นเหรียญหลวงพ่อสมภพนี้แล้วนึกขำตัวเองทุกที ที่จะเอาไปล้างตอนเด็กๆเพราะคิดว่ามันเลอะ ฮ่าๆๆ... ความจำวัยเด็กครับ นั้นขอตามกระแสสายสาลีโขขอฝากเหรียญนี้ จากผู้ใหญ่ใจดีที่มอบให้ครับ ขอบพระคุณมากมายครับคุณอา.....

ขนาดไฟล์:
      861.2 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      917.9 KB
      เปิดดู:
      122
  11. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ก็ขอต่อเนื่องเลยล่ะกันครับ เรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อสมภพ อุทยานธรรมโกศล(วัดสาลีโข) ด้วยแแหวนพระเจ้าปราบไตรภพ(พระนารายณ์ปราบไตรภพ) และพระปิดตาซึ่งลูกศิษย์ของท่านนำมาถวายท่าน ด้วยครอบครัวเจ้าของพระปิดตานี้ เป็นโยมอุปฐากของหลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า

.....ในหนังสือของทางมูลนิธิอุทยานธรรมโกศล ได้มีการแจ้งรายละเอียดว่า พระปิดตารุ่นนี้เป็นของหลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า ได้มอบไว้ให้กับครอบครัวนี้ ต่อมาจึงได้นำมาถวายหลวงพ่อสมภพ ซึ่งมีจำนวนไม่มาก และหลวงพ่อสมภพก็ได้นำมาลงเหล็กจารด้านหลัง และปลุกเสกสำทับอีกครั้งหนึ่ง

.....องค์นี้ผมหักคอเพื่อนมา เค้าได้รับมากับมือหลวงพ่อสมภพเองเลย ลูกศิษย์หลายคนยังไม่รู้จักพิมพ์นี้ บางคนรู้จักแต่ก็ไม่มี เห็นว่าได้แต่ลูกศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้น ลายมือจารด้านหลังถือเป็นแบบมาตรฐาน ลายมือหลวงพ่อสมภพแน่นอน ในเหรียญสีหบรรลือของผม ก็มีลายมือเหมือนกันเลย มีความสุขมากๆครับ

12. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    สุดดดดยอดดดดดด คับ !!!!!!!!!:cool::cool::cool:

13. punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน ช่วงนี้คึกคักครับ

ผมเองช่วงนี้ยุ่งมากๆ ถึงกับเบรอตอนตอบคำถาม5555

พี่เปิดโลกครับ ว่างงานแล้วหรือครับ เอาเลยครับมาเปิดแผงกันดีกว่า
    ขายปู่เซินใช่ไหมครับ ฮิฮิ

มีของดีๆแอบน้องไว้อีกแล้วนะพี่เปิดโลก สงสัยต้องบุกบ้านอีกสักที555

14. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดแถวไหนครับพี่ จะได้ไปอุดหนุนครับ

15. Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

โอ่ว...น่าสงสาร มากคับ

16. Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

555 ดี แล้วคับ อย่าไปพกเลยปืน นะคับ มี แล้วใจถึงเกินไป:cool:

17. Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปเดินดู แผงพระแถวสะพานใหม่มา เจอ หวาย คาดเอว หัวตะกร้อของหล่อพ่อสุดมา คลำแล้วคลำอีก ต่อ ราคาจนเหลือ 400 จาก 1000 แต่ก้อไม่กล้าเอามา มี คัยพอทราบหลักก่ารพิจารณ หวายคาดเอว ชุดนี้ไหม คับ

18. nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    เหรียญนี้สวยมากครับพี่ชัยณรงค์ สวยบาดใจเลยครับ :cool::cool::cool:

19. mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @พี่นพรัตน์ ยินดีครับ สายเหนียวนี่เรารวมตัวกันเหนียวแน่นจริงๆ อิอิ วันนี้ชมสาลีโขพร้อมข้อมูลดีดี คุณอาเปิดโลกกันเพลินเลย ขอบคุณมากมายครับ นั้นขอฝากเหรียญความจำวัยเด็กของผมอีกเหรียญครับ(ลงซ้ำไปซ้ำมาอยู่นี่แหล่ะ ฮ่าๆๆ หมดกรุแล้ววว)

ขนาดไฟล์:
      966.8 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      956.9 KB
      เปิดดู:
      97
  20. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นสายหวาย หรือเป็นเชือกแบบนี้คับ !!!!:cool: แต่ของผมไม่ใช่ของหลวงพ่อสุดคับ........ถักลายพิรอด เงื่อนลูกตะกร้อเหมือนกัน ชุบรักแข็งๆ ไว้คาดเอว เผลอๆ เอาออกมาเป็นอาวุธ ไว้รัดคอโจทย์ได้ 55+..........ตามประวัติที่เคยฟัง ไม่เห็นมีนะครับ ยังไง รอท่านพี่เปิดโลก มาคอนเฟิมอีกทีคับ........ผมดู ๆ น่าเป็นของ ทำขึ้นมาใหม่ ขนาดลูกตะกร้อบูชา ผมยังไปเห็นใหม่กิ๊ก เอะ อะ......ยัดว่ามาจากหลวงปู่สุด วัดกาหลงไว้ก่อน..........อย่าไปเชื่อนิยาย คนขายมันมากคับ......มันไม่มีอะไรยืนยันถึงแหล่งที่มาได้