หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. ก้องหล้า Active Member

สวัสดีครับพี่ๆทุกคนครับ

วันนี้ผมไปเห็นหลวงพ่อสุดปี 21 สะดุดตามาครับ ผมเลยบูชามา 13 ร้อยถ้วน โดยที่ผมก็ไม่มีความรู้เลย ผมก็ยังงงๆๆ ผมเลยก็ถามพี่เขาว่าจุดสังเกตุอะไรบ้างพี่เขาก็บอกว่าดูโค้ด ส. และดูสะภาพ ของลงยาว่าเก่าเท่าอายุเหรียญหรือป่าว และอีกอย่างที่พี่คนปล่อยบอกผมว่า เหรียญลงยาหลวงพ่อสุดเป็นการลงยาเย็นไม่เหมือนกับเหรียญเท่าไรจะเป็นการลงยาร้อน ผมยิ่งงงตึบเข้าไปใหญ่ ลงยาเย็นกับลงยาร้อนมันแตกต่างกันอย่างไง? สังเกตุแบบไหน?
    ..............................................................
    ปล.สุดท้ายนี้ขอความกรุณาช่วยวิเคราะห์เหรียญที่ผมได้มาดีหรือไม่ดีครับ บอกกันเลยตรงๆๆไม่ต้องเกรงใจครับ ถ้าไม่ดีก็ถือว่าซื้อวิชาครับ

2. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ก่อนอื่นต้องขอแก้ข่าวนะครับ เรื่องอื่นถูกปรักปรำเติมสีใส่ไข่ ผมปล่อยวางได้แต่น้องโอ๊ตมากล่าวหาว่าผมอายุ65 อันนี้รับไม่ได้จริงๆนะครับ5555 หรือเจตนาน้องโอ๊ตจะมาใบ้เลขอะไรหรือเปล่า แต่ถ้าสนใจเรื่องเสี่ยงโชค ก็ลองเลขอันเป็นมงคลสำหรับผม เลขใต้ฐานพระบูชาที่เพิ่งเช่ามาก็ดีนะครับ(ไม่มีการรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นนะครับ5555)

.....ยังมีภาพเก่าอีกภาพหนึ่ง ซึ่งผมก็เห็นว่าน่าสนใจเหมือนกัน คือเป็นภาพรูปหล่อขนาดห้อยคอซึ่งถูกยกเลิกไป จำได้ว่าสมัยนั้น เหล่าลูกศิษย์ยุคแรกๆของหลวงปู่ มีการถกเถียงเรื่องจะสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ กลุ่มหนึ่งไม่เห็นด้วยเพราะโบราณเค้าถือ หากคนยังไม่เสียชีวิต ห้ามสร้างรูปเหมือนรูปจำลอง แต่ต่อมาก็มีการจัดสร้างขึ้น ซึ่งจัดเป็นรุ่นแรกและรุ่นเดียวที่ทางวัดจัดสร้าง

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

3. dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    แวะมาฮา สาลิกาหันตูดให้กันนี่ละครับ คิดได้ไงอ่ะครับมุขนี้

4. mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    จ๊ากiii สาริกาหันอะรัยน่ะครับพวกพี่ๆอ่านตามเเล้วเสียวกันเลยทีเดียว อิอิ ชาวเรา ผมคิดว่าอยากให้พี่ๆทุกคนหันหน้าชนช้างกัน เฮ้ย!!! หันหน้าเข้าหากันมากกว่า ครับ
    สุขสันต์วันอาทิตย์จร้าพี่น้องทุกคนนน @พี่ก้องเหรียญงามดีครับ เป็นผมถ้าโอกาสอำนวยก็อาจอดใจไม่ไหว อิอิ แต่อ่อนประสบการณ์เหมือนกัน ฮ่าๆๆ ยังไงขอให้บารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ หยุดวันแรงงานอาจจะแว๊บไปอัพเดทที่วัดมาเล่าให้ฟังน้าาาครับ มีพี่น้องคนไหนว่างกันมั๊ยหว่า ...

5. ARTVOY Active Member

อยากรู้ครับ

พี่เปิดโลกเล่าประสบการณ์ให้ผมฟังบ้างซิครับอยากรู้จังเลย

6. punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

คู๊นนนนน โอ๊ตตตต 5555

7. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

-คุณARTVOYครับ เรื่องประสบการณ์ของพระปิดตาหลังแบบเนี่ย ต้องให้น้องโอ๊ตมาเล่าอีกซักครั้งครับ ได้ยินประมาณว่าเพื่อนของน้องโอ๊ต ช่วงนั้นกำลังดวงตก หลังจากได้พระปิดตามาก็มีโชคลาภอยู่บ่อยๆ ด้านการงานก็เจริญก้าวหน้าขึ้นอย่างคาดไม่ถึงเลย ทั้งน้องโอ๊ตและเพื่อนแขวนบูชาติดคอไม่เคยขาดเลยล่ะครับ

.....ภาพกาหลงคู่ของท่านดอกรักออกแบบถ่ายภาพเข้าชั้นเทพเลยนะครับ แต่ที่ว่ากาหลงหันหลังให้กัน คงจะเป็นคติโบราณที่ว่า ต้องให้กาหลงหันหน้าออกด้านนอก เพราะจะได้มองเห็นน้องๆได้ล่ะครับ ข้างซ้ายมองหาเด็กปวช. ข้างขวามองหาเด็กปวส. คงจะประมาณนี้ล่ะมั๊งครับ5555.....น้องโอ๊ตต้องระวังตัวด้วยนะครับ เที่ยวนี้"ขุนแผนกระทุ่มแบน"เอาจริงแน่ๆ5555.....หลานชัยจะมาวัดกาหลงเหรอ ไม่เลยไปกราบหลวงพ่อเจียนด้วยล่ะครับ.....คุณดินสอ เข้ามาฮาเรื่องก้นเนี่ย อืมม!..คิดอะไรหรือเปล่าครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

8. oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รบกวนท่านเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำสมเด็จองนี้ด้วยครับว่าแท้ไหมแล้วก็เป็นรุ่นไหนทันหลวงพ่อสุดปลุกเสกหรือเปล่า ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอประสบการณ์หรือพุทธคุณด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      804 KB
      เปิดดู:
      48
  9. oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

ด้านหลังมีตราประทับด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      924.3 KB
      เปิดดู:
      46
  10. punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวรอพวกขาใหญ่(อย่างอื่นเล็ก) มาตอบนะครับ ป่านนี้คงนอนหมดแล้ว ส่วนตัวผมไม่เคยเห็น แต่เหมือนคุ้นๆว่า ใครเคยมาถามทีนึงแล้วมั้ง รอพรุ่งนี้แล้วกันนะครับ

11. punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

12. oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณดอกรัก นั่งนิ่งๆรอพี่ขาใหญ่ตอบครับ

13. motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ เสี่ยโอีต เสี่ยดอกรัก อิอิ สุดยอด

14. stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ดรับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    เอามาให้คุณโอ๊ตช่วยพิจารณาครับถ่ายได้ชัดแค่นี้ครับ แต่ส่วนตัวผมก็ว่าดูดีล่ะครับ แต่ที่ผมข้องใจก็ตรงรอยแหว่งที่ขอบเหรียญครับ ช่วงนี้ท่านนายกร้อนวิชาน่าดูครับ แต่พลาดแล้ว ตรงสาริกาหันก้น หรือว่าท่านนายกเบี่ยงเบนซ่ะแล้ว:':)':)'(

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      39
  15. oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

ยังรอพี่ขาใหญ่ตอบอยู่นะครับ สงสัยยังไม่กลับ

16. Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมก็เช่นกันครับ อยากรู้ข้อมูลเหมือนกัน

17. stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

-ขนาดคุณโอ๊ตยังไม่มีข้อมูลผมก็จนปัญญาแล้วครับ
    คงต้องรอเฮียแล้วล่ะครับ ว่าจะมีข้อมูลมั้ยครับ
    ส่วนสี่ยอดคงเป็นอย่าง ที่ว่าครับล่ะ

18. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

-คุณoudadisakครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ พระสมเด็จรุ่นนี้ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ในช่วงปี2521-2526ผมก็ไม่เห็นมีพระสมเด็จพิมพ์นี้วางให้บูชาในตู้เลย พระสมเด็จที่หลวงปู่นำมาแจกเอง เท่าที่เห็นก็ไม่เคยพบว่ามีปั๊มตราวัดกาหลง แต่ก็ยืนยันไม่ได้ว่าไม่มีนะครับ แล้วจะลองสอบถามผู้รู้(แถวบ้าน)อีกทีนะครับ

-ท่านดอกรักครับ เอ่อ!..ที่ว่ารอขาใหญ่อย่างอื่นเล็กเนี่ย อืมม!..ที่เล็กเนี่ยอะไรหรือครับ แต่ของผมเนี่ยใหญ่ทุกส่วนล่ะครับ หมายถึงหน้าก็ใหญ่ พุงก็ไม่เล็กแล้ว5555 ร้ายจริงๆ..ขุนแผนกระทุ่มแบนคนนี้

-คุณโมทนาครับ กำลังนึกถึงอยู่พอดี หายไปเที่ยวที่ไหนมาครับ มีออเปาะติดมือมาฝากท่านดอกรักหรือเปล่าครับเนี่ย

-น้องโอ๊ตครับ อ่านประสบการณ์จริงแบบตรงๆเรื่องพระปิดตาทีไร ศรัทธาเกิดทุกครั้งเลย ถ้าวงการของขาดเมื่อไหร่ อืมม!..เราคงต้องลงมือปั๊มกันเองซักทีแล้ว ซะงั้น!

-คุณสต๊อคครับ เหรียญสี่ยอดแท้ครับ เรื่องขอบเหรียญก็อย่างที่น้องโอ๊ตบอก ความจริงผมก็คิดว่าคุณสต๊อคเองก็รู้อยู่แล้ว ว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดาของการปั๊ม ผมก็เคยเห็นเหรียญที่ขอบบิ่นหายไปสำหรับรุ่นนี้ อย่างว่าล่ะครับผงเข้าตาตัวเองเป็นแบบนี้ทุกที ถ้ายังเกิดวิจิกิจฉา อะแฮ่ม!ผมยินดีจะเป็นผู้รับความกังวลใจนี้ไว้เองนะครับ5555

-คุณจัมโบ้เอครับ เดี๋ยวจะรีบไปหาข้อมูลพระสมเด็จหลังปั๊มตราหมึกมาแจ้งให้ทราบนะครับ คล้ายๆเคยได้ยินว่า อาจารย์พยนต์นำของเก่ามาสร้างนะครับ แต่ยังไม่ชัดเจน รอสอบถามผู้รู้ดีกว่า จนแล้วจนรอดยังไม่มีโอกาสเข้าน้อมพบคุณจัมโบ้เลย

.....ขอให้มีความสุขกันมากๆนะครับ

19. oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาจากวัดกาหลงประมาณปี 254กว่าๆ คนดูแลตู้บอกว่าเจอในกุฎิลวงพ่อสุดวัดกาหลงจากที่ท่านมรณะไปแล้ว เห็นเขาบอกว่าเป็นสมเด็จรุ่นแรกๆท่านทำเองกับมือแต่รูปทรงไม่สวยเลยไม่ได้แจก

20. stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ชุดที่อยู่ในกล่องพลาสติ รวมๆกันอยู่มีหลายแบบ หลายพิมษ์หรือปล่าวครับ ถ้าเป็น ชุดนั้นคงจะเป็นสมเด็จกระถางธูป เป็นพระที่หลวงปู่ท่านสร้างสมัยหัดสร้างพระใหม่ๆ แล้วรูปทรงไม่สวยท่านเลยเก็บไว้ ไม่ได้แจกให้ใครจนท่านเสียแล้วมีการพบ ลองดูเนื้อหาความเก่าดูครับเพราะมาพระชุดนี้สร้างก่อนปี่ 2500 จะมีขี้กรุขึ้นอยู่ปะปราย เนื้อหาจะดูแห้งๆแกร่งๆ ส่วนเรื่องตราปั้มอาจจะมี กรรมการวัดบางท่านปั้มลงไปเพื่อให้คนที่ได้ไปรู้ว่าเป็นของที่วัด แต่ว่าทำไม่ไม่เคยเห็นว่ามีที่ผมไปเช่ามาก็ไม่มี