อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนุช ขา ศิลามณี ไปแปะรูปวิธีขึ้นรูปให้ดู ที่กระทู้น้องอันนะคะ

2. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคะ ศิลามณี ว่าใส่ไว้ที่เศียนพระข้างบนเหมาะที่สุด เจาะเศียนตรงกลางให้เป็นหลุม มียอดแหลมถอดเข้า และ ออก เพือปิดและเปิดได้ เวลาใส่ก็เอาสำลีรองไว้แล้วอัญเชิญพระธาตุ ใส่เข้าไป คิกๆๆ เราคิดคล้ายๆกันเลยนะคะนี่

3. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

มาเมืองไทยก่อนแล้วกันคะ คุณตุ๋ย เรื่องอื่นเดี๋ยวว่ากันอีกที เอาไหมปั้นไหมคะ เดี๋ยวศิลามณีส่งดินไปให้ทางไปรษณี

4. jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    โอโฮ ถึงกับส่งมาให้ทางไปษรณีเลยเหรอ ไม่ต้องทำถึงขนาดนั้น ลำบากคุณศิลามณี เปล่าๆ คุณศิลามณีอยู่ เชียงใหม่เหรอถ้าตุ๋ยมีเวลา ตุ๋ยอาจจะบินไปหาคุณ ศิลามณี ไปเรียนด้วยตัวเองเลย ถ้าจะหัดปั้นต้องเรียนอยู่ใกล้อาจารย์ ถ้าตุ๋ยปั้นคนเดียวไม่สำเร็จหรอกคะ ใช้เวลาการปั้นนานไหมคะ ถ้าตุ๋ยปั้นได้คงจะภูมิใจตัวเองน่าดู พอดีตุ๋ยมีพระธาตุ อัญเชิญพระธาตุไปไว้ที่บนเศียนท่านและอธิฐานให้ท่านเสด็จมาอยู่บนเศียนเลย คงจะดีมากๆ เลยละคะ:cool:

5. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สิคะคุณตุ๋ย ถ้ามาจริง ศิลามณี ก็จะถ่ายทอดให้ หรือ ถ้ามาหาศิลามณีไม่ได้ และจะให้ส่งดินไปให้ปั้นเล่น ที่บ้านที่กรุงเทพก็บอกได้เลยนะคะ ไม่ต้องเกรงใจคะ ปั้นเสร็จส่งกลับมาเข้าเตาเผา แล้วจะส่งกลับไปให้ใหม่ก็ได้คะ

6. jangira เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวให้ ตุ๋ยกลับเมืองไทยก่อนแล้วค่อยคุยกัน ตุ๋ยอาจจะไปหาก็ได้ถือโอกาสไปเที่ยวด้วยเสียเลย เพราะไม่ได้ไปเชียงใหม่นานแล้วเคยไปช่วงเป็นสาวตอนนั้นแม่ไปอยู่แม่ริม กับพี่ชายตุ๋ยทำงานอยู่กรุงเทพ ตุ๋ยจะไปเที่ยวหาแม่อยู่บ่อยๆ พอแม่และพี่ชายย้ายกลับมาอยู่ลพบุรี ตุ๋ยก็ไม่เคยไปอีกเลย คือพี่ชายเป็นทหารย้ายตามราชการสั่งพอครบกำหนดก็ต้องย้ายกลับ ขอบคุณมากนะ คุณศิลามณี ที่จะส่งทางไปษณีมาให้ ตุ๋ยกลัวว่าจะทำไม่สำเร็จ เพราะไม่มีหัวศิลปะเลย กลัวจะเป็นศิลเปอะ ไปเสียก่อนนั่นซิคะ

7. ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตุ๋ย และคุณศิลามณี และนุช เรามารวมใจ ทำสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพราะพี่ก็มีพระธาตุท่านเสด็จมา บรรจุในองค์ท่านนั้น แล้วกราบไหว้บูชา ระลึกถึงคุณของท่านจะได้เป็นอุบายในการภาวนา ขอให้ผลการปฎิบัติก้าวหน้ายิ่งขึ้น ความดีนี้ต้องยกให้ น้องอันนะที่เป็นผู้จุดประกาย ขอให้เจริญในธรรมกันทุกคนค่ะ

8. ๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ไม่ควรจะนําพระธาตุมาบรรจุนะครับ
    ถ้าจะบรรจุควรใส่ผอบหรือพระอบนะครับ แล้วแต่จะเห็นสมควร

9. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ คุณอาภากร ที่กรุณาทักทวงนะคะ ...ว่าไปแล้วครูบาอาจารย์ของศิลามณี บางท่าน.... ท่านก็ไม่เห็นด้วย ที่จะนำพระธาตุ มาบรรจุในองค์พระ .. ท่านว่าควรใส่ไว้ใน พระผอบแก้ว ... และ วางไว้ในที่ๆสูงที่สุด ....ท่านว่าพระธาตุ ถือว่าเป็นของสูงคะ....และ คนที่มีพระธาตเสด็จ ....เป็นผู้มีบุญท่านถึงได้เสด็จ.......จึงควรอัญเชิญเก็บรักษาไว้ในพระผอบแก้ว....

10. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนี้ ศิลามณี มีอาการแปลกๆคะ ตอนทำสมาธิ กำลังจับสมาธิโดยการฟังเสียงสวดมนต์ ขณะที่จิตนิ่งแล้ว ได้ยินเสียงเด็กๆ เรียก แม่ แม่ๆ แม่ แม่ๆ ซ้ำๆกัน สัก สองนาที ..ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน นะคะ ...แปลกจริงๆเลย

11. ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนุช ขา ศิลามณี ไปแปะรูปวิธีขึ้นรูปให้ดู ที่กระทู้น้องอันนะคะ นุชตามไปดูและขอบคุณมากยกให้เป็นครูนะคะไม่ควรจะนําพระธาตุมาบรรจุนะครับ
    ถ้าจะบรรจุควรใส่ผอบหรือพระอบนะครับ แล้วแต่จะเห็นสมควร<!-- google_ad_section_end --> __________________ถ้าสมมุติว่าพระเนตรท่านล่ะค่ะใส่ได้ไหม?และถ้าเรานำใส่ตรงพระเศียรท่านทำคล้ายๆผอบได้ไหมค่ะ ขอถามท่านผู้รู้ค่ะเพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตต้องศึกษาให้เข้าใจก่อนจะได้ถูกต้องน่ะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

12. ๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่สมควรนะครับ ตามความเห็น ทั้งเจดีย์มหาธาตุน้อยใหญ่ อย่างองค์พระปฐมเจดีย์เป็นต้น ก็ไม่ได้บรรจุพระบรมสารีริกธาติตามเข้าใจ เพียงใช้ผอบบรรจุพระธาติและประดิษฐานไว้ชั้นบนของเจดีย์องค์พระเท่านั้น และจะอัญเชิญมาให้สาสนิกชน สรงนําตามวาระ พระธ่ตุอื่นก็เช่นกันผมตอบแค่ตามความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ว่าจะไว้ที่พระเกศ หรือ พระเนตร ก็คิดว่าไม่ควรแต่ถ้ามีดําริตั้งมั่นดีแล้วตั้งใจจะบรรจุไว้เพื่อบูชาก็คงไม่ผิดหล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นผมนะถ้าจะบรรจุ ผมเจาะหลังพระหรือทําฐานพระให้โปร่งไว้ดีกว่าแล้ว นําพระธาตุใส่ผอบประดิษฐานอีกที เผื่อว่าพระธาตุองค์อื่นๆจะเปลี่ยนรูป หรือ เสด็จมาเพิ่ม
    พิจรณาตามสมควรครับ ไม่เกี่ยวกับถูกหรือผิดแล้ว เพราะเจตนาดี

เสียงเรียกแม่ แม่นี่ เลี้ยงกุมารป่าว ม่ายเอานะ ไม่ชอบกุมาร ลักยม

13. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ศิลามณี ไม่ได้ไปขอมาเลี้ยงคะ....และไม่เคยมีของไหว้... แต่เข้าใจเอาเองว่า..น่าจะมีเทวดาองค์เล็กๆ...มาอยู่ด้วย......เวลาไปทำบุญทุกครั้ง ศิลามณี จะชวนไปด้วยทุกครั้งนะคะ นี่เป็นครั้งที่ 2 ที่ได้ยินชัดๆ นอกนั้นเจ้านกแก้วที่บ้าน ก็คุยเสียส่วนใหญ่นะคะ ชอบทำเสียงในคอคล้ายคุยกับใครหลายๆคน....พอเอียงหูจะฟังให้ชัดๆ เจ้าแก้วก็จะหยุดคุยไปเฉยๆ...นะคะ

14. jangira เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นตกลง ตุ๋ยเอาพระธาตุเก็บใว้ผอบเหมือนเดิมดีกว่า กล้วท่านเสร็จหนี เพราะถ้าตุ๋ยทำไม่ถูก ถ้าท่านเสร็จหนี ก็กลัวว่ากำลังใจตัวเองจะหาย เพราะเคยเห็นท่านเสร็จมา ตอนที่ท่านเสร็จมาหลายองค์ตุ๋ยไปบวชชีพราฌ จิตตุ๋ยจะจับอยู่กับเพราะพุทธรูปตลอดพระวิสุทธิเทพบ้างและพระหลายๆองค์ที่วัดหลวงพ่อสร้างไว้จิตมีความสุขมาก พอกลับมาบ้านพระธาตุก็เสร็จมาหลายองค์เลยคิดแล้วยังปลื้มไม่หายเลย พระธาตุเสร็จมาเนี่ย ท่านมาอย่างไร เทวดาประจำตัวท่านให้เราหรือว่าท่านเสร็จมาอย่างไร ใครมีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ขอความคิดเห็นด้วยคะ

15. ๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดตามหลักนอกเหนือธรรมชาติ
    แล้วแต่พระองค์ท่านจะเสด็จมาครับ อาจจะด้วยเทวาอัญเชิญมาเพิ่ม อัญเชิญให้มีสัณฐานเปลี่ยนไป หรือจะว่าเป็นพุทธิบารมีก็ได้ แต่ตามพยากรณ์ว่าไว้ว่า เมือ พระพุทธศาสนาครบถ้วน 5000 ปี พระธาตุทั้งหลายก็จะเสด็จกลับไปรวมกันอีกครั้ง บนมหาจุฬามณีเจดีย์จะปรากฏเป็นพุทธสรีระให้เห็นเป็นครั้งสุดท้ายก่อนที่ จะกระจายอันตรธานหายไปในที่สุด

ถ้าจะพูดแบบไม่ต้องอะไรมากก็บอกว่า เมื่อท่านเสด็จมาแล้ว ทําดีให้มากๆก็จะเพิ่มและสําแดงปาฏิหาริย์ให้เห็นอย่างที่กล่าวข้างต้น คือ เพิ่มจํานวน เพิ่มขนาด สีเปลี่ยน และจะมีประกาย หรือแสงในวันสําคัญ แต่ก็มีบางกรณีที่เสด็จหายไป หรือ จํานวนและขนาดเล็กลง เค้าว่ากันว่าเพราะไม่ได้ปฏิบัติให้สมควรแก่ผู้ครอบครอง

เป็นคําถามที่ยากในการตอบนะครับ ก็พิมๆตามที่เข้าใจมาละกันนะ ที่หิ้งผมเองก็ใส่ผอบอยู่น่าจะมีเกือบ 1000 องค์ได้ไม่ได้นับว่างอกหรือไม่งอก แต่ สังเกตุเห็นขนาดโตมากขึ้น

16. jangira เป็นที่รู้จักกันดี

มีแตกบางหรือเปล่าคะ คุณ อาภากร คุณได้สังเกตพระธาตุของคุณไหม ตุ๋ยจะสังเกตพระธาตุ จะแตกกลางเป็นสององค์ บางองค์จะโตขึ้นมาก บางองค์ผิวรอบๆองค์จะลอกออกเองได้ ตุ๋ยอยู่อังกฤษพระธาตุท่านไม่เสร็จมาแต่มาอยู่เมื่องไทยท่านจะเสร็จมา มากบางน้อยบาง แต่ท่านไม่ยอมเสร็จไปอยู่ในผอบท่านจะเสร็จมาที่ห้องมาล่วงอยู่ตรงหน้าหรือบนที่นอนที่เรานอนบางครั้งจะอยู่ใต้หมอนก็มีส่วนพระธาตุเมล็ดพันธ์ผักกาดจะเสร็จเข้าผอบเลย หรือเราจะตอ้งอธิฐานให้ท่านเสร็จไปเข้าผอบไม่ต้องมาลว่งตรงหน้า คุณอาภากรและเพื่อนๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรคะ

17. ๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนของผมเอง
    ไม่เคยอัญเชิญเสด็จนะครับ ท่านเพิ่มเองเปลี่ยนสัณฐานเอง ผอบก็ปิดไว้
    ก่อนหน้านั้นไม่เคยเสด็จมาต้องอาราธนามาจากวัดก่อน ส่วนหนึ่ง สวดมนต์นั่งสมาธิก็อย่างที่บอก แต่ไม่เคยมาหล่นตามหมอนตามหิ้งครับ

18. jangira เป็นที่รู้จักกันดี

มันแปลกคะ ขอญาติตุ๋ยท่านก็เสร็จมาในผอบเลยจะว่าไม่ใช่พระธาตุก็ไม่ได้องค์ท่านใช่พระธาตุแน่ๆ บางองค์ก็ออกชมพูอ่อน บางองค์ก็ขาวใสองค์เล็กก็มีองค์ใหญ่ก็มีหรือว่าท่านจะทำให้เห็นเป็นอัศจรรย์ คะ

19. ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอาภากร แบ่งให้หนูมั่ง(พระธาตุ)หนูไม่ใช่ลักยม หนูเป็นกุมารน่ารักเป็นเด็กดี วันนี้หนูกราบเสด็จพ่อด้วย ไวท์ที่ท่านชอบ หนูสวดมนต์เพิ่มมากกว่าทุกวันเพราะเป็นวันสุดท้ายที่หนูถือศีลมาสามเดือนและพรุ่งนี้บุญกฐินใหญ่ที่จะทอดถวาย เจ้าค่ะ รายงาน ท่านพ่อ(อาภากร)เจ้าค่ะ

20. ๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามนะครับ
    1.คุณ ทัสชา ยูซ นี้ใช่ชื่อจริงมั้ย
    2.คุณ เกิดปีมะโรงใช่หรือไม่ แก้ไขเป็นมะโรงนะครับพิมพ์ผิด
    ข้อ 2 มีความสําคัญมากครับ ขอแค่ใช่ กับ ไม่ พอนะ
    ถ้าใช่เดี๋ยวค่อยคุยต่อ ไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรนะครับ วันนี้ผม ชินบัญชร 108 จบ ครับ ถวาย พระพุทธเจ้าหลวง กับ เสด็จเตี่ย แต่ยังไม่ครบเดี๋ยวไปสวดต่อ