อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

1. ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุญาตจองไว้สีละ 1 องค์นะครับคุณโคมฉาย เดี๋ยววันที่ 25 พ.ค. นี้จะไปโอนเงินทำบุญเข้าบัญชีครูบาคำเป็ง แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

2. the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    อ่อ รู้ละครับพี่โคม คือเอาชิ้นไม้ด้านในมา
    ผมก็นึกว่าเอาไม้ที่เป็นโครงด้านนอก แต่ทีนี้ผมขอถามอีกหน่อย
    ไม้มันบาง แล้วมันจะได้โครงยังไงครับ เพราะว่าได้มาถ้าองค์พระหนา
    ก็ใส่ไม่ได้อยู่ดีอ่ะ

3. triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

ลองฝึกดูนะครับ

4. มังกร-เที่ยงคืน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    อย่างนี้ ครับ.. คุณ the club

ถ้า กรณี.. ตัวองค์พระเครื่อง หนามากๆ น่ะครับ..

ช่าง จะ ซ้อน พลาสติก เป็น หลาย ชั้น ครับ..

หน้า(ใส 1 มม.) ตรงกลาง(ใสหรือสี กรณีต้องการกรอบสี) หลัง(ใส 1 มม.)

ทีนี้.. ตรง ชั้นกลาง ครับ.. เราสามารถ เปลี่ยน ความหนา ได้ ครับ..
    หนาสุด 3-5 มม. ก็มี นะครับ..

แอบไป หา ข้อมูล มา...

5. mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ คุณจิตงาม ภรรยาผมดูแลเรื่องลูก และเรื่องเงินได้ดีจริงๆครับ
    เงินผมหามาได้เท่าไร ก็ยกให้เธอหมด เพราะเธอดูแลได้ดีกว่าจริงๆ
    ตื่นมากินข้าวที่บ้าน เที่ยงเดินกลับไปกินข้าวที่บ้าน เย็นก็เดินกลับไปที่บ้าน
    เงินที่พอมีติดตัวทก็แทบ จะมาอยู่ที่วัด เกือบทั้งหมด
    ถ้าผมดูแลเรื่องเงินเอง สงสัย ทั้งลูก ทั้งภรรยา คงอดอยาก แน่ๆเลยครับ

6. triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ tote

ที่อยู่ของคุณไหงกลายเป็นภาษา ญี่ปุ่น ผมอ่านไม่ออกครับ ช่วยส่งมาใหม่ครับ แหะแหะ งง งง งง
    (b-oneeye)
    อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ (13 คน กำลังดูอยู่) ( 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    เอกวัฒน์

คึกคักยามบ่าย ไหงเยอะจัง

7. tote เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2005
    รับทราบครับ เดี๋ยวส่งให้ใหม่ครับ

8. CabbageBoy เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างประจำที่ผมไปทำบ่อย ๆ ใช้ไม้อัดแทนองค์พระตลอดครับ ไม่ว่าพระผง พระโลหะ ราคาก็ย่อมเยาครับ สนิทกันดี สวยด้วย

9. mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมทำอยู่นะครับ

มีเลื่อยฉลุ นะครับ อันละ 58 บาท ใบเลื่อย โหลละ 15 บาท
    แผ่นพลาสติก หนา 1 mm ขนาด 1 ตารางฟุต 30 บาท
    แผ่นพลาสติก หนา 1.5 mm ขนาด 1 ตารางฟุต 48 บาท
    แผ่นไม้อัด แผ่นละ 25 - 36 บาท
    กาวติดพลาสติก ตอนแรกใช้กาวติดท่อน้ำ แต่ใช้ dichloro methane 60 ml ราคา 40 บาท
    ตะเกียง alcohol แต่ผมใช้ เตาแกสนะครับ เปิดอ่อนๆ
    syring แก้ว 2 ml อันละ 35 บาท เข็มฉีดยา เบอร์ 25
    clip หนีบอีก 4 - 5 อัน
    ตะไบอีกอัน
    สว่าน กับดอกสว่าน อันเล็กๆ

แผ่นหิน เรียบๆ นะครับ

ก็ตัดไม้เป็นแบบ เหมือนกัน 2 ด้านนะครับ โดยทั่วไป พระจะหนาไม่เกิน 1.5 cm
    ไม้แบบ หนา 5 mm ถ้าพระหนาน้อยกว่า 5 mm ก็ เลื่อยแบบแค่ด้านเดียวพอ

วางพระไว้ตรงกลางแบบไม้
    เอาแผ่น พลาสติก ลนไฟ ให้นิ่มแล้วก็วางทาบลงไป กดแบบ
    ก็จะได้ พลาสติก ที่เป็นกรอบ ด้านนึงแล้ว

พลิกพระ พลิกแบบ แล้ว ก็ทำแบบเดิมนะครับ แต่ต้องไม่เอาแบบอันแรกออก

หลังจากนั้นก็จะได้ กรอบ พลาสติกทั้ง 2 ด้านแล้ว
    ก็จะได้ แผ่น พลาสติก หน้าหลัง ที่มีพระอยู่ตรงกลาง

เอา clip หนีบทั้ง 4 ด้าน ค่อยๆใช้ syring ขนาด 0.5cc ดูดน้ำยาละลายพลาสติก หยอดลงไปในช่องระหว่างแผ่นพลาสติก น้ำยาจะเข้าไประหว่างแผ่นพลาสติกเอง
    บางคนก็ใช้พู่กันค่อยๆป้ายน้ำยาเข้าไป

ทิ้งไว้ ประมาณ 15 นาที ค่อยเอามาเลื่อยตกแต่งเอานะครับ
    ส่วนห่วง ผมหาลวด แสตนเลสไม่ได้ เลยใช้ clip หนีบกระดาษ มาดัดเอา แต่คิดว่าคงไม่ดีนะครับ ลวดแสตนเลส เข้าใจว่า กิโลละ 500 ถ้าได้จะ work มาก

แต่พระที่ด้านหลังไม่เรียบ โค้ง เป็นดินเผา หรือเปราะ อันนี้ต้องระวังนะครับ ไม่งั้นน้ำตาตก

วิธีนี้มีข้อดี คือ กันน้ำได้แน่นอนครับ ถูกกว่าครับ

ที่ต้องหัดทำเพราะ รอเข้ากรอบ นานมากๆครับ ทำอย่างไรก็สวยสู้เค้าทำไม่ได้
    แต่พอยอมรับได้ครับ ผมเห็นพระหลายองค์ที่เข้ากรอบแล้วถ่ายมาให้ดู ฝีมือสูสีกัน
    แต่ของพี่ครึ่งชีวิต แต่ละองค์ทำได้งามมาก

10. ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมบางส่วนเลี่ยมไว้นานแล้วครับ จนช่างคนเก่าย้ายที่ไปแล้วครับ เดี๋ยวนี้หาช่างมีฝีมือดี ค่อนข้างจะยาก ส่วนมากจะอับเกรดไปอยู่ร้านทอง รายได้ดีกว่าครับ และตอนนี้ค่าเลี่ยมแพงมาก ตอนหลังผมเอาไปเลี่ยมแถวสะพานควาย เลี่ยมนานมากและถ้าเป็นวันเสาร์อาทิตย์ไม่ต้องพูดถึงเลย แน่นแต่เช้าแล้วครับเสียเวลาตองไปนั่งเฝ้า ตอนหลังเลยไปซื้ออุปกรณ์ต่างๆๆมาเตรียมไว้ (เกือบทั้งหมดหาซื้อได้จากร้านช่างทอง แถวสี่แยกบ้านแขก ฝั่งธน.มีพร้อมเกือบหมดทั้ง มอเตอร์ ตะเกียง น้ำมัน เทียนขัดเงา ตะไบ สว่าน น้ำยาประสานมีอยู่ที่เดียวหมดยกเว้นตัวหนีบและเข็มฉีดยา) กะว่าจะลงมือเลี่ยมเองสักที จะได้ไม่ต้องไปง้อ จนถึงวันนี้ยังไม่ได้เริ่มเลยครับพี่ รู้สึกจะไหว้ครูนานไปสักหน่อย.......
    (deejai) (b-deejai) (deejai) (b-deejai)

11. จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    เห็นแมะ นางฟ้าชัด ๆ แล้วน่ากลัวตรงไหน คิก คิก....

12. mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

พระของครูบา นี่นะครับ ต้องรีบเอาเข้ากรอบพลาสติก
    พระสมเด็จแต่ดูๆ แล้วก็คล้ายซุ้มกอ หลังสมเด็จไม้รักนะครับ
    เอามาดู เอ๊ะตัวอาไรหว่า เหมือนตัวไรเล็กๆนะครับ ขึ้น ท่านเมตตาจริงๆ
    มี 2 องค์ ก็ขึ้นทั้ง 2 องค์ เลยต้องบอกตัวไรให้ย้ายที่อยู่ แล้วเป่าไปบนโต๊ะ ให้ไปหาที่อยู่เองใหม่

แล้วจัดการเข้ากรอบให้เรียบร้อย

อย่าลืมดูนะครับ เฉพาะองค์นี้จริงๆ ไม่งั้นต้องเสียไปเพราะครอบครองโดยปฎิปักษ์ โดยเจ้าพวกนี้นะครับ

13. ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

แหะแหะ เอาไปเลี่ยม ตั้งแต่ได้มาแล้วครับ ไม่ได้สังเกตุเลยครับพี่...เรียบร้อยโรงเรียนจีนแล้วครับ
    [b-hi] [b-hi] [b-hi]

14. the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ของผมก็เห็นเขาทำแบบที่พี่ mail2 บอกนี่แหละครับ
    ยังไม่เคยเห็นที่ไหนที่ทำแบบว่าทำองค์พระจำลอง เหมือนที่พี่โคมเอามาให้อ่านครับ ก็เลย งง

15. โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

มันคนละฝีมือครับ หุหุ
    เดียวจะถ่ายองค์ที่เลี่ยมแบบฝีมือดีดีมาให้ดู หุหุ(verygood)

16. triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

ดีเหมือนกันครับเอาความรู้หลากหลายมาแบ่งปันกัน ทั้งทำกรอบพระ เอ้าใครตกงานมาหัดทำกรอบพระกัน เห็นที่ไหนๆ ก็มีแต่ใส่กรอบจตุคาม กันจนมือหงิก รอกันจนเบื่อครับ แถวบ้านฝีมือดีแต่แพงไปหน่อย เอาไปเลี่ยม 20 องค์ หมดเกือบ 2 พันเลยครับ ตอนหลังเลยใส่ถุงพลาสติก เก็บไว้ทีละองค์ครับ เหมือนที่ส่งให้ท่านทั้งหลาย แค่ตอนเอาพระของครูบาใส่ถุงพลาสติกก็เหงื่อตกแล้วครับ พลังวิ่งเข้าตัวเยอะมากครับ
    (b-oneeye)

17. นาสังสิโม เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ดีครับนำของจากธรรมชาติ ที่ไม่เจ้าของเขาไม่ใช้แล้ว มาทำประโยชน์ รังสีเหลืองก็เป็นอีกแบบ รังสีขาวก็เป็นอีกแบบ รังต่อคล้ายกับรังสีขาว ใช้ได้ครับ แต่อย่ายึดติดกับรูปลักษณ์มากเกินไปครับ ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดจากใจของเราทั้งนั้นครับ และขึ้นอยู่กับความศรัทธาและแรงอธิษฐานจากใจอันบริสุทธิ์ของเราเองครับ
    สาธุ...ในคำสอนนี้ครับพี่สามเหลี่ยม<!-- / message -->

18. ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

19. ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขออนุญาติ เพิ่มสีสรร ให้กระทู้สักนิดขอรับ ต้องรบกวนพี่ 3 เหลี่ยมอีกแล้วครับ ขอบคุณครับพี่
    (bb-flower (deejai) (b-deejai) (deejai) (b-deejai)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 KB
      เปิดดู:
      370
      ขนาดไฟล์:
      7.1 KB
      เปิดดู:
      373
      ขนาดไฟล์:
      10.7 KB
      เปิดดู:
      375
      ขนาดไฟล์:
      9.5 KB
      เปิดดู:
      373
      ขนาดไฟล์:
      11.3 KB
      เปิดดู:
      365
      ขนาดไฟล์:
      10.3 KB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      9.4 KB
      เปิดดู:
      366
      ขนาดไฟล์:
      10.9 KB
      เปิดดู:
      360
      ขนาดไฟล์:
      9.7 KB
      เปิดดู:
      358
      ขนาดไฟล์:
      10.1 KB
      เปิดดู:
      360
  20. โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

รายการพระครูบาคำเป็ง
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    รายการพระครูบาคำเป็ง
    1.นางกวัก องค์ละ 60 บาท
    2.แม่อุมารุ่นยิมนาสติก องค์ละ 300 บาท
    3.แม่อุมารูปแม่เป๋อเนื้อน้ำมัน องค์ละ 150 บาท
    4.ขุนแผนภาคสวรรค์หลังขุนคำป้อ องค์ละ 100 บาท
    5.สมเด็จไม่ไผ่ตัน องค์ละ 60 บาท
    6.สมเด็จแก่นไม้รัก องค์ละ 60บาท
    7.สมเด็จพิมพ์โบราณหลังสมเด็จแก่นไม้รักดำ องค์ละ 111 บาท(มี10องค์ คุณสามเหลี่ยมสงมาร่วมทำบุญ)
    8.พระแกะจากเครือเถาว์หลงองค์ละ 99 บาท (ปรับราคาเนื่องจากขนาดเล็กลง)
    9.รูปหล่อลอยองค์รุ่นแรกครูบาคำเป็ง องค์ละ 99 บาท
    10.สีผึ้งครูบาคำเป็งสีเหลือง ตลับละ 15 บาท
    11.เหรียญเจ้าแม่กวนอิมพันมือ เหรียญละ 20 บาท
    12.พระซุ้มกอ องค์ละ 60 บาท
    13.ขุนแผนแกะจากเถาวัลหลง 111 บาท
    14.แม่ชิลีเรียกทรัพย์ 200 บาท
    15.แม่อุมาขี่เสือรุ่นใหญ่ ตั้งหน้าร้านเรียกคนเรียกเงิน 300 บาท

สนใจองค์ไหน กี่องค์ โอนเงินเข้าบัญชีครูบาคำเป็งครับรอบนี้ไม่คิดค่าส่งครับ(ส่งลงทะเบียน)
    โอนเงินแล้วแจ้งหน้าเว็บด้วยครับ
    หน้าเว็บครับ
    เพิ่มเติม
    จตุคามครูบาอธิฐานจิต
    ให้บูชาองค์ละ 200 บาทครับ
    ปัจจัยโอนเข้าบัญชีครูบา

-------------------------------------------------------------
    พระซุ้มกอหลังครูบาคำเป็ง

ให้บูชาเพียง 100 บาท ปกติครับ
    มีประมาณ 50 องค์ ตอนนี้เหลือประมาณ 20 ครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

</FIELDSET>
    -------------------------------------------------------------------
    องค์นี้พระสมเด็จใช้มวลสารจากเหล็กน้ำพี้
    มีจำนวน 100 องค์
    ให้บูชาองค์ละ 100 บาท
    ใครต้องการเท่าไรจองไว้ครับ
    เพราะเป็นครั้งแรกที่ท่านใช้เหล็กน้ำพี้สร้างวัตถุมงคล
    ตั้งราคาอาจไม่สมกับพุทธคุณ แต่ยืนยันว่าเป็นราคาให้บูชากันครับ จะได้ทำบุญกันแบบสบายใจ สบายกระเป๋า หุหุ
    คุณสมบัติและอานุภาพของเหล็กน้ำพี้
    เหล็กน้ำพี้ เป็นเหล็กน้ำพี้ที่ได้มาจากภูมิปัญญาท้องถิ่นของบรรพบุรุษ เป็นเหล็กแกร่ง
    มีความเหนียวและเกิดสนิมยาก จากตำราพิชัยสงครามได้กล่าวไว้ว่า เหล็กน้ำพี้ เป็นโลหะ
    มหัศจรรย์อานุภาพ มีพลังในตัว มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์สถิตอยุ่ทุก ๆ อณูสามารถป้องกันคุณไสยและสิ่ง
    เลวร้ายที่มองไม่เห็นด้วยตาดำใด้ ปัจจุบันแร่เหล็กน้ำพี้ ถือว่าเป็นวัตถุมงคลอันเป็นศิริมงคล แก่
    ผู้ที่มีไว้ครอบครองเป็นอย่างยิ่ง

ถือเป็นสองแรงบวกครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

</FIELDSET>

เชิญร่วมสร้างวัดกับครูบาคำเป็ง
    โดยโอนเงินเข้าบัญชี
    พระเป็ง ชโย ฐิตปัญโญ
    ธนาคาร กสิกรไทย
    บัญชีออมทรัพย์ สาขาคลองลาน
    หมายเลขบัญชี284-2-62625-3 <!-- / sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->