อ่านหรือยังครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ญาณ, 7 มีนาคม 2007.

1. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

สยอง.....ตัวใครตัวเผือก โชคดีนะ ตัวกิเลน ลองอเวจี

2. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

รีบขอขมาท่านเสีย

นาย กิเลน ประลองเชิง ผมขอเตือนด้วยความหวังดีน่ะ ว่า ให้รีบขอขมาต่อ หลวงพ่อ และพระรัตนไตรเสีย นายได้กระทำกรรมอันหนักเกิดขึ้นแล้ว หากสายเกินแก้ หากพลายพลั้ง ตายไปตอนนี้ ดวงจิตของนาย จะไปสู่ ทุกคติ เป็นเวลานานมาก จะบอกให้เอาบุญ เรา เป็นพวก ลูกหลาน รุ่นหางแถว ยังปฎิบัติ เห็นผลตามที่หลวงพ่อสอน นรกสวรรค์น่ะมีจริง เห็นกันก่อนตายได้ นายน่ะคงได้ไปอยู่ตอนตาย แน่นอน กลับใจเสีย ก่อนหมดโอกาส โง่ แล้วยังอวดฉลาด แถมได้ไป อเวจี ซวยจริง ๆ กิเลน เอ๊ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2007
  3. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมละเบื่อหน่ายคนพวกนี้จริงๆ เอาแต่ความคิดเห็นของตัวเองเป็นที่ตั้ง คิดว่าตัวเองถูกแล้วดีแล้ว ปฏิเสธคนอื่นซะหมด
    ทั้งๆที่ไม่ได้ทดลองปฏิบัติดูซะก่อน ตะโกนปาวๆอยู่นั่นแหละ สวรรค์นรกไปได้ยากได้เย็นมั่งล่ะ อยู่ในใจมั่งล่ะ
    ก็ได้แต่ปลง ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น นายกิเลนนี่ กว่าจะมาเกิดเป็นมนุษย์อีกทีนี่ ระยะเวลาไม่ต้องคิดเลยนะเนี่ย
    แต่ที่แน่ๆ นายกิเลนตายไปเนี่ย คงเชื่อได้แน่ๆว่านรกมีจริง

4. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นมามากแล้วที่ปรามาสแบบนี้ เห็นชัดสุดกับคุณน้าของตัวผมเอง อดีตเป็นสรรพากร C7 จู่ๆวันดีคืนดี โดนยัดเยียดเป็น"แพะ"ให้ในคดีของการโกง VAT ทั้งๆที่ไม่ได้เข้าร่วมขบวนการด้วย ทำไงได้ เวรกรรมมันทันชาตินี้...สัมปะจิตฉามิๆๆ

วิชชานี้ก็มีในพระไตรปิฎก หากปฎิบัติคงเข้าถึง ได้เห็น ได้รู้ ในสิ่งที่เป็นจริง ไม่ปฏิบัติเข้าไม่ถึง แล้วบอกไม่มี หรือแย้งว่าง่ายเกินไปที่จะไปในแดนนั้น

หาก"รู้"ว่าตนเอง"ไม่รู้" ยังพอแก้ไขได้ แต่หาก"ไม่รู้"ว่าตนเอง"ไม่รู้" นี่น่าสงสารที่สุด....

5. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านกิเลนเอ๋ย ตายไปแล้วคงได้รู้เองและพิสูจน์เองนะว่านรกสวรรค์มีจริง

6. jumbo

jumbo เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2005
    เดี๋ยวก็รู้ ว่ามีจริงมั๊ย ?

7. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บางคนอาจจะมีอุปนิสัยที่ถ้าไม่ได้รู้ไม่ได้เห็นอะไรด้วยตนเองก็ยากที่จะเชื่อ แต่ขณะเดียวกันในบางอย่างถ้ามีพยานหลักฐานหรือมีข้อมูลที่มีผู้ค้นคว้าวิจัยจนเป็นที่น่าเชื่อถือ เช่น หลักการทางวิทยาศาสตร์ต่างๆ แม้ตนจะไม่ได้รู้เห็นเองแต่ก็คงพอที่จะทำใจยอมรับและเชื่อถือได้

ดังนั้นสำหรับเรื่องนี้แล้ว ผมขอแนะนำให้ผู้ที่ยังมีความเคลือบแคลงสงสัยในเรื่อง นรก-สวรรค์ หรือ ตายแล้วเกิดอีกหรือไม่จะเป็นอย่างไร ให้ลองอ่านหนังสือ "เมื่อความตายไม่ใช่เหตุบังเอิญ" โดย ประโยชน์ฐิติ นุตร์อำพันธ์ ดูน่ะครับ (เรื่องการเห็นนรก-สวรรค์ การถอดจิต การเห็นนิมิตต่างๆ อะไรทำนองนี้นักวิทยาศาสตร์หรือนายแพทย์บางท่านอาจจะเหมารวมว่าเป็นอาการทางจิตประสาทชนิดหนึ่ง แต่ในหนังสือเล่มนี้ก็จะมีประสบการณ์และแนวคิดรวมถึงการทดลองของนักวิทยาศาสตร์และนายแพทย์หลายๆท่านที่ออกมาสนับสนุนและยอมรับในเรื่องนี้เช่นกัน ลองมาดูมุมมองและข้อมูลที่แตกต่างกันดู เป็นการเปิดโลกทัศน์ของเราให้กว้างขวางขึ้นครับ)

8. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เอาอีกแล้ว.....แค่คิดเฉย ๆก็บาปแล้ว นี่ยังประกาศออกไปอีก กรรมจริง ๆ.....

9. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    สัตว์โลกย่อยเป็นไปตามกฎแห่งกรรม ในความรู้สึกส่วนตัวผม ร่างทรงเป็นพวกที่มีปัญหาทางจิต ที่คิดว่าตัวเองเป็นใครก็ได้ ทำอะไรก็ได้ อ้างว่าตัวเองเป็นนู้นเป็นนี้ ไม่มีจริงหรอกครับร่างทรง คิดไปเอง ถ้ามีจริงไม่ต้องไปพึ่งตำรวจจับคนร้ายหรอก ไม่ต้องมีแผนกสายสืบในกรมและสถาณีตำรวจ ปานนี้ระเบิดที่กทมคงจะหาตัวได้แล้ว เพราะต้องไปพึ่งร่างทรง พอเรื่อง ๆ ใหญ่ ๆ ก็พึ่งไม่ได้ คนไทยส่วนใหญ่ชอบทำบุญแบบติดสินบน ชอบให้ตัวเองมีความสุข ความรวย ความสบาย แก่ตัวเอง ไม่มีปัญญาที่จะหาทางออกโดยการดับทุกข์ ตัดกิเลิส ประหยัด ซื่อสัตน์ พอเพียง เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเป็นของไม่เที่ยง ชอบไปพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทางหลาย บางคนพึ่งได้ ก็เชื่อต่าง ๆ นา นา บางคนพึ่งไม่ได้ก็ไปด่าว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ไม่ถูกเลยครับ

10. jirasak

jirasak เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ช่างมันครับ ๆ ช่างมันลูกเดียว น่าสงสารคุณ กิเลน ประลองเชิง ปัจจัตตังเวธิปตัปโพวิญญูหิ

11. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    สัตว์โลกมีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์

อีกไม่นานคนพวกนี้ก็จะโดนธรรมชาติกวาดไปลงอเวจีนรกแล้วครับ

อย่าเอาจิตดีๆไปจับกับ จิตชั่วๆแบบนั้น เศร้าหมองเราเปล่าๆ

"อันว่าที่สุดแห่ง นินทา ปราสมาส ไม่มีในโลก"

12. ahingsaka

ahingsaka เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจัตตังเวทิตัปโพวิญญูหีติ
    น่าสงสารชาวพุทธที่เอาแต่อ่านรู้แต่ในหนังสือไม่ลงมือปฏิบัติรู้แต่กระพี้ธรรมไม่สามารถเข้าถึงแก่นได้แต่ยังไม่น่าสลดเท่ากับการจาบจ้วงพระอริยเจ้าโดยรู้เท่าไม่ถึงการ
    ก็เป็นได้แค่ทัพพีที่ตักแกงแต่ไม่รู้รสแกง
    มันเป็นปัจจัตตังๆๆๆๆๆ

13. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ภาษิตจีนท่านว่า "..สวรรค์มีทางเจ้าไม่ไป นรกไร้ประตูกลับตะกายมา.." น่าส่งศาล เอ๊ย..สงสารครับ..!

14. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จำได้ว่าบ้านสายลมเห็นเป็นเรื่องขำ ๆ ตอนที่มีข่าวหมอประกิตเผ่า

ไทยรัฐ กะ หลวงพ่อที่ว่าอะ ขาประจำ ปัจจุบันยังไม่เลิกขนาดว่ามรณภาพไปแล้ว

เจอบ่อย ๆ เด๋วก็ชิน ธรรมดาของโลก
    หากได้อ่านลูกศิษย์บันทึก เป็นอะไรที่อื้อหือ.. หลวงพ่อท่านเมตตาจริง ๆ เพราะหนักกว่านี้

บางบทความไม่ทราบว่ามีเจตนาอันใดกันแน่
    มันก็ทำให้เราของขึ้นเหมือนกัน
    พยายามโยนทิ้งเหมือนกันนะ

หลวงพ่อไม่รับ แล้วเราจะรับทำไม

15. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    ผมจะลบอนุโมทนาในโพสที่ 1 ได้ยังไงผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ
    ผมกดผิด ขอบคุณครับ

16. sorn42

sorn42 Active Member

ที่พี่อ้างถึงพระตรัยปิฎก อยากถามเหมือนกันว่าพี่รู้ซึ้งถึงแก่นรึยัง คำสอนของพุทธองค์ในส่วนของการปฏิบัติ เช่น วิสุทธิมรรค เคยอ่านรึยังครับ อ่านแล้วทำได้บ้างไหม ถ้าท่านทำได้ก็ไม่จำเป็นต้องมีอาจารย์ แต่ผมและเพื่อนหลายคนถึงจะอ่านมาบ้างแต่ก็ไม่อาจขาดอาจารย์ชี้แนะได้ อาจารย์แต่ละท่านก็มีวิธีของท่านแตกต่างกันไป ของใครถูกผิดเขาไม่วัดกันเขามีแต่แลกเปลี่ยนความรู้กันเพราะเขาแข่งกันเอาดี ถ้าพี่คิดว่าศึกษามาดีก็เอาความรู้มาแลกเปลี่ยนกันนะ การวิจารณ์อย่างเดียวไม่มีใครได้ความรู้เพิ่ม เหมือนพี่ตะโกนใส่ภูเขาพี่ก็ได้ยินแต่เสียงตัวเอง ถ้าพี่ทำเป็นแค่นี้ก็เห็นว่าความรู้พี่คงจะแคบเกินไป ผมไม่ได้เขียนเพราะผมเป็นศิษย์หลวงพ่อพิงโอ่ง ผมแค่คนปฏิบัติศึกษามาบ้าง แค่นั้นเอง

17. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    เราเห็นนรกอยู่ในความคิดของท่านผู้ที่พาดพิงถึงหลวงพ่อ (จริงๆนะ)

18. Thm

Thm Active Member

4 มิถุนายน 2007
    สำหรับผม
    อืม พูดไปก็ไม่ดี เพราะเราไม่อยากพูดสิ่งไม่ดีออกไป
    แต่ก็นะ ผมยังไม่บรรลุก็จะขอพูด

ถ้ามองอีกแง่ อันที่จริงก็ไม่เลวร้าย อย่างน้อยใจก็เอนเอียงมาทางศาสนา
    การที่เขาเขียนมาเช่นนี้ แสดงว่าเขาเองก็พยายามพิสูจน์แล้ว แต่ยังไม่พบ
    ขอเป็นกำลังใจให้พบในวันหนึ่งดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมเอง เรื่องหลวงพ่อที่พิงโอ่งน้ำ ผมนับถือท่านครับ แต่ถ้าถามผมว่าเชื่อไหม
    ผมตอบว่ายังไม่เชื่อครับ พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้เราเชื่ออะไรง่ายๆ ต้องพยายามหาทางพิสูจน์ให้ได้ มาวันนี้ผมยังไปไม่ถึง ไม่สามารถพิสูจน์ได้ด้วยตนเอง ผมไม่สามารถพูดได้ว่าเชื่อท่านแล้ว
    วันนึงผมหวังว่าทุกสิ่งคงกระจ่างแก่ใจอย่างที่หวังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2007
  19. bluemachine

bluemachine เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2005
    ต้องระวังการปรามาสพระรัตนตรัยนะครับ กรรมหนักมาก การอ่านหนังสือแล้วคิดเอาเองเอาความคิดเห็นของตัวเองตั้ง แล้วเขียนออกมาโดยมิได้ปฏิบัติตามที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนให้เห็นก่อนดังนี้แล้ว ไม่ใช่สิ่งที่ควรจะทำเลยครับ อุตส่าห์ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ กรรมใครกรรมมันละครับ

20. Digital

Digital เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    วิธีลบคำอนุโมทนา

ให้ดูใต้ข้อความที่คุณได้กดอนุโมทนาแล้วจะมี ๒ วลีนี้ค่ะ

[ อานิสงค์ของการอนุโมทนา ] [ลบคำอนุโมทนาของคุณ]

ให้กดวลีที่ ๒ [ลบคำอนุโมทนาของคุณ]

แล้วชื่อคุณที่ได้ได้กดอนุโมทนาแล้ว มันจะหายไปค่ะ