เชิญร่วมอนุรักษ์พระกรุครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 10 พฤศจิกายน 2011.

1. อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011

แหมๆๆ คุณพี่ Kawinpun ล่ะก็ จะเอาฝาลง ฝาโลงมาทำไมล่ะครับ
    เสียกำลังใจหมด กระผมก็นำมาให้ชม ขำๆไง(แต่ก็มีความรู้แทรกสอดให้ตักตวงเยอะแยะอยู่น๊า) เป็นธรรมดาของการพิณาพระจากภาพถ่ายเนอะ ละก็เป็นธรรมดาอีกนั่นแหล่ะที่แต่ละท่านอาจมีความเห็นต่างกันได้เนอะ
    อ.stoes มองอย่าง 'จารย์ต๋อย มองเห็นอีกอย่าง ในมุมมองของกระผม
    กระผมก็ว่าไม่แปลก กลับดีเสียอีกที่ได้ฟัง เคล็ดเล็กเกร็ดน้อยหลักการพิณาพระรุ่นนี้จากผู้ทรงคุณวุฒิทั้ง2ท่าน
    เนอะคุณพี่^-*

2. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร้าาา
    อิอิอิอิ พี่ที่พูดถึง หมายถึง พี่ wasabi ใช่ไหมคะ พี่ kawin ยาจำขึ้นใจนะคะ ฝาโลงเนี่ย และ จำต้องมีในเนื้อพระขุนแผนบ้านกร่าง เมื่อสมัยก่อนแฟนยาขายโลงศพนะคะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้ว ยาจึงหาโลงไม่ค่อยเจอบนองค์พระขุนแผนบ้านกร่างของแฟน สรุป เจอแต่เก๊ 5555555555 บ้านเขาขายโลงจริงๆนะคะ แต่ว่ามีช่วงหนึ่งแฟนจัดโปรโมชั่นคะ ซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง รับสั่งจองล่วงหน้า รับส่งถึงที่ อะไรประมาณนี้คะ ลูกค้าหายหมดเลย อิอิอิอิ ( มุขขำๆ )

ปล. พี่ธรรมพล พี่ stoes น้าต๋อย คุณโอ๋ คุณ kawin อิอิอิ พรุ่งนี้ยามีพระเนื้อดินมาอวดด้วยนะคร้าา ดูฝีมือส่องพระเนื้อดินหลังจากศึกษาจากที่นี่ ที่พี่ๆสอนให้ฝึกดู และ ด้วยการศึกษาแบบคร่าวๆ งูปลาๆ พอคลำทางของยา ไม่รู้จะพอไปได้หรือเปล่า ( ยาฝึกสายตาของยาคะ หัดดูเนื้อดินเก่า ธรรมชาติของเนื้อดินก่อน )

3. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ wasabi เคยสอนไว้ครับ เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย ในกระทู้มาดูสมเด็จกันน่ะครับ ... ผมเห็นคุณอินโนเซนต์ก็เข้าไปบ่อยอยู่ นึกว่าจะจำเรื่องนี้ได้ จะไล่หาก็คงไม่ไหวละกระทู้นั้นยาวมาก คือพี่ wasabi สอนว่าให้ดูรอยแร่หลุด ที่มีลักษณะเฉพาะน่ะครับ ^^

หากทำให้เข้าใจผิด ด้วยคำพูดก็ขออภัยด้วยนะครับ

4. DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมจะปูเสื่อตั้งหน้าตั้งตารอชม พระเนื้อดิน ของคุณยาครับ ทุกเรื่องย่อมมีครั้งแรกครับ ผิดเป็นครู ครับคุณยา"

5. ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    พี่ครับผมมีพระมาถามอีกครึ่งองค์ครับใช่พิมพ์วัดเกศไชโยไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      85
  6. DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ใช่ครับ คุณ ae noi ผมดูแล้วคิดว่า แท้ ครับแต่ขอความกรุณาอย่าถามผมนะครับว่า แท้อย่างไร? เพราะว่าผมไม่แม่นยำเรื่องทฤษฎีครับเรื่องอธิบายพระสมเด็จฯอย่างเป็นเรื่องเป็นราวต้องคุณยาครับ"

7. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ล้อพิมพ์โดยเกจิครับ พระกรุวัดพระรูปเนื้อจะดูเก่า หนึกนุ่มกว่านี้ครับ
    พระสององค์นี้ดินยังสดใหม่อยู่มากครับ

8. Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณnoitak ที่อ่านกระทู้ของผม และช่วยเพิ่มเติมข้อมูล:cool:
    และขอบคุณ คุณธรรมพล (พี่ชายผม) ที่ช่วยแก้ไขชื่อให้อีก:cool:
    อธิบายทฤษฎีได้เคลียร์ครับ ต้องขอบคุณที่ช่วยขยายความ
    ทีแรกผมก็อยากจะบอกว่ามีโอกาสเป็นของใหม่อยู่มาก
    แต่ยังไม่เห็นสภาพพระจะไม่อยากตอบให้เสียกำลังใจนะครับ

9. ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    555รับทราบครับพี่ ธรรมพล ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคงต้องรอ คุณยา
    สำหรับข้อรายระเอียดอย่างพี่ว่าอะครับรายนั้นทฤษฏีแน่นอิๆๆๆ

10. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ยากำลังถ่ายรูปพระเนื้อดินอยู่คะ รอแป๊บนะคะ เดี๋ยวจะนำมาลงที่นี่ แต่ตอนนี้ขอถ่ายรูปหามุมสวยๆก่อนคะ

11. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ยาไม่มีเวลามากนัก เพราะ มีงานที่บ้านต้องทำ กะว่าจะหาภาพมาเยอะ แต่ก็ถ่ายแล้วไม่ถูกใจสีค่อนข้างเพี้ยน ขอติดไว้นะคะ แต่คงได้เห็นภาพคร่าวๆของเนื้อดิน

ตอนแรกที่เช่ามาไม่รู้พระอะไร แต่ดูแบบที่ยาดูตามพระที่พี่ๆนำมาโพส ลักษณะเนื้อเก่า ใช้ได้เลย เช่ามา เพิ่งทราบเมื่อคืนนี้ เปิดหาดูตามเวปต่างๆ จึงได้ข้อมูลว่า เป็นพระยอดขุนพลพะเยา พิมพ์ นก-ปลา กรุนั้น ยายังไม่ตีเข้ากรุไหนจะลองถามพี่ๆดูอีกทีคะ

ขนาดไฟล์:
      911.7 KB
      เปิดดู:
      1,211
      ขนาดไฟล์:
      808.5 KB
      เปิดดู:
      890
      ขนาดไฟล์:
      422 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      425 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      449.2 KB
      เปิดดู:
      110
  12. DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"เนื้อดี พิมพ์นิยม(พระยอดขุนพลพิมพ์นก-ปลาเป็นพิมพ์นิยมครับ) ผ่านครับคุณยา"

13. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเอ๋ คะ ยาไม่ถนัดพระสมเด็จเกศ เลยคะ แต่เท่าที่ทราบ พระสมเด็จวัดเกศต้องมีชายธง ลักษณะเนื้อ ยาฝากแนะนำคุณเอ๋ ให้ลองค้นข้อมูล ของพี่วาซาบิ เรื่องของคราบที่ผุดจากในเนื้อ และ คราบแต่งผิว พระสมเด็จที่ทำให้เนื้อเป็นมันดูหนึก ต้องระวังคะ เพราะ เขามีวิธีแต่งผิว เอาไปเช็ดเหงื่อ หรือก็ แต่งผิวหน้า ปาดผิวแล้วใช้มือถูๆๆๆจนเป็นมัน แล้ว เช็ดเหงื่อมาใส่กรอบ จะให้ดูพระเนื้อหักๆ ต้องมองด้านปริ ด้านโชร์ผิวคะ ดูมวลสารดีกว่าคะ ว่า เนื้อในขาว หรือ สีอะไร ถ้าพระเก่า เนื้อในจะไม่ขาวเป็นปูนซีเมนต์ จะมีรอยการซึมจากผิวเนื้อด้านนอกเข้ามาด้านใน และ คราบของการผลักดันเนื้อหาออกมาด้านนอก อาจจะมีร่องรอยให้เห็นบ้างเล็กน้อย แต่วรรณะสีผิวจะต้องเปลี่ยน ตามสภาพความเก่า และ การเก็บรักษา และ สภาพภายในกรุนั้นๆ

ปล. พระสมเด็จหักองค์ก่อนที่ถามพี่ stoes ยายังไม่ชอบนักคะ ยาว่าเป็นพระแต่งผิว ดูจากรอยปริแตก เนื้อยังขาวอยู่มากเป็นขาวเนื้อปูนใหม่ แต่แต่งดูเก่า อืม เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ ผิดถูกขออภัย เนื่องจากสังเกตุตามรูปภาพไม่ได้สัมผัสองค์จริง แต่สำหรับพระวัดเกศนี้ ยาบอกได้ยากคะ ภาพดูคลุมเคลือ รอยตัดที่ชำรุดไม่เห็น และ คราบคลุมดูไม่ชัดเจน ไม่สามารถบอกอะไรได้มากคะ

14. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool: ขอบคุณคะ ต้องขอบคุณพี่ๆ ที่นำพระเนื้อดิน และ ขยายเนื้อหาของพระเนื้อดินเก่า มาให้ชมคะ ยาก็จดจำลักษณะดินเก่าตามรูปที่พี่โชร์กันคะ ต้องขอบคุณอีกครั้งคะ

15. Karanตี สมาชิก

รบกวนขอความรู้จากพี่ Amuletism และทุกท่านด้วยครับ พระ 3 องค์นี้เคยลงแล้วครับแต่ยังไม่มีท่านใดให้ความเห็นครับ
    1. พระยอดธงล้างคราบกรุด้วยกรดเกลือ35%(ด้วยความซุกซน)
    2. พระร่วงนั่งไม่ทราบที่ครับ
    3. พระลีลาไม่ทราบกรุครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      107
  16. ชัยมโนรมย์ Active Member

พระยอดธงไม่ทราบที่ไหน แต่เก่าครับพี่ท่าน

17. DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

e.ohozaa.com/view/6pge3][/url]ttp://image.ohozaa.com/view/6pge7][/url]age.ohozaa.com/i/e72/9gDtP.jpg[/img][/url]
    "พระร่วงนั่งหลังลิ่ม กรุวัดช้างล้อม จ.สุโขทัย:ขอบคุณ คุณหมอยก สุพรรณครับ,พระลีลาำกำแพงขาว จ.กำแพงเพชร:ขอบคุณ คุณพรรค คูวิบูลย์ศิลป์ ครับ"

18. น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011

สำหรับความเห็นผมจะแตกต่างจากคุณDHAMMAPHOL ต้องขออนุญาติด้วยนะครับ เวียงกาหลงองค์นี้ พระผิดทั้งพิมพ์และเนื้อครับ องค์นี้จะดูต้อเกินไป รายละเอียดผิดเกือบทั้งหมด ไล่ตั้งแต่ใบโพธิ์ - ก้านโพธิ์ - การวางแขนขององค์พระ - ตัวปลา - หน้าตักพระที่ดูกว้างเกินไป - อีกประการคือ พระนกปลามีขึ้นหลายที่ในพะเยาก็จริง แต่โดยรวมแล้ว เนื้อหามักจะเป็นสีขาวปนเหลือง เท่าที่ทราบประวัติมาเหตุที่เนื้อพระออกมาโซนนี้เกือบทั้งหมด เพราะช่างที่ทำจะเป็นช่างที่มาจากวัดใหญ่ชัยมงคล อยุธยา จึงนำสูตรเนื้อหารวมถึงศิลปบางอย่างมาผสมเข้ากับศิลปพระพื้นที่ของพะเยา เพื่อให้ดูเป็นเอกลักษ์เฉพาะเมืองของพะเยา

ผิดถูกไงไม่ว่ากันนะครับ

19. น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ลองมาดูพระคู้สลอด เทียบกันระหว่างพระที่ลงกรุกับไม่ได้ลงกรุ
    มีเสน่ากันไปคนละอย่าง
    ทั้ง 2 องค์เป็นพระของคุณ winly แห่ง siamamulet เจ้ากรมคู้สลอดเลยหละครับ

องค์นี้ลงกรุ

องค์นี้ไม่ได้ลงกรุ

20. DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"คุณน้า ต๋อยไม่ต้องขออนุญาตผมก็ได้ครับ การที่คุณน้า ต๋อยกรุณาตอบกระทู้ให้สมาชิกด้วยความรู้จริง,ความสุภาพ เพียงเท่านี้ก็ได้ใจพวกเราแล้วครับ ขอบคุณมากครับ"