เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    งานยุ่งมากเลย แว้บเข้ามาแต่ไม่ได้อ่านแบบละเอียด
    คิดถึงทุกคนมั๊กๆๆๆๆๆๆๆ ไว้ช่วงวันหยุด จะเข้ามาทักทายเหมือนเดิมจ้า

เมื่อคืนก็ฝันถึงการทดลองด้วย เหมือนอยู่ในชั่วโมงเรียนวิทย์ ไว้มาเล่าต่อนะ

2. oakpr เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญร่วมงาน

เรียน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในห้องวิทย์ทุกท่านครับ ต้องรบกวนที่ต้องใช้พื้นที่ให้ห้องวิทย์นี้โฆษณา เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังทำการตลาดหนังสือของท่านอาจารย์
    โนวา อนาลัยอยู่ อยากได้คนมาร่วมงานเพื่อช่วยในเรื่องการจัดจำหน่าย หนังสือ ของท่านอาจารย์ โนวา อนาลัย เพราะร้านหนังสือให้ความสำคัญ
    กับหนังสือของท่านอาจารย์น้อยมาก หากท่านใดสนใจ หรือ อยากเข้ามามี
    ส่วนร่วมในการเผยแพร่หนังสือ ติดต่อ ผมได้ครับ ที่เบอร์ 027461004-6
    oakpr ครับ ขอบคุณมากครับ

3. Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ช่วยแปลความฝันให้หน่อยนะค่ะ

ฝันเวลาประมาณ ตี ห้าถึง เจ็ดโมงเช้าจ้า

ฝันว่าเดินเข้าไปในในโรงนาหรือยุ้งข้าวนี่แหละจะเข้าไปหยิบรองเท้าของตัวเองที่อยู่ข้างใน แต่ระหว่างทางที่กำลังเดินหารองเท้านั้น ก็เห็นงูมากมาย ทั้งขนาดใหญ่มากๆประมาณอานาคอนด้า และเล็กๆเลื้อยอยู่รอบๆ แต่ด้วยความอยากได้รองเท้ามาใส่ ไม่อยากเดินเท้าเปล่า
    (ถ้าเป็นชีวิตจริงยอมเดินเท้าเปล่าดีกว่าเข้าไปในดงงู)ก็เลยจำใจเข้าไปหารองเท้าตัวเอง ในที่สุดก็เจอรองเท้า (ในความฝันรู้เองว่า นี่แหละรองเท้าเรา) ก็หยิบขึ้นมา ปรากฎว่างูตัวเล็กๆที่แอบอยู่ในรองเท้า มันก็กัดที่หลังมือขวา ด้วยความตกใจและเจ็บ (ในฝันรู้สึกได้เลยถึงความเจ็บ) ก็โยนรองเท้า เจ้างูตัวนั้นก็กระเด็นหล่นไปอยู่บนพื้น เราก็หยิบรองเท้าที่ตกมาเงื้อจะฟาดงู เพราะจิตสำนึกตอนนั้นบอกให้ตีให้ตายจะได้เอาไปส่งสถานเสาวภา แต่ยังไม่ทันได้ฟาด นาฬิกาก็ปลุกอ่ะ

จบแล้ว

ถ้าจะเป็นฝันไร้สาระมากกว่า ฝันบอกเหตุนะ แหมๆๆ ถ้าฝันว่าถูกงูรัดก็ดีจิ อิอิ ^-^

4. mead เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเป็นเจ้าของคำถามที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิก หรือเป็นสมาชิกแล้วแต่ไม่ได้ post คำถาม ขอเชิญเข้ามานั่งกลางห้องวิทย์ฯ ให้พวกเราพัดวี-บริการขนม-น้ำ-เสียงเพลง-เสียงหัวเราะ และแลกเปลี่ยนความรู้กันอย่างเปิดเผยได้ทุกเมื่อค่ะ (rose)<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

</FIELDSET>
    พี่นักเขียนได้ให้การบ้านคราวก่อนนี้ ให้พวกเราหาภาพในวัยเด็กมา post เพื่อช่วยให้เราระลึกถึงความคิดความฝัน อารมณ์-จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดของเราในวัยนั้น และพิสูจน๋สมการว่า ความฝันเหล่านั้นกลายมาเป็นความจริงหรือไม่จริงเพราะเหตุใด

วันนี้คุณ vir ถามคำถามเข้ามาตรงกับการบ้านชุดต่อไปพอดี คือ ตัวตนบนเส้นทางแห่งความเป็นไปได้

พี่นักเขียนขอให้พวกเราหาภาพของตัวเรา ในวัยต่างๆต่อจากวัยที่เราได้นำมา post ไว้คราวก่อน หากใครเคย post แล้วขอให้เอารูปคราวก่อนมา post ซ้ำด้วยนะคะ post ต่อด้วยภาพวัยต่างๆ หรือจะใช้ภาพที่ถ่ายภาพในโอกาสต่างๆ หรือภาพที่ถ่ายไว้ห่างกันหลายๆเดือน หรือหลายปีก็ได้ สัก 3-4 ภาพ มา post เรียงกันไว้ เราจะมาพิจารณาดูตัวตนของเราจากภาพเหล่านั้นว่า เราคืิอบุคคลเดิม-ตัวตนเดิม-ในโลกแห่งความเป็นจริงโลกเดิม-มิติเดิม-จักรวาลเดิม อย่างที่เราทั้งหลายคิดหรือไม่ เราเป็นตัวตนที่ไม่เคยเปลี่ยนแปลง มีรูปกายเดิมที่เปลี่ยนไปในช่องว่าง-ระยะทางและกาลเวลาเดิม จริงหรือไม่ ?

เมื่อเอาภาพหลายภาพของเรามา post แล้ว ขอให้พวกเราย้อนกลับไปพิจารณาว่า รูปภาพหรือรูปกายแต่ละรูป มีอารมณ์-จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดในขณะนั้นๆอย่างไร ประสบการณ์ชีวิตในขณะนั้นๆคล้องจองกับความเป็นไปของรูปกายหรือตัวตนนั้นอย่างไรบ้าง

ใครยังไม่เคยส่งการบ้านมาก่อน มาส่งพร้อมคราวนี้ได้เลยนะคะ ห้องวิทย์ฯไม่มีสอบตก มีแต่ A กับ A
    A แรกคือ Ambition = ความปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะประสพแต่ความสุข ความสำเร็จในชีิวิต
    A ที่สองคือ Absolute = การมีพลังอำนาจอย่างเต็มเปี่ยมที่จะทำให้ชีวิตของเราเป็นไปตามปรารถนา (rose)

หยิบเอาการบ้านใหม่ของพี่นักเขียนมาทบทวนอีกครั้ง..
    ถ้าเพื่อนๆพร้อมก็ลงมือกันได้เลยครับ ค่อยๆหวนกลับไประลึกถึงตัวเรา+จิตใจของเราในวัยนั้นกันดู น่าจะพบบางอย่างพิเศษสุดที่ถูกเก็บซ่อนไว้ให้เผยออกมา.. Back To The Future ครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

5. mead เป็นที่รู้จักกันดี

งูไม่รัดน่ะดีแล้ว อนาคอนด้าเชียวนะ ขอลองตีความดูหน่อย+สนุกๆนะคับน้องโอ๋
    จริงๆแล้วความรู้สึกที่เกิดขึ้น+สัญลักษณ์ต่างๆเหล่านี้คนฝันจะรู้ดีที่สุดนะครับ

สัญลักษณ์ที่พบ

+โรงนาหรือยุ้งข้าว :สถานที่หนึ่งที่เรารู้จักแต่ไม่คุ้นเคย
    +รองเท้าของตัวเอง : สิ่งที่เราเป็นเจ้าของอยู่ และปรารถนาจะเอามันกลับคืนมา
    +งูใหญ่ งูเล็ก : หมายถึงบุคคลที่แวดล้อมเรามากมายที่เป็นคนใกล้ชิด และบริวารที่กำลังสนใจตัวเราอยู่
    +มือหลังขวา : ?

น้อง Catt ต้องถามตัวเองว่ารู้สึกกับงูเหล่านั้นยังไง? ถ้ารู้สึกว่างูเหล่านั้นน่ากลัวมากๆ แต่ใจสู้กล้าเข้าไปเอารองเท้าเพราะรู้ว่ามันจะไม่ทำร้ายเราในทันทีแน่ ส่วนรองเท้าคู่นั้น เป็นสิ่งจำเป็นที่เราต้องหาทางเอากลับมาให้ได้ แต่ดันมีงูแอบซ่อนอยู่ในรองเท้าออกมากัดหลังมือขวา ถ้าเป็นแบบนี้ก็ขอตอบแบบนี้ล่ะครับ

งู+ผู้หญิง หมายถึงเรื่องคู่ความรัก น่าจะมีคนรอบข้างกำลังหมายปองเราอยู่รอบๆตัว ทั้งคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่าเราและเด็กกว่าเรา แต่เราก็ทำใจดีสู้เสือคบได้หมดทุกคน โดยไม่คิดอะไรพิเศษ คิดว่าเค้าทุกคนจะไม่คิดร้ายกับเราแน่นอน แต่อาจมีบางคน ที่อายุน้อยกว่าหรือเป็นเพื่อนใกล้ชิดบางคนที่แอบคิดไม่ดีกับเราอยู่ อาจถูกหลอกไปด้วยเรื่องบางอย่างที่เกี่ยวกับตัวเรา เข้าไปสถานที่เราไม่คุ้นเคย เผลอเข้าไปหาด้วยความไว้ใจ อาจจะถูกทำร้ายบาดเจ็บเล็กน้อย แต่จะไหวตัวทันแก้ลำได้ทันทีคับ..(หลังมือขวานี่อาจหมายถึงการทำงานที่เกี่ยวกับงานบุญ +บุญกุศลปกป้องได้ มีเกราะบุญ) น่าจะประมาณนี้คับ

(b-deejai)(b-deejai)(b-deejai)

ไม่ใช่หมอดูนะ เป็นหมอเดา..บอกน้องโอ๋ไว้ก่อนได้ระมัดระวังตัวไม่ประมาทคับ..ตีความจากความรู้สึกแวปๆนี่ล่ะครับ
    จริงๆแล้วเราน่าจะลองฝึกตีความสัญลักษณ์ต่างๆจากความฝันด้วยนะครับ จะเป็นประโยชน์ได้อีกมากครับพี่นักเขียนแนะนำด้วยครับว่าตีความแบบข้างบนนี้ ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ ได้เทคนิคจากพี่นักเขียนมาเล็กๆครับ (เรื่องสัญลักษณ์+ความรู้สึก)

6. Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ก็พยายามหารูปที่ไม่ขำกลิ้งมาครับ
    อายุ 16 เรียนม.ศ. 4 อารมณ์วัยรุ่นที่เก็บกด ค่อนข้างมีปัญหากับตัวเองหนีเข้าป่าคนเดียวบ่อย ไปแต่ละครั้งก็หลายวัน ทั้งที่มีอันตรายก็ไม่กลัว เรียนหนังสือไม่จบครับ ใช้ชีวิตแบบเสี่ยงตลอด เคยเป็นไข้มาลาเรียเกือบไม่รอด เริ่มกินมังสะวิรัติโดยอัตโนมัติ ชอบจินตนการตัวเองเป็นเจ้าพ่อ อยากเป็นทหารนักปฏิวัติ
    อายุ 25 เรียนวิทย์เคมี เห็นเพื่อนเรียนมหาลัย ตัวเองอยากเรียนบ้าง เลยมุมานะเรียนศึกษาผู้ใหญ่ อยากเป็นหมอสอบเอ็นฯไม่ติดเลยเรียนรามฯ ที่เลือกเคมี เพราะตอนเรียนศึกษาผู้ใหญ่ทำคะแนนได้เกือบเต็ม
    อารมณ์ช่วงนี้อยากเรียนจบเร็วๆ แต่ปรากฏว่าต้องไปเป็นทหาร 2 ปีเต็ม จินตนาการช่วงนี้ อยากมีกิจการ เป็นของตัวเอง (อยากเป็นผู้บริหาร)
    อายุ 29 ทำงานแล้วเป็นนักเคมี ช่วงนี้ขยันแต่ไม่อดทนทำงานไม่เท่าไหร่ เห็นผู้จัดการโรงงานเงินเดือนเยอะ อยากเป็นผู้จัดการโรงงาน บ้าง เลยลาออก ทั้งๆที่เจ้าของเสียดายไม่ให้ลา
    อายุ 30 ไม่มีงานทำ เจ้าสาวเร่งรัด ด้วยความเต็มใจเลยแต่งด้วย เรียกว่าอัฐยายขนมยาย อยากมีครอบครัวที่อบอุ่น หลังจากแต่งไม่กี่วันก็มีงานทำ ด้วยความอนุเคราะห์จากเพื่อน จินตนาการครอบครัวที่พร้อมอบอุ่น พยายามศึกษาเรียนอบรมการบริหาร ทำงานเลิกงาน 3-4ทุ่มทุกวัน บางวันนอนโรงงาน วันหยุดก็ไปอบรม จนครอบครัวแทบไม่เข้าใจ อารมณ์และความรู้สึกก็เพื่อครอบครัว
    อายุ 35 ทำงานเป็นผู้บริหาร ก็มีพร้อมทุกอย่าง ลาภ ยศ สรรเสริญ ทรัพย์สิน จนกระทั่งฟองสบู่แตก ซึ่งไม่มีผลกับที่ทำงานอะไร แต่จินตนาการช่วงนั้น เอาสิ่งแวดล้อมมากำหนดชีวิตตัวเอง รอบข้างเค้ามีปัญหา ก็เลยคิดว่าตัวเองต้องมีปัญหาอย่างเค้าเหมือนกัน สุดท้ายก็เป็นไปตามความคิด ก็หมดเกือบทุกอย่าง
    ถ่ายว้นนี้ เหมือนเจ้าสำนักทรงเลยถ้ามีลูกประคำหน่อย เหมือนเลย อารมณ์ช่วงนี้ ทั้งเบือทั้งอยาก ที่เบื่อคือพอแล้ว ไม่อยากเกิดแล้ว ที่ผ่านมาก็สุข บ้างทุกข์บ้าง ก็สาหัสพอดู ถ้าเกิดมาอีกก็ไม่รู้จะมีเสื้อยังไง เกิดเผชิญสิ่งแวดล้อมไม่ดีเปลี่ยนความเชือเป็นไม่ดี กลัวจะตกต่ำกว่าภพนี้
    ที่อยากคือ อยากแสดงความสามารถว่าเราก็ทำได้ ไม่ว่าจะทรัพสิน เงินทอง ก็จินตนาการ ตามความเชื่อ ความรู้ที่ได้รับ และก็มึความสุขกับความรู้ที่ได้รับจากหนังสืออาจารย์อนาลัย จากอาจารย์นักเขียน และที่สุดยอดคือรู้ว่าตัวเองสามารถกลับคืนต้นกำเนิดได้แล้วในภพนี้
    จากช่วงเวลาแต่ละช่วงร่างกายก็เปลี่ยนไป อารมณ์ ความคิด จินตนาการ ก็ไม่เหมือนกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

• Picture00 0141.jpg
      ขนาดไฟล์:
      28.3 KB
      เปิดดู:
      631
      ขนาดไฟล์:
      13.8 KB
      เปิดดู:
      653
      ขนาดไฟล์:
      15.7 KB
      เปิดดู:
      599
      ขนาดไฟล์:
      11.5 KB
      เปิดดู:
      592
      ขนาดไฟล์:
      12.1 KB
      เปิดดู:
      663
      ขนาดไฟล์:
      17.5 KB
      เปิดดู:
      696
  7. mead เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องได้แล้ว แต่รูปไม่ขึ้นครับพี่เฉลย..+++

8. Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เมื่อคืนฝันว่า ไปกราบหลวงปู่ที่ในป่า แต่ตอนกลับ ดันต้องปีนต้นไม้ลงมา ต้นไม้สูงมากๆ แล้วมองลงไปสูงมากเลยทีเดียว

จบแหล่ว

9. จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าขอบคุณคงน้อยไปสำหรับพี่เลขาในความเอาใจใส่กับทุกคำถาม
    คำตอบที่น้องจิตต์ได้รับทำให้เกิดความกระจ่างสิ้นสงสัย print เก็บไว้แล้วค่ะ
    อารมณ์ของพี่นักเขียนที่สัมผัสได้จากคำตอบ คือ พี่นักเขียนตั้งใจตอบ
    คำตอบมากมายพรั่งพรูออกมาขณะกำลังพิมพ์ ในเวลาเดียวกันเสมือนมีท่านอาจารย์โนวา อนาลัย อยู่ในห้องนั้นด้วย ขอให้คำถามของจิตต์มีประโยชน์กับงานของพี่เลขานะคะ
    เรื่องการบ้านจะเป็นเด็กดี จะพยายามทำการบ้านส่งเสมอ
    "เด็กดีไม่ดื้อ เด็กดื้อไม่ดี" ^-^ ;)
    ภาพเต็มของศาลนั้นไม่มีค่ะ (ขออภัยด้วยค่ะ) มีแต่ด้านข้าง
    ถ้ามีโอกาสจะไปนำรูปมาโพสให้พี่เลขาและเพื่อน ๆ ชมนะคะ
    (ภายในศาลจะมีแต่กระดูกมนุษย์โบราณกอง ส่วนอาวุธโบราณคงจะอยู่ต่างประเทศ)

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      25
  10. mead เป็นที่รู้จักกันดี

ตีความเองนะอันนี้.. อิอิ

(b-flower)

[จะรอดูการบ้านนะครับคุณจิตต์ประภัสสร..]

11. Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

(tm-love)

12. Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณมากเลยค่ะพี่มีด ^-^

13. mead เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Falkman
    เมื่อคืนฝันว่า ไปกราบหลวงปู่ที่ในป่า แต่ตอนกลับ ดันต้องปีนต้นไม้ลงมา ต้นไม้สูงมากๆ แล้วมองลงไปสูงมากเลยทีเดียว

จบแหล่ว

</TD></TR></TBODY></TABLE>

(tm-love)
    ทำหน้าแบบนี้ต้องตอบใช้ป่าว?
    จริงๆแล้วอันนี้รู้อยู่ว่าหลวงปู่ท่านอยู่สูงมาก ปีนต้นไม้ลงมาคราวนี้ การจะไปหาท่านคราวต่อไปต้องลำบากขึ้น ยิ่งตอนนี้ยิ่งห่างไกลท่านเนื่องจากระยะทางไกลขึ้น..(ต้องไปด้วยการฝึกจิตแล้วล่ะครับ!)

14. penpilai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่นักเขียนมากเลยนะคะ ที่ได้ช่วยชี้แนะและเตือนสติ ด้วยความเชื่อที่ว่า ความก้าวหน้าของจิตวิญญาณซึ่งพัฒนาไปได้ด้วยการขยายการรู้เห็นด้วยประสาทสัมผัสภายใน จะทำให้เธอกลายเป็นรวงข้าวที่ชูช่อเหนือรวงข้าวอื่นๆ จึงเป็นความเชื่อที่ไม่ใช่ความรู้หรือความเป็นจริง เพราะข้าวเต็มรวงย่อมน้อมลงสู่ดินเสมอ และเมื่อเธอพบกับความเป็นหนึ่งเดียวอันเป็นแก่นแท้ของจิตวิญญาณ การแบ่งแยกทั้งหลายจะไร้ความเป็นจริง
    [b-wai] [b-wai] [b-wai]

15. mead เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอาจารย์อนาลัยได้กล่าวไว้ว่า สิ่งต่างๆที่ปรากฏในชีวิตประจำวันของเราล้วนมีความหมาย แม้แต่โทรศัพท์ที่โทรเข้ามาผิดเลขหมายหรือแม้แต่ใบไม้ร่วง

ทุกอย่างมีสาระครับ ถ้าเราเข้าถึงรายละเอียดได้อย่างคมชัดเท่าไหร่ยิ่งดี แต่ก็ไม่แน่ว่าจะเกิดเรื่องกับตัวเราเสมอไปนะ อาจเกี่ยวข้องกับคนรอบข้าง พี่น้องเราหรือเพื่อนเราก็ได้ครับ ที่เรียกว่า "จิตวิญญาณต่างร่าง แต่ร่วมวัตถุประสงค์"ก็เป็นไปได้ครับ เรื่องนี้อาจเคยเกิดขึ้นแล้วในอดีตหรืออนาคตก็เป็นไปได้อีกเช่นกันครับ ตรงนี้ต้องกลับไปค้นดูรายละเอียดที่พบในฝันเองครับ เช่นว่ารองเท้านี้ทันสมัยหรือโบราณ ถ้าให้ดีเดินไปดูปฎิทินในความฝันสักหน่อยนะ อิอิ (สำหรับเรื่องของน้องโอ๋อันนี้น่าจะเป็นเรื่องอนาคตมากกว่าคับ)

16. MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    สงสัยคุณมีด คงต้องตั้งกระทู้ขึ้นใหม่แล้วครับ
    ตีความจากฝัน โดยอ้างอิงความรู้จากท่านโนวา อนาลัย
    ผ่านพี่นักเขียน รับรองกระทู้กระฉูดแน่ๆ..ผมจะเป็นกองเชียร์ให้เต็มที่เลยครับ
    (b-deejai) (b-flower)

17. MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ตอนนี้ถูกพิษเศรษฐกิจเล่นงานครับ เลยซึมๆไปหน่อย
    แต่กำลังปรับ อารมณ์ ความรู้สึกนึกคิด ให้รู้สึกว่า
    เงินทอง กำลังไหลมาเทมา ผู้คนหลั่งไหลเข้ามาซื้อของครับ
    เอาจิตวิญญาณในอดีต ที่สมบูรณ์มั่งคั่ง มาทดแทนสภาวะที่เป็นอยู่ในปัจจุบันครับ

18. mead เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flower(bb-flower(bb-flower

เอาใจไปช่วยครับพี่เม้าส์ เศรษกิจขึ้นๆลงๆเป็นธรรมดาล่ะครับ
    มี่เพื่อนทำเหมืองหินกาบแถวสระบุรี (สืบทอดมาจากพ่อ+แม่) เพิ่งถูกน้ำป่าท่วมเหมืองไปสูง 40 กว่าเมตร จมน้ำทั้งเหมืองเลยครับ เครื่องมือขุดเจาะก็จมน้ำเสียหายหมด ลูกน้องพากันออกทีละคน ไม่ช่วยกันแก้ไขอีก ทั้งๆที่เจ้าของนึกถึงลูกน้องเสมอครับ เป็นภัยที่คาดไม่ถึงมาก่อน..ทำให้ล้มละลายชั่วข้ามคืน แต่มานั่งเสียใจคงไม่ได้แล้ว เค้าลุกขึ้นมาแก้ไขปรับทิศทางเรื่องงานใหม่ทันที มีเพื่อนๆให้กำลังใจครับ ตอนนี้ยอมไปเข้าทำงาน Office ก่อนชั่วคราว..และหันมาช่วยงานบุญแทนครับ..ใจเค้าก็สงบลงมากแล้วครับ คิดว่าอะไรเกิดก็ต้องเกิด..แต่สิ่งที่เค้าได้คือสัจธรรมครับ

(เรื่องตั้งกระทู้ทำนายฝันนี่..เดี่ยวไม่เป็นอันทำงานแน่ครับพี่เม้าส์ อิอิ)

19. khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ขอส่งการบ้านค๊า.. เนื่องจากรูปภาพที่เด็กกว่านี้ทิ้งไว้ที่บ้านต่างจังหวัดหมด เลยต้องส่งมาเท่าที่มีค่ะ..

รูปที่ 1 ถ่ายตอนเรียนอยู่ ม.3 ปี 2529 ตอนนั้นใฝ่ฝันจะสอบเข้า ม.4 สายวิทย์ - คณิต ให้ได้ก็ตั้งใจอ่านหนังสือ และสามารถสอบเข้าได้ที่ 2 ของสายวิทย์ค่ะ..

รูปที่ 2 ถ่ายตอนที่เรียนปริญญาตรี สาขาการเงินการธนาคาร ปี 4 ปี 2536 ช่วงนี้ใฝ่ฝันว่าเรียนจบแล้วอยากเข้าทำงาน Finance เพราะตอนนั้นเป็นที่เลื่องลือในหมู่นักการเงินถึงเงินเดือน,โบนัส พวกเรานักศึกษาด้วยกันก็เลยอยากที่จะทำงานในบริษัท Finance ซึ่งก็สมความปรารถนาค่ะ.. ได้ทำงานด้านเงินทุน

รูปที่ 3 ถ่ายช่วงทำงาน บ.Finance ปี 2540 ช่วงนี้เป็นช่วงแว๊ปเข้ามาในความคิดว่าไม่อยากทำงานเพื่อเงินอย่างเดียว อยากจะทำงานเพื่อสังคมหรือเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นบ้าง ก็ปรากฏว่าหลังจากนี้ไม่นานก็ต้องย้ายที่ทำงานเนื่องจากเกิดวิกฤตด้านสภาพคล่องทางการเงินของบริษัท

รูปที่ 4 ถ่ายปลายปี 2549 ยังคงทำงานในมูลนิธิฯ ซึ่งต้องทำงานเพื่อผู้ด้อยโอกาสหลายชีวิต ต้องสัมผัสกับอารมณ์หลากหลายของทั้งผู้ร่วมงานและผู้ที่เกี่ยวข้อง คงไม่ต้องบอกนะคะว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างเพราะหน้าที่ของเราก็คือดูแลรักษาผลประโยชน์ของมูลนิธิฯ ประมาณว่าเป็น " ยายโสมเฝ้าทรัพย์ " ยังไงยังงั้น ตอนนี้เวลาผ่านมาแล้ว 10 ปี ก็เกิดความคิดฝันสิ่งใหม่ขึ้นมาอีกครั้งว่าอยากทำธุรกิจส่วนตัว แต่เนื่องด้วยปัญหาเศรษฐกิจในปัจจุบันจึงยังไม่กล้าพอที่จะลงทุนทำอะไร เพราะเกรงว่าอาจตายได้ค๊า.. แต่หวังไว้เสมอว่าจะสามารถทำได้ดังหวัง เพราะคิดว่าหากเราต้องการช่วยเหลือผู้อื่น เราก็ควรที่จะช่วยเหลือตัวเองให้ได้ก่อน จริงมั้ยคะพี่นักเขียน..
    (b-no)

ขนาดไฟล์:
      52.5 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      53.7 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      65.3 KB
      เปิดดู:
      29
  20. mead เป็นที่รู้จักกันดี

(b-deejai)

เอาเพลงเก่าเพราะๆและหายากมาฝากครับ
    ฟังสบายๆพักผ่อนกันหน่อย รับรองช่วยได้เยอะครับ Clip นี้
    +Lennon Sisters +1965 ดูแล้วอมยิ้ม+ย้อนวัยดีจริงๆ

[vdo]http://palungjit.org/attachments/a.216883/[/vdo]​