***เดชคัมภีร์เทวดา 1&2 (ยิ้มเย้ยยุทธจักร)*** By Mead

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย mead, 19 พฤษภาคม 2024.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

Zhi Ji Jin Chao Xiao

ช้อง ฮอย ยัด เซ่ง ซิ่ว.................
    ป๊าค หวัน ชิ้ว....อยู่ยิ้ว เหยอก จิ้ว
    ช่น งอย...ซิ้ว หยู่ ติ้ว
    จี๊ อี่เหยา ซิ๋ หงอ....ซั่ม โหล่ย จี๊ เก่
    จี กัมอือจิ่ว...เต็ก ฟัน ซิ่ว

ฮอย ซัม... เต็ก กัม กอค
    เค้ง ซัม..เต็ก ฟาย หลอก
    ก้ำ-ทีน ฮอยหลิว ซั่ม-ฮิ้ว

โล-ฮา หยู่-ยิ้ว เฮา-ยัด อยู่-โจ้ย
    หงอ ฮา-ปู หยง-เค หมิว
    (เป่า ฉ่ำ โช้ย ลอง จี๊ กำ จี
    (ลาลาลาลาลา ช้อง ฮอย ยัด เซ่ง ซิ่ว)
    ฮือ ฮือ ฮิอ ฮือ ฮือ--ฮือ ฮือ ฮือ ฮือ ฮือ
    จีกำ-ซิ่ว เต็กฝันซิว

ยี้เฉ่ง หง่อ-เชิ้ง ... เชิ้งเส่ง-หง่อซิ้ว
    ท้อ-เทาก้องหวู่ หยูนหมิว
    จี้เหย่าลอยโฮ่ย... ฮือป้าดเซาซึซุ่นหยิว
    ซิว-ซาโต้วป๋ดตัดหลิว
    (ช้อง ฮอย ยัด เซ่ง ซิ่ว -โท้ว โท้ว เหลิง มอง ฉิว - เป่า ฉ้ำ โช้ย ลอง จี๊ กำ จี)

ซิว-หมิ่นเหิง... โท้ว โว้โอ้ ฮูโว้
    ท้า ซิ่ว เยา โส่ย หนั่ง หลิว
    ล้า ล่าลา ล่าลา---จี๋ หยู่ เก่
    จีกำอือซิว เต็ก ฝั่น ซิว

ฮอย ซัม... เต็ก กัม กอค
    เค้ง ซัม..เต็ก ฟาย หลอก
    ก้ำ-ทีน ฮอยหลิว ซั่ม-ฮิ้ว

*******ดนตรี*******
    ช้อง ฮอย ยัด เซ่ง (ซิ่ว...ลาลาลาลาลา....จี๊ เก กำ จี...)
    ป๊าค หวัน ชิ้ว....อยู่ยิ้ว เหยอก จิ้ว
    ช่น งอย...ซิ้ว หยู่ ติ้ว
    จี๊ เหยา ซิ๋ หงอ....ซั่ม โหลย จี๊ เก่
    จี กัมอือจิ่ว...เต็ก ฟัน ซิ่ว

ซิว ซา ดา ปัด ตา หลิว ซา ดา ป็าด ตา
    ซิว ซา ดา ปัด ตา หลิว ซา ดา ป็าด ตา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2024
  2. mead

หนังกำลังภายในของ "ฉีเคอะ" เรื่องนี้เป็นที่จดจำของใครหลายๆคน
    เพลงต้นฉบับที่ทำขึ้นมาก็เป็นหนึ่งในความทรงจำที่ไพเราะน่าฟังมาก
    นำมาฝึกร้องได้สนุกมากๆด้วยครับ

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า
    ขอบคุณพี่มีด&ตั้งโอ๋
    ที่ร้องเพลงเพราะๆมาให้ฟังจ้า:)

4. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

ไพเราะมากค่ะคุณ Mead ทั้ง 2 เพลง ทำให้นึกถึงเรื่องนี้ เป็นหนังจีนที่ชื่นชอบมากค่ะ ดูทุกภาคเลย ตอนเด็กๆ เพลงที่ 2 น่าจะเป็นเพลงที่ หลินชิงเสีย ร้อง หรือเปล่าคะ เคยนำมาฝึก ค่ะโทนสูงขึ้นยากมากเลยยังไม่นำมาฝึกเลยค่ะ ทิ้งไปนาน พอเห็นกระทู้ นี้เลยนึกขึ้นได้ ถ้า มีเวลาจะฝึกร้องจีนกลางดูค่ะ ลองปรับคีย์ดู ****พี่ OAH ที่ร้องคู่ ร้องได้ไพเราะมากค่ะ กวางตุ้ง ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2024
  5. mead

ขอบคุณครับใบบุญ เพลงนี้ตังโอ๋เขานึกอยากร้องน่ะครับ
    เลยฝึกร้องกันดูสนุกๆครับ

6. mead

ขอบคุณครับ คุณกากี่นั้ง
    เพลงนี้ไม่คิดว่าจะร้องได้เลยครับ แต่ด้วยความพยายามที่จะร้องกันให้ได้
    ในที่สุดก็ฝึกวิทยายุทธจนสำเร็จครับ (อิอิ)
    เพลงนี้เพราะพริ้วมากจริงๆ ตนตรีโหมโรงอลังการสุดๆ
    ลองร้องดูนะครับ ไม่ควรพลาดเลย จะรอฟังครับ