เด็ดดอกดิน**By Klangprai

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย klangprai, 25 กรกฎาคม 2015.

แท็ก: แก้ไข
  1. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009

เด็ดดอกดิน

คำร้อง - ทำนอง : พยงค์ มุกดา
    ขับร้อง : จินตนา สุขสถิตย์

อย่าโกรธกันเลย อย่าเกลียดกันเลยที่เคยชิดชม
    ความรักต้องมากลับตรมเหมือนดังลมผ่านไปชั่วยาม
    ร่วมคู่ครองกันก็เนิ่นนานวันแต่มันมิงาม
    ถึงรู้ค่าคำห้ามปรามที่ขืนข้ามเมื่อยามเยาว์วัย

ไม่ใช่เวรกรรมสิ่งก่อกระทำจากเรานั้นเอง
    ดินฟ้าอาจจะไม่เกรงเหมือนบทเพลงเคลิบเคลิ้มหวั่นไหว
    อ่อนโลกโลกีย์อ่อนซึ่งความดีเหนี่ยวดึงรั้งใจ
    ถือรักหนักยิ่งสิ่งใดหลงเดินดุ่มไปดั่งคนหลงทาง

เด็ดดอกรักหักต้นถึงจนรากแก้ว
    พอสมแล้วเป็นดอกแก้วที่ไร้กระถาง
    แรกรักกันพระจันทร์กระต่ายตะกายครวญคราง
    ใกล้กันเพียงร่างห่างความคิดจิตใจ

อยากตัดไมตรีสุดสิ้นโดยดีไม่มีหมองมัว
    ไม่สายได้ทันกลับตัวรู้ดีชั่วต่างคนต่างไป
    เด็ดดอกดินดมเถอะไม่ระทมไม่ตรมช้ำใจ
    ขอลาและขออภัยอโหสิให้ซึ่งกันและกัน​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2020
  2. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ตอน intro เพลงขึ้นมาเหมือนเพลงปลุกใจเลยค่ะพี่เอ๋
    แต่พอเสียงพี่เอ๋ขึ้นนี่ หวานนนนนนนหยดกลบดนตรีปลุกใจตอนต้นเลยค่ะ ^^

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ฟังแล้วนีกถึงเสียงอรวีเลยค่ะ
    แต่ว่าเพราะกว่าอรวีอีกนะคะ เพลงนี้ ^^

:cool::cool::cool:

4. klangprai

555 จริงเหรอ พี่ไม่ได้สังเกตนะเนี่ย

5. klangprai

ขอบคุณค่ะ พี่ว่าเสียงคุณอรวีหวานกว่านะ ^^

6. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฟังแต่เพลง เด็ดดอกรัก
    แต่ไม่เคยฟังเพลงนี้อ่ะครับ
    เพิ่งทราบว่ามีเพลงร้องแก้กันด้วย
    เสียงพี่เอ๋ใส การันตีความไพเราะได้เลยครับ
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

พี่เอ๋เสียงใสไม่ต่างจากคุณอรวีหรอกครับ
    ผมว่าเสียงพี่เอ๋จะคมและแข็งแรงกว่าคุณอรวีนะครับ
    คุณอรวีมักจะใช้เสียงลมช่วยทำให้เสียงบางลง
    เพื่อให้เสียงฟังดูหวานและไม่กระด้าง
    แต่เหนื่อยครับ ต้องใช้ลมเยอะ
    สังเกตุว่าปลายประโยค คุณอรวีจะร้องมีลูกคอเยอะด้วย
    เพื่อช่วยให้ร้องได้ยาวโดยไม่เปลืองลม
    เพราะใช้ลมในช่วงท่อนร้องไปเยอะแล้ว

7. klangprai

ใช่ค่ะ พี่เห็นด้วยนะเรื่องการใช้ลมและลูกคอ
    ในช่วงปลายเสียงของคุณอรวี
    ฟังดูก็เพราะดีเหมือนกันนะ แต่พี่ชอบความพอดีๆ
    คือช่วงไหนไม่จำเป็นก็ไม่ต้องอ่ะนะ

ขอบคุณมากค่ะพี่ชอบอ่านการวิจารณ์แบบนี้นะ
    คือมีรายละเอียดซึ่งการอธิบายแบบเนี้ย
    พี่อธิบายไม่เป็นอ่ะ คือพี่ก็ฟังเสียงคุณอรวีนะ
    พี่ก็ว่าเสียงพี่ไม่เหมือนเค้าน่ะ
    แต่อาจจะติดลักษณะการร้องมากกว่า
    บอกไม่ถูกอีกแล้วอ่ะ
    แต่เพลงนี้คุณอรวีไม่ได้ร้องนะ
    และพี่ฟังเพลงเด็ดดอกรักมากกว่าเพลงนี้ด้วย
    จึงไม่ได้ติดลักษณะการร้องของต้นฉบับ
    คือคุณจินตนา สุขสถิตย์ พี่ร้องจากท่วงทำนอง
    ที่ติดหูจากคุณชรินทร์ ล้วนๆเลยจ๊ะ
    แค่ร้องตามเมโลดี้ไปเองจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2015
  8. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงยังใสปิ้งเหมือนเลยครับ

9. klangprai

ขอบคุณมากค่ะ