เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

งามครับ สวยทั้งพระและกรอบครับ

เมื่อได้บูชาดูแล้วจะรู้ครับ ยิ่งใช้ยิ่งชอบ ยิ่งศรัทธาครับ
    ยินดีด้วยนะครับ

2. รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

3. Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่านยามบ่ายวันอาทิตย์ครับผม

4. Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

งามทั้งพระทั้งกรอบเลยครับพี่ ว่าแต่อยากเห็นองค์ข้างหลังครับ ใช่พี่เสือรึเปล่าเอ่ย :cool::cool:

5. ไกร6914 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย และพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ
    เศียรโต งามแท้ๆ ยินดีด้วยครับ ผมกำลังหาองค์ของผมอยู่เหมือนกัน

6. PRASUNG เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010

มาเฉลยให้ท่านพี่ครับ คบพี่เสือไว้ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ทั้งฟันธง ทั้งคอนเฟิร์มครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

7. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานมีโอกาสไปพบคุณป้าท่านนึง ซึ่งมีศักดิ์ เป็นหลานของหลวงปู่แก้ว เกสาโร
    ครั้งก่อนได้นำรอยสักเสือ ที่หลวงปู่แก้ว และหลวงปู่ทิม ได้สักไว้ให้กับหลานชาย
    ของท่าน ครั้งนี้ได้นำรอยสักของหลานอีกท่านนึงมาให้ชม

ยันต์ตัวนี้ หลวงปู่แก้ว ท่านสักให้คุณป้า เมื่อครั้งท่านยังไม่อุปสมบทเป็นเพศบรรชิต
    จากนั้นไม่นาน ท่านจึงบวชในภายหลัง อักขระเลขยันต์ไม่สู้จะชัดนัก จึงไม่ทราบว่า
    ลงตัวอะไรไว้บ้าง เห็นแค่ไม่กี่ตัวนี้ บอกได้เพียงว่า หลวงปู่แก้วท่านสุดยอดจริงๆ

ป้าบอกกับผมว่า ยันต์นี้ เมื่อป้าเสียแล้ว ยันต์จะนูนขึ้นมา ท่านให้ไว้เพื่อคุ้มครอง
    หลานของท่าน อีกทั้งต่างๆ มากมาย นอกจากจะได้ฟังเรื่องราวสมัยก่อน ยังได้
    ฟังเรื่องของหลวงปู่แก้วอีก นับเป็นการเดินทางที่ดีอีกครั้งหนึ่ง

และก็มีเหตุการณ์ชวนตื่นเต้นเล็กน้อยถึงปานกลาง......วันนี้ ผมยังกลับมาคิดว่า
    พวกผม รอดมาได้อย่างไร เมื่อเหตุการณ์เกิดสองครั้งสองคราในวันเดียว

8. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเงินหรือเปล่าครับ

9. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ไปกราบหลวงพ่อสมบูรณ์ที่วัดหงส์รัตนาราม มาครับ
    ได้พบกับคุณลิปโป้ จึงได้สอบถามเรื่องพระเนื้อขาวเล็กน้อย

คุณลิปโป้ ได้รับพระจากพี่รัก ไม่ว่าจะเสือ หรือพิมพ์อื่นๆ
    ผมสอบถามประสบการณ์จากที่เขามีโอกาสได้ใช้พระเนื้อขาว
    ว่าเป็นอย่างไรบ้าง....

คุณลิปโป้ บอกว่า ผมห้อยพระหลายองค์รวมกันในสร้อยเดียว
    เลยไม่ทราบว่า พระองค์ไหนเป็นอย่างไร แต่ครั้งที่ได้นำพิมพ์
    เศียรโต ติดใส่สร้อยไปด้วย....งานเยอะ จนต้องถอดออก

ทำให้ผมพาลคิดถึง พี่โต้งชลบุรี เลยครับ กับคำที่ว่า
    "งานเยอะ.....จนต้องถอดออก"

10. PRASUNG เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    เป็นเงินครับน้าโต้ง เป็นกรอบสำเร็จทั่วไปครับแต่ไม่รู้ว่าเงินแท้หรือเปล่าครับ

11. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

หากงานเยอะ แล้วได้เงินเยอะ แจ้งให้คุณลิปโป้ทราบว่า ใส่ต่อเถอะครับ 55

12. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

หากเป็นแบบสำเร็จน่าจะเป็น แปะตั๋ง ครับ มีส่วนผสมคือเงินเช่นกันครับ

13. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เมื่อฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ทิมแล้วจงตั้งมั้นทำความดี มีใจเมตตายึดคำสัจจะวาจาแล้วท่านก็จะสมหวังด้วยอานุภาพผลบุญทุกประการ....

14. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอนำประสบการณ์จากสมาชิกในกระทู้มาเล่าสู่กันฟังครับ
    "จากที่ อ.แก้วสว่าง ได้เมตตามอบพี่เสือของหลวงปู่ทิมมาให้เด็กๆแข่งขันกีฬาเทควันโด้ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งแรกของทีมผมเลยครับอาจารย์ที่เด็กๆประสบความสำเร็จได้รับเหรียญมา ถึงแม้จะเป็นเหรียญทองแดงแต่ก็ถือเป็นก้าวแรกของการพัฒนาเด็กๆ และเป็นกำลังใจให้เด็กๆมีแรงมีพลังฝึกซ้อมต่อไป ถึงขนาดมีบางคนบอกว่าคราวหน้าขอหนูใส่เสือลงแข่งเลยนะครับ ขอขอบพระคุณ อ.แก้วสว่างมากๆนะครับ กราบหลวงปู่ทิมด้วยเศียรเกล้า"

15. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

16. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ต้องกราบขอโทษพี่รักรังสิตด้วยครับ
    เรื่องที่ผมจะเข้าไปหา แต่ไม่ได้ไป และไม่โทรไปหาอีกตะหาก
    พอดีผิดแผนครับ มีปัญหาเรื่องโปรเจค ครับ ไม่ลงตัว
    สุดท้ายก็ไม่ผ่านครับ
    วันที่จะไปโรงหล่อพระคงได้เจอกันนะครับพี่รัก

17. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่เป็นไร ทำงานก่อนครับ ได้ไปหล่อพระกันแน่นอน เบอร์ผมทราบอยู่แล้วมีไรก็ติดต่อกัน บุญรักษานะครับ

18. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้าโจ เชกุวาร่า โพสเข้ามาคุยกันครับ งานประสานทางสุโขทัย ขอมอบภาระให้น้าโจนะครับ พระประธานครั้งแรก ตั้งใจซื้อ ได้เงินเกินเป้าเลยเปลี่ยนเป็นหล่อพระ
    อาทิตย์หน้าจะไปโรงหล่อที่นครชัยศรี ดูหุ่นพระแล้วครับ เตรียมงานหล่อพระให้แล้ว พวกเราตั้งใจหล่อพระ ถวายพระกันจริง น้าโจไม่ต้องห่วง เงินทั้งหมดจะถูกจัดสรร นำไปสร้างพระถวายวัดแน่นอนครับ พวกเราคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ทำจริงครับน้า

19. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ได้พบเจอแสงธรรมสาดส่องมา
    ต่างก็พายินดีไม่อับปาง
    คลื่นชีวิตมีสุขทุกข์ท่ามกลาง
    จงปล่อยวางหันมาสร้างคุณงาม
    เราทุกคนต่างพึงพาอาศัย
    แม้คืนวันอุปสรรคโหมทุกยาม
    มิท้อใจคงมั่นเจริญตาม
    อย่าวู่วามตัดสินด้วยอารมณ์
    สงบสติย้องมองส่องภายใน
    ผิดแก้ไขด้วยปัญญาอันเฉียบคม
    จงตั้งใจบำเพ็ญอย่างเหมาะสม
    ทุกข์ขื่นขมมลายคลายหมองหม่น
    หลักธรรมแจ้งประจักษ์พึงเข้าใจ
    นำมาใช้ในชีวิตมายากล
    เมื่อกระจ่างฉุดช่วยอย่าหลงวน
    อีกยอมตนสละโอกาสพา

20. ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ