เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    วันนี้ผมไปเดินตลาดพระมีแผงพระขุนแผนที่เขาทำมาขายคับองค์ละ20บาท คนขายเขาบอกว่าเลือกเอาเลยมีหลายสี ถ้าซื้อหลายองค์ลดได้อีก ผมถามคนขายว่าขายมานานรึยัง เขาบอกว่าขายนานแล้ว มีคนเขาเอามาส่งตามแต่จะสั่งจะเอาอย่างไหน เขาเล่าว่าเขาขายเป็นอาชีพต้องทำมาหากิน เขาก็บอกตรงๆว่าพระเลียนแบบนะ ของจริงเขาก้ไม่เคยเห็นว่าเป็นแบบไหน ขอให้ขายเอาเงินมาเลี้ยงชีพพอ ผมว่าเขายังมีจิตใจที่ดีเขาก็บอกตรงๆว่าพระเก๊ ผมก็เลยซื้อมาุ6องค์เอามาดูเป็นตัวอย่าง มันสวยดีเนอะ ผมไม่คิดอะไรเห็นเพราะเขามีจิตใจที่บริสุทธิ์หากินทางสุจริตถึงแม้จะผิดศีลธรรมกันบ้าง ผิดกับคนบางคนที่ทำเสริมขึ้นมาหลอกขายโดยไม่กลัวนรก เวรก้ำ เวรกำ (ปล.ขอให้หยุดซะเถอะ จะได้ไม่ชอกช้ำไปกว่านี้)

2. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ว่าจะไม่แฉแล้วน๊า....ขอซักดอกแค่นั้นไม่พอครับเพื่อเพิ่มความแรง น้ำมันผีที่คนเล่นของเขาเอามาปล่อยไว้หลังโบสถ์ ขุดเจอใครๆก็รู้ว่าของไม่ดีแต่เค้ามองสวนทางกับชาวบ้านเพราะ เป็นมุมมองของนักขายเอามาผสมทำพระเป็นจุดขายซะงั้นตั้งชื่อน้ำมันซะสูงเลยเชียวแถมเชียร์กลิ่นเหม็นเน่าๆให้หอมด้วย ไม่สนว่าคนเอาไปใช้จะอันตรายแค่ไหน พิมพระก็ไม่เห็นมีการทำลาย เหรียญดังๆก็ออกใหม่มาเรื่อยๆ แต่ทองแดงคนละเบอร์นะลุงเขาคงหลงๆลืมๆเบอร์ของโลหะ เป็นแน่แท้แต่ที่น่าแปลกใจตรงที่เค้าว่าแท้ทันนี่เดะ ขำๆหนะครับ

3. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระกริ่งอีกไม่รู้ยังไง....ตั้งแต่สมัยวัดหลวงปู่ทิมแล้ว จำนวนไม่ตรงตามกำหนดไว้อ่า อยู่ๆก็มีเพิ่มขึ้นมาพร้อมเรื่องราวที่น่านับถือ ในเมื่อมันมีเพิ่มทำไมไม่เขียนบอกตั้งแต่ตอนทำใหม่ๆไม่รู้มาสาธิยายเอาตอนดันราคาไปไกลแล้วทำไมสงสัยไม่พอขายแน่เลย

4. romegat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีรายการแฉยามดึกหรือครับท่านนาย

5. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกว่าถอนหงอกดีกว่าไหมครับ แหะๆ

6. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

คนที่จะ พาไปถึง ซึ่งความสุข
    จะนั่งลุก จะต้องมอง สองคนนี้
    มีมากมาย ไปทั่ว คือชั่วดี
    สองคนนี้ จะพาไป เมื่อวายชนม์

7. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่ สาย แก้วสว่าง และสวัสดีครับท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆทุกท่านขอให้สมหวัง สำเร็จในสิ่งที่ปราถณาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

น้องไปถอนเขาบ่อยๆแบบนี้เดี๋ยวหัวก็ล้านหรอกครับ ทั้งที่เดิมทีก็ล้านอยู่แล้ว อิอิ นึกภาพน้องจะไปถอนตรงไหนหนอออ5555555

9. kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่าง และทุกๆท่านครับ
    ช่วงนี้ระวังฝนกันด้วยนะครับ

10. ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ ...

11. superman777 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2013
    กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง พี่ทหารเก่า พี่รักรังสิต พี่โต้งชลบุรี อาตี๋ไวไว และพี่ๆทุกๆท่านครับ

12. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

ประเภทแต่งเรื่องเอง เล่าเองจะจริงหรือเปล่าไม่รู้ หลอกมานับสิบปียังหลอกได้ อายคนที่เขารู้เรื่องจริงกันบ้างเถอะอย่าหนาให้มากนักเลยครับ เดี๋ยวผมวานให้ท่านเมืองโบราณเอาอะไรแข็งๆเขวี้ยงพวกนั่งเทียน แต่เรื่องเล่าซะนิ5555555

13. thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน พี่สุ2550 พี่ออโต้1471
    สวัสดีวันพฤหัสบดี อารธนาบารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่านครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

14. prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

15. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

โหพี่....นึกว่าพี่จะแหยงซะแล้วเห็นโดนลบโพสโดน แจ้งเตือนต่างๆนาๆ55555นึกว่าหงอยไปแล้ว แหะๆโผล่มาทีพี่จะเขี้วยงอะไรครับ 55555นั่งเทียนกันอยู่พี่จะไปล้มพิธีเขาทำไมคร๊าบบบ....

16. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ไม่ชอบพวกแบบนี้ครับ รู้อยู่แก่ใจ แต่จะดัน เพราะอะไรล่ะครับ ขืนยอมรับพวกเอาพระมาคืน แล้วจะเอาเงินที่ไหนคืนเขาล่ะครับ จริงไหม๊ อิอิ

17. R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย

18. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

19. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    “ อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก
    แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
    แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนจะแคลนคลาย
    เจ็บจนตายนั้นเพราะเหน็บให้เจ็บใจ ”

“ ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์
    มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
    แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร
    จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจา”

“ การนินทากาเลเหมือนเทน้ำ
    ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน
    แม้องค์ปฏิมายังราคิน
    มนุษย์เดินดินหรือจะพ้นคนนินทา ”

“ อันมนุษย์สุดจะเชื่อมันเหลือปด
    พูดสบถกล้าสะบัดไม่ขัดสน
    เพราะแต่คำน้ำจิตคิดประจญ
    ปากเป็นผลใจเป็นพาลเหลือมารยา
    ใครหลงลิ้นกินลูกยอก็พอม้วย
    ต้องตายด้วยปากมนุษย์ที่มุสา
    คนทุกวันมันมิซื่อถือสัจจา
    สู้สัตว์ป่าก็ไม่ได้ใจลำพอง”

“ อันกำเนิดเกิดกายทั้งชายหญิง
    ไม่เป็นสิ่งแน่นแฟ้นทั้งแก่นสาร
    จงนึกในไตรลักษณ์มรรคญาณ
    พระนิพพานนั่นแหละนะแสนสบาย ”

สุนทรภู่ ครูกลอน สอนสั่ง

20. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ....ท่านจูรูกับคูมั่วถ้าท่านไม่สะดวกถามตอบในนี้ยินดีให้หลังไมค์ได้นะครับ จะโทรถามหรือปรึกษาเรื่องราวข้อมูลเด็ดๆ เชิญได้ทั้งนั้นครับความเข้าใจเราจะได้ตรงกันซักที จะได้ไม่ต้องไปรวมกลุ่มกันแขวะชาวบ้านเค้าอีกถ้าของขายไม่ออกก็เอาไปหล่อรวมกับพระใหม่ๆที่สร้างกันทุกๆไตรมาสนั่นแหละครับจะได้มีอะไรดีๆบอกลูกบอกหลานมั่งหรือถ้าอยากทำบุญใหญ่ก็เรียนเชิญครับเอามาใส่เบ้าหล่อพระประทานวัดคลองบงก็ได้นะครับ พวกเหรียญเสมา เจริญพรแดงๆวิ๊งๆแสบตาก็เชิญได้ครับไม่จำกัดจำนวนแต่อย่าเอามาคุยอวดในงานนั้นนะครับช่างโลหะ ช่างแม่พิมเยอะเดี๋ยวจะตอบคำถามเขาไม่ได้งานเข้าไม่รู้ด้วยน๊าาา...ท่านจูรู พี่ทหารเก่ารออยู่ครับ ส่วนเบอร์พี่เขาแจกพร้อมลายเซนไว้แล้วครับ อิอิอิอิอิ555555