เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

2. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012

ท่านเป็นช้างเผือกที่อยู่ในป่าและเป็นพระสุปฎิปันโนที่แท้จริง ท่านเป็นพระที่บูชากราบไหว้ได้อย่างลึกซึ้งตรึงใจ ใครที่ได้บูชาระลึกถึงคุณท่านก็จะพบแต่สิ่งที่ดีๆสิ้นบุญไปก็ได้ขึ้นสวรรค์ แต่ถ้าใครเอาชื่อท่านไปหากินในทางลวงหลอกก็จะพบแต่สิ่งเลวร้ายตายไปก็ไปสู่ชั้นนรกอเวจี หลวงปู่ท่านเป็นพระไม่เลื่อกที่มักที่ชัง คุ้มครองคนที่มีจิตศรัทธาแก่ทุกคน ไม่ได้คุ้มครองใครหรือลูกศิษย์คนใดเป็นพิเศษจะเสมอเทียบเท่ากันทุกคน อยู่ที่กรรมเป็นตัวกำหนดเท่านั้น ไม่มีใครเหนือกรรมไปได้เลยแม้จะมีผงอาถรรพ์ที่หลายหลากชนิดหรือสิ่งที่วิเศษใดๆก็ตามที

3. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

4. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลิ้นถ้าไม่บดแล้วเอามาน้ำตกหรือนาย GOOD 555 ถ้าเรามองตามความเป็นจริงนะ ศพ ถ้าไม่ฉีดยา 7 วันเน่าแน่แล้ว แล้วยิ่งเด็กในท้อง ความร้อนทำให้เน่าง่ายขึ้น ตอนน้ำท่วมบ้านผมปี 54 ผมลืมไก่ไว้ตู้เย็น ถอดปลั้กออก ไปชลบุรี 20 วัน กลับมาถึงบ้านรังสิตน้ำยังท่วมอยู่แต่อยากกลับบ้าน เปิดตู้เย็น สุดยอดกลิ่น ปิดปากไม่ทันกลัวลงท้อง เนื้อไก่ทั้งหลายกลายสภาพเป็นน้ำ บวกสุดยอด กลิ่น ทีนี้กลับมาที่ริ้นพายกุมาน ถ้าไม่รีบตัดมาทำริ้นหยอง ( เหมือนหมูหยอง ไก่หยอง ไงครับ) ก่อนเน่า คงกลายเป็นน้ำจับต้องไม่ได้แน่ ต้องเอาน้ำมาผ่านกรรมวิธีจึงจะเป็นผงได้ นึกถึงผงขิงสำเร็จรูป น่าจะเข้าใจง่ายขึ้น ต้องลงทุนมากพอดูกว่าจะได้ผงริ้นมหาพูด ไม่อยากวิจารย์แยะ เรื่อง ริ้นหยอง เอามาบดเป็นผง มีความเป็นไปได้ครับ ผงริ้นหยองคลุกข้าวสวยร้อนๆๆ สุดยอด มีน้ำปลาพริกขีัหนูสวน บีบมะนาว เฮเนเก้นซักป๋อง จ๊าบบบ สุดยอดมาก

5. รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านครับ ก็ไม่แน่ใจว่ายุคนั้นมีฟอมาลีนใช้กันหรือยัง ผีอีส้มถึงยังมีลิ้นเหลือให้ตัดมาทำผงพรายกัน ไม่มีใครแจ้งว่าตายวันไหน แล้วไปแอบตัดลิ้นวันไหนเหรอครับ หรือมีใครรู้ช่วยบอกทีคร้าบบบบๆๆๆๆๆ

6. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    แหะๆ อยากรู้อีกคนครับ

7. kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

8. ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่างด้วยความเคารพยิ่ง
    สวัสดีครับพี่โมทย์ พี่รัก พี่โต้ง น้าต๋อย พี่ๆทุกคน ทุกๆท่านครับ
    อากาศ เริ่มหนาวแล้ว พี่ทุกท่าน รักษาสุขภาพด้วยครับ...

9. naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ขอตอบแทน ทุกท่านให้ คลายสงสัย
    เรื่องลิ้นใคร เอามาทำ ผงพรายจ๋า
    ผีอีส้ม พอตายไป ก็เอามา
    ผ่าท้องยา เอาลูกเล็ก ฉีดฟอร์มารีน
    เพื่อรอคน มาเอาลิ้น ไปบดผง
    ทำกันลง คนตัวน้อย น่าสงสาร
    บดจนเป็น หมูหยอง เก็บไว้ทาน
    พอยิ่งนาน ยิ่งกิน จนพุงกาง
    ]........อิอิอิ อรุณสวัสดิ์ครับ

10. auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง
    และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง...

โชดดีมีแรงกันทุกๆๆท่านน่ะครับ....

11. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ที่น่ารัก ทุก ๆ ท่านครับ

12. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

มนุษย์และสัตว์ทั้งหลายที่เกิดมาบนโลกนี้ ต่างก็มีกรรมเก่าที่ติดมาจากภพชาติก่อนๆ ในชีวิตที่มาเกิดใหม่นี้ เป็นโอกาสและทางเลือก ที่เราจะใช้ชีวิตของเราอย่างไร จะปล่อยไปตามเวรตามกรรมหรือจะเกิดมาเพื่อสร้างสมบารมี สร้างสมบุญกุศล อันนี้ก็สุดแล้วแต่เราจะเลือกเอาเอง แต่....จำไว้เสมอว่า ทุกสิ่งที่เราคิดเป็นอกุศลกรรม ทุกสิ่งที่เรากระทำไปโดยเจตนาอันทุจริตนั้น นั่น คือ กรรม

13. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ พี่romegat คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ ท่านนายกู๊ด คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

14. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์นี้ ที่ 2 พย 56 มีงานกฐินที่วัดคลองบงวราราม สุโขทัย บ้านเกิดน้าโจ เชกุวาร่าเป็นงานต่อเนื่องจากสร้างพระประธาน ต่อมายังงานทอดกฐินประจำปี2556
    มีสมาชิกท่านหนึ่ง ในกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ทำผ้าสไบส่งมาห่มพระประธาน มาให้ผม ขออนุญาติโพสให้ดูครับ เป็นมหากุศล ที่ส่งเสริม และสืบทอดเจตนารมณ์แห่งการสืบสานพระศาสนาของพระสมณะโคดม สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าพระองค์ที่ 4 ของพุทธกัปล์นี้ ขออนุโมทนาบุญกับคณะด้วยครับ
    นอกจากนี้ยังมีซองกฐินตกค้างอยู่และเพิ่มเข้ามา ผมส่งไปวัดทั้ง ซองให้วัดแกะเอง ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    วันเสาร์นี้ ถ้าว่างไปได้ เรียนเชิญครับ หากไม่ว่างก็ร่วมอนุโมทนาบุญกัน เป็นบุญ เป็นมหาอานิสงฆ์ครับ มีแรงออกแรง มีเงินออกเงิน มีใจออกใจ กุศลที่ได้รับจะส่งเสริมและอุดหนุนค้ำจุนท่านเเละครอบครัวให้พบแต่ความสุขความเจริญตลอดไป ผมเชื่อเช่นนี้
    ขออนุโมทนาบุญกับงานกุศลครั้งนี้ กับญาติธรรมทุกท่านครับ สาธุ............

15. kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ

16. ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010

17. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ วันนี้ผมคงเดินทางไปล่วงหน้าก่อน ถ้ามีเวลาไปกัน ไม่มีเวลาร่วมอนูโมทนาก็ได้ครับ ขออานิสงฆ์ แห่ง มหาทานที่ร่วมสร้างพระประธานถวายวัดคลองบงวราราม และงานทอดกฐินสามัคคี ในครั้งนี้ จงดลบันดาลให้มีโชคมีลาภกันครับ
    และขอถวายบุญกุศลครั้งนี้แด่ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง ลุงสาย แก้วสว่าง เทวดาที่นำขี้เหล็กไหลมามอบให้ เทวดาที่รักษาพระเนื้อขาวที่ทุกท่าน อาราธนาติดตัว มาร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วย สาธุ
    เมื่อวานส่งภาพไม่ได้เนตล่ม สไบห่มพระประธานที่คุณ ปราโมทย์ พรมรุ่งโรจน์ อยุธยา ทำมาถวายหลวงพ่อศรีสุขโขทัย รัตนญานมุนี ลงให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้ง
    สาธุ.... ขอให้เจริญยิ่งๆๆขึ้นนะครับในจิตอันเป้นกุศล

ขออภัย โหลดภาพไม่ได้ครับ

18. thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง น้านาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส พี่สุ2550 พี่ออโต้171 พี่โคราชา พี่ปืนนาป่า พี่พร้อมนมิตร ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน
    สวัสดีวันศุกร์แห่งชาติ วันนี้วันหวยออก ขอให้โชคดีมีลาภลอยทุกๆ ท่านครับ ขออารธนาบารมีสมเด็จพ่อองค์บรมศาสดาทุกพระองค์ บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่านครับ

สาธุ โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ

19. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

20. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ