เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[FONT=&quot](ต่อจากตอนที่แล้ว) ภายหลังจากที่พระทิมท่านได้ไปร่ำเรียนวิชาอาคมจากหลายๆอาจารย์ที่ได้ไปร่ำเรียนมาและพอจากนั้นก็ถึงเวลาออกพรรษาพระทิมท่านก็ได้เดินทางออกจากวัดนามะตูมและได้เดินทางกลับมายังวัดละหารไร่ซึ่งหลังจากที่พระทิมได้กลับมาถึงวัดละหารไร่ซึ่งขณะนั้นได้ว่างตำแหน่งเจ้าอาวาสซึ่งหลวงพ่อจ๋วมมารักษาการตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดละหารไร่อยู่ระยะหนึ่งก็ได้ลาสิกขาไปทำให้วัดไม่มีพระสงฆ์อยู่เลย ก๋งย้วนซึ่งอดีตนั้นท่านเป็นลูกของก๋งหนิดซึ่งมีพื้นที่อยู่ติดกับวัดละหารไร่ ท่านเล่าว่า ตอนที่หลวงพ่อจ๋วมลาสิกขาบทไปพระสงฆ์ที่จำพรรษาอยู่พอออกพรรษาก็สึกออกไปกันหมด ทำให้วัดละหารไร่นั้นร้างซึ่งทำให้ศาลาวัดที่เคยเป็นที่ปฎิบัติกิจของสงฆ์และรวมทั้งเป็นที่พักของสงฆ์ด้วย รวมทั้งบริเวณพื้นที่โดยรอบ ทำให้มีแต่ป่าหญ้าคาขึ้นรกเต็มไปหมด พอพระทิมท่านได้กลับมาถึงวัดก็พบว่าสภาพวัดนั้นรกและเต็มไปด้วยป่าหญ้าคา จากนั้นพระทิมท่านก็ได้บูรณะวัดและบุกเบิกด้วยตัวของท่านเอง ซึ่งพอมาภายหลังก๋งย้วนท่านก็ได้ชักชวนชาวบ้านละหารไร่มาช่วยกันพัฒนาวัดให้กลับคืนสู่สภาพเดิมเหมือนแต่ก่อน และจากนั้นพระทิมท่านก็ได้อยู่ที่วัดละหารไร่ โดยพระทิมท่านก็ได้อยู่ของท่านมาองค์เดียวตลอด (ติดตามตอนต่อไป)<o></o>[/FONT]

2. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

บอกแล้วว่าหัวบันไดที่บ้านอาจารย์จะไม่แห้ง
    ต่อไปอาจารย์ต้องหาที่กันลื่นมาติดใส่นะครับ เดี่ยวจะหกล้มเอา 555+

3. นักสำรวจ สมาชิก

24 มิถุนายน 2011
    55 งั้นต้องเปลี่ยนทำเนียมนิยมที่ว่า เจ้าของบ้านต้องรับขับสู้แขกให้ดี ๆ ซะแล้วล่ะครับ
    ไม่งั้นไปกันบ่อย ๆ เจ้าบ้านจะแย่เหมือนกัน เปลี่ยนเป็นใครจะไปต้องไปเลี้ยงเจ้าบ้านแล้วกันครับ (deejai)

4. si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    เเละเเล้วความลับก็ไม่มีในโลกจริงๆครับ บทความพี่หนุ่มได้เปิดโปงทุกอย่าง(ปล.ไม่เคยคิดเลยว่าจะมีคนกล้าเปิดเผยความจริงเเบบไม่มีกั๊กขนาดนี้) ผมว่านะถึงเวลาวงเเตกเเล้วล่ะครับ ราตรีสวัสดิ์ครับศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน ขอให้บารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ

5. เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ได้ของดีอะไรมาบ้างครับ บอกเพื่อนบ้างนะ 555

6. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีครับ พี่โต้ง พี่รัก คุณละม่อม มาทักทายก่อนนอนครับ

7. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    น่าจะเอาบทความที่พี่หนุ่มโพสมาลงในนี้บ้างนะครับ
    เผื่อหลายท่านที่ไม่ได้อ่านจะได้มารับรู้บ้าง รึว่าเดี๋ยวกระทู้จะร้อนอีกรอบ หุหุ
    ราตรีสวัสดิ์นะครับทุกๆท่าน พรุ่งนี้ผมต้องไปบุกปายอีกแล้ว สู้ๆ

8. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ....นอนดึกนะครับ

9. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

นานาจิตตังครับ อ่านแล้วมันดีครับ

10. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ลูกอมมาสองเม็ดนะเม่น ว่าจะให้แม่เม็ดอีกเม็ดให้น้องสาวเอาไปเปลี่ยนลูกใหญ่จากน้องสาวคืนมาครับ
    และได้พิมพระรอดที่อาจารย์ว่าพี่โต้งส่งให้เม่นแล้ว เม่นอยากได้ของดีต้องไปเยี่ยมอาจารย์นะครับ ไปรับกับมือเลยจะดีมากๆ
    เม่นน่าจะไปนะจะได้เจอเพื่อนๆ เมื่อวานมีคุณก้องครับกับเพื่อนคุณก้องครับไปด้วย และพี่เตอร์ (15ค่ำ) คิดว่าจะได้เจอพี่โต้ง พี่อาร์ท พอดีสองท่านเขางานยุ่งเลยอด ยังมีไรดีๆอีกเยอะแยะรอเม่นไปค้นพบที่บ้านอาจารย์ 55555

11. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ็ม สวัสดี เป็นไงบ้าง
    เอ็มถ้าเจอประสบการณ์ไรก็ลงให้เพื่อนๆพี่ๆในนี้อ่านด้วยนะ อย่าลืมนะ

12. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ
    อยากไปเหมือนกัน แต่ภารกิจรัดเอวมากเหลือเกินครับ เลยอด
    เอาไว้โอกาสหน้า เดี๋ยวคงได้พบกันครับ

13. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

น้าโต้งยังไม่นอนหรือครับ อาทิตย์หน้าจะไปหนองมน ไปดูงานก่อสร้างของคนเช่าที่ผม อาจจะแวะเอาหนังสือไปให้อ่านเล่นครับ น้าโต้งย้ายบ้านไปไหนผมก็จะพาน้าต๋อยไปบุกเหมือนเดิม ไปกันนะน้าต๋อยน้าโต้งชวนไปขึ้นบ้านใหม่แล้ว

14. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

555 ยินดีต้อนรับครับ นัดเวลาล่วงหน้าด้วยนะครับ จะได้ย้ายบ้านก่อน 555

15. บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    เดี๋ยวนี้รู้สึกอุ่นใจเหมือนมีหลวงปู่อยู่ที่บ้าน
    ขอบคุณป๋าโต้งคร๊าบ อิอิ

16. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่
    สวัสดีครับเพื่อนพ้องน้องพี่ชาวลูกศิษย์หลวงปู่ทิม

ขอไว้อาลัยแด่ทหารกล้า
    ขอท่านสู่สวรรค์ นอนหลับให้สบายเถอะนะ

17. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

จาก วัตถุมงคลยอดนิยม หลวงปู่ทิม ตอน2 พระผงพรายพิมพ์เล็ก หรือ พระผงพรายเนื้อยานัตถุ์

นี่ถ้า โยมสาย แก้วสว่าง และ อาจารย์ดุษฏี ศิริโวหาร ยังมีชีวิตอยู่ ทั้งสองคนคงจะหัวเราะจนฟันร่วงออกจากปากเป็นแน่ๆ เลย โยมสาย แก้วสว่าง เป็นไวยาวัจกรที่หลวงปู่เป็นผู้ตั้งขึ้น (ไปดูใบแต่งตั้งได้ที่ “พิพิทธภัณฑ์บุญญาภิรัติ”) มีฝืมือในทางช่าง และก็เป็นบุคคลแรกที่แกะแม่พิมพ์ต่างๆ ด้วย “หินมีดโกน” ถวายหลวงปู่ ในยุคที่ยังไม่มีใครรู้จักท่าน ซึ่งแม่พิมพ์ขุนแผนไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์เล็ก “โยมสาย” ก็เป็นคนคิดแกะขึ้นมาเอง ส่วนอาจารย์ดุษฏี ศิริโวหาร เป็นคนที่นำขุนแผนที่แกะด้วยมีดโกน ไปให้ช่างที่กรุงเทพฯ แกะแม่พิมพ์ใหม่เป็น “แม่พิมพ์ทองเหลือง” หลังจากทีบล็อกแม่พิมพ์หินมีดโกนได้ชำรุดไปแล้ว

ความจริงลึกๆ ในการสร้างพระพิมพ์ต่างๆ ของหลวงปู่ทิม ในยุคแรกๆ นั้นยังมีอีกมาก โดยเฉพาะพระเครื่องที่แกะด้วยไม้ที่มีนามเป็นมงคล จะมีหลายแบบหลายชนิด คนรุ่นเก่าในยุคนั้นจะพกติดตัวด้วยความหวงแหน

ผมเคยเห็น พระพิมพ์ขุนแผน, พิมพ์สมเด็จ, พิมพ์พระยืน ฯลฯเนื้อเหมือนช็อกแบบสมเด็จเจ้าสัว (แลกปูน) ที่วัดแม่น้ำคู้เก่า ในสมัยที่ ท่านพระครูพิพัฒน์วีรคุณ (อาจารย์ทวน) เป็นเจ้าอาวาส ท่านเคยยกหีบเหล็กโบราณใบใหญ่มาเปิดให้ผมดู และบอกว่ามีพระเครื่องต่างๆ ที่อยู่ในหีบเหล็กนี้ โยมสายได้ทำขึ้น และนำไปให้หลวงปู่ปลุกเสก ภายหลังได้นำมามอบให้ท่านเพื่อที่จะได้ออกให้ญาติโยมทำบุญเพื่อสร้างวัด ซึ่งท่านก็มอบให้ญาติโยมที่นำผ้าป่ามาทอดบ้าง หรือมาทำบุญที่วัดบ้าง จนพระเครื่องชุดนี้ได้ร่อยหรอไปมากเหมือนกัน

แต่เนื่องจากพระชุดนี้ไม่มีความสวย บางองค์ร่วนไม่จับตัวเหมือนพระผงที่สร้างในยุคนี้ เนื่องจากไม่รู้ส่วนผสมจะหาอะไรมาเป็นตัวประสาน ในยุคนั้นก็ได้ทำตามมีตามเกิด แต่นั่นแหละครับ คนรุ่นเก่าเขาจะไม่สนใจในความสวยงามเหมือนสมัยนี้ เพียงแค่รู้ว่า หลวงปู่ทิม ปลุกเสกให้ก็ถือว่าวัตถุมงคลที่ได้รับมาสุดยอดแล้ว เพราะหลวงปู่เป็นพระที่ทำวัตถุมงคลยากคือ ถ้าไม่ถึงที่สุดจริงๆ ท่านจะไม่อนุญาตให้ทำ เนื่องจากท่านกลัวว่าจะนำวัตถุมงคลที่ท่านเสกให้ไปใช้ในทางที่ผิด ท่านจึงระมัดระวังตัวในเรื่องนี้มาก

18. i_seang เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    ขอ link ได้มั้ยครับ
    ผมอ่านบนมือถือ search ไม่ได้นะครับ
    ขอบคุณครับ

19. i_seang เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าครับ พีโต้ง อาจารย์ และเพื่อนๆพี่ๆทุกคน
    วันจันทร์แล้ว อีก5วันกว่าจะได้หยุด...อิอิ

20. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010