เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจนตาลายไปหมดแล้ว.......
    เป็นข้อคิดพิจารณาครับ เหตุผล และความน่าจะเป็น
    ขอบคุณเจ้าของบทความที่สะกิดต่อมความคิดให้คิดอีกมุมหนึ่ง
    อย่างที่ท่านว่าครับ กาลามสูตร

กาลามสูตร คือ พระสูตร ที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงแก่ชาวกาลามะ หมู่บ้านเกสปุติยนิคม แคว้นโกศล (เรียกอีกอย่างว่า เกสปุตติยสูตร หรือเกสปุตตสูตร ก็มี) กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้ให้แก่พุทธศาสนิกชน ไม่ให้เชื่อสิ่งใด ๆ อย่างงมงายโดยไม่ใช้ ปัญญา พิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดีก่อนเชื่อ มีอยู่ 10 ประการ ได้แก่

1. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    2. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    3. อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    4. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    5. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    6. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    7. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    8. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    9. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    10. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

2. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เหมือนผมเลย ไปที่ไหน สาวหลบเป็นแถว...

3. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ที่สาวๆ หลบ น่าจะเป็นเพราะว่า น้าโต้งเสน่ห์แรงเกินไปก็ได้นะคับ สาวๆ เลยยเขินอาย ไม่กล้าสบตา

ดังเช่นตย.นี้อ่ะ

ความแตกต่างของสาวบริสุทธิ์และไม่บริสุทธิ์

สาวใดที่ไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ จะมีลักษณะกิริยาท่าทาง 10 ประการดังนี้

- เมื่อถูกชายจ้องมอง จะไม่กล้าสบตา จะหลบตา ถึงจะชอบชายนั้นอยู่ก็จะเพียงแอบชำเลืองมอง

- เวลาคุยกับผู้ชาย จะเหนียมอาย ไม่กล้าต่อปากต่อคำ ไม่มองตรงๆ ไม่ค่อยพูดค่อยจา ถามคำตอบคำ

- หากชายเข้าใกล้ในรัศมี ½ - 1 เมตร จะขยับหนีทันที

- ถ้าชายแอบจับมือหรือกอด จะดึงมือออกหรือผลักชายออกอย่างแรง ถ้าไม่ปล่อยก็จะดึงจนสุดแรง

- เวลาเดินผ่านผู้ชาย จะเดินตัวลีบ กระมิดกระเมี้ยน และพยายามเดินห่างๆ

- กิริยาท่าทางจะเหมือนเด็กมากกว่าจะเป็นผู้ใหญ่ ชอบกระเซ้าเย้าแหย่ เล่นแบบเด็กๆ

- ชอบดึงเสื้อและกระโปรง กลัวว่าจะโป๊ ยิ่งเวลาแต่งตัวตามแฟชั่น(โป๊)จะคอยดึงคอยจับตลอดเวลา

- เวลานั่งจะหนีบขาไว้ชิดกัน ยิ่งเวลามีคนมองยิ่งหนีบแน่น

- เวลาเดินจะช้าๆค่อยๆ เดินตรง ไม่ค่อยแกว่งแขนหรือส่ายไปมา

- เวลาก้มตัวจะเอามือปิดอกเสื้อหรือดึงกระโปรงไว้(ถ้าใส่กระโปรงสั้น)

4. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

น้าม่อม แร้งส์ เรต R+++ ห้ามอ่านก่อนได้รับอนุญาติ

5. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

555 555 555 คุณละม่อมจัดเต็ม
    ว่าแต่วันนี้ไปช่วยตำรวจมาหรือยังครับ...

6. นักสำรวจ สมาชิก

24 มิถุนายน 2011
    โอย.. ตาลายไปเลย คุณหนุ่มเมืองแกลง

เอ... รู้สึกช่วงนี้สมาชิกเพิ่มขึ้นนะครับ

7. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อยไปไหนนี่ เงี๊ยบ ๆ

8. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

โว้ววววว.....ท่านปรามาจารย์ม่อม..... (^___^)

9. kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ครับคุณรักรังสิต บูชามาทีนึงก็ลำบากใจนะครับไม่รู้แท้หรือไม่แท้

10. M_RungSit เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่กรอบเรียบร้อยแล้วครับ เด๋วไว้เจออะไรดีๆจะเอามาเล่าสู่กันฟังครับ (smile)(smile)

11. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับเมื่อกี่ผมไปธุระที่ฟิวเจอร์มา แวะไปดูตู้พระเครื่อง ผมมีความคิดหนึ่งแวปเข้ามา เอถ้าผมมีเครื่องมือตรวจสอบพระเสริมจะดีมากเลย เพราะผมชักไม่เชื่อศูนย์พระซะแร้ว วิตกจริตเกินไปแล้วครับ หรือผมไม่ค่อยอยากได้ก็ไม่รู้

12. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านได้คับ กะผมอนุญาตแล้วว

ช่วงนี้ ไม่ค่อยว่างอ่ะคับ มีภาระกิจ จีบสาวdencee

นึกอะรัยออกแล้วคับพี่ norr
    เคยเห็นโฆษณา Axe ผู้หญิงทั้งโลกจะต้องหวั่นไหว - ที่หนุ่มๆ ไม่น่าพลาด น่าเอามาใช้เน๊อะ เดี๊ยวจะลองไปหามาใช้มั๊ง
    สาวจะได้รุมบ้างbubububu

13. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    คึกคักดีจังครับห้องนี้ สวัสดีพี่ๆทุกท่านยามเย็นนะครับ ผมไม่รู้จะพิมพ์อะไร ตามอ่านตามเก็บข้อมูลอย่างเดียวดีกว่าครับ เย็นนี้ขอให้ทานอาหารให้อร่อยพุงกัีนนะครับพี่ๆทุกท่าน^_^

14. kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ใช่ครับคุณรักรังสิตตอนนี้ในตู้และในเว็ปผมไม่อยากจะดูแล้วครับรู้สึกไม่ค่อยดีครับเงินแท้พระไม่แื้ท้ เหนื่อยใจครับ

15. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่รักรังสิต...นี่ขนาดพี่ไปเดินฟิวเจอร์พี่ยังไม่ค่อยมั่นใจพระที่วางให้บูชาในตู้เลย...แล้วพี่ลองคิดดูว่าที่ท้ายซอย(ริมทางรถไฟ)บ้านผม(200ปี)น่ะมีตลาดนัดเกือบทุกวันแผงพระเพียบ...ก็ยังมีคนส่องพระกันเกือบทุกร้านผมก็ยังคิดในใจว่าถ้าจะมีของแท้จริงๆละก้อยังจะมีมาทันให้เราๆท่านๆส่องกันอยู่อีกเหรอ...พี่ว่าจริงไหมครับก็เจ้าของแผงนั่นแหละคัดออกจนไม่มีอะไรจะรอดตามาถึงเราหลอก....(ของแท้น่ะ)...เน้อพี่เน้อ

16. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

น้าม่อมผมติดใจ 2 ข้อนี้ครับ

ข้อ 1. เขาอาจะปวดอึ้ก็ได้น้า หนีบซะแน่นเชียว ขนลุกซู่ทั้งตัวเลย
    ข้อ 2. เห็นส่วนใหญ่ปิดกันครับ....(สงสัยผมแอบมองบ่อย....55)

17. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ถ้ามีศรัทธาต่อหลวงปู่ผมเชื่อสักวันท่านคงเมตตาครับ
    ของคุณkawpunt ตอนนี้อาจมีคนเก็บรักษาให้อยู่ก็ได้นะครับ

18. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อย ไม่ต้องเรียกผมว่าน้า เน้อก็ได้ เรียก หลานดีกว่าคับ
    ข้อ 1 เวลาปวดอี้ บางครั้งข้าศึกเอาหัวโผล่ออกมาดูลาดเลาก่อน แล้วมันก็กระมิดกระเมี้ยนหดหัวกลับเข้าไปใหม่ ขนลุกซู่ทั้งตัวเลย

19. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่างคนต่างเป็นน้าครับ....อิอิ

20. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้ง 2 น้าเหลาะ แสบภูธร จริงๆ