เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. Passaa สมาชิกใหม่

พระองค์อื่นสมบูรณ์ ยกเว้นลูกอมค่ะ

2. aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    นี่เลยครับ วัยเราชักไปไกลแล้วครับ 555
    CORYFIN C เล็กดี รสโต ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากจะบอกว่าทั้งเคยกินและเคยเห็น
    แต่ผมยังไม่แก่นะ...55

4. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    อ่า... ผมเกิดไม่ทันครับ

^_^

5. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

55555 น้าต๋อยออกตัวล้อฟรีเลยยยยย

6. deviroth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    ลูกอมอะไรเนี่ย ไม่เคยเห็นเลย

7. ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ขอกราบหลวงปู่ทิมเหนือเกล้า สวัสดี อ.แก้วสว่าง พี่โต้ง คุณรัก น้าต๋อย และสมาชิกทุก ๆ ท่านครับ เวลาประมาณบ่ายโมงนิด ๆ วันนี้เกิดพายุฝนฤดูร้อนที่อุบลฯครับ โดยเฉพาะที่วิทยาลัย ที่ทำงานครับ ต้นพระยาสัตบรรณขาดไปหลายต้น ไฟฟ้าดับสนิท เต็นท์ที่จอดรถพังโดนรถเสียหายคันละนิด ๆ หน่อย ๆ หลายคันครับ น่ากลัวจริง ๆ อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่างนี้แล้วสงสารคนที่โดนพายุจนบ้านพังจับใจครับ

8. suntornpoo เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับ หลายท่านไม่รู้จัก ผมใจเสียเลย นึกว่าถึงยุคคนเดียว
    ขอบคุณครับมีคนถึงยุคเป็นเพื่อน

9. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

..สวัสดีในยามค่ำคืนเอาปลัดขิกในยุคเก่าของหลวงปู่ทิมมาให้ชมกัน....

10. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง ปลัดขิกของหลวงปู่สวยมากเลยครับ อยากทราบครับว่าหลวงปู่ใช้ไม้อะไรมาทำและด้านข้างมีรอยจารด้วยหรือไม่ครับ ผมก้อชอบพกปลัดอยู่เหมือนกันเรียกว่าพอเห็นรูปทรงแล้ว...ใช่เลย...น่ะครับ

11. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ปลัดขิกหลวงปู่ทิมนั้นส่วนใหญ่จะมีทั้งไม้คูณหรือจะเป็นไม้เนื้อแข็งต่างๆตามแต่จะหากัน แต่โดยส่วนใหญ่มาตราฐานจะเป็นไม้คูณ ซึ่งในยุคสมัยก่อนจะไม่มีการจารอักขระถ้ามีก็คงจะน้อยมาก ซึ่งปลัดขิกนั้นแกะกันหลายคนแต่ที่เห็นอยู่เป็นฝีมือแกะจากนายสาย แก้วสว่างครับ ถ้าชอบปลัดจริงอดใจรอหน่อยนะครับ

12. ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

หวังว่าคงไม่มีใครเป็นอะไรนะครับ

13. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    วันนี้ผมและคุณเอกบางแสน ได้เดินทางไปที่วัดบางบ่ออีกครั้ง หลังจากเมื่อครั้งที่แล้วไปแล้ว แต่หลวงพ่อชาญท่านไม่ค่อยสบาย ครั้งนี้ได้ให้พี่ที่อยู่ทางบางพลีเข้าไปดูที่วัดตั้งแต่ช่วง 4 โมงเย็น เพื่อดูว่าหลวงพ่อท่านอยู่ที่วัดหรือไม่ และท่านแข็งแรงหรือไม่ พอได้ทราบว่าท่านอยู่วัดและดูแข็งแรงดี พอ 5 โมงเลิกงานผมรีบบึ่งรถจากที่ทำงานกลับมาเอาล๊อกเก๊ตที่บ้านแล้วรีบขับรถไปที่วัดบางบ่อ
    ไปถึงที่นั่นเกือบหนึ่งทุ่ม แต่ขณะนั้นหลวงพ่อท่านกำลังให้คนมานวดท่านอยู่ จึงต้องรอให้ท่านนวดจนเสร็จ ประมาณ 2 ทุ่มจึงได้เข้าไปหาท่าน และได้กราบเรียนท่านถึงวัตถุประสงค์ต่างๆ ที่ทำล๊อตเก๊ตในครั้งนี้ พอท่านฟังเสร็จท่านก็บอกเอามา
    ท่านเริ่มอธิฐานจิตได้สักพัก เมื่อเสร็จท่านก็เอามือของท่านเคาะที่กล่องสามครั้ง ท่านก็บอกว่า เสร็จแล้ว
    ผมและคุณเอกยังได้รับความเมตตาจากท่าน โดยท่านเอาที่พรมน้ำมนต์มาเขียนที่หัว แล้วท่านก็ท่องคาถาอะไรผมก็ฟังไม่ชัด แล้วท่านก็พรหมน้ำมนต์ให้ ท่านเมตตามากครับ
    ผมนำภาพมาฝากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      155.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      156.5 KB
      เปิดดู:
      66
  14. ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

ไม่ทราบจริง ๆ แล้วปลัดขิงมีพุทธคุณยังงัยครับ คือว่าผมไม่เคยมี แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเห็นในที่ใส่เงินของพวกแม่ค้าพ่อค้าในตลาด ก็คิดว่าน่าจะเน้นเรื่องค้าขายเป็นหลัก หรือเปล่าครับ

15. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพแล้วนึกออกเลยครับ ปกติผมจะเรียกแต่ลูกอม ไม่ได้รู้จักชื่อเสียงเรียงนามเลย พอเห็นภาพแล้ว บอกตามตรงครับ อยากกลับไป 14 อีกครั้ง

16. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับพี่

17. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อชาญ สวัสดีครับพี่โต้ง แค่ฟังจากที่พี่เล่าก้อขนลุกแล้ว หลวงพ่อท่านเมตตาแรงจริงๆนะครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับพี่

18. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ปลัดขิกนั้นมีพุทธคุณที่สารพัดมากหลาย ซึ่งโดยส่วนใหญ่กล่าวกันว่าจะมีพุทธคุณทางเมตตามหานิยม ค้าขาย ป้องกันภัยแคล้วคลาด และมีพุทธคุณที่สามารถปราบพวกอสรพิษทั้งหลายได้ตามความเชื่อถือกัน บางทีเขาก็จะเอาไปแขว่งทำน้ำมนต์เพื่อให้คลอดลูกง่ายตามความเชื่อถือที่มีกันมา...

19. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งพี่เดชาครับ เรื่องการจองล๊อตเก็ตเพิ่มเติมครับ
    พี่อ้วน 2 องค์
    คุณ beam JZ 1 องค์
    ทิดโย่ง บางพลี 1 องค์
    ขอบคุณครับ

20. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมขออนุโมทนาสาธุกับคุณโต้งชลบุรีและ คุณเอกบางแสน ครับ:cool: