เพลง ผู้ชนะสิบทิศ ชรินทร์ นันทนาคร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 23 พฤษภาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงผู้ชนะสิบทิศ (บุเรงนองรำลึก) ของคุณชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง คำร้อง/ทำนองไสล ไกรเลิศ เป็นเพลงที่ไม่กล้าจะนำมาร้องเพราะกลัวจะทำให้เพลงนี้เสียความไพเราะ เพราะเวอร์ชั่นสไตล์ของ sam_sbcc แต่โดนความรบเร้าไม่ไหวจึงขออภัยด้วยถ้าทำให้เพื่อนๆต้องผิดหวังคิดว่ามาฟังกันเล่นๆนะครับ

เพลง : ผู้ชนะสิบทิศ (บุเรงนองรำลึก)
    ศิลปิน : ชรินทร์ นันทนาคร
    คำร้อง/ทำนอง: ไสล ไกรเลิศ

ฟ้าลุ่มอิรวดี คืนนี้มีแต่ดาว
    แจ่มแสงแวววาวเด่นอะคร้าวสว่างไสว
    เสียงคลื่นร้าวฤดี คืนนี้ข้าเปลี่ยวใจ
    เหน็บหนาวทรวงในแต่ไฉนข้าเศร้าวิญญาณ์

ข้ามาทำศึกลำเค็ญเหนื่อยแสนยากเย็นไม่เว้นว่างเปล่า
    เพื่อศักดิ์ชาวตองอูถึงจะตายจะอยู่ขอเชิดชูมังตรา
    ดวงใจข้ามอบจอมขวัญ มั่นรักต่อกันมิ่งขวัญจันทรา
    กุสุมายอดชู้ รักเจ้าเพียงเอ็นดูไว้ชื่นชูดวงแด

ไปรบอยู่แห่งไหนใจคนึงถึงเจ้า
    เคยเล้าโลมโฉมแม่ ข้ากลับมาเมืองแปร
    มองเหลียวแลแสนเปลี่ยวเปล่า
    ไม่มีแต่เงาข้าเศร้าอาลัย หัวใจแทบขาดอนาถใจไม่คลาย

เจ็บใจคนรัก โดนรังแก
    ข้าจะเผาเมืองแปร ให้มันวอดวาย
    จะตายให้เขาลือชาย จะให้เขาลือชาย
    ว่านามชื่อกู ผู้ชนะสิบทิศผู้ชนะสิบทิศผู้ชนะสิบทิศ
    ผู้ ช นะ..... สิ บ ทิ ศ......................

เพลง บุเรงนองลั่นกลองรบ สุเทพ วงศ์กำแหง
    เพลง จอมนางบนกลางใจ สุเทพ วงศ์กำแหง
    เพลง ยอดพธูเมืองแปร สุเทพ วงศ์กำแหง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.972462/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2022
  2. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    สุดยอดไปเลยครับ ชอบๆครับ ตัดๆ ฉับๆ

3. s__17

s__17 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเพลงนี้มากครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เพราะมากมายครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ที่สามกะดะ....

มานั่งลุ้นพี่จะเด็ด
    กลัวพี่จะดับมากเลย [​IMG]
    เพราะตามสไตล์พี่แซม
    แต่ไมเราฟังตอนจบ ผู้..ฉะ...นะ..สิบ....ทิศ ง่ะ
    พี่สร้อยมาช่วยเราฟังหน่อยเร็วได้ยินเหมือนเราป่าว หากุญแจรถเจอยังอ่ะ.....

5. พรรณลักษณ์

พรรณลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    สไตล์คุณแซม เพราะอยู่แล้วค่ะ

6. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เพราะจังเลยค่ะ ฟังแล้วเย็นสบายใจดีจังเลยค่ะ....ชอบเพลงนี้มากด้วย...

7. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ไม่ผิดหวังเลยครับพี่แซม ไพเราะมากๆจริงๆครับ

8. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    เพราะมาก ๆ คร้า อาแซม ^-^

สู้เพื่อชาติ เพื่อคนรัก ความหมายดีจัง

9. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายไม่ได้อ่านเรื่องนี้...เลยเม้นต์ไม่ออกเลย แฮ่ะ ๆๆ
    แต่ ท่าน จา เด็ด ก็ถ่ายทอดอารมณ์ได้ดีจริง ๆๆ เหมือนน้องไรบอก
    ผู้ ฉะ นะ สิบทิศ...
    กุญแจรถหาเจอแล้วน้องไร แต่แบตหมดอีก สตาร์ไม่ติด อิอิอิ
    ใคร ๆ ก็บอกเพราะทั้งนั้น แล้วเราจะว่าไม่เพราะได้อย่างไรล่ะ
    ...เพราะค่ะ...

10. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

การศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก จะเด็ดแทบจะดับ เพราะต้อง ฉะ ก่อนถึงจะชนะศึกได้ มีฉากที่ให้ลุ้นตลอด ตอนท้ายแทบหมดลม นี่แหละการศึกในการร้องเพลง ง่ายซะที่ไหน ....แต่ยังไงก็ฟันธงว่า เพราะ ครับ

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่มาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงผู้ชนะสิบทิศ ฉับ ฉับ...ด้วยปลายดาบของจะเด็ด..อิอิ

นิยายที่มีเนื้อหาประโลมโลกขนาดยาว เริ่มด้วยเค้าความจริงจากประวัติศาสตร์พม่า มหาราชพม่าพระองค์หนึ่งมีพื้นตระกูลกำเนิดสามัญชน จากนั้นสร้างเรื่องให้แม่ของตัวเอกคือ จะเด็ด เป็นบุตรของพระนมลูกหลวง จึงพลอยได้สมาคมกับพระราชวงศ์ นับแต่ร่วมน้ำนมกับมังตราราชบุตรและตะละแม่จันทรา พระราชธิดา ต่อมาเป็นดั่งดวงใจจะเด็ด ฉากของเรื่องมีสามเมืองใหญ่ที่ถูกผูกเหตุการณ์เกี่ยวเนื่องกัน ด้วยการเมือง การรบ ความแค้นและความรัก คือตองอู เมืองพม่าอันมีจะเด็ดเป็นหนึ่งในตองอู กับเมืองแปรและเมืองหงสาวดีอันเป็นเมืองมอญ ตองอูนั้นสร้างด้วยสามเกลอร่วมใจกัน คือ มังสินธุ ขุนพลผู้ออกบวช ภายหลังเป็นมหาเถรกุโสดออาจารย์ของจะเด็ด,ทะกะยอดิน ขุนพลผู้พอใจเป็นขุนวัง และเมงกะยินโย ขุนพลผู้ยกเศวตฉัตรเหนือตองอู มีพระราชธิดา เกิดแต่พระอัครมเหสีนามว่า ตะละแม่จันทรา มีพระราชโอรสเกิดด้วยพระมหาเทวีเป็นรัชทายาทนามว่า มังตรา ส่วนจะเด็ดเป็นลูกคนปาดตาลที่แม่ชื่อ นางเลาชี ซึ่งมหาเถรกุโสดอ ถวายคำแนะนำกษัตริย์ตองอู รับเป็นพระนมของมังตราและจันทราฝ่ายเมืองแปร หญิงผู้เป็นแสนรักของจะเด็ดอีกคนเกิดที่นี่ นามตะละแม่กุสุมา พระธิดาพระเจ้าเมืองแปรหรือพระเจ้านรบดี ผู้ครองหงสาวดีคือพระเจ้าสการะวุตพี มีอนุชาชื่อสอพินยา ซึ่งมีบริวารนามว่าไขลู ตัวละครนี้ ยาขอบรักที่สุด เพราะจะสร้างพระเอกอย่างจะเด็ดเท่าไร สร้างได้ไม่ยากนัก แต่จะสร้างคนชั่วช้าอย่างไขลูสร้างได้ยาก ตัวละครในผู้ชนะสิบทิศ มีเป็นอันมากและเวลาในเรื่องกินเวลายาว กระนั้น การที่คนอ่านตราตรึงไม่เพียงบทของตัวละครเอก ยังแผ่ใจจดจำตัวประกอบรองๆ ไม่สับสนหลงลืม เพราะผู้ประพันธ์กำหนดบทบาทและบุคลิกภาพของตัวละครชัดเจน กินใจเป็นกระพี้ที่สำคัญต่อแก่นประสมประสานเป็นองค์เอกภาพเดียวกัน<O:p</O:p
    จะเด็ดเจ้าชู้และเป็นชายชาตรีลูกคนธรรมดา เกือบจะพิมพ์เดียวกับขุนแผน ขณะที่ขุนแผนใช้เวทมนตร์และวิ่งหาความรัก ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิตรักโดยเฉพาะชีวิตครอบครัว ส่วนบทบาทของขุนแผนในทางสังคมก็เพียงขุนนางชาวบ้าน ผู้จงรักภักดี แต่จะเด็ดหนุ่มรูปงามคารมดี มิได้ใช้เวทมนตร์ใด หากกิริยาวาจานั้นกำใจทั้งสาวๆ ตัวละครและทั้งคนอ่าน แม้ผู้หญิงตามปกติไม่เห็นใจชายเจ้าชู้ ทว่าจะเด็ดดูว่าเป็นข้อยกเว้น เพราะเคลิ้มตนด้วยความอยากจะเป็นตะละแม่สักนางหนึ่งเมื่อจะเด็ดอ้อนรำพัน "ข้าพเจ้ารักจันทราด้วยใจภักดิ์ แต่รักกุสุมาด้วยใจปอง" ซึ่งหัวใจจะเด็ดยังกว้างเหมือนมหาสมุทรที่ไม่เลือกเรือสำหรับหญิงอื่นๆ อีกด้วย นอกจากนี้จะเด็ดยังมีความภักดิ์ดีต่อราชบัลลังค์ยิ่งทั้งยังเป็นคนหยิ่งในศักดิ์ศรี เมื่อเกิดในแผ่นดินใดแล้วก็ปรารถนาแทนคุณแผ่นดินนั้นจนตัวตาย ดังเช่นเคยกล่าวกับกุสุมาว่า "รักสตรีข้าพเจ้ารักได้หลายนาง แต่เมืองมาตุภูมินั้นจะรักไว้แต่เมืองเดียว" ในความเป็นสามัญชนของจะเด็ดยังแตกต่างจากขุนแผน ที่เป็นเพียงข้าผู้ภักดีในฐานะขุนนาง ทว่าจะเด็ดไม่เพียงเด็ดดอกฟ้าโดยเป็นสวามีพระพี่นางของมังตรา หากสิ้นมังตรายังขึ้นเป็นจอมคนของทั้งแผ่นดิน ผู้ชนะสิบทิศ คุณค่าของผู้ชนะสิบทิศ นอกจากความเริงรมย์ อรรถรสทางภาษาที่ไม่เหมือนใครมีความไพเราะงดงามยังเป็นค่าควรเมือง การสรรค์สร้างผลงานนี้แม้จะมีเค้าของวรรณคดีดั้งเดิม แต่การพลิกปลายปากกาในอีกมุมใหม่เป็นเยี่ยงและอย่างของการอนุรักษ์กับพัฒนาที่ทำอย่างสมน้ำสมเนื้อ<O:p</O:p

12. มากเจริญ

มากเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    จะเด็ดหรือว่าจะดับ หรือ ฉะ แต่ที่จริง
    แล้วก็คุณแซมมี่น่ะแหล่ะ อิอิ เพราะ
    คร้าาาาาาาาาาาา

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ชอบเพลงนี้ด้วยนับว่ายินดีเป็นอย่างยิ่งที่เพลงเก่าๆอมตะยังเป็นที่นิยมของคนรุ่นใหม่ด้วย มาช่วยกันอนุรักษ์เพลงเก่าๆไว้เป็นประวัติศาสตร์ต่อไปนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2010
  14. sam_sbcc

จะเด็ด จะดับเพราะผู้ฉะนะสิบทิศ...ฮ่าๆ..... ทุงยาบาเล ทุงยาบาเล.....เจ็บใจคนรัก โดนรังแก ข้าจะเผาเมืองแปร (ราดปะสง) ให้มันวอดวาย
    จะตายให้เขาลือชาย จะให้เขาลือชาย ว่านามชื่อกู ผู้ชนะสิบทิศ ผู้ชนะสิบทิศ ผู้ชนะสิบทิศ<O:p</O:p.....ผู้ ฉา ณ สิบ ทิศ..ฮือ ฮือๆๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  15. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เราว่าพี่แซมเริ่มมึนไวน์แหงๆ
    ทุงยาบาเล มันของบุเรงนอง(ลั่นกองรบ)เค้าม่ายช่ายหรอ
    ว่าแล้วต่อด้วยเพลงบุเรงนองลั่นกองรบเลยดีม๊ะพี่แซม
    อากี้เคยขอพี่แซมไว้ด้วย(good)

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ชมจะเด็ด..เอ้ยจ่าแซม..อิอิ มาฟังเพลงเก่าๆบ่อยๆระวังจะชอบนะครับหรือชอบมานานแล้ว อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2010
  17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กุสุมาสวยเหมือนรูปใครเอ่ย......สวมมงกุฎน้อยๆด้วยซิ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ได้กำลังใจแบบนี้คงจะได้ร้องบุเรงนองลั่นกลองรบ บ้างนะครับ..อิอิ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ จะเด็ดรบเก่งรักก็เก่งสมกับเป็นผู้ชนะสิบทิศ.......เอาไว้ฟังอีกเพลงนะครับในชุดนี้เหมือนกัน

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่จะเด็ด....ยังไม่เด็ดก่อนเพียงรอจะ....เด็ดอิอิ

"ข้าพเจ้ารักจันทราด้วยใจภักดิ์ แต่รักกุสุมาด้วยใจปอง"