เพลง สอนรัก เพ็ญศรี - สวลี

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 31 กรกฎาคม 2017.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขออนุญาตนำเพลง "สอนรัก" หรืออีกชื่อ"สอนน้อง" ขับร้องโดย คุณเพ็ญศรี พุ่มชูศรี และคุณสวลี ผกาพันธุ์ คำร้อง-ทำนอง สง่า อารัมภีร สองนักร้องหญิงยอดนิยมแห่งยุคในสมัยนั้น ร่วมกันขับร้องเพลงคู่ดูโอ สั่งสอนน้องๆเกี่ยวกับเรื่องความรักว่า "ความรักนิรันดร นั้นคือโอนอ่อนผ่อนปรนเข้าหากัน จะหนักนิดเบาหน่อยนั่น อภัยให้กัน รักเป็นไม่มีโรยรา....." มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่านะครับ

เพลง สอนรัก
    ศิลปิน :เพ็ญศรี พุ่มชูศรี -- สวลี ผกาพันธุ์
    คำร้อง/ทำนอง สง่า อารัมภีร

น้องเอ๋ยพี่จะสอนจะสั่ง
    รักนั้นเป็นเหมือนดั่ง
    สิ่งที่ร้อนและเย็น
    บางคนโชคดีไม่มีลำเข็ญ
    ได้พบท่อนเย็นไม่เคยลำเข็ญจนตาย
    น้องเอ๋ยบางก็ไร้ความสุข
    รักนั้นเป็นความทุกข์
    แผดเผาให้ใจสลาย
    ทรมานจิตใจทุรนทุราย
    ผู้หญิงผู้ชายโดนเข้าแล้วเป็นงงงัน
    ความรักนิรันดร
    นั้นคือต้องอ่อนผ่อนปรน
    เข้าหากันจะหนักนิดเบาหน่อยนั่น
    อภัยให้กันรักเป็นไม่มีโรยรา
    น้องเอ๋ยเย็นหรือร้อน
    ไม่แปลกขอแต่
    เพียงได้แทรกอภัยปรานีเมตตา
    เป็นแกนมั่นคงอยู่ในศรัทธา
    จะรักมั่นไปตราบจนฟ้าดินมลาย
    ความรักนิรันดร
    นั้นคือต้องอ่อนผ่อนปรน
    เข้าหากันจะหนักนิดเบาหน่อยนั่น
    อภัยให้กันรักเป็นไม่มีโรยรา
    น้องเอ๋ยเย็นหรือร้อน
    ไม่แปลกขอแต่
    เพียงได้แทรกอภัยปรานีเมตตา
    เป็นแกนมั่นคงอยู่ในศรัทธา
    จะรักมั่นไปตราบจนฟ้าดินมลาย...

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81-sam_sbcc-31-%E0%B8%81%E0%B8%84-2560-a-1-mp3.4222055/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2017
  2. ์Napun2764

์Napun2764 Active Member

16 สิงหาคม 2017
    ตามฟังไม่ทันล่ะ:p

3. sam_sbcc

ขอบคุณคร้บมาฟังวันละเพลงเดี๋ยวก็ทันครับ...อิอิ

4. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    แม้จะไม่เคยฟังเพลงนี้มาก่อนเลย แต่ยอมรับเลยว่าฟังพี่แซมร้องแล้วผมมีความรู้สึกเหมือนกับว่าพี่เป็นเจ้าของเพลงนี้เองเลยครับ เรียกว่าถ้าผมบังเอิญได้ยินใครเปิดเพลงนี้ ที่พี่ร้อง ผมก็คงคิดว่าเค้าเปิดมาจากเสียงต้นฉบ้ับ รู้สึกแบบนั้้นเลยครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ไม่ค่อยเปิดฟังกันแล้วในยุคนี้ ถ้าเมื่อประมาณ 40 ปีก่อนนั้นเพลงนี้ดังมากนะครับ เนื้อร้องมีความหมายสอนน้องสุภาพสตรีให้คิดจะรักใครต้องถนอมน้ำใจให้อภัยกันเมื่อได้เป็นคู่ชีวิตกันแล้วต้องครองรักด้วยกันตลอดไปจนตายนะครับ......อิอิ