เพลง: ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้ (ตั๊กแตน ชลดา) ร้องโดย achiko 101

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย md626, 28 มิถุนายน 2013.

1. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงง่วงขนาดไหน หูจะอื้อ ตาจะฟางเพียงใด
    แต่ใจที่รักจะร้องเพลงซะอย่าง ก็ห้ามไม่อยู่

ดนตรีและเพลงจึงออกมาแบบง่วงๆ อิอิ

เนื้อเพลง: ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้
    ศิลปิน: ตั๊กแตน ชลดา
    อัลบั้ม: ถนนค้นฝัน

ก็อยากดูแล ให้มากกว่านี้เหลือเกิน
    แต่กลัวจะเพลิน จนเผลอทำเกินหน้าที่
    ก็ถูกให้เป็นแค่คนรู้จัก เลื่อนเป็นคนรักไม่ได้สักที
    จึงทำเท่าสิทธิ์ที่มี ยามเห็นเธอเป็นทุกข์ใจ

ห่วงอยู่ไกลไกล เจอะหน้ายิ้มให้ด้วยสายตา
    คอยเป็นธุระ ในเรื่องที่พอช่วยได้
    ขอโทษบางคราวที่ต้องเหินห่าง
    และมีบางครั้งที่เคยขัดใจ
    บางอย่างที่ขอมากไป เจ้าที่หัวใจเขาหวงแหน

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้
    เหนื่อยก็รู้เหงาก็เข้าใจ แต่ไม่อาจให้ยืมอ้อมแขน
    คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้
    หน้าที่ตามฐานะใจ ห้ามเดินก้าวล้ำเส้นแฟน
    ภาระในเขตอ้อมแขน ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้

ยอมอยู่ข้างใจ แต่ไม่ขอเป็นสำรอง
    ขออย่าได้มองความซื่อแล้วแปลว่าง่าย
    เมื่อเราเจอกันข้างพรหมลิขิต
    ก็อย่าใกล้ชิดมากเกินห้ามใจ
    ต้องเจียมตัวว่าเราคือใคร แค่แอบรู้ใจ ไม่ใช่แฟน

เหนื่อยก็รู้เหงาก็เข้าใจ แต่ไม่อาจให้ยืมอ้อมแขน
    หน้าที่ตามฐานะใจ ห้ามเดินก้าวล้ำเส้นแฟน
    ภาระในเขตอ้อมแขน ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้

คนไม่ใช่แฟน ทำแทนไม่ได้

<embed AllowAccess="never" AllowAccess="never" type="application/x-mplayer2" pluginspage="http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/download/AllDownloads.aspx/" filename="http://palungjit.org/attachments/a.2738096/"name=MediaPlayer showc showstatusbar="1" width="330"height="80" autostart="0" showtracker="1" showaudiocshowpositi autostart="true" playCount="10">

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2738096/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    นั่นซินะ ใจรักซะอย่างจะตีหนึ่งตีสองก็ไม่หวั่นไหว 555555555555
    ถึงจะง่วงหลับตาร้องอาจจะมีเสียงหาวบ้างเล็กน้อย ก็เพราะสุดๆๆ นะครับผม

3. md626

ขอบคุณพี่เทพนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจแต่เช้าค่ะ
    ขอให้ทำงานให้สนุกนะคะ

4. md626

รู้สึกว่าเพลงนี้จะแสบหู น่ารำคาญจังเลยนะเนี๊ย .ไม่ไหวเลยเรา ไม่น่าฝืน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2013
  5. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพราะแบบเหงาๆ ไม่ห้าวซะหน่อย
    คุณเทพหูไม่ดีเอง ยืนยันว่า ไพเราะ และทำแทนได้จ้ะน้องโกะ

6. md626

ขอบคุณพี่อ๋องมากนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจเอ๋ค่ะ

7. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    แวะมาฟังเพลงโปรดครับ
    เพลงนี้เสียงแผดๆ ไปนิด แต่ก็เพราะไม่น้อยเลยครับ
    ใจรักเสียงเพลง ดึกก็ไม่ท้อครับ ผมก็ร้องตอนดึกๆบ่อย
    บางทีก็มีลูกคู่ขานรับกันเกรียว (สุนัข)

8. md626

ขอบคุณพี่เบิ้มนะคะที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ