เมื่อเราคิดถึงใครคนหนึ่ง คนนั้นจะสามารถรับรู้ได้หรือไม่ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Aloe Vera, 21 เมษายน 2013.

1. Aloe Vera

Aloe Vera สมาชิก

ก่อนอื่นต้องขอฝากตัวกับเพื่อนๆสมาชิกเว็บพลังจิตด้วยนะครับ หลังจากที่เข้ามาอ่านหาความรู้อยู่เรื่อยๆ วันนี้ก็เพิ่งได้สมัครสมาชิกซักที ถ้าคำถามที่ถามซ้ำ ก็ต้องขออภัยด้วยน่ะครับ
    คือว่าตอนนี้จิตของผม มันเฝ้าคิดถึงแต่พี่สาวที่ผมชอบอยู่ ถามตัวเองว่าทำไมมันอะไรขนาดนี้ เคยไปทำกรรมอะไรกันไว้ ไหว้พระสวดมนต์เสร็จ ผมก็จะอธิตฐานจิตให้พี่เขาว่า "ด้วยความจริงใจ ความคิดถึง ความห่วงใย ของข้าพเจ้าที่มีต่อ.......... ขอให้.......... มีความสุข และขอให้รับรู้ถึงความคิดถึงที่ผมมีให้ ผมเป็นขนาดนี้เลยนะ คำถามคือ
    1. ความรู้สึกของผมที่มีต่อผู้หญิงคนนี้ มีผลมาจากกรรมใดในอดีต
    2. ในทางกระแสจิต ความคิดถึงของผมนั้น จะสามารถทำให้ผู้หญิงที่ผมชอบรับรู้ได้หรือไม่
    ป.ล. ที่บอกนี่ ก็อายอยู่นะครับ แต่อยากรู้จริงๆ (kiss)

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    จขกท มีคนรู้จักบ้างไหมครับ

เวลาเพื่อน คนรู้จัก คิดถึง จขกท

จขกท สามารถ รู้ ไหมครับ รับรู้ได้ไหม

.

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ

ผมขอตอบคำถาม ข้อ 2 นะครับ

2. ในทางกระแสจิต ความคิดถึงของผมนั้น จะสามารถทำให้ผู้หญิงที่ผมชอบรับรู้ได้หรือไม่
    ตอบ ได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับกรรมที่ทำร่วมกันมา ถ้าเคยทำร่วมกันมาก่อนในอดีตชาติก็จะสามารถรับรู้ได้ หรือปัจจุบันถ้าเรากระทำต่อผู้หญิงกับคนที่คุณชอบ เช่น ได้พูดคุยกันบ่อย หรือเห็นหน้ากันบ่อย ผู้หญิงคนนั้นก็จะรับความรู้สึกนั้นได้เช่นกัน เรื่องของจิตมีพลังที่เราคาดไม่ถึง สามารถทำตามที่เรานึกคิดได้ ยกตัวอย่างการใช้งานในชีวิตประจำวัน จิตสามารถเป็นนาฬิกาปลุกชั้นยอด เราสามารถตั้งเวลาให้กับจิตของเราได้เหมือนกับตั้งนาฬิกาปลุกในมือถือหรือนาฬิกาปลุก สำหรับตัวผมเองแล้วจิตของผมจะปลุกก่อนเวลาที่ตั้งไว้ประมาณครึ่งชั่วโมง

ถ้าใช้ในเรื่องของการติดต่อกับเพื่อนสนิทหรือแฟน ก็สามารถใช้ได้เช่นเดียวกัน โดยที่ทั้งสองฝ่ายจะต้องมีความจริงใจให้กัน ไม่มีเสรแสร้งแกล้งทำ เมื่อถึงเวลาที่ต้องการใช้ เค้าก็จะทำให้อีกฝ่ายรู้สึกได้ เช่น คิดถึง เป็นห่วง อาการที่จะรับความรู้สึกได้ก็คือ นอนอยู่ดีๆก็ตื่นขึ้นมาแบบไม่มีเหตุผล หรือกำลังมีสมาธิอยู่แล้วหลุดเฉยๆแบบไม่ทราบสาเหตุ เป็นต้น จะว่าไปเดี๋ยวยาว หวังว่าคงพอเข้าใจนะครับ

สำหรับข้อ 1 ที่ไม่ตอบ เพราะเรื่องของกรรมมันสลับซับซ้อน ไม่รู้ว่าช่วงเวลาดังกล่าวเจ้ากรรมนายเวรของเจ้าของกระทู้ไม่รู้ว่าท่านใดมาก่อน อาจจะมาดีหรือไม่ดีก็เป็นไปได้ทั้งหมด ที่สำคัญก็คืออย่าสร้างกรรมที่มันไม่ดีเพิ่มเป็นใช้ได้ ขอให้รู้เท่าทันว่า ถ้ามาดีก็คือสิ่งดีและถนอมมันเอาไว้ ถ้ามาไม่ดีเราก็ไม่ต้องโต้ตอบอะไรทั้งสิ้น ถือว่่าเรารู้ทันเป็นใช้ได้

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    นี่เป็นเรื่องปรกติ ไม่ได้น่าอับอายอะไรเลย ดีแล้วที่ถาม จะได้ทราบอาการที่มาของความรู้สึกว่า..

ความรักชอบใจที่เกิดในหญิงนี้ เกิดจากตัณหาของตน "เป็นกรรมใหม่"ในปัจจุบัน ที่ตนกำลังทำอยู่ ไม่ใช่กรรมเก่าอะไรหรอกนะครับ..ปัจจัยที่ทำให้นึกรักเธอ เพราะเธออาจมีรูปร่างหน้าตาหรือลักษณะอาการนิสัยการพูดจาฯลฯ พ้องกับความชอบใจที่ท่านผู้ถามมีไว้ในสัญญาความจำหมายไว้แล้ว จึงเมื่อพบเจอหรือเกี่ยวข้องก็นึกรักได้ราวเกิด big bang นั่นเทียว...

ครั้นนิยมนึกรักแล้ว ก็ขวนขวายออกมาทางกายบ้างวาจาบ้าง เพื่อให้เธอทราบ ทีนี้ การที่ใครจะทราบความคิดเห็นของใครนั้นก็มีได้ในหมู่ชนผู้มีอภิญญา เช่นตาทิพย์หูทิพย์หรือรู้วาระจิตของคนอื่นๆ...ดังนั้นถ้าว่าเธออันเป็นที่รักนี้ มีอภิญญาก็คงทราบความในใจของท่านผู้ถามได้แน่..แต่ถ้าเธอมิได้มีใจนิยมรักใคร่ท่านผู้ถามในฐานะคนรัก เธออาจนิ่งเฉยหรือปลีกตนห่างออกไปอีก๒๐๐โยชน์..แต่หากเธอรักตอบท่านผู้ถามแล้ว เธอคงปลื้มในดีใจในความรักใคร่ที่ท่านมีให้เธออย่างยิ่งถึงกับ...
    ...เช่นนี้เธออาจรีบขยับมาใกล้เพื่อสานไมตรีโดยมิชักช้า...

แต่หากเธอไม่มีอภิญญาอะไรๆ แถมยังอยู่ไกลคนละฟากเมือง แม้ท่านจะประกาศด้วยโทรโข่งในเขตบ้านท่านจนชนละแวกนั้นพากันตระหนกตกใจแล้ว เธอก็ไม่อาจได้ยินหรือรับรู้ถึงจิตเสน่หาของท่านได้เลย..

เมื่อท่านผู้ถามประสงค์ ก็พึงส่งsmsไปถึงเธอ เพื่อหยั่งความรู้สึกของเธอว่าจะมีไมตรีแก่ท่านบ้างหรือไม่ และที่สำคัญควรบอกเธอด้วยว่า ฝากความระลึกถึงคนรักของเธอด้วย หากเธอตอบมาว่าขอบคุณมากแฟนของพี่เขาฝากขอบคุณมาด้วย ดังนี้ ท่านผู้ถามพึงเลิกบทบาทของ"กระต่ายหมายจันทร์"ลงทันที..เพื่อความสงบสันติของโลก...คือทั้งโลกของเราและของเขา.....แล้วหันหน้าหาแสงแดดปลุกตนจากฝันอันบันเจิดเพื่ออยู่กับความจริงเสียนะครับ..

มารอลุ้นด้วยคนครับ..

(k)(k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  5. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาติแสดง คห. แบบขำขำ catt3 และขอหัวเราะเสียงดัง นิดนุงนะคะ ว่ามีอารมณ์แบบนี้ด้วยเหรอคะ :eek: แต่..แบบว่าก้ออยากรู้ด้วยเหมือนกันหนะค่ะ ว่าเขาจะรู้มั๊ยว่าเราคิดถุง :p เพราะว่าถ้าเขารู้ บระจ้าว !! เราคงอายน่าดูเหมือนกันนิ [Embarrass ต้องติดตามซะแล้ว อิอิ ^^

6. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ได้แน่นอนค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า ก่อนนอนเล่นคอมไปตามปกติอยู่ๆก็นึกถึงพี่คนนึงที่เคยทำงานด้วยกัน พอล่นคอมเสร็จก็เข้านอนค่ะแล้วดันฝันเห็นพี่เค้าชวนเราไปบวชใส่ชุดขาว พอตื่นว่าจะถามข่าวว่าแกจะไสอบที่ไหนแต่แกดันเปลี่ยนเบอร์เลยทักข้อความหาทางเฟส สักพักพี่เขาก็โทรหา และบอกว่าพี่ก็กำลังคิดถึงเลยว่าจะชวนไปวัด วันต่อมาเลยได้ไปถวายเพลพระด้วยกัน

แต่ถ้าเป็นกีณีเพศตรงงข้ามทุกครั้งที่จะเจอคนที่ฉันชอบตาซ้ายจะกระตุกค่ะ

ความคิดถึงความรู้สึกส่งถึงได้ค่ะ อีกฝ่ายก็รับรู้ได้ค่ะ

7. Bar

Bar เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2006
    กระแสจิตเป็นพลังงาน เหมือนคลื่นที่ส่งออกไป อยากรู้ว่ามีกระแสจิตแรงหรือไม่ ก็ลองจ้องมองใครก็ได้แล้วส่งกระแสจิตไปโดยจ้องข้างหลัง ถ้าเขาหันหน้ามาหาเราก็แสดงว่าเขารับรู้กระแสจิตเราได้ กระแสจิตแรงใช้ได้

8. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    ...............................บ่าวหน้อย ... ..............
    ความรู้สึกแรกเริ่มมันใสมากนะ บริสุทธิ์ด้วย เพราะมันมีแต่สีขาว ไม่มีสีอื่นเจือปนเลย
    พลังจิต พลังเมตตา หรือความรัก หรือพลังจากใจ ไปถึงไม่ถึงก็ไม่เป็นไรหรอก พลังที่เย็น จิตที่ไม่คิดเบียดเบียนใคร จิตที่อยากให้ใครมีความสุข ไม่ว่าภพภูมิไหน ถ้าเขาอยู่ในข่ายที่รับได้ หรือมีสัญญาณที่ตรงกัน เขาก็รับได้ แต่ภพภูมิมนุษย์นั้นแตกต่างถ้าเขาไม่ได้วิชชาต่างๆแล้ว เขาจะรู้หรือว่าใครส่งมาให้ ... โทรไปเถอะครับ เร็วดี จะได้รู้สักที มีสิทธิหรือเปล่า
    ชอบใครก็ชอบไปเถอะครับ ชีวิตยังต้องเรียนรู้อีกมาก .... เก็บไว้ให้ตัวเองบ้างนะครับ เผื่อไว้บ้าง ... ไปเรื่อยๆนะครับ เรียนรู้ให้มาก ในนี้แหละ เข้ามาแล้วก็ศึกษาให้มาก อาจมีหลายๆๆๆๆ คน ที่อาจทำให้เรามีมุมมองที่ได้แง่คิด หลากหลาย ... ธรรม นั้น ก็ธรรมดาของโลก เท่านั้นเอง มันก็เป็นเช่นนั้นเอง ...
    ยินดีต้อนรับค่ะ

9. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยคุณจะชอบสาวแก่อายุมากกว่าตัวเองหรือเปล่าคะ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ ไม่ไปลองจีบเธอดูละคะ มาถามในเวปศาสนาใครจะไปรู้piggi ชอบใครก็จีบไปเลยคะ !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  10. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

๑ มาจากความชอบของคุณนั่นแหละ
    ๒ แล้วคุณเคยรับรู้มั้ยว่ามีคนคิดถึงคุณ

11. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ แต่อาจจะคล้ายๆกัน ของผมจะเป็นฝันถึงเค้าครับ คือเมื่อก่อนมีอยู่ช่วงเนิงผมฝันถึงแฟนเก่าทุกวัน ก็เลยแปลกใจทำไมฝันถึง ผมเลยส่งsmsไปถามว่าเป็นอะไรมั๊ย เค้าตอบว่าเพิ่งหายป่วย สงสัยกระจิตคงส่งถึงให้ผมได้รับรู้ละมั้ง

12. ญี่ปุ่น

ญี่ปุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ท่านะครับ ท่านเจ้าของกระทู้

13. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

เอาให้ชัวร์ทำไมไม่เดินไปบอกเลยล่ะครับ ไปจีบเขาเลย รับรองแบบนี้ชัวร์เขารับรู้แน่นอน 555

14. นิพพิทาญาณ

นิพพิทาญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2013
    อั้ยยะ...มันจะดีเหรอค่ะ

15. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นน่ะซินะ!!!..เวลาเราคิดถึงคนๆนั้นอยู่จิตเราจะสื่อถึงคนนั้นมั้ย หรือจะสื่อถึงกันได้
    เพราะเวลาจิตเขาคิดถึงเรา..จึงทำให้บางทีเราไม่มีมูลเหตุที่เราไปติดต่อ ก็มีบางห้วงของจิต
    อยู่ๆเราก็นึกถึงหน้าเขาขึ้นมา..หรือเป็นจิตใต้สำนึกของคนเรา
    คห. นี้ส่วนตัวที่เคยเป็นอ่ะค่ะ..ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่นะค่ะ เวลาทำสมาธิ
    นำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันค่ะ...ยิ้มมมมมมม ^^
    ;aa26 สงสัยอีกแร่ะ ... แล้วได้ติดต่อไปหามั้ยค่ะ ลองถามดูค่ะ..เผื่อเขาคิดถึงเรา
    จิตสัมพันธ์กันได้จึงทำให้เราคิดและระลึกถึงกัน
    ลองดูนะค่ะ..เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    :cool:

16. Aloe Vera

Aloe Vera สมาชิก

คุยกันมาซักพักแล้วแหละครับ ความรู้สึกที่มีก็บอกเขาไปอย่างตรงๆ หมดแล้ว แล้วเขาก็รับรู้แล้ว และรู้สึกขอบใจกับความรู้สึกดีๆ เพราะเขามีคนอยู่ในใจ ที่ยังไม่สามารถตัดใจได้ จขกท.จิตใจคงเพ้อเจ้อด้วยแหละครับ แต่ถึงจะพูดจะบอกออกไปแล้ว ความคิดถึงที่มันมีมากมาย หากจะพูดไป มันก็คงกลายเป็นคำที่ไม่มีค่า เลยได้แต่เฝ้าอธิตฐาน ด้วยบุญกุศลที่ได้ทำมา ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้าอยู่ ฝากความรู้สึกของข้าพเจ้า ไปถึงยัง........ ขอให้เขามีความสุข รับรู้ถึงความคิดถึง และความห่วงใยที่มีให้ด้วยเถิด
    สิ่งที่ผมถาม อาจดูเป็นคำถามซื่อๆ ดูโง่โง่ น่ะครับ แต่ผมทำด้วยความเชื่อ ศรัทธาครับ ถ้าเทพเทวดาที่คุ้มครองทั้งตัวของผม และพี่เขามีอยู่จริง ก็คงสามารถรับรู้ถึงความรู้สึกดีๆ ของผม และส่งต่อไปหาพี่เขาได้ ในชาตินี้จะพยายามทำดีกับเขาให้มากที่สุด แม้ชาตินี้จะไม่ได้เกิดมาคู่กัน ก็หวังชาติหน้าครับ

17. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    เอาแค่พอดี เอาที่มันจริงใจเลยดีกว่านะคะ ...
    ถ้าจะอธิฐานข้ามภพชาตินี่ มันเกินคำว่าพอดีแล้วค่ะ เกิดชาติหน้าเกิดมาเป็นผู้ชายทั้งคู่ หรือผู้หญิงทั้งคู่ จะทำไงดีคะ หรือเกิดได้มาเป็นพี่-น้องกันล่ะ แล้วเกิดอีกฝ่ายก็ไปอธิฐานกับอีกคนหนึ่งที่ไม่ใช่คุณล่ะ แล้วถ้าเกิดชาติหน้ากลายเป็น "เราสามคน" จะทำไงดี ..

ในบอร์ดนี้ ความทุกข์ที่เกิดจากความรักนั้นมากมายนับไม่ถ้วน .. ความรักที่ใสๆ ต่อมากลายเป็นความอยาก .. อยากได้เขามาครอบครอง อยากให้เขารับรู้ อยากอยู่ด้วยกัน อยากๆๆๆ ...

ดิฉันเห็นคนที่เขามีความรู้สึกดีกับคนๆหนึ่งโดยที่ไม่ต้องการสิ่งใดๆตอบแทนมาเลย แต่อยากเห็นคนๆนั้นมีความสุข แม้จะไม่ได้อยู่กับเรา คนที่อภัยและยอมรับได้ทุกเรื่องแม้แต่เรื่องที่ชั่วที่สุดที่ใครๆในสังคมก็ต่างไม่ยอมรับ ใครคนนั้นคงไม่พ้น แม่ของพวกเรานั่นเอง ...

..................................................................................

คนเรารักกันนั้นดีกว่าเกลียดกันค่ะ แต่ที่ใดมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์ ...
    ดิฉันเห็นน้ำเชี่ยวเลยไม่อยากเอาเรือไปขวาง เรื่องความรัก คงไม่ค่อยเหมาะที่จะตอบเท่าไหร่ค่ะ

เรียนให้มาก ทำให้มากเถิด ... สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  18. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างน้อยก็ได้บอกความรู้สึกให้รู้กันแล้ว
    แม้ไม่ได้ถือครองมาเป็นคู่ของเรา
    การได้ให้เขามีความสุข ด้วยการให้ความปรารถนาดี
    ยินดีที่เขามีความสุข..เราก็น่าจะทำใจเราให้สุขด้วย
    อย่างน้อยก็ยังมีคนให้คุณคิดถึงและแสดงความปรารถนาดีด้วย

ปล.ไม่เพ้อเจอหรอกค่ะ เกิดขึ้นได้กับทุกคน
    ขอหมั่นเจริญสติเจริญในธรรม ควมสุขความสมหวังจะประสบแด่คุณค่ะ
    ปฎิบัติดีแล้ว..ปฎิบัติต่อไปนะค่ะ ^^ ยิ้มมมมมมมม
    :cool:

19. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องอายอะไรเลยครับ ไม่ใช่เรื่องน่าอาย เดี๋ยวจะตอบให้แบบแจ่มๆเข้าใจง่ายๆเลยนะครับ

1.มีสิครับ ตามหลักศาสนาพุทธ อาจจะเคยหักอกเขาทำให้เขาเสียใจคิดถึงเรา หรือทำให้เขารักเล่นๆเสียความรู้สึก ก็เป็นได้ครับ หรือไม่ก็อาจจะเป็นกรรมก่อนที่จะมาเป็นคู่กันครับ

2.ในทางกระแสจิตนี้ มีแน่นอน 100% ครับ ถามว่าผมรู้ได้อย่างไร ลองสังเกตุพ่อแม่เราสิครับ เวลาเราไปไหนไกลๆแล้วพึ่งเจอเรื่องไม่ดี ท่านจะโทรมาหาเราเหมือนกับพึ่งรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น กระแสจิตแบบนี้เหมือนเป็นพลังจิตที่ส่งไปซึ่งความหวังดี ซึ่งถ้าเขามีความรู้ว่าเรามีตัวตนอยู่ เขาก็ย่อมรู้สึกได้ครับ ขึ้นอยู่ที่มากหรือน้อยครับ

ขอให้โชคดีครับ :cool:

20. พินิจธรรม

พินิจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองวันนี้เหงา ๆ คิดถึงแฟนที่อยู่ไกลเหมือนกัน เพราะไม่โทรหามาัวันนึงแล้ว

แต่ก็พยายามตัดใจครับ เลยขึ้นไปชั้นบนห้องพระเพื่อจะสวดมนต์ทำสมาธิ กำลังจะเริ่ม

โทรศัพท์ที่อยู่ข้างล่างดังขึ้นมาเฉย.. แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจครับเพราะตั้งใจสวดมนต์ให้เรียบร้อยก่อน

......... สวดมาได้ครึ่งทาง ดังอีกแล้ว ... แต่ก็ตั้งใจสวดต่อ กำลังจะสงบแล้ว ....

พอแผ่เมตตาเรียบร้อย ...มาถึง บทอโหสิกรรม ถอนคำสาบาน .. กำลังจะเริ่มเข้าสมาธิ..

จิตใจรู้สึกว่าสงบมาก เพราะฝนเพิ่งตกไปเมื่อเย็น พลันคิดไปถึงโทรศัพท์ที่อยู่ชั้นล่าง

ว่า ถ้าไม่มีอะไรเกี่ยวกันอีกต่อไป ก็อย่าดังอีกเลย .. เพราะอยากจะสงบมาก ...

พอคิดจบปุ๊บ ดังอีกเป็นสายที่ 4 .......

ต้องออกจากสมาธิครับ .. เพราะนั่งไปก็ไม่สงบ

ไม่บอกก็รู้ครับ ว่าใครโทรมา แฟนผมที่กำลังจะเป็นอดีต ที่ดันคิดแวบไปหาันั่นแหละ..

บางครั้งสิ่งที่เกิดกับชีวิตคนเรามันก็ยากจะอธิบายนะครับ หรือมันอาจเป็นเรื่องบังเอิญ

ก็คงใช่ครับ ....

ขอบคุณที่ทำให้ข้าพเจ้าได้พบกับพุทธศาสนา ..