เมื่อเสื่อมบารมีจะตั้งบารมีใหม่ต้องทำอย่างไรขอคำชี้แนะด้วย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เอิร์ลเกรย์, 6 เมษายน 2020.

1. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

คงหมดมุข จะคุย เลยขอไปตามทาง..

2. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

ยังไงก็ขอให้ จขกท. โชคดี..

มีความคืบหน้ายังไงก็ถามมาได้ตลอดเวลา..

ถ้าเนตเรายังมีอยู่ เราจะเข้ามาตอบให้..

3. ฐานธมฺโม

หรือเข้ามาคุยทักทายกันตามประสา มิตรสหายธรรม กัลยาณมิตร คุยสัพเพเหระ ก็ได้นะ..

ให้พอได้ผ่อนคลายเรื่องต่างๆ..

อะไรที่มันถูกเก็บไว้ในใจมานานที่ไม่สามารถบอกใครได้ มันจะได้ผ่อนคลายบ้าง..

กระทู้ตัวเอง แต่ อ่านอย่างเดียว คงไม่ได้ประโยชน์เท่าไหร่..

"กัลยาณมิตร" ไม่จำเป็นต้องเห็นตัวตนจริง..

4. ฐานธมฺโม

4ปี ที่ต้องชดใช้วิบาก สำหรับผู้หญิงคนนึง คงมากพอแล้ว..

ถึงเวลาปลดทุกข์..

ตอนนี้เป็นช่วงเวลาของ

"รถปลดทุกข์"

"เณรแอช่วยชาวบ้าน"

:):)

5. ฐานธมฺโม

จขกท. อย่ากังวลมากไป ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี..

ขอ จง มี สติ..

ปล. จิตวิญญาณภายในร้องขอความช่วยเหลืออยู่ตลอดเวลา จงสู้ด้วยตนเอง อย่างมีสติ ให้มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ..

6. ฐานธมฺโม

7. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีคำโบราณกล่าวไว้
    มารไม่มี บารมีไม่เกิด

คำกล่าวนี้ใช้ได้เสมอ
    มารภายนอก คนที่เข้ามาเกี่ยวข้องกับเรา
    มารภายใน ก็กิเลสมารที่คอยขวาง

บารมีเกิดได้ต้องมีบททดสอบ
    ทางแห่งการสร้างบารมี กล่าวโดย่อคือ

ทาน ศลี ภาวนา

สามารถทำได้ในชีวิตประจำวันแต่ละวัน
    เดินไปบนหนทางแห่งการสร้างบารมี

เกิดในช่วงที่มีศาสนาอยู่ได้เปรียบ
    ศาสนาจะอุบัติขึ้นมาไม่ใช่เรื่องง่าย

การสร้างบารมี
    ต้องมีกำลังใจหนักแน่พอสมควร
    เช่นให้ทาน ก็มีคนมาขวาง
    รักษาศลี ก็มีคนมาด่า

ภาวนา ก็มีกิเลสมาร นิวรณ์มารุมขวาง

แต่ถ้าเจ้าของคนสร้างบารมีเข้าใจ
    หลักแห่งการสร้างบารมี
    ก็จะเข้าใจ ว่าเป็นบทสอบกำลังใจ
    มันจะมาในรูปแบบไหน?

ถ้าเจ้าของมีสติปัญญาดี
    หรือที่เรียกว่าฉลาด
    เราก็เล่นกับมันแบบเข้าใจ
    ในเหตุที่เข้ามากระทบกับ
    ความรู้สึกเรา จะเข้าข้ามปัญหา

ในความรู้สึก. ลงสู่ความเฉยๆ

ไม่ดีใจ
    ไม่เสียใจ
    เฉยเป็น เฉยอยู่ข้างใน
    ความสุขใจก็ตามมา
    ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2020
  8. ฐานธมฺโม

ศ ลี คือ อัลไล

:D:D

9. ฐานธมฺโม

สมัยที่เรายังเกเรอยู่ เคยฝันว่าโดนผีอำ คือ ผีขึ้นมานั่งบนตัวเราเลย เราหายใจแทบไม่ออก..

ในฝันเราท่องคาถา มะ อะ อุ แล้วเป่าใส่กำปั้น ชกไปที่ตัวผี ผีกระเด็นออกทันที..

ปล. อันนี้ก็เล่าสู่กันฟังเฉยๆไม่ได้แนะนำให้นำไปใช้ นะ นะ นะ..

10. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ถาม : คำภาวนา “สัมปจิตฉามิ” ถ้าทำไปเรื่อย ๆ จะรวมอภิญญาใหญ่ได้ไหมครับ ?
    ตอบ : ได้ ใช้กำลังของอภิญญาใหญ่ได้เหมือนกับฝึกกสิณ ๑๐ ทำไปเถอะ ค่อย ๆ ทำ อย่ารีบอย่าใจร้อน ตั้งแต่สมัยบวชใหม่ ๆ หลวงพ่อท่านสั่งให้ภาวนาโสตัตตะภิญญา อย่างน้อยวันละ ๑ ชั่วโมง ท่านบอกว่า “ต่อไปข้างหน้าพวกเดียรถีย์นอกศาสนาจะจาบจ้วงพระพุทธศาสนา ถึงขนาดกล่าวว่าอภิญญาสมาบัติเป็นของโฆษณา ทำให้คนเลื่อมใสเท่านั้น ท่านบอกพวกแกทำเอาไว้ ถึงเวลาไปแสดงให้เขาดู” ถามหลวงพ่อ “แล้วจะแสดงได้หรือครับ เพราะว่าพระท่านห้ามไว้ ?” ท่านบอก “ถึงเวลาพระท่านจะบอกให้ทำเอง”
    ถาม : คำภาวนาสองอย่างนี้แตกต่างกันอย่างไรครับ ?
    ตอบ : ผลเหมือนกัน เท่าที่ทำมาโสตัตตะภิญญากำลังสูงกว่า ตอนภาวนานี่กำลังที่ส่งลงมารัดตัวแล้วแน่นเปรี๊ยะกระดิกไม่ออกเลย

11. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ถาม : หนูมีตะกรุดมหาสะท้อนแต่ไม่กล้าพก เพราะมีคนบอกว่าถ้าเราคิดไม่ดีแล้ว จะมีผล ?
    ตอบ : ตะกรุดมหาสะท้อนไม่มีอะไรที่ให้ผลร้ายแก่ตัวเรา สิ่งที่ดีหรือร้ายนั้นมีผลกับคนอื่น คือถ้าใครทำดีกับเราความดีจะย้อนตอบไปหลายเท่า ถ้าใครทำไม่ดีกับเรา ส่วนไม่ดีก็ย้อนตอบไปหลายเท่า ถ้าพกเพราะกลัวว่าจะเป็นโทษแก่ตัวเองนี่ไม่ต้องกลัว มีแต่เป็นโทษหรือเป็นคุณกับคนอื่น ก็ต้องแล้วแต่ว่าเขาคิดดีหรือไม่ดีกับเรา

คาถามหาสะท้อน

"เม สัมมุกขา สัพพาหะระติ เต สัมมุกขา"

สวดภาวนาคาถานี้จนจิตสงบ อารมณ์ทรงตัว
    ถ้าภาวนาคาถานี้ไว้ได้ทุกวันจะดีมาก
    จะมีผลทำให้คนที่ทำดี หรือ ไม่ดี กับเรา
    จะได้รับสิ่งดี ๆ หรือ สิ่งไม่ดี คืนกลับไปหลายเท่า
    ไม่ว่าจะทางกาย หรือ วาจา
    จะมาก หรือ น้อย สะท้อนหมด

ถ้าพกเพราะกลัวว่าจะเป็นโทษแก่ตัวเองนี่ไม่ต้องกลัว มีแต่เป็นโทษหรือเป็นคุณกับคนอื่น ก็ต้องแล้วแต่ว่าเขาคิดดีหรือไม่ดีกับเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2020
  12. ฐานธมฺโม

การส่งคืนให้เขา นั่นยังเป็นผู้เบียดเบียนอยู่..

การส่งกลับคืนให้เขา ยังเป็นการต่อกรรมอยู่..

"เมตตา" "อโหสิกรรม" เป็นการตัดกรรมอันไม่มีการก่อเกิดสืบต่อไปอีก..

ทุกอย่างสิ้นสุด หมดเวรภัย ด้วย อโหสิกรรม เป็นอภัยทาน..

13. ฐานธมฺโม

พวกชอบอภิญญา นี่..

เดี๋ยวจะจัดการ สักหน่อย..

มีอภิญญาแล้วทำเป็นเล่น ใช้ไม่ถูกทาง เดี๋ยวจะเอาให้เข็ดหลาบ..

14. ฐานธมฺโม

เล่าปัง ว.2 ได้ยินแล้วตอบด้วย..

ปฏิบัติ เรียก ปริยัติ ได้ยินแล้วตอบด้วย..

เปลี่ยน..

:D:D

15. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

เอาเป็นว่าเป็นแนวทางอีกทางแล้วกันเนอะ

เอาเป็นว่า ทางที่แนะนี้ ไม่ใช่ทางตีใคร เรียกว่าชดใช้เวรกรรมให้หมดไวๆเจ้ากรรมจะได้พอใจดีกว่าค่ะ ยังดีนะคะ เจ้ากรรมนายเวรมีเป็นตัว

เพราะถ้าเขาเลิกจองเวรคุณแล้ว เข้าระบบอัตโนมัติแล้ว

งานงอกว่าเจ้ากรรมนายเวรมาทวงแบบนี้อีกนะเราว่า

ก่อนอื่นขอให้รับรู้ก่อนว่า

ถ้าไม่มีกรรมร่วมกันมา เขาจะเข้าคุณไม่ได้เลย

เพราะถ้าทำมันคือการทำกรรมใหญ่ มากกกก

ดังนั้น ตั้งจิตค่ะ ขอชดใช้กรรมที่เคยทำกับเขามา ถ้าเคยทำมาขอชดใช้ด้วยการทำแบบนี้ให้ ให้เขารับบุญไป ไปเกิดภพภูมิที่ดีขึ้น สูงขึ้นนะ พ้นจากภพภูมิที่เจ็บปวดนี้นะ

ไม่หนี แต่จะรีบใช้กรรม ช่วยรับการใช้หนี้จากเรานะ

แต่ถ้าไม่ใช่(ซี่งร้อยละ99มันคือไม่ใช่การก่อกรรมใหม่)

การที่คุณทำแบบนี้กับเราคือการก่อเวรกรรมนะ หยุดนะ

นี่คือสิ่งที่เราจะทำ รับไปนะ แล้วหยุดก่อเวรกรรมกัน ไปอยู่ภพภูมิสูงๆไป

อย่ามาเบียดเบียนกันมันเสียเวลาปฎิบัติ(ไปนิพพานนะ อยากไปจงหยุดก่อกรรม คุณเองก็ต้องหยุดเหมือนกัน)

1.สมาทานศีล5ค่ะ

อะหังภัณเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเนนะ สะหะ ปัญจะ ศีลานิ ยาจามิ
    ทุติยัมปิ อะหังภัณเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเนนะ สะหะ ปัญจะ ศีลานิ ยาจามิ
    ตะติยัมปิ อะหังภัณเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเนนะ สะหะ ปัญจะ ศีลานิ ยาจามิ
    ด้วยนะคะ
    *แก้มะยัง เป็นอะหัง---ลืมว่ามันผิดบาลีกรณีอยู่คนเดียว ปกติส่วนตัวติดสวดมะยังฯ
    .....

แล้วค่อย ปาณาติปาตาฯ

*หลังจากสมาทานศีล5แล้ว ห้ามคิดร้ายกับชาวบ้าน

ห้ามด่าทอ ห้ามสาปแช่ง ห้ามไม่ชอบใคร ทำใจให้เป็นกลางค่ะ

2.สัคเค กาเม จะรูเปฯ---อัญเชิญเทวดาค่ะ
    ดิตเพิ่ม: 1.)
    ใครจะตัดโอวาทปาฏิโมกข์ออก และไม่เพิ่มบทใหญ่บทอื่น ไม่จำเป็นต้องสวดสัคเคฯ
    2.)หากจะสวดชินบัญชรหรือสายร้อนกรุณาบอกอทิสมานกายที่มาก่อนจะสวดชินบัญชรด้วย
    ***เตือนแล้วนะคะ เชื่อเถอะขอร้อง

3.นะโมตัสสะฯ

4.ไตรสรณคม

5.นะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ---ข้าพเจ้าไหว้พระพุทธเจ้าทั้ง5พระองค์ในกัลป์นี้ ผู้ประเสริฐ ห่างไกลจากกิเลส ผู้มีประโยชน์คุณอนันต์ต่อสัตว์ทั้งหลายด้วยเศียรเกล้า

---ซาบซึ้ง นึกถึง เคารพ---เคารพแบบเคารพจริงๆนะคะ

6.โอวาทปาฏิโมกข์

7.กราบ3ที---พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

กล่าวแผ่เมตตาเป็นภาษาไทยอีกทีให้เจ้ากรรมนายเวรที่ไม่ใช่มนุษย์ที่กำลังทวงหนี้และกำลังจะมาทวงหนี้ รวมถึงอดีตเจ้ากรรมนายเวรที่ไม่ใช่มนุษย์ที่ได้อโหสิเวรอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าแล้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองข้าพเจ้า(บางคนก็ไม่ได้มีเทวดาเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำตัว) ผู้มีพระคุณแก่ข้าพเจ้าด้วยความจริงใจตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ท้าวเวสสุวรรณ นายนิรยบาล ยมบาล สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย

**จบค่ะ แล้วห้ามคิดไม่ดีคิดร้ายกับคนอื่น ห้ามปากร้ายห้ามใส่ร้ายหรือทำร้ายอะไรคนอื่นไม่ว่าจะด้วย จิต กาย วาจา นับจากนี้ไป นะคะ ****โดยเฉพาะนินทาชาวบ้าน ห้ามนะคะ****

ทำ1-7 ทุกวันนะคะ ต่อให้หยุดอาการแปลกๆก็ต้องทำต่อค่ะ

หากระหว่างทำมีอาการง่วงหงาวหาวนอน พูดไปเลยค่ะ กำลังทำดี คุณก็ได้บุญด้วย เราให้คุณด้วย ขอให้เราได้ใช้หนี้นะ เราอยากใช้หนี้! ให้ดอกด้วยนะถ้าหมดหนี้กรรมแล้ว ช่วยกันทำดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2020
  16. เอิร์ลเกรย์

เอิร์ลเกรย์ มัฌชิมาปฏิปทา

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้ชาเข้าใจแล้วค่ะ มารภายนอกภายในชาพบทุกวัน การฝึกควบคุมจิตว่ายากแล้ว ดับกิเลสยากกว่า ขออนุโมทนาในธรรมค่ะ

17. เอิร์ลเกรย์

ขอบคุณ คุณSaberนะคะพระพุทธรูปมีคุณจริงแต่สิ่งอื่นชาไม่รู้นะคะ ชาสนใจพระแท้และเชื่อในการทำความดีค่ะ ถ้าเจตนาเราดีก็จะส่งผลดีต่อตนเองและผู้อื่น ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

18. เอิร์ลเกรย์

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้ไม่จองเวรต่อกันแล้วค่ะชาไม่ได้ใช้ในทางอบายค่ะ ชาคิดว่ามีเหตุผลอยู่นะคะว่าทำไมชาถึงใช้บทสวดนี้แล้วสัมฤทธิ์ผล อันนี้ชาจะไม่ขอพูด เค้ากลับมาเป็นมิตรกับชาแล้วค่ะ ทุกอย่างมีเหตุและผล ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะอีกทางนะคะ ขออนุโมทนาธรรมค่ะ

19. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

อนุโมทนาเน้อ
    สวดแล้วแผ่ไป เป็นมิตรกันดีกว่าค่ะ^^"
    เราไม่หนีกรรม เราเป็นสายรับกรรมอ่ะ
    ที่แนะไปเลยแนะวิธีใช้หนี้พร้อมดอกเบี้ยโดยเจ้าหนี้(เจ้ากรรมนายเวร)ไม่ต้อง(เสียเวลา)ตามทวง(เอาเวลาไปฟังธรรม ไปทำอย่างอื่นสบายใจกว่าเยอะ)อ่ะค่ะ

ปล.สังเวคปริกิตตนปาฐะ ก็ดีค่ะ

20. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

กะเพราะความอยากละน้อ
    อยากมีอยากเป็นอยากดี
    ทำทานเพราะละความตะหนี่
    ถือศีลเพราะละความเบียดเบียน
    เจริญภาวนาเพราะละความไม่รู้
    อันนี้กะอยากสอน
    ความอยากพิศดารแท้555