เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คติธรรม-วาเลนไทน์
    สไตล์"ชาวพุทธ"ที่แท้...

วาเลนไทน์.......ฤาไร้รัก
    จงประจักษ์......รักยิ่งใหญ่
    อันคำ"รัก".......ท่วมฟ้าไกล
    หาเทียมใด......เท่ารักตน!

ท่านพระอจ.สุชาติ อภิชาโต ฝากไว้
    น้องเรย์ส่งมาตักเตือนใจ-ขอบคุณ

2. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    แล้วก็ส่งท้ายด้วยกลอนวาเลนไทน์ของเก่าเล่าใหม่จากน้องช้างฯ เชิญอ่านให้สบายอารมณ์ พบกันอีกหนรอบบ่าย เมื่อวานงานหนักกลับเข้าเว็ปไม่ได้ เรื่องเล่าฯขาดตอนต้องขออำภัยมณี วันนี้จะนำเข้าตะนาวศรีไม่พลาด...สวัสดียามสายทุกท่าน

3. Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @wanwi มุขออนุญาตแจ้งหลังไมค์นะคะ ทั้งเบอร์โทรศัพท์และเลขบัญชี แต่หลวงตารับทราบและอนุญาตเรียบร้อยแล้วค่ะ เพราะเมื่อวานท่านโทรศัพท์มา เลยได้มีโอกาสแจ้งท่านไปค่ะ

ขออนุโมทนากับคุณลุงด้วย บางทีตอนบ่ายท่านไม่รับโทรศัพท์หากติดการจัดรายการวิทยุธรรมะค่ะ

วาเลนไทน์ปีนี้มุเลยได้แต่วุ่นๆกับการทำธรรมทานที่ค้างไว้ การถวายยาต่างๆ ปัจจัย ทำเสร็จหมดแล้ว เหลือการร่วมหล่อพระและการแจ้งหลวงตาทางจดหมายอีกครั้งว่ามีใครร่วมปัจจัยมาบ้าง

4. บัวแรกแย้ม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าวัน และแฟนคลับน้าวันทุกท่านครับ วันนี้วันพระ ตรงกับวันพุธ และยังเป็นวันแห่งความรัก (วันวาเลนไทน์ 14 กุมภาพันธ์) ก็ให้น้าวัน และแฟนคลับน้าวันทุกท่านมีความสุขกาย สุขใจครับ ขอบุญรักษา เทวดาคุ้มครองครับ

5. changnoi1114 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2017
    เขียนไปเรื่อยเปื่อย

ไม่มีหรอกดอกกุหลาบอาบสารพิษ
    ไม่มีสิทธิ์ซื้อหาเอามาให้
    ดอกกุหลาบสีแดงมันแพงไป
    เอาดอกบัวแทนใจได้ไหมน้อง
    วัน14 กุมภา ของฝาหรั่ง
    เสียสตุ้งสะตังสั่งซื้อของ
    ค่าโรงแรมค่าหลับค่ารับรอง
    ได้แต่ความหม่นหมองครองชีวิต
    .....วันวาเลนไทน์...
    ........................................

วันมาฆะบูชาอย่าลืมซิ
    สมาธิปัญญามาสถิต
    น้อมนำธรรมะมาสักนิด
    เราชาวพุทธลูกศิษย์ ตถาคต
    วันที่1 มีนา วันมาฆะ
    เป็นวันพระสำคัญจันทร์เหลืองสด
    15ค่ำเดือน 3 งามไม่ลด
    พร้อมประณตเวียนเทียนเพียรรำลึก
    ....วันมาฆะบูชา....
    ..................................
    ช้างน้อย

6. wanni_ch เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณอาวันวิ
    ได้รับหลวงปูทวดเป็นที่เรียบร้อยค่ะ. แม่ถ่ายรูปส่งมาให้ดูแค่เห็นก็รู้สึกว่าองค์สวยถูกใจมาก. ขอบคุณคุณอาอีกครั้งที่ได้แบ่งปันแต่สิ่งดีๆให้กันเสมอมาค่ะ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      185.2 KB
      เปิดดู:
      67
  7. tw_ch เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2017
    ได้รับหลวงปู่ทวดแล้วครับ
    นับเป็นสุดยอดสิ่งมงคลอย่างหนึ่ง
    กราบขอบพระคุณพี่วันวิฯ อีกครั้งครับผม

8. nutter22 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2015
    ตามมาจนถึงจนได้ครับเกือบ 30 หน้าอ่านรวดเดียว อนุโมทนาบุญกับทุกท่านๆ ด้วยนะครับได้ของดีราคาย่อมเยาว์ จากคุณอา Wanwi ไปบูชาเป็นมงคลชีวิต ตามอ่านตลอดครับ ถึงจะยุ่งแค่ไหน มาเป็นกำลังใจให้ผู้เขียนครับ

ปล.วันแห่งความรัก ขอให้ทุกมีความสุขในทุกๆวัน

9. บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หลวงพ่อทวด
    ถึงแล้วเมืองเหนือ
    งดงามมากครับ
    สละ!! ของสวย
    ผู้ได้รับปลาบปลื้มมากๆ

10. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

รับทราบรายละเอียดเรียบร้อยหนูมุ
    โมทนาบุญร่วมกัน เป็นพลังช่วยเหลือ
    พระศาสนาอย่าได้ท้อถอย

---วาเลนไทน์สำหรับเราคือ"วาเลนทาน" ความรักและเมตตากรุณาในพระพุทธศาสนามีให้กับโลกที่ทุกข์ทรมานทุกวันอยู่แล้ว ไม่เห็นจะต้องเบอร์ห้า-บ้าเห่อไปกับวันเหล่านี้ เพียงเอามาเขียนกันแค่เพลินๆก็พอ

11. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ธรรมมะสวัสดีวันนี้วันพระ

ภิกษุทั้งหลาย !
    ถ้าภรรยาและสามีทั้งสอง พึงหวังพบกันและกัน
    ทั้งในปัจจุบัน และในสัมปรายภพ ทั้งสองเทียว
    พึงเป็นผู้ มีศรัทธาเสมอกัน
    มีศีลเสมอกัน
    มีจาคะเสมอกัน
    มีปัญญาเสมอกัน
    ภรรยาและสามีทั้งสองนั้น ย่อมได้พบกันและกันทั้งในปัจจุบัน
    ทั้งในสัมปรายภพ ภรรยาและสามีทั้งสองเป็นผู้มีศรัทธา
    รู้ความประสงค์ของผู้ขอ มีความสำรวมเป็นอยู่โดยธรรม
    เจรจาคำที่น่ารักแก่กันและกัน ย่อมมีความเจริญรุ่งเรืองมาก
    มีความผาสุกทั้งสองฝ่าย มีศีลเสมอกัน รักใคร่กันมาก
    ไม่มีใจร้ายต่อกัน ประพฤติธรรมในโลกนี้แล้ว
    ทั้งสองเป็นผู้มีศีล และวัตร (การปฏิบัติ) เสมอกัน
    ย่อมเป็นผู้เสวยกามารมณ์ เพลิดเพลินบันเทิงใจอยู่ในเทวโลก.

(บาลี) จตุกฺก. อํ. ๒๑/๘๑/๕๖.

12. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    น้องบัวฯส่งสมเด็จสันติสุขหลวงพ่อเอียให้ด้วยความรัก เป็นตัวแทนแห่งโลกที่สงบสุขในวันแห่งความรักตามคติฝรั่ง ขอบคุณคำพร ภาพดี

13. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ดอกบัวขาวสะอาดตัดกุหลาบแดงฉาน ผสานกลอนอีก2-3 บทจากน้องช้างฯ อ่านให้เพลินแล้วเชิญเตรียมใจพบวัน"มาฆะบูชา"หนึ่งในวันสำคัญประจำปีของชาวพุทธอีกไม่กี่วัน เรื่องฝรั่งมังค่าหัวแดงหัวทอง เขียนเอาสนุกแค่นี้ก็พอ

---ไม่ใช่"ศาสนานิยม"สุดขั้ว สุดโต่ง เพียงแต่ของดีเรามี เปรียบเสมือนของอร่อยมีให้ทานเต็มบ้าน จะตะกายไปหาของด้อยกว่ามาใส่ท้องทำไม?...ก็แค่นั้น !

14. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ใช่ครับ-คุณวันทนีย์ ท่านเป็นพระหล่อช่อที่งามสุดซึ้ง ผมเพียงเอาพู่กันเบอร์ขนอ่อนที่สุด ปัดทำความสะอาดตามซอกให้ทุกองค์ ผิวกลับดำก็ขึ้นเงาวะวับจับตายิ่งนัก โมทนาบุญและยินดีกับทุกท่านที่ได้รับ

15. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

โมทนาบุญครับคุณทวี หลวงปู่ทวดชุดนี้
    ใครเห็นแล้วบอกว่าไม่ชอบ -ยังไม่มี

16. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

น้องนัตเตอร์ส่งกำลังใจให้ตามปกติทั้งที่งานมาก ผมเองก็หนักช่วงนี้ เข้าเว็ปกระท่อนกระแท่น เดี๋ยวก็ต้องไปตามนัดพบลูกค้าอีก ว่าจะเขียนเรื่องสักตอนคงไม่ทัน เห็นท่ากัดฟันเขียนหัวค่ำไม่แน่ใจจะไหวมั้ย รักแล้วรอหน่อยครับ

17. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

พระนิรันตรายเมืองใต้ เดินทางขึ้นเหนือ
    ให้ผู้รับ รับโชครับบุญเป็นเหนือคน-สาธุ

18. wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

วันพระมาอย่างเยือกเย็นกาย-ใจ
    ได้ธรรมะดีประโลมอีก2บทก็แจ่ม

"ศรัทธา"มี........สูสีกัน
    "ศีล"ครบครัน.....สมันเกอ
    "จาคะ"ถ้วน.......ทั้งเขา-เธอ
    ย่อมเสมอ.........ด้วย"ปัญญา"

.....นี่คือธรรม.......จำเนื้อคู่
    .....เอาไว้ดู..........เป็นครูหนา
    .....คู่ครองเรือน.....เหมือนชะตา
    .....ทุกภพพา........มาพบพาน!

19. sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณเรื่องของเจ้าขาวผ่องของคุณสุทินมากครับ อ่านแล้วน้ำตาซึมนิดๆตอนไปแกะ
    เจ้าขาวผ่องออกจากเสา เจ้ามอคค่าของผมกลัวเสียงพลุกับฟ้าร้องมากมีคืนหนึ่งน่าจะสัก
    ตีหนึ่ง ฝนฟ้าคะนองมากจนผมตื่นขึ้นมาได้ยินเสียงเจ้ามอคค่าวิ่งขึ้นบันไดมาชนประตูห้องนอนและร้องด้วยความหวาดกลัว ผมรีบเปิดประตูออกไปเห็นเจ้ามอคค่ารีบกระโดดขึ้นไปบนที่ผ้าห่ม
    แล้วนอนซุกอยู่บนผ้าห่มระหว่างผมกับภรรยาจนเช้าครับ

แล้วก็มีเรื่องน่าประทับใจของสัตว์ที่มันจำคนที่เคยช่วยเหลือมันได้ครับ แถวบ้านผมจะมีแมวจรฯ
    อยู่ตัวหนึ่งมี 3 สี; ขาว, ส้ม, เทาเขียว, และตาบอด 1 ข้าง (ผมชอบเรียกมันว่า 3 สีตาเดียว)
    ชอบเข้ามาเดินรอบๆบ้านผมทำให้เจ้ามอคค่าไม่พอใจมาก (ภรรยาผมเรียกเจ้ามอคค่าว่า
    "ผบ. ประจำบ้าน") และหงุดหงิดใส่แมวที่เหลือในบ้าน ถ้าแมวตัวไหนไปร้องทักเจ้า 3 สีตาเดียว จะโดนเจ้ามอคค่าไล่กัดจนขนกระจุย (ประมาณว่าบ้านมอคค่าห้ามใครเข้ามา) ทำให้ผมไม่ชอบ
    เจ้า 3 สีตาเดียวไปด้วย (ประมาณว่าเข้าข้างแมวของตัวเอง) ถ้าเมื่อไหร่ผมเห็นเจ้า 3 สีตาเดียว
    ป้วนเปี้ยนแถวๆบ้าน ผมจะเอาไม้ไล่หรือเอาก้อนหินขว้างไล่เจ้า 3 สีตาเดียว (อันนี้ไม่ดีครับ) ซึ่ง
    เจ้า 3 สีตาเดียวก็จะหนีหัวซุกหัวซุนไปทุกครั้ง จนมาถึงจุดเปลี่ยนในคืนหนึ่งประมาณเกือบ
    เที่ยงคืน คืนนั้นฝนตกหนักมากตั้งแต่ 4 ทุ่มต่อเนื่องมาเรื่อยๆผมออกไปหลังบ้านเพื่อดูว่าฝน
    สาดเข้ามามากมั้ย (หลังบ้านผมมีแต่หลังคาคลุมไม่มีฝากั้นครับ) ผมมองไปบนตู้อลูมิเนียม
    ที่ใช้เก็บพวกจานชามต่างๆ ที่บนตู้ผมวางกระด้งสำหรับตากของไว้ 1 ใบ ผมไปจะเอ๋เข้ากับ
    เจ้า 3 สีตาเดียวที่มานอนหลบฝนในกระด้งบนหลังตู้ ปกติเจ้า 3 สีตาเดียวจะกลัวผมมากถ้าเจอ
    ผมเมื่อไหร่จะรีบวิ่งหนีไปอย่างเร็ว แต่วันนี้เจ้า 3 สีตาเดียวหมดหนทางไปไหนทั้งสิ้นเพราะฝน
    ตกและตัวมันก็น่าจะเปียกฝนมาก่อนที่จะมาหลบในกระด้ง (ผมเห็นตัวมันดูชื้นๆและเหมือนเพิ่ง
    เลียตัวเสร็จ) เจ้า 3 สีตาเดียวมองผมด้วยดวงตาที่เหลือข้างเดียวของมันแล้วร้องแหบๆเบาๆ
    ให้ผมเหมือนจะขอร้องวิงวอนให้ผมอย่าไล่มันไปเลย ผมเห็นภาพเจ้า 3 สีตาเดียวในเวลานี้แล้ว
    รู้สึกสงสารมันมากเพราะด้วยความที่มันเป็นแมวจรฯไม่มีเจ้าของทำให้ไม่มีบ้านคุ้มหัวบังฝน
    บังแดดต้องมาเสี่ยงชะตากรรมหาที่หลบฝนหลบแดดไปทั่ว ในเจ้ามอคค่าของผมนอนหลับ
    สบายบนผ้าห่มในบ้าน ผมนึกตำหนิตัวเองที่ก่อนหน้านั้นคอยเอาไม้ไล่หรือเอาก้อนหินขว้างไล่
    มันทั้งๆที่ชีวิตของเจ้า 3 สีตาเดียวก็ทุกข์ยากลำบากสาหัสอยู่แล้ว ผมมองตาข้างเดียวของมัน
    แล้วพูดกับมันว่า "เอาเถอะนอนพักหลบฝนให้สบายนะอยากไปเมื่อไหร่ก็ไปนะ ต่อไปถ้าอยาก
    เข้ามาหลบพักในบ้านนี้ก็มาอีกได้นะ" เจ้า 3 สีตาเดียวเหมือนจะรู้ในสิ่งที่ผมพูดมันร้องตอบผม
    เบาๆแล้ววางหัวของมันลงนอนต่อในกระด้ง ผมปิดประตูแล้วขึ้นบ้านนอน ตอนเช้าผมตื่นมาตอน
    ตี 5 เปิดประตูหลังออกไปเห็นฝนหยุดแล้วและก็ไม่เห็นเจ้า 3 สีตาเดียวบนกระด้งมันคงออกไป
    ตั้งแต่ฝนหยุดตกแล้ว หลังจากนั้นเป็นต้นมาถ้าเจ้า 3 สีตาเดียวเดินมาเจอผมเข้ามันจะไม่วิ่งหนี
    เหมือนแต่ก่อนแต่จะมองหน้าแล้วร้องทักผมทุกครั้งก่อนจะเดินไปตามทางของมัน และที่น่า
    แปลกใจก็คือแมวจรฯตัวอื่นๆ เช่น เจ้าเหลือง (ตัวลายสีเหลืองทั้งตัว) เจ้าน้ำตาล (ตัวสีน้ำตาล
    ไหม้เหมือนแมวศุภลักษณ์) ก็มักจะมาเดินลาดตระเวณรอบๆบ้านผมแล้วก็มานอนใต้ท้องรถของ
    ผมและภรรยาผมเป็นประจำ ผมกับภรรยาก็บอกมันว่า "อนุญาตให้นอนพักได้ตามสบายแต่ต้อง
    รีบออกไปเวลาจะใช้รถนะ" ซึ่งพวกมันก็เหมือนจะรู้เรื่องคือกลางวันก็มานอนที่โรงจอดรถส่วน
    กลางคืนก็นอนใต้ท้องรถ การที่พวกแมวจรฯทั้งหลายมานอนในโรงรถและเดินลาดตระเวณ
    รอบบ้านผมบ่อยๆทำให้ไม่มีหนูกล้าเข้ามาใกล้รถผมเลย เพื่อนบ้านหลายรายเจอปัญหาหนูกัด
    สายไฟในรถที่จอดอยู่จนต้องเดินสายไฟใหม่ ก็ต้องขอบคุณบรรดาแมวจรฯทั้งหมดโดยเฉพาะ
    เจ้า 3 สีตาเดียวที่ไปเรียกพวกมาช่วยลาดตระเวณจับหนูในบ้านผมให้ครับ

แถมท้าย ผมไม่สามารถเอาของกินให้พวกเจ้า 3 สีตาเดียวกับแมวจรฯตัวอื่นๆได้เพราะนั่น
    เท่ากับว่าผมเป็นเจ้าของมันและต้องรับผิดชอบในความเสียหายที่พวกมันไปทำกับบ้านอื่นๆ
    เช่นไปถ่ายในสวนของบ้านอื่น ไปร้องเสียงดังหนวกหูบ้านอื่น (แต่พวกมันไม่เคยมาร้องเสียงดัง
    ในบ้านผมครับ) หรือไปกัดใครเขาเข้า ผมกับภรรยาก็เลยทำได้แค่อนุญาตให้พวกมันมาหลบพัก
    ในบ้านผมได้เท่านั้นครับ

20. Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นวันแห่งความรักครับอาจารย์wanwiและFCนักขุดทุกท่าน