เสียงธรรม เสียงธรรมจาก ดร.บรรจบ บรรณรุจิ : วิธีเจริญอิทธิบาท4 เพื่ออายุยืน และ ประสบการณ์ครูสมาธิ

ในห้อง 'ธรรมเทศนาทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย Sippa_Pawat, 25 กันยายน 2010.

1. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ฟังเสียงธรรมบรรยายของ ผศ.รท.ดร.บรรจบ บรรณรุจิ เพิ่มเติมได้ที่
    www.dhammaster.com

ชื่อเว็ปไซด์ : www.dhammaster.com (ธรรมะมาสเตอร์ดอทคอม) ซึ่งเป็นเว็ปไซด์ทางเลือกหนึ่งสำหรับงานเผยแพร่ธรรมบรรยายและสื่อธรรมะอื่นๆ โดยมุ่งเน้นที่จะเป็นส่วนหนึ่งของโลกออนไลน์ยุคใหม่ที่จะนำสิ่งที่ดีและมีคุณค่าต่อชีวิตนำเสนอสู่มหาชนชาวไทยพุทธที่อาศัยอยู่ทั่วโลก โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

สโลแกนเว็ปไซด์ : Dhamma for Everyone Everywhere and Everytime รวมธรรมะหลากหลายเข้าใจง่าย ทันสมัยไม่จำกัดกาลเวลา <O[​IMG]</O[​IMG]

จุดประสงค์ : เป็นเว็ปไซด์ธรรมะสำหรับฟังเสียงธรรมบรรยาย, อ่านบทความธรรมะ, อ่านหนังสือธรรมะออนไลน์ ฯลฯ โดยเป็นเว็ปรวบรวมธรรมะที่กระจัดกระจายตามเว็ปและที่ต่างๆจากครูบาอาจารย์ทางฆราวาส, หรือครูบาอาจารย์ทั้งจากภิกษุสงฆ์และฆราวาส ที่เน้นทางสายพุทธศาสตร์และวิทยาศาตร์ ฯลฯ โดยเฉพาะ ซึ่งจะเรียกว่า masters เช่น ศจ.นพ.เชวง เดชะไกศยะ, รศ.ดร.สนอง วรอุไร, ดร.อาจอง ชุมสาย ณ.อยุธยา, ผศ.รท.ดร.บรรจบ บรรณรุจิ, ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ, พล.อ.ต. นพ. บุญเลิศ จุลละเกียรติ, อ.ทวีศักดิ์ คุรุจิตธรรม, ศ.เกียรติคุณ ดร.อภิณัฏฐ์ กิติพันธ์, อ.วศิน อินทสระ, อ.พร รัตนสุวรรณ, อ.แสง จันทร์งาม, อ.เขมานันทะ ตลอดจนครูบาอาจารย์ผู้ทรงธรรมท่านอื่นๆ เป็นต้น ฯลฯ

<O[​IMG]</O[​IMG]
    ประเภทและสื่อที่ใช้ในการเผยแพร่ : มุ่งเน้นการรับฟังไฟล์เสียงการบรรยายธรรมแบบ .MP3, .WMA ผ่านโปรแกรม Quicktime Player, Window Media Player เพื่อการสะดวกในการรับฟังผ่านหน้าจอคอมพิวเตอร์และสามารถดาวน์โหลดไปฟังในรูปแบบ CD เพื่อฟังในรถได้ หรือเล่นไฟล์เสียงผ่านเครื่องเล่น IPod, IPhone หรือ เครื่องเล่น MP3 แบบพกพาอื่นๆได้ หากต้นฉบับไฟล์เสียงเดิมที่ได้มาเป็นประเภท ไฟล์วิดีโอ เช่น WMV, FLV, MP4 หรือได้จากแผ่น VCD,DVD ตลอดจนไฟล์คลิปวิดีโอประเภทอื่นๆ โดยเฉพาะการดึงไฟล์คลิปจากเว็ปไซด์ Youtube ซึ่งทางทีมผู้จัดทำเว็ปฯก็จะแปลงไฟล์จากวิดีโอ เป็น เสียง รวมถึงการตัดต่อให้กระชับโดยไม่ลดทอนเนื้อหาสำคัญใดๆให้ผิดเพี้ยนไปจากเดิมแต่อย่างใด เพื่อเพิ่มความสะดวกในการรับฟังสำหรับผู้ที่ไม่สะดวกในการดูไฟล์วิดีโอ<O[​IMG]</O[​IMG]

กลุ่มเป้าหมายผู้เข้าชมเว็ป : เป็นคนรุ่นใหม่ทั้งผู้ใหญ่และเยาวชนที่สนใจใฝ่ในธรรมะ, ธรรมะโดยนักวิทยาศาสตร์ และรวมถึงผู้ที่เริ่มต้นสนใจธรรมะทั่วๆไป ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นในการเปลี่ยนแปลงชีวิตไปในทิศทางที่ดีของเส้นทางสายธรรมะ เพื่อให้เกิดสัมมาทิฏฐิมากขึ้น และ อวิชชาลดลง

ขณะนี้เว็ปไซด์ www.dhammaster.com ได้เริ่มต้นเปิดตัวตั้งแต่ 1 เมษายน 2554 และอยู่ในขั้นตอนปรับปรุงแก้ไขรูปแบบหน้าตาเพิ่มเติม, อัพโหลดข้อมูลและยังไม่เสร็จสมบูรณ์ 100 %ครับ ซึ่งในความคืบหน้าของเว็ปไซด์นี้จะขอเรียนอัพเดทให้สหายธรรมชาวพลังจิตได้ทราบในโอกาสต่อไปหรือการโพสกระทู้และไฟล์เสียงในฉบับต่อไปครับ

โดยที่เว็ปไซด์ www.dhammaster.com นอกจากฟังไฟล์เสียงธรรมผ่านคอมพิวเตอร์ทั่วไปแล้ว ท่านสามารถฟังไฟล์เสียงธรรมผ่านอุปกรณ์ระบบปฏิบัติการ iOS เช่น iPhone, iPad, iPod Touch ได้ทุกไฟล์ และปัจจุบันกำลังพัฒนาทุกไฟล์เสียงธรรมให้สามารถฟังผ่านอุปกรณ์ระบบปฏิบัติการ Google Android OS ทั้ง Smart Phone และ Tablet ทุกไฟล์ เร็วๆนี้ครับ....โมทนา สาธุ....

ขอให้เจริญในธรรมทุกๆคน..นะครับ
    โมทนา สาธุ..... Sippa_Pawat (สิปปภวัต)<O[​IMG]</O[​IMG]
    <O[​IMG]</O[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

สัปดาห์นี้ขอเสนอ
    รายการมองโลกมองธรรม ตอน"วิธีเจริญ อิทธิบาท 4 เพื่ออายุยืน มี 2 ตอน" และ "ประสบการณ์ครูสมาธิ มี 2 ตอน" เชิญรับฟังและดาวน์โหลดครับผม สาธุ

Note : กระผมได้รวบรวมงานธรรมบรรยาย ของ ดร.บรรจบฯ แบบเดี่ยวธรรมบรรยาย (หลังจากรู้สึกประทับใจตอนที่ท่านบรรยายคู่กับ ดร.สนอง วรอุไร ทุกๆเรื่อง ซึ่งกระผมก็นำมาโพสไว้ที่เว็ปพลังจิตหมดแล้วเท่าที่ไม่ซ้ำกับท่านที่นำมาโพสไว้ก่อนหน้านี้ ซึ่งงานธรรมบรรยายของ ดร.สนองฯ พวกเราสหายธรรมก็น่าจะมีสะสมไปฟังกันพอสมควรแล้ว) กระผมจึงพยายามขวนขวายไฟล์เสียงของ ดร.บรรจบฯ จากการดาวน์โหลด, get-it จากรายการวิทยุ "มองโลก มองธรรม 96.5 mhz." (เท่าที่เขาจะมีข้อมูลให้ และทำการแปลงไฟล์ตัดต่อให้กระชับ และเอาโฆษณาออกเท่าที่ทำได้), ได้จากสหายธรรมที่ วัดไทยแอลเอ, จากการแปลงไฟล์จาก VCD มาเป็น MP3 รวมถึงกระผมได้พบกับตัว ดร.บรรจบฯ ด้วยตัวเองตอนที่ท่านมาบรรยายที่ LA และพออาจารย์ ดร.บรรจบ รู้ว่ากระผมได้เผยแพร่งานของท่านที่ LA อยู่ด้วย ท่านก็อนุญาตและท่านเองก็กรุณาให้ไฟล์เสียงเพิ่มเติมกับกระผมมาต่างหากอีกชุดหนึ่งก็มีอยู่หลายแผ่น ด้วยเหตุและปัจจัยดังกล่าวนี้ กระผมก็จะพยายามทยอยโพสและอัพโหลดงานของ ดร.บรรจบฯ แบบยาวๆต่อเนื่องกันไปครับ ไฟล์บางไฟล์ก็อาจจะซ้ำกับท่านอื่นๆบ้าง ยก ต.ย.เช่น เรื่อง "คนตายกลับมาหาคนเป็น" แต่กระผมก็นำมาโพสใหม่แบบมีไฟล์อื่นๆตอนต่อตอนขยายเพิ่ม ก็จะอยู่ใน ชุด "The Dead Come Back หรือ คนตายกลับบ้านได้" แบบสมบูรณ์ที่สุด Full Version ทั้งหมด 19 ตอน [ ไฟล์เสียงอันดับถัดต่อจาก การฝึกครูสมาธิทั้ง 4 ตอน อีกที และ คนตายกลับมาหาคนเป็น 2 ตอนแรกนั้นเคยมีผู้นำมาโพสแล้ว แต่เพื่อความสมบูรณ์แบบของเนื้อหา ขออนุญาตโพสเพื่อเป็นการเกริ่นนำครับ อนุโมทนา ครับ ]

เชิญรับฟังและดาวน์โหลดกันได้เลยครับ

ขออนุโมทนา สาธุให้กับ ดร.บรรจบ บรรณรุจิ และ ดร.สนอง วรอุไร และสหายธรรมทุกท่านมา ณ.โอกาสนี้ครับ ขอให้ทุกท่านได้สัมมาทิฏฐิมากขึ้น และอวิชชาลดลงนะครับ

Sippa_Pawat

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2012
  2. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญจากการให้ธรรมเป็นทานนี้ด้วยครับ

ผมก็ชื่นชอบอาจารย์ท่านมากครับ ของให่เจ้าของกระทู้จงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

อยากให้มาเพิ่มอีกครับ ผมจะได้เเก็บไว้ฟังอีก

3. ppf

ppf สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณครับ

4. snk_wan

snk_wan Active Member

11 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ

5. กอฟเด็กใหม่

กอฟเด็กใหม่ สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ให้ขอพบทางสว่างโดยเร็ว เช่นกัน

6. @คนเสิงสาง@

@คนเสิงสาง@ สมาชิกใหม่

26 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับที่นำธรรมะดีๆมาให้ฟัง ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. Denver_g4

Denver_g4 Active Member

4 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ

8. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ที่ผมสามารถเรียนรู้พระพุทธศาสนาได้อย่างถูกต้องเพราะเคยเรียนกับ อ.บรรจบ อนุโมทนาครับ

9. prariwats

prariwats สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ผมชอบฟังธรรม ของอาจารย์สนอง และ อ.บรรจบ มากครับ

10. Chopin & Sean

Chopin & Sean สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาคุณ Sippa_Pawat ในความพยายามเผยแพร่ธรรมทานนี้

สาธุครับ

11. chakritt

chakritt Active Member

อนุโมทนาสาธุครับ

12. keolavanh

keolavanh สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2010
    kap kop pra khun ka
    Anumothana sadhu
    Paris 14 janvier 2011

13. Ying2989

Ying2989 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    ขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

14. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

ขอบคุณเป็นอย่างยิง กำลังหาของอาจารย์บรรจบ อยู่เลยครับ

ขอบคุณมากกกกก อิอิ

15. Chopin & Sean

Chopin & Sean สมาชิกใหม่

เว็ป dhammaster.com ผมเข้าไปเยี่ยมชมแล้วด้วย iPad2 และ iPhone เสียงธรรม work ทุกไฟล์ครับ ขออนุโมทนา

16. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ธรรมะมาสเตอร์ดอทคอม เวิร์คค่ะ แวะไปเยี่ยมชมมาแล้ว ^_^

17. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ข่าวประชาสัมพันธ์

ต้องการสมัครเข้าคอร์ส "หลักสูตรครูสมาธิ" ติดต่อ
    สถาบันพลังจิตตานุภาพ สาขาบ้านบรรณรุจิ
    หมู่บ้านพนักงานธนาคารทหารไทย ถ.งามวงศ์วาน (ใกล้ห้างเดอะมอลล์ฯ)
    โทร.02-580-4700 และ 089-665-2323