เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เอ้าลูกหลานลิง รับทราบกันไว้น่ะจ้ะ....ผมก็ด้วยคน...แหะๆ

2. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ภารกิจที่ ๑ แจ้งข่าวครบรอบละสังขารท่านแม่ชี ประทุม โชติอนันต์ มูลนิธิส่งเสริมปฏิบัติธรรม ศิษย์พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)วันเสาร์ ๒๔ กันยายน ๒๕๕๔ เจริญพระพุทธมนต์เย็น วันที่ ๒๕ กันยายน ๒๕๕๔ ๐๘.๓๙ บวงสรวงท้าวมหาราชทั้่งสี่ ถวายภัตตาหารเพลพระ ๘๕ รูป รายละเอียดโทร.๐๘๑-๙๐๖๙๑๔๐,๐๘๑-๘๒๖๑๗๖๒

3. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

4. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกบ้านเหรียญบินยินดีต้อนรับครับ ท่านเจ้าบ้านจะได้ไม่เหงา เพราะเล่าให้ฟังอยู่คนเดียวครับ

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระปิดตาพิมพ์ มัดข้าวต้ม

เอาว่าผมยุ่งๆจริงๆ เปิดกล่องเจออะไรโชว์แบบนั้นก็แล้วกันครับ...แหะๆ ไม่ค่อยมีเวลาจัด

พระชุดนี้ หลวงปู่มีเป็นลัง ในคราวหนึ่งตอนกำลังเริ่มก่อสร้าง ผมเอาพระหลวงปู่แจกคนไปเยอะ พอหมดก็มาขอท่านอีก ท่านก็จัดให้เพราะเห็นเจตนาผม ครั้งหนึ่ง ท่านบอกให้ไปดูตรงมุมห้อง ตรงนั้นมีเครื่องสังฆทานเพียบ ผมแหวกไปจนถึงมุมห้อง ที่มุมห้องมีลังกระดาษ ขนาดลังนมแบบแบนๆ ซ้อนกันอยู่หลายใบ ตั้งขึ้นมาร่วมเมตรกว่า มีหลายกอง แต่ล่ะลังมีวัตถุมงคลเพียบ หนักอึ้ก พวกเหรียญ พระ ผ้ายันต์ ของเหล่านี้คนทำมาถวายทั้งสิ้น ท่านก็ตั้งไว้ที่มุมห้อง แบบตั้งยาว จนลืมว่าอยู่ที่ไหน

ผมมาขอพระไปหลายครั้งทีล่ะหลายถุง ผมแจกจนหมดทุกที พระปิดตานี่ก็ขอมาแจก ประวัติพระปิดตานี้ ก็เล่ากันไปต่างๆ ถามหลวงปู่ท่านก็ไม่พูดอะไร ว่าแค่ดี...แหะๆ

บางคนเล่าว่า พระนี่คือ ปิดตาปืนแตกวัดท่าซุง เข้าพิธี เมื่อ ๑๖ พ.ค. ๓๕ วัดท่าซุง อ่านไม่ชัด มีบันทึกไว้ข้างหลัง พร้อมทั้งยันต์นะ และ ยันต์อักขระที่อ่านไม่ค่อยออก แต่ผมจะเดาเอา เป็นเนื้อพวก ดิน เซรามิกน่ะครับ เนื้อแข็งและเป็นมัน มีสองพิมพ์ พิมพ์ใหญ่ และ เล็ก

บางท่านว่าเป็นปิตตาพิมพ์มัดข้าวต้ม หลวงปู่ สี วัดถ้ำเขาบุนนาค ปรมาจารย์ใหญ่อีกท่านที่หลวงพ่อวัดท่าซุงนับถือ ผมดูแล้วคล้ายๆ แต่ไม่ใช่ จะอย่างไรก็ตาม มาจากหลวงปู่บุญศรี อันนี้แน่นอน

วางเทียบขนาด พิมพ์เล็กอยู่ซ้าย พิมพ์ใหญ่อยู่ขวา

พิมพ์เล็ก สูงประมาณ ๐.๘๓ นิ้ว กว้างประมาณ ๐.๖๐ นิ้ว

พิมพ์ใหญ่ สูงประมาณ ๐.๙๑ นิ้ว กว้างประมาณ ๐.๖๓ นิ้ว

ด้านหน้า ยกมือปิดตา และ ปิดทวารเห็นหัวเข่า และ นะ ที่สะดือ

ด้านหลัง มี อักษรเขียนว่า วัดท่าซุง ๑๖ พ.ค. ๓๕ และ ตัว นะ อีกตัวตรงกลาง และ อุ สองยันต์ หันหน้าเข้าหากันข้างบน ( คิดว่าใช่ ...แหะๆ )

พิธีนี้ เป็นการปลุกเสก พิธีใหญ่มาก ในวันวิสาขา ( ผมชอบพิธีวันวิสาขาครับ ขลังดีครับ ) พิธีนี้ เป็นการปลุกเสก พระสมเด็จองค์ปฐมเนื้อโลหะ มีดหมอ พระคำข้าว หลังพิธี ผมจำได้ดีว่า เพราะไปนั่งอยู่ด้วย หลวงพ่อบอกว่า ไปทางลาภหนักที่สุด และ มีชาตรีอย่างแรง ( โดนไม่เจ็บ ) จำได้ว่าพระองค์ใหญ่ๆ ทั้งสมเด็จองค์ปฐม และ ทุกองค์ ทั้ง พระสาวก ทัั้ง เทพ เทวดา มาหมดครับ มาอธิษฐาน และ เป็นพยานพิธีนี้เพียบ เป็นครั้งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของวัดท่าซุง และ เป็นปลายๆ ชีวิต ของท่านผู้มีบุญวัดท่าซุง ท่านเสกแบบทิ้งทวน

องค์พิมพ์ใหญ่นี่ ผมได้จากหลวงปู่มา ชัดเจนดี ขอท่านลง ( ตอนนั้นเห็นพวกบอกว่า ปืนแตกๆ ) ผมเลยขอให้หลวงปู่ลงด้านนี้ ท่านลงตัวอุ ที่ลงในใบมีดหมอมาให้ แถมมาอีกด้านหลัง เป็นการจัดหนักด้านมหาอุด ส่วนด้านหน้า ลง นะ หน้าทองให้ ห้าตัว เน้นด้าน เมตตาไปเลย ผมไปเลี่ยมไว้ ว่าจะเลี่ยมทอง จนทองแพง ยังไม่ได้เลี่ยม...แหะๆ เลยไม่เคยใช้บูชาสักที

หลวงปู่ท่านลงให้สององค์ องค์หนึ่งผมแจก เพื่อนกัน เป็นเสี่ยร้านทอง ที่สุไหงโกลก ท่านนั้น เป็นศิษย์หลวงปู่ทวด และ ศิษย์ขนานแท้ของหลวงพ่อ ฤาษีอีกท่าน

พิมพ์เล็กไม่ได้ลงอะไร เอาแจกเขาไปเพียบ มีเหลืออีกไม่กี่องค์ ห้ามขอมา ...แหะๆ แต่ผมเคยเดินเจอที่สนามพระ เช่ามาเหมือนกัน ราคาขนมๆ

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เล่าคนเดียวก็เล่าได้ครับ เหมือนเล่าเรื่องหลวงพ่อทรง เพราะสัมผัสมาเยอะ แต่ของหลวงพ่อทรง ท่านไม่ลึกลับ เป็นคนพื้นที่ มีพยานเยอะ

แต่ของหลวงปู่บุญศรี ท่านเป็นคนมีประวัติลึกลับ ไม่ใช่คนพื้นที่ ผมเล่าท่านจะว่าโม้ หาคนมาช่วยกันเล่าครับ และผมจะเล่าแบบหมดเปลือก แต่ยังคิดว่าคนจะปรามาส ไม่เชื่อ ปรามาสผมไม่เป็นไร แต่ไปปรามาส ท่านผู้เฒ่าเข้าจะซวยแบบ กำลังสิบ ...แหะๆ เลยกลัวไปสร้างกรรมหนักให้เขาน่ะครับ

ตอนนี้ผมกลัวกรรม ใครไม่กลัว แต่ผมกลัวครับ

7. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

8. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมอารักขาดูแลรักษาความปลอดภัยให้กับหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาแต่ปี ๒๕๓๒ ห่างกายท่านไม่เกิน ๒ เมตร จนท่านละสังขาร ปี ๒๕๓๕ ผมจำได้แม่นยำ เพราะท่้านได้พูดขณะญาิติโยม
    มาทำสังฆทานที่ซอยสายลม ๘ "ชาติที่แล้วฉันกลับ ๒๓ ต.ค. พ.ศ.๒๔๕๓ ชาตินี้ฉันกลับ พ.ศ.๒๕๓๕" และแล้ว ๓๑ ต.ค.๒๕๓๕ ท่า่นก็ไปจริง ๆ แต่ถ้าพ้น ตุลาคม ท่านจะอยู่ได้อีกนาน ท่านพูดเอาไว้

9. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมก็แค่คิดถึง ครูบาอาจารย์

10. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุณ ที่นำภาพมาลงให้ดูผมเก็บเอาไว้เยอะ ไม่้รู้รุ่นไหน เป็นรุ่นไหน
    แต่ก่อนของหลวงพ่อฤาษีผมเก็บเอาไว้ทุกรุ่น ยกเว้นรุ่นไฟลวกมือ ไม่ทัน
    พรรคพวกมาขอก็ให้ หาทุันทำบุญก็นำมาให้เช่าเอาเงินไปทำบุญ ขอบคุณช่วยรื้อฟื้นความทรงจำ จะไำปเปิดกรุของตัวเองว่ามีอยู่กี่องค์ ถ้าหมด ขอบ้าง

11. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมได้รู้จักกับหลวงพ่อทรงได้ไม่นาน ไม่เกิน ๒ ปี ก่อนท่านมรณะภาพ โดยการแนะนำของท่านพี เสาวภา ก่อนเสีย ๓ เดือน ท่านเมตตาเจิมรถ โตโยต้า วีโก้ บนหลังคาในรถ
    ให้ผม ก่อนมรณะภาพ ท่านพี เสาวภา ได้นำท่านมารักษาที่ รพ.วิชัยยุทธ สามเสน ท่านามรณะภาพที่ รพ. พูดถึงตอนนี้น้ำตามันจะไหลทุกที ท่านเมตตาผมมาก ให้ของทุกอย่างที่เป็นของท่าน ตั้งใจจารอักขระ ที่ละองค์ ทีละอย่าง ด้วยพระขันธ์ด้ามฤาษีของข้าพเจ้า ที่ท่านอาจารย์โกศล กิจเจริญ (อาจารย์โก ตาทิพย์) เมตตามอบให้ ให้มากๆ จนบางครั้งต้องปฏิเสธท่านโดยเฉพาะตระกุดจักรพรรดิ์ ตอนนั้นไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม (มีอะไรช่วยแนะนำด้วย จักเป็นพระคุณ)

12. โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอติดตามเรื่องราวดีๆด้วยคนครับ อนุโมทนาครับ...:cool:

13. BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา 086-5886541 xabaha67@hotmail.com

ใกล้สอบ ปลายภาคแล้ว :':)'(

ช่วงนี้อ่านหนังสือ ดึก ทุกวันติดต่อกันมาหลายวันแล้วเพราะเนื่องจาก ต้องรีบอ่านให้จบก่อน 22-23 เพราะต้องไปทำงานต่างจังหวัดและนั่งรถกลับมาสอบ 24-25 ก.ย. ถ้าอ่านไม่ทันมีหวังเน่าแน่เลย:':)'(

กราบหลวงพ่อ สาธุๆๆ บารมีหลวงพ่อคุ้มครอง

ช่วงนี้ทำไมรู้สึกชีวิตมีแต่ความเร่งรีบ+ยุ่งยากทั้งที่ อายุก็เลยเบญจเพศ มาแล้วแท้ๆ หรือว่ายังเป็นช่วงขาลงของอายุก็ไม่รู้:':)'(

จะทำอะไรติดขัดบ้าง แต่ผู้ใหญ่ก็เมตตาอยู่บ้าง

ส่วนมากติดขัดเรื่องการเรียนต่อ อย่างเดียว เพราะมีปัญหากับผู้ใหญ่ระดับสูงในกองที่ประจำอยู่ แต่ผู้ใหญ่ระดับล่าง-กลาง เมตตามากๆ

บารมีหลวงพ่อช่วยไว้หลายครั้ง :cool::cool:

ไปล่ะครับไม่ค่อยได้มาพิมพ์เท่าไรนานๆที ขอโม้แค่นี้แหละครับ :cool::cool:

14. MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณน้ำครับ ผมขอแนะนำในฐานะที่กำลังเรียนเหมือนกัน ผมเองได้อาศัยบารมีหลวงปู่ทรง และหลวงปู่บุญศรี ช่วยในการเรียน การสอบ

และในการสอบ Proposal โครงการพิเศษสำหรับ ป.โท ที่ผมเรียนอยู่ ผมรู้สึกได้เลยว่าคณะกรรมการท่านเมตตา เมตตาแบบไม่เหมือนคนอื่นน่ะครับ ตรงไหนที่เป็นจุดอ่อน ท่านกรรมการท่านช่วยบอกแนวให้เลยว่าน่าจะทำแบบนี้นะ ให้เราทำให้ดูว่าเข้าใจที่ท่านบอกไหม แล้วก็ให้ทำไปในแนวนั้น

จากเรื่องยาก ๆ มันกลายเป็นง่ายแบบที่พี่พีเคยบอกว่า "เหมือนมีเส้น" น่ะครับ

สำหรับเรื่องสอบ ข้อสอบที่เคยคิดว่ายากในตอนแรกที่เห็นไม่ได้ยากอย่างที่คิด อ่านไปอ่านมา คำตอบมันผุดขึ้นมาในหัวครับ เรื่องที่เคยอ่านผ่าน ๆ แล้วก็รู้ว่าเคยอ่าน แต่จำไม่ได้ กลับกลายเป็นจำได้ขึ้นมาเลยครับ

ที่คุณน้ำอ่านหนังสือนั่นน่ะมาถูกทางแล้วครับ เวลาผมสอบทุกครั้ง โจทย์ข้อไหนที่คิดไม่ออก ผมระลึกถึงหลวงพ่อทรงและพระนักธรรมที่ผมห้อยอยู่ ก็กลับกลายเป็นได้คำตอบไปครับ

โม้แค่นี้ก่อนครับ เอาใจช่วยนะครับคุณน้ำ ขอให้สอบผ่าน สำหรับตัวผมเองตอนนี้กำลัง Implement โปรเจ็กต์ที่ผ่านการสอบ Proposal ที่เล่าไปแล้วด้านบนมาแบบหลวงพ่อ หลวงปู่ท่านช่วยอยู่ครับ วันที่ 1 ต.ค. นี้ส่งเสร็จก็รอสอบแล้วครับ :) สู้ ๆ ครับ

15. sansiree เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างพระชุดนี้เกิดขึ้นเนื่องจากอุโบสถวัดโพธิธารามซึ่งเป็นวัดเก่าแก่สมัย รัชกาลที่ 1 มีสภาพทรุดโทรมจึงจำเป็นต้องบูรณะปฏิสังขรณ์จึงได้กราบขออนุญาตหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณสร้างพระสังกัจจายน์ พระองค์ปฐม และไช้ซิ่งเอี้ย เพื่อเป็นที่ระลึกแก่ญาติสนิท มิตรสหายและลูกศิษย์หลวงปู่ในการจัดงานผ้าป่า สร้างขึ้นจำนวนทั้งหมด 10000 องค์ โดย 8000 องค์ได้ถูกบรรจุอยู่ในโบสถ์และที่ได้นำออกมาแจกให้แก่ผู้ที่ร่วมทำบุญประมาณ 2000 องค์เท่านั้น

มวลสารประกอบด้วย
    1. ผงยันต์หลวงปู๋
    2. ผงนะหน้าทอง
    3. ผงยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก
    4. น้ำมันจันทร์เก้ากลิ่น
    5. ทองคำเปลวงเสก
    6. ดินมหาเศรษฐี ( 7 นคร 9 บุรี หลวงปู่หงษ์)
    7. ชานหมาก (หลวงปู่หงษ์)
    8. ว่านเก้ามงคล (หลวงพ่อคูณ)
    9. ว่านพระเจ้า 5 พระองค์ (หลวงพ่อคูณ)
    10. อิฐในโบสถ์วัดโพธิธาราม
    11. ไม้ค้ำโบสถ์วัดโพธิธาราม
    12. ดินฐานโบสถ์
    13. กระเบื้องหลังคาโบสถ์
    14. กำยานบูชาพระนารายณ์ พระศิวะ พระพิฆเณศ
    15. ผงศักดิ์สิทธิ์ในพระสังกัจจายนะโดยพระอาจารย์อ๊อด วัดหน้าพระเมรุ
    ได้นำมาจากวัดมเหยงค์ อยุธยา ซึ่งพระอาจารย์อ๊อดได้เก็บไว้นานแล้วและมีอภินิหารมาก

หลวงปู่บุญศรี ได้เมตตาปลุกเสกเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 3 กุมภาพันธ์ 2543
    ตามฤกษ์ ปลอด - ลาภะ - มหัธโณฤกษ์ (เป็นฤกษ์ของมหาเศรษฐี)
    และได้จัดการทอดผ้าป่าบูรณะโบสถ์เมื่อวันที่ 30 เมษายน 2543

ที่ผมรู้เรื่องราวการสร้างพระองค์นี้มากเพราะผมและคุณพรเทพเป็นผู้สร้างพระชุดนี้ครับจึงแวะเข้ามาให้รายละเอียด

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่านผู้นี้ sansiree คือ ตัวจริงที่ทำวัตถุมงคลถวาย หลวงปุ่บุญศรีและ วัดวา ต่างๆมามาก ทำถวายฟรีทั้งสิ้น เงินทุนออกกันเอง เรี่ยไรกันเอง ไม่ได้มีเจตนาเอามาซื้อขาย

พระอาจารย์อ็อดคือ รองเจ้าอาวาสวัดหน้าพระเมรุ องค์ปัจจุบัน เป็นพระหนุ่ม มีลูกศิษย์มาก เป็นศิษย์หลวงพ่อหยิบ พระกรรมฐาน ที่หลังจากล่ะสังขารแล้ว ศพ ไม่เน่า เอาใส่โลงแก้วไว้หลายปี จนมาเผาเมื่อไม่นานมานี่ หลวงพ่อหยิบชำนาญด้านกสิน และ เป็นพระเก็บตัว ผมจะเอาเหรียญและ ล้อกเก็ตมาโชวืเผื่อใครไปเจอ พระอาจารย์อ็ออด สร้างวัตถุมงคลหลายรุ่น แต่จะหาตัวท่านยากหน่อย เพราะบางทีไม่ค่อยจะอยู่วัด

ท่านพระเทพ คือ ลูกศิษย์หลวงปู่บุญศรีอีกคนที่ ไปบวชกับหลวงปู่ ชำนาญด้านการเดินเรือ และ ต่างประเทศ ผมยังคิดถึงอยู่เหมือนกันครับ

ท่านเหล่านี้ผมจะเชิญมาเล่าเรื่องหลวงปู่ ยังมีอีกหลายท่านในใจ...แหะๆ

17. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่านช้างนี่ ตอนผมมาเจอหลวงพ่อทรง จนมั่นใจ เลยชวนท่านช้างไปกราบ บอกเขาว่ามาเจอของดีแล้วจ้า ท่านช้างก็รีบตามผมไปทันที

พาไปครั้งแรก คุยกันสักแปป หลวงพ่อทรงควักตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ มาจารข้างนอกแล้วแจกให้ท่านช้าง เล่นแจกดอกใหญ่เลย ผมยังไม่เจอท่านแจกตะกรุดนี่ให้ใคร แจกพระละมีเพราะพระมีเยอะเป็นลังๆ ตอนนั้นตะกรุดทำบุญดอกล่ะ ๙๐๐ บาท จัดว่ามีราคาตึงๆทีเดียว

หลวงพ่อทรง นอกจากด้านที่ หนังสือ พระ นายทุน ศูนย์ เอามาเขียน ในแนวออกวัตถุมงคลมาขาย ( ขายทุกอย่าง ) หลายรุ่นแล้ว จะเห็นว่าสร้างขาย ยันหัวปี ยันท้ายปี ปีไม่รู้กี่รุ่น ขายตะบันไม่รู้จะทำบุญสร้างถาวรวัตถุไปขนาดไหน สร้างในโอกาศนี้ โอกาศนั้น เลยดูไปว่า วัดทำของขายเป็นพุทธพานิช ทำแต่ของขาย แต่แจกฟรีที แจกแค่รูปถ่าย ลูกอมหรือ คนอื่นทำไปถวาย วัดทั้งหลายที่ทำแบบนี้ ถ้าหลวงพ่อ หลวงพี่ มาอ่าน ผมกราบเรียนแบบ คนนับถือ ศาสนา นับถือวัด เลิกเถอะครับ สร้างแบบ กฐิน ผ้าป่า สร้างโบสถ์ สร้างวิหาร แค่แจกก็พอแล้ว รุ่นสร้าง แบ่งกับนายทุนน่ะ คิดให้ดีน่ะครับ คนมองอยู่เขาไม่ได้ อนุโมทนาไปด้วยหรอกครับ

เรื่องสร้างนั่น สร้างนี่ ที่จริงมันเป็นเรื่องของฆราวาส

ในเมื่อคนไปวัดก็ไปทำบุญทุกคน ไม่มากก็น้อย หลวงพ่อก็ต้องแจก ยกเว้นชาวบ้านใกล้ๆ ที่หลวงพ่อบอกว่า ( ถ้าแจกฟรี ) มีเท่าไหร่ไม่พอแจก...แหะๆ ตอนท่านล่ะสังขารแล้วผมถึงเข้าใจคำพูดของหลวงพ่ออย่างดี

แต่ในสภาพความเป็นจริงแล้ว เมื่อวัดทำวัตถุมงคลเองได้ พวกพระผง ตะกรุด ( ผมและ พี่อีกคน เสี่ย ศ หาวัสดุมาให้ ฟรีๆ ไม่เคยเอาเงินหลวงพ่อแม้แต่บาทเดียว ) หลวงพ่อทรงท่านเสกแบบของฟรีๆ ( คิดเอาเอง ) จะแจกแหลกน่ะครับ แจกแบบรอบวง ยกเว้นบางรุ่นที่หวงๆ จะเก็บไว้หน่อยแบบเลือกคน จนล่ะสังขาร บางรุ่นพกใส่ย่ามไว้ ไปไหน ใครขอก็แจก ขอเป็นลังๆก็ให้

พระแบบนี้หายากครับ ยังไม่เจออีกเลย

กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อ ทรงครับ ยังคิดถึงหลวงพ่อทุกวันครับ

18. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กรุใหญ่ดั้งเดิมครับ...แหะๆ

19. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ใครเคยดูภาพถ่าย หลวงพ่อวัดท่าซุงรุ่นเก่าๆ ในวันงาน พอถ่ายรูปหลวงพ่อมา จะเห็นคนในเครื่องแบบ รูปร่างสูงใหญ่ ผิวดำๆ ยืนข้างหลังหลวงพ่อเสมอ ท่านนี้คือท่านช้าง ของจริงๆไม่ได้มั่ว หลวงพ่อวัดท่าซุง ท่านเมตตา ท่านผู้นี้มาก

ท่านผู้นี้ได้ของจากมือหลวงพ่อวัดท่าซุง หลายอย่าง ยังเมตตาแบ่งให้ผมมา เพราะผมศิษย์หางแถว ถ้านั่งชมบารมีหลวงพ่อในวันงาน จะอยู่รอบนอก วิหารร้อยเมตร...แหะๆ

ยังมีเฮียโก ลูกศิษย์ เรียนมโนมยิทธิ รุ่นแรกๆ เป็นอาจารย์สอนมโนยิทธิด้วย ไม่ได้มั่ว ผมจะพยายามเชิญมาร่วม เขียนบูชาครู

เสี่ย ท อีกคน เป็นลูกศิษย์รุ่นเก่าๆทั้งสิ้น

กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อผู้มีบุญวัดท่าซุงครับ

จากลูกหลานลิง ด้วยเหมือนกัน...แหะๆ

20. plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับคำพูดนี้สุดยอดจริงๆครับเป็นการยืนยันเพิ่มอีกท่าน จากศิษย์หลวงพ่อรุ่นเก่าๆ