เห็นภาพคลื่นน้ำทะเลซัดท่วมภูเขามาเลย(พี่ที่ทำงานบอกนั่งสมาธิเห็น)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 19 ตุลาคม 2018.

1. jityim เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้านี้ก่อนไปทำกิจ ก็เข้ามาอ่านโพสของตนเองแล้วมีคนกดให้คะแนน โกรธ กับ ไม่เห็นด้วย อ่านแล้วก็อึ้ง.. ว่าเขาคิดอย่างไรหนอ ! เพราะทุกตัวอักษรล้วนบรรลุไปด้วยความปราถนาดี แล้วก็ไปทำกิจของตนต่อไป

ขณะที่กำลังทำกิจของตนเองก็กลับมาระลึกถึงอีก แล้วก็หัวเราะอยู่ภายในใจ ว่าทำไมไม่รู้สึกโกรธหรือเคืองกับผู้ให้คะแนนโกรธ กับไม่เห็นด้วย แต่กลับได้มอบพลังงานแห่งความรักตอบให้เขาคืน ใจเรากลับรู้สึกที่สามารถก้าวข้ามเรื่องแบบนี้ได้

นึกถึงการกล่าวของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผู้มี"พลังอำนาจในตนเอง" ว่าเป็นอย่างไร? เมื่อเราต้องกระทบผัสสะกับใคร แล้วบุคคลนั้นกำลังมอบพลังงานลบให้กับเรา ถ้าเราสามารถก้าวข้ามพลังงานลบนั้นได้ โดยไม่มอบพลังงานลบตอบคืนกลับไป แต่เรากลับมอบพลังงานบวกแทนให้ พลังงานบวกที่เป็นพลังงานแห่งความรักไม่ถือสาแต่กลับเข้าใจคนอื่นที่เขาเป็น เกิดเข้าใจ แล้วเราจะเกิดเข้าไปอยู่ในอาการปิติสุขได้และมีความสุขกับตนเอง คือรู้จักรักตนเองและรักผู้อื่นเป็น อ๋อ! มีอาการเช่นนี้เอง

จิตยิ้มก็ลองพิจารณาน่าจะจริง หากเรากำลังอยู่ในอาการโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยง แต่มีใครสักคนที่ทำให้เรายิ้มได้ ทำให้เราหายโกรธได้ (เพราะส่วนมากถ้าใครทำให้เราขัดเคืองใจ เราก็จะไม่ชอบใจขัดเคืองขุ่นใจตอบกลับคืนไป ส่วนใหญ่มักเป็นเช่นนี้แล) คน ๆ นั้นช่างมีความหมายต่อทุกคน เพราะเป็นผู้ให้อย่างแท้จริง มีพลังอำนาจในตนเองทางด้านบวกที่พร้อมจะมอบให้กับผู้อื่นเสมอ และมีแรงดึงดูดชักชวนคนให้ไปทางด้านบวกเสมอ ตัวเขาก็เองมีความสุข คนอยู่ใกล้ก็มีความสุข จึงเป็นที่รักของใคร ๆ ก็ด้วยเหตุนี้นี่เอง เพิ่งเข้าใจ ค่ะ

2. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ผมเป็นคนขี้สงสัยมากกว่าทุกคนที่อยู่ในนี้อย่างแน่นอนครับ

3. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

สมมุติในสมมุติและก็ในสมมุติ เยอะดี

4. nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    ก็โดนทุกโพสต์นะ คุณตามหาศรีอารย์นั้นแหละเขากำลังโกรธเพราะโดนแบน
    เลยไล่ไปกดโกรธไม่ถูกใจมันทุกโพสต์
    โดนทุกคนในนี้แหละ เขาไม่อ่านที่คุณพิมพ์ด้วยซ้ำ
    เราอ่านของคุณแค่บางโพสต์นะ เราอ่านไม่รู้เรื่อง ยาวด้วย

5. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านจิตยิ้ม ชอบน่ะ ที่ท่านมอบความรักให้ทุกคน แต่ทุกอย่างไม่มีอะไรแน่นอน อาจไม่ได้
    ความรัก หรือความถูกใจกับมาก็ได้ มาฝึกด้วยกันน่ะ สมมุติในสมมุติ

6. jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ ลองมองขึ้นไปบนฟ้าซิ เห็นจันทร์กระจ่างเต็มท้องฟ้า แสงสว่างสีฟ้าครามแห่งค่ำคืนพระจันทร์เต็มดวงดูซิคะ มองนิ่ง ๆ ลึกเข้าไปภายในที่ซ่อนเร้นอยู่ เราจะเห็นได้ถึงความสงบสุขที่จริงแท้ซ่อนเร้นอยู่ภายในนั้น คิดแล้วนึกถึงบ้าน... เพียงแค่เรามองแสงดาวแห่งท้องฟ้าใจก็สงบสุข หากเราเข้าไปอยู่ในธรรมชาติที่จริงแท้อันสุขละเอียดได้จะบรมสุขแค่ไหนหนอ!!!!

และ.....

ให้เรามองศาสาตร์ดนตรีอันเป็นเสียงสูง ที่สื่อถึงภาษาจิตที่ละเมียดละไม กล่อมจิตใจให้ละมุนและเป็นสุข เมื่อเราต้องอยู่ในสมมุติ เราจะใช้จิตใจสูงส่งที่ดีงามเป็นสื่อภาษาใจ

และ.....

ภาพในเพลงนี้มองดีดีซิคะ จะรู้ว่าเราก้าวข้ามเข้ามาเป็นมนุษย์กันทำไม และมีหน้าที่อย่างไร ทำหน้าที่ให้สมบูรณ์และดีที่สุด คือ ตราบจนชั่วฟ้าดินสลาย กลับสู่สถานนะเดิมค่ะ

7. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    ท่านจูนิป...ไปไหนแล้ว...จะไปไหนแล้วก็ตาม...แต่เราจะเดินไปด้วยกันนะ...ไปสู่เส้นทางนั้น...เส้นทางแห่งความรักและสามัคคี...

8. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

เราเริ่มมองเห็นท่านจิตยิ้มแล้ว จิตท่านยิ้มได้แล้วจริง ๆ เก็บแบบนี้ไว้น่ะ อย่าหุบยิ้มล่ะ:)

9. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีจิตยิ้ม...ไปเกิดบนสวรรค์นานเกินไป..ไม่ค่อยจะรู้ทันกิเลส..ท่านแบมช่วยดูแลแม่ชีด้วยนะ...สอนวิชาอุเบกขาให้เขาที

10. Hello!world Just a Game

18 กันยายน 2012
    ฮาาาาา.... 5555

11. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อาจสอนใครได้หรอกท่านสงบ บารมีไม่พอ เดี๋ยวแป๊บเดียว ก็จะมีคนมาคอยตีหัวแล้ว

12. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีอะไรจะบอกทุกคนนะ...จิตจักรวาลที่แม่ชีจิตยิ้มกล่าวถึง..นั้นมันเป็นความรู้จากจิตเรานี้แหละ หรือที่แม่ชีเรียกว่า จิตจักรวาลดวงใหญ่นั้นแหละ...แต่ตอนนี้เรายังเอาออกมาไม่ได้ จะเรียกว่ายังไม่ตื่นก็ถูก ช่วงนี้ก็ฟังๆไปก่อนนะ..ท่านจูนิป อย่าเพิ่งถามอะไร

13. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ให้สอนอะไรมาก..สอนความรู้สึกผู้หญิงนี้แหละ...เขาอ่อนไหวหวั่นไหวกับอะไรๆง่ายๆ...ถ้าจะพูดให้ถูกคือรักคนง่ายนั้นแหละ...แอบรักแอบชอบแล้วเก็บมาเป็นทุกข์

14. Hello!world Just a Game

เราว่าท่านออกจะขี้โม้ไปหน่อยนะ

15. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

คนไหนมีความสามารถอะไรก็ช่วยกันพยุงกันไป...เข้าใจกันเห็นอกเห็นใจกัน...นี้พูดถึงคนที่เชื่อเรื่องภัยพิบัตินะ..ใครไม่เชื่อก็ปล่อยเขา อย่าไปว่าเขา..พวกเราก็ไปตามทางของพวกเรา..ช่วยเหลือเกื้อกูลกันไป ถ้อยทีถ้อยอาศัย..ภัยพิบัติทั้งหมดที่กล่าวถึงนี้หมายถึงภัยพิบัติต่อจิตใจเป็นส่วนใหญ่นะ...ภัยพิบัติในโลกนั้นเป็นเป็นส่วนน้อย พอเข้าใจมั๊ย....
    ท่านจูนิป

16. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

เราโม้ไปทางดี...ท่านจะไปมั๊ยล่ะ...หรือจะไปกับท่าน..อาริยชนเลือกเองนะ...และที่สำคัญเรารักษาศีล5...นะท่านจูนิป

17. Hello!world Just a Game

คงไม่ได้ด้วยกับใครหรอกนะ555... ตามสบายท่านสงบ

18. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

...เงียบกันหมดเลย:D
    :D...ไปดีกว่าเรา

19. เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าหนาว -50 องศา ต้องเอาอย่างชาวมองโกเลียครับผม

เผยแพร่เมื่อ 9 พ.ย. 2018​

ออกเดินทางสู่ประเทศมองโกเลีย เพื่อดูการเตรียมความพร้อมรับมือกับภัยพิบัติที่รุนแรงมากขึ้นที่เกิดจากภัยหนาว และเดินทางสู่ประเทศญี่ปุ่น สำรวจพื้นที่จากภัยพิบัติสึนามิ ปิดท้ายช่วงรู้แล้วรอด มาดูวิธีทุบกระจกรถเพื่อเอาตัวรอดจากรถไฟไหม้ จมน้ำ หรือจากอุบัติเหตุ

20. phumirat สมาชิก

11 ธันวาคม 2018
    เรียนทุกท่านที่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้นะครับ ไม่ว่าปีหน้าหรืออีกหลายๆ ปีจากนี้จะไม่มีภัยพิบัติใดๆ เกิดขึ้นในประเทศไทยนะครับ ไอ้ที่หายไปครึ่งประเทศ คนเหลือ 10% นั้น จะไม่มีและจะไม่เกิดนะครับ ใครเตรียมหนี ขายบ้านขายรถ กู้เงิน ถอนเงินซื้อทอง หยุดนะครับ จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นทั้งสิ้น โลกยังหมุนเหมือนเดิม กิจการทุกอย่างยังดำเนินเป็นปกติเหมือนเดิมนะครับ ภาระต่างๆ ที่มีอยู่ยังต้องรับผิดชอบเหมือนเดิมครับ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายยังคงดูแลโลกอยู่เป็นปกติตามหน้าที่ ยังคงดูแลให้นักเรียนบนโลกได้เรียนรู้การทำความดีและความชั่วตามอัฌชาศัยเป็นปกติครับ ลางร้ายหรือเหตุร้ายทั้งหลายที่เกิดขึ้นมาเพื่อให้ทุกคนตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ตั้งมั่นอยู่ในความดี และไม่ทำความชั่ว นั่นคือวัตถุประสงค์ครับ
    เรื่องสงครามโลกยังเป็นเรื่องไกลตัวสำหรับประเทศไทยครับ เป็นเรื่องของมหาอำนาจที่จะทะเลาะกันเองซึ่งจะเกิดหรือไม่เกิดก็แล้วแต่เหตุปัจจัยในช่วงเวลานั้นๆ ใครจะรบกับใครก็รบไปเรื่องของเขา ประเทศไทยทำร่างกายให้แข็งแรงและคอยเป็นครัวให้โลกก็พอแล้วครับ เรื่องพวกอิลุมินาติกับมนุษย์ต่างดาวอะไรนั่นก็วางลงนะครับ ไม่มีอะไรน่าสนใจมากกว่าการเกิดมาทำความดีและเป็นคนดีครับ คนทำดีย่อมได้ดี คนทำชั่วย่อมได้ชั่ว แม้แต่มนุษย์ต่างดาวหรือใครหน้าไหนก็ไม่มีใครอยู่เหนือกรรมได้ครับ และธรรมะย่อมชนะอธรรมซึ่งมันคือกฏของธรรมชาติ

สำหรับผู้ท่องสังสารวัฏนักปฏิบัติทั้งหลาย พึงเผยแพร่ความรู้ที่เป็นสัมมาทิฐินะครับ พึงชั่งน้ำหนักระหว่างการสร้างสติกับการสร้างความโกลาหลให้มากนะครับ จะโดยตั้งใจก็ดี หรือไม่ตั้งใจก็ดี ผลกระทบที่ได้รับอาจส่งผลให้การบรรลุธรรมเนิ่นนานออกไปอีกมากโดยท่านไม่รู้ตัว

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับปีใหม่ 2562 ที่กำลังจะมาถึง ไหว้พระทำบุญทำจิตใจให้ผ่องใส ชาร์ตแบตให้เต็มที่ หรือใครจะสร้างทริปท่องเที่ยวสนุกๆ ก็ได้ครับ เช่น ทัวร์ 9 หลุมหลบภัยภาคเหนือ หรือทริป 5 ที่เสี่ยงในภาคใต้ ฯลฯ ก็เที่ยวให้สบายใจกันไป
    สำหรับผม ครอบครัว ญาติพี่น้องอีกมากมาย อยู่รอรับภัยพิบัติทั้งหมดที่กรุงรัตนโกสินทร์แห่งนี้อย่างมีความสุขพร้อมหน้าพร้อมตาครับ เพราะช่วงเวลาขึ้นปีใหม่เป็นวันแห่งความสุขของครอบครัวทุกๆ คน
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกองค์ท่านก็อยู่ประจำตำแหน่งเพื่อปกปักษ์รักษาประเทศไทยอยู่แล้วครับ อีกทั้งพระมหาบารมีในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็ปกแผ่ไพศาลคุ้มครองคนไทยทั้งหลายอยู่แล้ว ประเทศไทยจะยังคงเป็นประเทศไทยต่อไป ประเทศไทยจะยังคงเป็นถิ่นกาขาว เป็นที่ของชาววิไล และจะเป็นไทยมหารัฐในกาลต่อไป นั่นคือสิ่งที่ต้องเกิดขึ้นต่อไปครับ สุขสันต์วันปีใหม่ 2562 นะครับทุกท่าน