เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมเยียนครับ

.

2. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    หวัดดีค่ะยาย ดีใจที่ได้คุยกับยายนะคะ ครั้งแรกก็โทรไปกวนเลย เจโทรไปบอกแม่น้องข้าวจ้าวแล้ว ก็ไม่รู้ว่าเค้าได้ไปทำตามที่ยายแนะนำ หรือไม่อย่างไร อันนี้ก็ต้องแล้วแต่แม่เค้า เราก็ช่วยได้เท่าที่ช่วย ตอนนี้สวดคาถาจักรพรรดิ์ช่วยอีกแรงค่ะ

เสียงยายออกดุ๊ดุนะคะ คุยแล้วแอบเกร็ง แหะๆๆ สงสัยจะยังไม่ชิน เสียงแนวๆ คนเป็นผู้นำอ่ะค่ะ(รู้สึกงั้นจริงๆ ไม่ได้แกล้งชมค่ะ) ขอชมลูกสาวยายนะคะ วันนั้นไม่ทราบว่าน้องคนไหนรับสาย ตอนโทรไปวันแรกน่ะค่ะ เสียงเค้าหวาน พูดจาเพราะ มารยาทงามมั่กๆๆๆๆ อยากเจอตัวจริงซะแล้วสิ

มีเรื่องอยากคุย อยากถามตั้งหลายเรื่อง แต่รู้สึกเกรงใจ ไหนยายจะต้องเลี้ยงลูก ไหนจะภาระอื่นๆ อีก เอาไว้ปัญหาสำคัญ และหนักหนาจริงๆ แล้วจะรบกวนใหม่นะคะยาย

ช่วงนี้ตามอ่านกระทู้เก่าๆ ของยาย เจอคำตอบที่อยากทราบตั้งหลายเรื่อง อย่างพระแม่ทับทิมคือใคร เป็นต้น ท่านเป็นครูบาอาจารย์ตัวเองซะเปล่า กลับไม่ทราบประวัติอะไรเลย

ยายสบายดีนะคะ มีโอกาสหวังว่าคงจะได้เจอกันสักวัน อยากเห็นตัวจริง ว่าจะรู้สึกคุ้นเคยแบบตอนนี้หรือไม่ เหมือนเคยรู้จัก เหมือนเคยเจอ ทั้งๆ ที่ก็ไม่เคยเจอยายเลย

3. อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเกรซแหงๆ

4. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเกรซเหรอคะคุณอักขรสัญจร อาจเป็นได้ค่ะ ไงคงต้องให้ยายเฉลยซะแล้ว

ไปอ่านกระทู้หน้าเก่าๆ เห็นภาพลูกยายแล้วนึกถึงตัวเองตอนเด็กๆ หน้าตาใกล้เคียงกันมาก ผมทรงเดียวกันเด๊ะเลย บ้านป่ายายน่าอยู่จัง สงบ ไม่เปลี่ยนแปลงตามกระแสปัจจุบันมากนัก ไม่เหมือนบ้านเกิดเจ ตอนนี้หาเค้าเดิมบ่ได้แล้ว หลังจากไม่มีผู้เฒ่าผู้แก่ ลูกๆ หลานๆ ที่เหลือก็ห่างวัดห่างวา นับว่าตัวเองโชคดีที่เกิดทันย่า รู้จักเข้าวัดฟังธรรมก็เพราะย่าล่ะค่ะ

เกือบลืมแนะนำตัว จริงๆ เป็นสมาชิกเวปนี้มานานแล้วค่ะ เคยทำบุญกับยายครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว ปกติอ่านอย่างเดียว จะไม่ค่อยโพสค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะคะ

5. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมมาเยือน มาอนุโมทนากับโพสดีมีสาระประสาคนสนใจใฝ่ดีเนาะ

ขอบคุณกัลยาณมิตร คุณหงสนาถ ที่เมตตาส่งมือถือมาให้เชื่อต่อเน็ตค่ะ แต่ว่าก็ว่านะจ๊ะ ทำไมคลื่นของ เอไอเอส มันหายจ๋อมเลยที่หมู่บ้านยายน่ะค่ะ พี่ตุ่นบอกว่า โทหายายหลายหนก็มีแต่เสียงตอบรับว่าไม่สามารถติดต่อได้...น้องผึ้ง คนสวยประจำเอไอเอส ช่วยกระซิบฝ่ายที่เกี่ยวข้องหน่อยนะจ๊ะ และนี่ไม่รู้ว่าระบบเวบอืด หรือระบบของเอไอเอสนะคะ กว่าจะเปิดได้แต่ล่ะหน้านี่ น๊าน นานเจ้าค่ะ เดี๋ยวขอทดสอบลองส่งก่อนนะเจ้าคะ

และต่อไปนี้อาจจะปลีกเวลามาโพสได้ช่วงลูกไปโรงเรียนและน้องใบตองเค้าหลีบนะคะ และตามสัญญาเจ้าค่ะ จะพยายามโพสเป็นภาษษอังกฤษ (จะทำไหวเร๊อ ขนาดตอนนี้ตายังโรยๆ เล๊ย) ถ้าโพสเป็นภาษาอังกฤษ จะใช้ชื่อเก่าค่ะ DevilBitch

ช่วงนี้ที่ทองผาภูมิฝนตกตลอดเลยจ๊ะ

ก็ต้องทำใจนะคะกับการพิจารณษของ ส.ส.ร. ที่ไม่ยอม รอ ไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นของประชาชน ไหนออกประกาศเชิญชวนประชาชนเสียดิบดี เสีย้งินค่าโฆษณษทุกทางไปหลายล้านๆ บาท แต่อยากทราบว่า จะรู้ได้อย่างไรจ๊ะ ว่าพวกท่านผู้ทรงอำนาจ ณ กาลนี้ จะยอมฟังเรา

เอ้า...ถ้าท่านฟังนะจ๊ะ

ยายผีป่าอยากถามว่า

ธงชาติไทย มีกี่สี

สีแดง หมายถึง อะไร สีขาว หมายถึง อะไร

สีน้ำเงิน หมายถึงอะไร

โดยเฉพาะสีขาวนะจ๊ะ

ยายรู้มานานแล้วหมายถึงศาสนา และแน่นอนศาสนาพุทธในความที่จำจากครูสอนมาแต่เด็ก ยายอยากถามว่า พวกท่านตความสีขาวหมายถึงศาสนาอะไรคะ หรือว่าศาสนาอะไรก็ได้ไม่จำกัด

6. weerawitl เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2006
    ผมฟังเขาอภิปรายกัน เรื่องควรบรรจุ พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ที่ ท่านเจิมศักดิ์ จัด เขาอธิบายเรื่องสีขาวของธง ว่า เป็นทุกศาสนา จริงๆ ครับ ไม่ได้หมายถึงศาสนาพุทธอย่างเดียว
    บางทีฟังแล้วก็ ปวดหัวล้าน ไม่รู้จะเถียงเข้าถ้าไหน มีรู มีช่อง ตรงไหนนิดหน่อย เขาออกได้หมด เซ็ง...เลย

7. weerawitl เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2006
    ผมฟังเขาอภิปรายกัน เรื่องควรบรรจุ พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ที่ ท่านเจิมศักดิ์ จัด เขาอธิบายเรื่องสีขาวของธง ว่า เป็นทุกศาสนา จริงๆ ครับ ไม่ได้หมายถึงศาสนาพุทธอย่างเดียว
    บางทีฟังแล้วก็ ปวดหัวล้าน ไม่รู้จะเถียงเข้าถ้าไหน มีรู มีช่อง ตรงไหนนิดหน่อย เขาออกได้หมด เซ็ง...เลย

8. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เจิมสาก อุ๊ย เจิมศักดิ์เขาคิดว่าเขาแน่ ถามเขาสิว่าทำไมตอนมาที่พัทยาเพื่อขอรูปจากเราไปพูดดี แต่พอเอารูปไป กลับอ้างผ่านทีวีว่า ได้รูปมาอย่างลำบาก ทำนองว่าไปแอบเอามา โถ! ได้คนอย่างนี้มาเป็ฯระดับมันสมองของชาติ

ยอมกราบหมาดีกว่าว่ะ

ถ้าไม่ได้รู้ใส้พุงด้วยตัวเอง ไม่กล้าพูดโว๊ย

ตอนน้องสาวกับยายผีป่าโทไปถามว่าทำไมทำอย่างนี้ ไม่มีสัจจะ

เขานอกจากอ้างจิปาถะแล้วสุดท้ายมาพูดว่า

มันเป็นเรื่องของผม ผมไม่มีเวลาคุยแล้ว!

คุณคนเก่าช่วยเอาที่รัชกาลที่ ๗ ท่านบัญญัติไว้มาให้พวกเขาดูทีสิคะ

9. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ชะแว้บไปอ่านโพสยาย สงสัยหลานจะอยู่ในช่วงสามเดือนแรก ร้องไห้ตลอด โทรไปล่าสุดแม่เค้าบอกว่าดีขึ้นนิดหน่อย แต่มาแพ้ผ้าอ้อมอีก...

ยายจ๋าเพื่อนอยากมีลูกมาก ทำไง๊ทำไงก็ไม่ท้องซะที ยายมีวิธีมั้ยจ้ะ เสกเด็กเข้าท้องให้เพื่อนเจหนึ่งคนสิจ้ะ^^" รายนี้เท่าที่รู้จักฐานะพร้อม ชอบทำบุญ อยากมีจัดจนเครียด นั่งนับช่วงไข่ตก ปฎิบัติการเสร็จแล้วเวลาเดินนี่ต้องเดินช้าๆ เนิบๆ เค้าบอกกลัวลูกหลุด กลายเป็นว่าเครียดกันไปใหญ่ จนป่านนี้ยังไม่ติดเลย

10. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

น้องใบตองพึ่งสองเดือนกับอีกไม่กี่วันค่ะ และเมื่อคืนไม่ร้องแล้วค่ะ เขาร้องวันใกล้ๆ วันพระ แต่ทีนี้คือที่น้องถามมาเรื่องที่ให้ยายแก้น้องคนที่แม่เขาฝากถามมา ยายก็เลยโดนทดสอบค่ะ ว่าโดนเองจะทำอย่างไร แต่ทีนี้พอได้เปิดธรรมะให้ฟัง พาไปขอบารมีเบื้องบน เอาน้ำมันชาตรีเจิมกระหม่อม เมื่อคืนก็ไม่งอแงเลย แต่ยายอยากจะบ้าตายก็เพราะน้องใบตองไม่ยอมนอน ไม่ร้องแต่จะเล่น คืนก่อนผู้ช่วยเก๋เอาไปนอนด้วย เขาบอกไม่ไหว ชวนคุยถึงหกทุ่มหลังเจิมน้ำมันชาตรี คืนนี้เขาเลยบอก เอ้า! เอาคนสวยไป ก็เล่นกับใบตอง ผีน้อยจนแม่หลับไปก่อนล่ะจ๊ะ

11. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนยายมีลูกยากค่ะ (สงสัยยังไม่ถึงเวลา) มีคนบอกว่าให้ขอลูกยามพระจันทร์เต็มดวงโดยการจัดพานบายศรีไปขอกลางแจ้ง แล้วอาบน้ำกลางแสงจันทร์ เงยหน้ามองพระจันทร์แล้วอธิษฐานพอเสร็จคำก็กลืนน้ำลายเลย

แล้วที่นี้ยายพิสูจน์แล้วท้องทุกรายคือ

เวลาเราเห็นท้องนะคะ ให้ผู้หญิงที่มีผัวเป็นส่วนตัวและประจำการประจำ เอ๋ยปากขอลูกจากคนท้องค่ะ ถ้าเขาบอกว่า อยากได้หรือ เอาสิให้ อะไรทำนองนี้นะคะ รับรองท้องแน่ค่ะ

ล่าสุดแฟนสาวน้องเอ๊กซ์ พัทยาก็ท้องตามยาย เพราะยายแจกลูกให้ไปอยู่ด้วยหนึ่งคน เพราะน้องเขาบอกว่า อยากมีลูกอีก ยายบอกเอาไปสิ ยายยกให้หนึ่งคน ให้เลือกเอาว่าจะเอาคนไหน (เพราะตอนนั้นมีเด็กจะมาอยู่ในท้องยายให้เลือกสองคน คนหนึ่งมาเพื่อหวังนิพพาน อีกคนมาเพื่อสร้างบารมีอีกอย่าง) น้องเขาเลือกเอาคนที่มาเพื่อบำเพ็ญนิพพาน ยายเลยได้น้องใบตองค่ะ แต่น้องใบตอง ชื่อ ปารจรีย์ พี่ตุ่นตั้งให้ แปลว่า นางผู้บำเพ็ญเพื่อสู่กระแสแห่งพระนิพพาน

อยากมีลูกก็ต้องให้ตรวจสุขภาพทั้งสองฝ่าย และอย่าลืมตรวจเลือดทั้งพ่อทั้งแม่ และอย่าหวัมีลูกเพื่อผูกมัดไม่ให้สามีทอดทิ้ง จงมีลูกเพราะเราพร้อมที่จะดูแลเขาทั้งร่างกายและจิตใจ เงินทองมันเป็ฯปัจจัยสำคัญ แต่ถ้าจิตใจเต็มร้อย มีเถอะ อย่างตอนท้องน้องเอริท ยายไม่มีเงินเก็บเลย เพราะคิดว่าเงินมาง่าย มีเท่าไรใครยืมให้ ใครขอให้ ทีนี้พูดเล่นๆ กับเพื่อนว่าถ้ามีลูกฉันคงเก็บเงินเป็นนะ ทีนี้ไปบวชชีมา เด็กเขาตามมาด้วย บอกแม่หนูจะมาอยู่กับแม่ได้ไหม วิ่งมาหาตัวด๊ำกำค่ะเสื้อผ้าก็ไม่ใส่ ยายเลยบอกมาสิลูก แต่แม่ยังไม่รู้จะหาพ่อที่ไหนนะ พระบอกเนื้อคู่แม่ยังไม่เจอ (ตอนนั้นคิดว่าเขาจะมาอยู่อย่างกุมาร ไม่ใช่มาเกิดในท้อง) พอทีนี้ยายก็ทำบุญรับเขา เอาเสื้อผ้าสวยๆ ให้เขาใส่ ทีนี้เขามาชุดกุมาร เขาบอกเขามีชุดใส่แต่ไม่ชอบใส่ ยายบอกถ้ามาอยู่กับแม่ต้องไม่ทำให้แม่ทุกข์เพราะหนูนะคะ เขาก็ยอมรับ

ทีนี้ฝันว่า เทวดามาเรียกให้ไปเลือกเด็กที่จะมาเกิด

ก็เดินไปอุ้มเขา อย่างที่เขามาหาเราทั้งๆ ที่เด็กที่นอนเกลื่อนเต็มท้องฟ้านั้นนับไม่ถ้วนเลยนะคะ

พอมีเขา ถูกหวย ถูกลอตเตอรี่จนเจ้ามือหวยหุ้นบ่นว่า ไม่รับแล้วนะ ทีนี้ขำคนข้างบ้านเขาเห็นยายมีท้องแล้วมีโชคตลอด เขาเลยเร่งผัวให้ทำให้ท้อง แต่พอท้องจนหลายๆ เดือน ผัวยิ่งหน่าย ไปมีเมียน้อย แล้วเงินทองโชคลาภก็ไม่เกิด

นี่ล่ะค่ะเขาบอกว่า วาสนาคนไม่เหมือนกัน ต่างกรรม ต่างวาระ

12. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ทำให้ยายลำบากเลย ต้องขอโทษด้วยนะคะ....
    ตอนนี้ญาติเจเค้าคงทำใจได้แล้วค่ะยาย โทรไปคุยเสียงเค้าดีขึ้น เค้าบอกว่าน้องจะร้องเวลาที่ไม่มีคน แต่วันไหนที่แขกมาบ้านเยอะ เค้าจะร้องเสียงเบาๆ แบบเกรงใจ และจะไม่งอแง ใครๆ ที่ไปเยี่ยมต่างก็แปลกใจ เพราะน้องไม่ได้กวนอย่างแม่เค้าเล่า เจเคยแนะนำให้เค้าเปิดวิทยุรายการธรรมะให้น้องฟัง เหมือนตอนที่พี่เค้าท้อง อาจจะดีขึ้น แต่พี่เค้าคงไม่ได้ทำ ดีที่มีสวดมนต์สั้นๆ ให้ลูกฟังบ้าง เค้าก็ตอนฟังนิ่งๆ แต่พอเริ่มสวดคาถาชินบัญชร จะยุกยิกๆ(อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าแม่เค้ากังวลไปเองมั้ย แต่เค้าบอกว่าเป็นทุกครั้งที่สวด)

ยายโชคดีนะคะน้องใบตองเลี้ยงง่าย คุยกันรู้เรื่องด้วย หลานเจบางครั้งก็เหมือนเค้าเล่นกับใคร(ที่เค้าเรียกแม่ซื้อหรือเปล่าก็ไม่ทราบ) คุยๆ กันว่าหรือจะเป็นพี่กุมารแดง กับพี่กุมารทอง(พี่กุมารซึ่งญาติเจเล่าว่าตั้งแต่เกิดก็รู้ว่ามีกุมารติดตามเค้าอยู่)

ญาติเจเค้าไปอยู่กับพ่อแม่ที่ต่างจังหวัด สามีไม่ได้อยู่ด้วย นี่ก็มาทะเลาะกับญาติฝ่ายสามีอีก เหตุเพราะแย่งหลาน ฝ่ายที่บ้านสามีอยากให้เลี้ยงที่กรุงเทพ แต่ญาติเจเค้าอยากเอาลูกไปเลี้ยงต่างจังหวัด น้องจะได้สูดอากาศบริสุทธิ์ ไม่ต้องอุดอู้อยู่แต่ในบ้านด้วย สภาพจิตใจน่าจะดีขึ้นทั้งแม่ทั้งลูก ลูกก็เลี้ยงยาก ไหนจะเจอปัญหาเพิ่มอีก โชคร้ายจริงๆ

13. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะยาย จะไปบอกให้เพื่อนทำตามบ้าง จะได้มีลูกสมใจซะที ได้ข่าวว่าเค้าไปตรวจสุขภาพมาแล้วด้วย เตรียมพร้อมเต็มที่ ทำงานหนักกันทั้งผัวทั้งเมีย นี่คงเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้มีลูกยาก ส่วนตัวแล้วไม่เคยคิดมีลูก แต่รักเด็กค่ะ ให้เลี้ยงแป้บๆ น่ะได้ แต่ถ้าเลี้ยงจริงๆ อย่างยายน่ะไม่เอา แหะๆๆ

ยายคะสงสัยอยู่อย่าง แม่ที่ท้องแล้วถูกหวยบ่อยเนี่ย อย่างนี้แสดงว่าลูกมาจากที่สูงหรือเปล่าคะ เค้าถึงได้สามารถบันดาลให้แม่ถูกหวยได้ หรือเป็นบุญวาสนาของตัวแม่เองบวกกัน เกี่ยวกันมั้ยคะ อย่างญาติเจที่เล่าเนี่ยช่วงท้องก็ถูกบ่อย พี่สาวเค้าก็ถูกหวยตอนท้องเหมือนกัน

น้องใบตองชื่อเพราะจังค่ะยาย เมื่อไหร่จะได้เห็นรูปน้องคะ อ่านที่ยายเล่าแล้วอยากเห็นมาก(f)

14. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

การที่ท้องแล้วมีโชค นี่อาจเป็นบุญของลูกกับแม่บวกกัน หนุนกันละมังคะ

เพราะมีลุงคนหนึ่งแกเป็นคนขอนแก่น แกมีวิชาดี ตอนยายท้องน้องเอริท(ลูกคนแรกตอนนี้ใกล้สิบขวบแล้วอยู่กับน้าสาวเขาที่พัทยา แต่เข้าเรียนบอร์ดดิ้งสคูลที่ชลบุรี) แกบอกว่า ลูกคนนี้มีวาสนาได้ไปไกลบ้านไกลเมือง จะมีชื่อเสียงโด่งดัง แต่เขาจะไม่ให้เราบังคับเขา เขาคิดเองของเขา แม่ไม่เหนื่อยกับลูกคนนี้เลย นี่คือคำทำนายตอนยายท้องเค้าค่ะ

มันก็จริงค่ะ ตอนมีเขาเราโชคดีตลอด ผิวพรรณสวยมาก หน้าอิ่ม ไม่มีสิวสักเม็ดเลย ขนาดใกล้คลอดหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่ยังอยากจีบ ไม่โทรมเซียวเหมือนตอนนี้เลย พอคลอดมาก็มีพ่อแม่อุปถัมภ์มากมาย ของใช้นี่ไม่ต้องซื้อเลย ยิ่งเพื่อนๆ ฝรั่งนะคะ แบบขอไปเลี้ยงแล้วบอก ฉันให้เงินเธอเท่าไรเธอถึงจะยกลูกให้ฉัน (คนขอเธอเป็นอดีตแชมป์ลีลาสระดับโลก มาเมืองไทยบ่อยๆ มาทีไรจะรีบมาหาลูกเอริทตัวดำคนนี้ทันที)

นี่เขาคงโด่งดังที่ไกลบ้านไกลเมือง ไกลไม้เรียวแม่นะถ้าเขาเป็นอย่างที่ทำนายไว้สองหมอดูแล้ว (เขามาทักเอง)

เขาเคยบอกว่า

แม่จ๋า เอริทจะไปเป็นนางแบบเมืองนอก เอาเงินมาเลี้ยงยาย เลี้ยงแม่ เลี้ยงน้อง แล้วจะทำบุญเยอะๆ

ตอนท้องเขายายชอบดูทีวีแฟชั้นโดยเฉพาะนางแบบดำๆ กับฟังเพลงรอบดึก และชอบไปเขาสุกิมมากๆ ไปได้ไม่รู้จักเบื่อ

...................................................................

การที่เราจะสร้างครอบครัว กำเนิดชีวิตน้อยๆ มานั้น เราต้องเตรียมอะไรบ้าง

หรือหากท้องโดยไม่ทันตั้งตัว

ยายจะมาโพสให้อ่านก่อนการอยากมีลูกนะคะ โปรดรออ่าน

15. ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ยายเจ้าขา น้องใบตองอ้อยขอเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ใหม่ได้ไหมค่ะ ฟังจากที่ยายสาธยายมาน่าจะชื่อ คั่วกลิ้ง นะเจ้าคะ

16. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ยายทำบุญมาดีถึงได้มีลูกที่ดีมาเกิดนะคะเนี่ย^^ ได้อภิชาติบุตรสักคนก็น่ามีอยู่หรอก กลัวจะออกมาซน และดื้อเหมือนหนูอ่ะสิ 555

จะรออ่านเรื่องการเตรียมตัวท้องนะคะยาย...

คุณขุนท้าวคะ 'คั่วกลิ้ง' ถึงสีจะคล้ำแต่อุดมไปด้วยโปรตีน และวิตามินนะคะ อิอิ
    สวยแบบคมเข้ม ดีกว่าขาวแบบจืดๆ นะคะ เห็นด้วยมั้ยคะยาย

17. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ...ลูกสาวสองคน(น้องเกรซกับน้องออม) เค้าทะเลาะกัน น้องเกรซเห็นว่าน้องจะล้างมือเลยเปิดน้ำให้
    แล้วเดินหนี น้องออมไม่ยอมปิดน้ำ เกรซบอกออมปิดน้ำเดี๋ยวเปลืองน้ำ ออมบอกว่า ออมไม่ใช่คนเปิด คนเปิดก็ต้องมาปิดด้วย
    แล้วก็เริ่มเปิดฉากทะเลาะหกันเอาชนะกัน สุดท้ายมาให้แม่ตัดสินด้วยการฟ้องกันไปกันมา ยายก็อธิบายยกแม่น้ำทั้งห้ามาบอกลูกๆ
    แต่ไม่มีใครยอมอยู่ดี ยายเลยจับสองคนยืนหันหน้าเข้าหากัน
    นี่มองหน้ากันนะลูก คนข้างหน้าหนูคือลูกของแม่กับพ่อเดียวกัน มองหน้ากันนานๆ นะอย่าหันหน้าหนี
    เอ้าน้องเกรซ ยกมือข้างขวาขึ้น น้องออมยกด้วย (ยายจับมือลูกทั้งสองคนทำตามที่สั่ง)
    แบมือนะ อย่ากำมือ ตั้งท่าไว้ ถ้าแม่สั้งตบกัน ตบเลยนะลูก เอาเต็มแรงเลยนะ
    แต่ถ้าคิดว่าไม่ทะเลาะกันแล้วให้เอามือลงแล้วมากอดกันแล้วขอโทษกันนะ
    ทั้งสองมองหน้ากันนานๆ เข้าขำตัวเองและขำที่แม่สั่งต่างหลุดหัวเราะออกมา
    แม่ถาม...จะเอายังไง จะตบ หรือจะกอดกัน
    ทั้งสองเริ่มรู้ตัว วางฟอร์มต่อ ไม่ยอมกัน แม่เอื้อมเลยสั่งตบ
    ทั้งสองตบกันไปหัวเราะไป แต่สามสีฉาดหลังๆ เริ่มเจ็บ
    ทีนี้มาด่าแม่แล้ว
    เป็นแม่แบบไหน สอนลูกตบกัน ไม่อยู่กับแม่แล้ว
    ยายบอกว่า ไม่รักกัน ไม่อยากเป็นลูกแม่ก็ได้ ไปออกไป แม่จะได้ไม่ต้องได้ยินเสียงลูกทะเลาะกัน
    สุดท้ายเขาก็เงียบ สักพักวิ่งออกไปเล่นด้วยกันอีก
    ยายได้ยินเสียงตกลงกันที่หน้าห้องทีวีว่า
    เก็บของเล่นเร็ว เดี๋ยวแม่สั่งตบกันอีก พี่เจ็บนะ ออมตบพี่เกินไปสองที

ยายชอบลูกสาวดำๆ ค่ะ เวลาไปที่ไหน จำง่ายดีค่ะ

18. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบวิธีสอนลูกของยายจังค่ะ ให้เค้าคิดเอง เมื่อคิดได้คราวหน้าจะไม่ทำอีก ดีกว่าใช้วิธีบังคับ หรือทำโทษ อย่างพ่อแม่ทั่วไป เจอทะเลาะกันแบบนี้ก็จะด่าว่าลูก ตีลูก เด็กหัวดื้อโดยทั่วไปถ้าห้ามก็เหมือนยิ่งยุเค้า แต่ถ้าพูดจาดีๆ สั่งสอนดีๆ เค้าจะรับฟัง(ดูจากตัวหนูเองค่ะ หัวดื้อเหมือนกัน 555)
    .............

ยายจ๋ามีปัญหามาถามค่ะ 'ท้าวปักษี กับ ท้าวปักษา' มีอยู่จริงมั้ยคะ เมื่อคืนก่อนฝันเห็นกุมาร ผูกจุก นุ่งผ้าโจงกระเบนสีทอง ตรงผมจุกมัดด้วยเครื่องประดับทองคำ ใส่สังวาลด้วย แต่ไม่ใส่เสื้อ เครื่องประดับเป็นท้องทั้งหมด เจอเค้ายืนอยู่ใกล้กับต้นหูกวางต้นใหญ่ริมทะเลที่บ้านนอก ถามเค้าว่าเค้าคือใคร แต่เค้าไม่ยอมตอบ ในฝันจิตสงสัยว่าจะเป็นท้าวปักษี เลยถามออกไปปรากฎว่าหน้าเค้าก็เฉยอีกไม่ตอบ แล้วหนูก็โพล่งออกไปว่างั้นก็คงเป็นท้าวปักษา กุมารก็ยิ้ม แต่ไม่พูดอะไรเหมือนเดิม เหตุการณ์ที่ฝันเนี่ยอาจจะฝันเรื่อยเปื่อยไปเองก็ได้ ถ้าท้าวปักษี ปักษา มีอยู่จริงน่าจะเห็นเป็นผู้ใหญ่(คิดเอาเอง) เจอาจจะฝันเรื่อยเปื่อยไปเองก็ได้ เพียงแต่อยากทราบว่า ท้าวปักษี ปักษาท่านมีอยู่จริงหรือไม่แค่นั้นล่ะค่ะยาย เพราะเมื่อปีที่แล้วนี้มีพี่ที่เป็นญาติกันเค้าบอกว่าต้นหูกวางต้นนี้มีท้าวปักษีประจำอยู่ คอยดูแลบริเวณบ้าน จริงเท็จแค่ไหนเจก็ไม่ทราบ อีกอย่างเจเคยเห็นกุมารแต่งตัวแบบเดียวกันนี้ในนิมิตสมาธิมาก่อนค่ะ(เห็นจริงแต่สิ่งที่เห็นอาจจะไม่จริงก็ได้)

อ้อ...นาคินี ด้วยค่ะ คำนี้จิตสัมผัสได้ตอนนั่งสมาธิ ใครก็ไม่รู้(ไม่เห็นตัว)บอกว่าหนูเคยเป็น 'นาคินี' มาก่อน มาบอกตอนนั่งสมาธิ สงสัยมานานแล้วว่ามีจริงมั้ย หรือจะอุปาทานไปเองก็ไม่ทราบได้ค่ะ ไม่มีโอกาสได้ถามใคร อ่านเจอว่ายายมีความรู้เรื่องนาค เจก็เลยถามดูค่ะ

19. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อืมส์ แกษี ปักษา ก็คือตระกูลนักนั่นล่ะค่ะ ความหมายเดียวกัน ขึ้นกับว่าเราจะเรียกอย่างไร นาคมีจริงค่ะ ไม่งั้นยายจะโดนสั่งให้สร้างท้าวมหานาโค หรือคะ

ดูย้อนไปเมื่อครั้งสมัยพระพุทธเจ้าบำเพ็ญเป็นพระมหาโพธิสัตว์ปางต่างๆ ท่านเคยเกิดเป็นนกคุ้ม เรียกว่า พญานกคุ้มก็ไม่แปลก

กายสังขารเราประกอบด้วย

ดิน น้ำ ลม ไฟ อากาศ วิญญาณ จิต เมื่อหลายๆ อย่างที่ประกอบเป็ฯกายสังขารดับไป ที่เหลือไว้คือจิตดวงเดียว อันเดียวค่ะที่ยังจรไปยังภพภูมิต่างๆ ตามวาระกรรม จนกว่าจะเข้าสู่กระแสแห่งพระนิพพานค่ะ

ดังนั้นไม่แปลกค่ะที่น้องเคยเกิดในภพนาค เป็นนางนาคี

ขอตัวก่อนนะคะ จะไปธุระค่ะ

20. gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณยายที่แวะมาตอบค่ะ