แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตรับแจกในสิ่งที่ท่านมีแจกครับ ขอบคุณครับ

2. tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    แม่น้องต้นขอถามตอนนี้ผู้กองยังปฏิบัติภารกิจอยู่ที่3จว.ชายแดนอยู่หรือไม่คะ

3. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผีกระโดดเข้ากระโดดออก
    "เจี๊ยบลูกยังพอมีสายสินหลวงปู่อยู่บ้างเปล่าลูก" เอาทำไมแม่มาขอผมตอนนี้หายากแล้วนานๆจะเจอหลวงปู่ บางทีก็หลายๆปี นะ ขนาดลูกศิษย์ นะเนี่ย แม่ให้เขาไปเสียแล้วแกตอบทำไมให้เขาไปละ เขาเป็นอิสลามแขวนพระไม่ได้ผีมันเข้าเขาแม่ก็เลยเอาสายสินหลวงปู่ผูกให้พอผีออกแม่ก็เอาคืน มันก็มาเข้าใหม่ เป็นอยู่อย่างนี้สามรอบ แม่ก็ผูกให้เขาไปเสียเลย สาธุ แม่ก็เลยมาขอเจี๊ยบใหม่ ลำบากผมแล้วจะไปหาที่ไหนละเอ้าให้ก็ให้ในข้อมือผมนี้แหละที่หลวงปู่ผูกให้กับมือ สาธุหลวงปู่จงอยู่กับผมตลอดไป

4. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แม่น้องต้น ผมรับราชการที่ปัตตานีปี2547 ถึงปี2552ครับคือ 6ปีเต็มและก็ยังไปๆมาๆเนื่องจากไปเยี่ยมลูกน้องบ้างครับเรียนให้ทราบแค่นี้นะ ก็กำลังจะไปอีกเอาเหรียญหลวงปู่ไปแจกอีกมีไม่มากเพราะรับปากหลวงปู่ไว้แล้วว่าจะไปก็ทำแบบเดิมไปโดยเขาไม่รู้ว่าเป็นใครข้อแม้นเหมือนเดิมครับ เจอผมไม่ตาย รถคันเดิมวีออสสีดำ

5. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    "ผมจะมาพบผู้กอง"
    เหตุ200 ที่ผับแห่งหนึ่งมีคนได้รับบาดเจ็บเนื่องจากถูกกระจกบาดเป็นทางยาวที่บริเวณคิว ถึงกลางหน้าผากไปเย็บแผลเสียก่อนไป ค่อยมาให้ปากคำว่าเป็นอย่างไร ผมมองหน้าเขาเอ็งอายุเท่าไหร่ 25 ครับผู้กอง ไอ้นี่ชะตาขาดแล้วนี้เอ้ามาหา ข้าฯที่บ้านแล้ว เขาก็มาหาจริงๆที่บ้านพักผมก็ผูกสายสินหลวงปู่ไปให้ เอ้าไม่ตายแล้วมีของหลวงปู่ไม่ตายชะตาเราต้องกัน เวรคนอื่นไม่มีเหตุมีเหตุวันที่ผมเข้าเวรไป ไปได้แล้ว หลังจากนั้นประมาณ2-3อาทิตย์ต่อมา เขานำผ้าไตรจีวรณ์มาหาผมขอผมบวช เอ้ามันเรื่องอะไรกันนี่ เขาเล่าว่าเมื่อกลับจากที่ผู้กองผูกเชือกให้นั้น ตนได้ไปกินเหล้ากับเพื่อนอีกพอเมาได้ที่บิดมอไซค์100กว่าแล้วหลับคารถมอไซค์ อันนี้ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต มอไซค์ชนรถกระบะขาดสองท่อนตัวเขารอยไปตกถไลไปกับพื้น100กว่าเมตร อนิจจาสลบคา รพ อยู่3วัน3คืน เนื้อตัวไม่เป็นไรสักนิด ตื่นขึ้นมาร้องอุทานออกมาดังๆว่าผมจะไปหาผู้กอง แล้วก็มาจริงๆแต่ผมบอกว่าไปหาพระเทอะไปขอบวชจะได้พ้นเวรกรรม ผมบวชให้ไม่ได้ได้แต่อนุโมทนานะ หลวงปู่ช่วยชีวิตเขาแท้ๆไม่ใช่ผมครับ

6. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้กับทหาร ตำรวจที่ประจำการ 3 จังหวัดชายแดนใต้ทุกท่านครับ

อนุโมทนาด้วยครับ _/\_

7. tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    โมทนา สาธุ...ในน้ำใจของผู้กองที่ตั้งใจช่วยให้ทหารหาญเหล่านั้นปลอดภัยในการปฏิบัติหน้าที่เพื่อชาติ และมีชีวิตกลับมาพบ พ่อ แม่ ลูก เมีย ที่สำคัญคือหลวงปู่ผู้มีเมตา ไม่มีท่านภารกิจในการช่วยเหลือสำเร็จไม่ได้แน่นอน หลวงปู่และผู้กองมีอดีตชาติที่เกี่ยวข้องกันแน่นอนชาตินี้จึงมาเป็นสะพานบุญต่อกัน

8. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ติดตามอ่านจนครบทุกหน้าแล้วครับ กราบหลวงปู่และยินดีที่ได้รู้จัก ครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบครับ ถึงจะไม่ได้ไปกราบท่าน โดยส่วนตัวผมเองเป็นกำลังใจ ให้ผู้ที่ปกป้องชาติ ไม่ว่าจะใต้ หรือเหนือ หรือที่ไหน เพราะพวกเขาคือผู้เสียสละ เราเองมานั่งสุขสบายอยู่ แต่พวกเขาต้องอยู่กับอันตรายทุกลมหายใจ มีของดี ก็ต้องช่วยเขาครับ ผมติดตามอ่านเหมือนในกระทู้ของ พี่เสธ.คำรณ เลย ประสบการณ์จากทหารใต้ ขอติดตามต่อไปครับ

9. ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับท่านพ.ต.ท.ประกิจ

10. นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ขอติดตามอ่านด้วยคนนะครับเรื่องเหนือโลกแบบนี้หาอ่านยากครับนอกจากหลวงปู่สรวง

11. NKO เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนได้น่าติดตามมากเลยครับ รออ่านตอนต่อๆไปนะครับ

12. sutthasiri เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยน่ะครับ

13. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เอาเหตุความไม่สงบบังหน้า
    ร้านค้าแห่งหนึ่งเป็นร้านค้าคนไทยพุทธที่นราธิวาส ด้วยความอิจฉาอยากให้ย้ายออกไปจากที่เดิมจึงอาศัยมือโจรช่วยสร้างสถานการณ์หน่อย ช่วยไปปาระเบิดลูกเกรี้ยงให้หน่อยเด็กหนุ่มคึกคะนองก็ทำตามให้โดยมีค่าจ้างเป็นรางวัลและเอาเหตุความไม่สงบนี้แหละบังว่าเกิดเพราะสถานการณ์ไม่สงบแทน ยิ้งกระอิ่มใจว่าพรุ้งนี้ตายแน่ สองวัยรุ่นได้ใช้รถมอไซค์แต่งตัวเป็นชาวมุสลิมตามระเบียบแกะสลักแล้วโยนระเบิดลูกเกรี้ยง เสียงกลิ๊กๆๆๆๆๆเข้าร้านพอดีแต่อนิจจาระเบิดไม่ระเบิดฉะไหนเป็นเช่นนั้น ทำความไม่พอใจของผู้ว่าจ้างเป็นอย่างมาก 3 เดือนต่อมาเอาอีกทีลองปาอีกทีแกะสลักโยนระเบิดลูกเกลี้ยงอีกครั้งผลเหมือนเดิมระเบิดไม่ทำงานต้องวานหน่วยเก็บกู้มาเก็บอีก หารู้ไม่ว่าที่ร้านค้าคนไทยพุทธดังกล่าวมีผ้ายันต์หลวงปู่มีชัยติดไว้หน้าร้านผืนสีเขียว ห้า ห้า ห้า

14. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หลวงปู่คุยกับงู
    เมื่อครั้นอยู่ถ้ำกระแชงพอมารับกิจนิมนต์ข้างล่าง พอเสร็จท่านก็กลับจะขึ้นถ้ำท่านงูอยู่แถวนั้นมารอท่าน ท่านก็เลยไปคุยเฉยๆว่าเป็นไงบ้างอยู่ดีกันหรือแล้วเดินไปลูบหัวเล่น นั้นมันงูจงอางนะหลวงปู่ ท่านได้แต่ยิ้มๆคุยกับงูจงอางเฉยเลย และเมื่อครั้นปิดถ้ำกระแชงท่านกลัวว่าคนมุสลิมจะมาทำร้ายเอาอิฐขว้างปาพระพุทธรูปที่ท่านสร้างเอาไว้ก่อนท่านตั้งจิตอธิษฐานฝากพระพุทธเจ้าองค์ไว้ให้พญางูจงรักษาด้วยอย่าให้ใครมาทำร้ายเลย ทันใดงูไม่รู้ว่ามาจากไหนมาเลื้อยพันตามองค์พระพุทธรูปเต็มไปหมดเป็นที่น่าอัศจรรย์เป็นอย่างยิ่ง

15. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    "ผู้กองขาหนูก็อยากได้ของดี"
    เมื่อครั้งผมไปอยู่สืบสวนคดีสำคัญที่ยะลา ก็เหมือนเดิมไปแจกของดีกับชุดดังกล่าวและเพื่อนๆที่รู้จัก มีแม่บ้านทำความสะอาดมาเห็นเข้าก็อยากได้บ้าง ขอหนูบ้างหนูก็เสี่ยงเหมือนกันนะเวลากลับบ้านนะหนูกลัวจังเลยหนูทำงานกับตำรวจก็เสี่ยงกับโจรเช่นกัน จริงด้วยผมก็แจกให้เธอไปหนึ่งเส้น มีลูกหรือเปล่าบอกว่ามีแต่ไม่ได้อยู่สามจังหวัดเอ้า รักษาให้ดีนะแม้นจะเป็นแค่เชือกสายสินแต่พุทธคุณน่าดูผมก็หัวเราะดังๆๆ วันรุ่งขึ้นแม่บ้านคนดังกล่าวมารอผมแต่เช้ากว่าปกติ ผผมถามว่าเอ้าวันนี้ทำไมมาแต่เช้าละแกตอบว่าก็มาคอยผู้หมวดนั้นแหละเอ้าทำไมละ เมื่อวานนะดิขณะกลับบ้านโดนรถหกล้อถอยมาทับทั้งคนทั้งรถ รถมอไซค์พังยับแต่ดิฉันรอดตายไม่มีอะไรหักมีชีวิตรอดมาขอขอบคุณผู้หมวดที่ให้ของดี ซึ่งในตัวแกก็มีแต่สายสินเส้นนั้นเส้นเดียวแท้ สาธุหลวงปู่แท้ๆช่วยเขา

16. อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบแทบเท้าหลวงปู่มีชัย ผู้เป็นเนื้อนาบุญของโลกครับ
    ท่านอยู่สมถะแบบนี้ ชื่อท่านก็เป็นมหามงคล สุดยอดครับ
    ใครมีหลวงปู่ต้องมีชัยชำนะ...

อนุโมทนาครับ

17. มหาเต้ย เป็นที่รู้จักกันดี

นับว่า ท่าน ร.ต.อ.ประกิจ โชคดีมากที่ได้พบครูบาอาจารย์ ยังมีจิตใจเอื้อเฟิ้อถ่ายทอดคุณธรรมอันวิเศษของพระสงฆ์ผู้เป็นเนื้อนาบุญ ให้ผู้คนได้เชื่อมั่นในพุทธคุณ ท่ามกลางความเชื่อที่คลอนแคลนของพุทธศาสนิกชน ขอขอบคุณที่เสียสละถ่ายทอดความดีงามเหล่านี้ให้ผู้คนได้รับรู้

18. รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    "ฉันจบ ดร. ในถ้ำ"
    เมื่อครั้นงานกระถินผมได้ไปร่วมงานกระถินด้วยน่าจะปี2553 ณ วัดแห่งหนึ่งขณะกำลังสวดมนต์อยู่ หลวงปู่สวดองค์แรก พระลำดับต่อท่านก็ท่องมนต์ไป สักพักพระลำดับต่อมาก็หยุดให้หลวงปู่ท่องคนเดียว จะไม่ให้ท่องคนเดียวได้ไงครับท่านเพราะท่านสวดเป็นภาษาอะไรก็ไม่รู้ไม่มีในเจ็ดตำนาน อันนี้คนบวชเรียนแล้วจะทราบดีและทุกครั้งก่อนสวดท่านจะนิมนต์เทวดาเสมอมาร่วมฟังด้วย ภาษาก็แปลกทำนองก็แปลก ไปถามลูกชายท่านว่าท่านท่องอะไร เรื่องนี้แกก็เคยถามพระผู้รู้เช่นกันว่าหลวงปู่ท่องอะไรให้ญาติโยม ได้คำตอบว่าเป็นภาษาสันสฤษโบราณไม่รู้ท่านจำได้อย่างไร ผมก็ไปกราบหลวงปู่ว่าอะไรท่านก็ยิ้มๆ ว่ามีพระมาบอกให้ท่องในถ้ำและพูดต่อว่าฉันนะจบดอกเตอร์ในถ้ำไม่เหมือนคนอื่นเขา พูดแล้วก็หัวเราะออกมา ท่านอ่านแล้วคิดเอาเองว่าใครมาสอนท่านในถ้ำนะครับ ผมนะทราบดีไม่มีใครหลอกนอกจากพระเหนือโลกท่านนั้นเอง

19. piak_piak เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 10 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    piak2012, bongkot, ศรศิลป์, Dharmachak, ธณบดี, kikkik99, ura, paeyim, นายน้ำ5
    สาธุ

20. piak_piak เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    สาธุครับ...............................:cool: