แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ทำไปถวายวัดครับ วัดให้บล็อคมาครับ ก็ผมชอบพระอุปคุตกับพระสิวลีครับ
    วัดเอาไว้แจกครับ ไม่เอาไปจำหน่ายอะไรครับ เวลาว่างก็ทำครับ

หวังไว้ลึกๆครับพี่โจ 555 ขอให้ทุกท่านร่ำรวยเป็นเสี่ยเช่นกันครับ :cool:

2. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ควรตั้งหิ้งพระรวมกับเทพครับ หากทำได้ได้ควรแยกกันครับ หากเลี่ยงไม่ได้ให้เอาพระไว้บนสุดครับ หิ้งของเทพให้เอามหาเทพทั้งสาม(พระศิวะ พระนารายณ์ พระพรหม) ไว้บนสุดและไล่เรียงลงมาตามสายเทพ พระนารายณ์ตั้งรวมกับองค์จตุคามได้ครับ เทพสามารถบนบานขอผลสำเร็จได้เร็วกว่าพระ แต่พระให้ความร่มเย็นสุขสงบกว่าเทพ

3. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    555 พี่หนุ่มชี้ทางให้แล้ว งานนี้ขุนแผนโจคงไม่พลาดครับ เห็นท่านอาจารย์ไปเชียงตุงบ่อยๆครับ

เฉพาะสาวแก่แม่หม่ายหรอครับ สาวจี๋สาวน้อยละครับ

เนื่องจากออกพรรษานี้ คุณเอก ไอที กับครูบาก้องหล้า และผม ว่าจะเอาพระพุทธรูป หน้าตัก 35 นิ้ว ไปถวายท่านอาจารย์ปัตติ ท่านจะเอาไปถวายวัดที่เชียงตุงอีกที ตอนนี้กำลังรวบรวมเงินกันอยู่ครับ

สงสัยงานนี้ต้องขอติดไปเชียงตุงด้วยดีกว่าครับ เผื่อเจอของดีครับ

ขอบคุณครับ

4. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ยังไงๆ ก็ขอเผื่อผมมาสักแท่งแล้วกันนะครับพี่ธวัชชัย อิอิ

ปล. พูดเล่นๆนะครับ แต่ถ้าได้มา ก้เอาจริงๆ 55

5. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณครับพี่สำหรับอะไรทุกๆอย่าง เรื่องของพระเครื่องที่กำลังปั่นราคากันนั้นก็ปล่อยไปเถอะครับ แต่หลวงปู่ก็ดีจริงๆเสียดายที่หากทำแบบนี้อีกไม่นานก็คงชะงักงัน เรื่องมีดหมอที่จะทำนั้น ตอนนี้ขอปิดการจองไว้ก่อนครับ ขอลงรายละเอียดกับช่างแกะสลักซึ่งเป็นงานที่ทำได้ช้าที่สุดก่อน กลัวทำได้ไม่ทันเดี๋ยวจะเสียคนได้ แต่ทุกคนที่จองไว้แล้วนี้ ทำได้ทันทุกคนครับและสวยงามกว่าตัวอย่างแน่นอน แล้วจะถ่ายรูปงานที่ทำล่วงหน้าไว้แล้วมาให้ดูว่า เมื่อทำมากๆเข้า ฝีมืองานพัฒนาดีขึ้นและลงตัวสวยงามมากกว่าตัวอย่างที่นำมาให้ดูมาก แล้วงานลงทองนั้นหากทำซ้ำสองครั้งโดยใช้พู่กันแต่งรอยแกะช้าๆ สีทองจะสว่างสดใสและชัดเจนกว่านี้อีก หากทำได้มากพอถึงจะให้บูชาเพิ่มครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบพระคุณครับท่าน ขอน้อมรับคำสอนไว้เตือนตัวเองครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เก่งมากครับที่สังเกตุเห็นความผิดปกตินี้ เชื่อหรือไม่ว่าบางคนมีเก็บไว้นับพันชิ้น ตลาดหุ้นทำกันอย่างไร ตลาดพระก็ไม่หนีกันในยุทธวิธี

8. CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เผื่อด้วยเลย เน้นไอ้แท่งมหาละลวยนั่นละ ฮ่าๆๆ จะเอามาเคี้ยวๆให้มันอยู่ในสายเลือด แล้วทาหน้าไว้

9. chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าเรานับถือพระโพธิสัตว์ล่ะครับ เช่นเจ้าแม่กวนอิม ตั้งไว้ไหนได้ครับ แล้วเทพทางจีนด้วยครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หากวางบนหิ้งเดียวกัน
    พระโพธิสัตว์กวนอิม สามารถวางไว้เสมอมหาเทพได้ครับ
    ไม่เกินมหาเทพ แต่ต่ำกว่าพระพุทธและไม่ต่ำกว่ามหาเทพ

1. พระพุทธรูป เพราะถือว่า พุทธเจ้า (ผู้รู้) ต้องสูงสุด
    2. องค์มหาเทพ,องค์พรหมต่างๆ เพราะต้องนับอายุสมัยของท่าน ส่วนมากองค์ เทพแขก หรือ ฮินดู จะมีอายุก่อนพุทธศาสนา นับแต่ พระศิวะ,พระนารายน์,พระพรหม ต้องสูงที่สุด ต่ำกว่าพระพุทธเท่านั้นเองครับ
    3. องค์มหาเทพ,องค์พรหมต่างๆทางจีน เพราะอายุท่านหลังทางแขกครับ ยกเว้นองค์พระโพธิสัตว์ต่างๆ ให้สูงเทียบขั้น 2 ได้ ส่วนที่เรียกว่า เจ้าแม่กวนอิมทั้งหลาย ขึ้นอยู่กันท่านว่า ท่านนับถือท่านเป็นเจ้าแม่กวนอิม หรือเป็นพระโพธิสัตวร์ ขึ้นอยู่กับปางที่บูชาด้วย
    4. รูปพระสงฆ์ต่างๆ
    5. รูปกษัตริย์ต่างๆ
    6. กุมารต่างๆ

11. windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    งั้นตอนนี้ผมก็โอนเงินงวดแรกได้แล้วใช่ไหมครับ เพราะรับรองว่าผมก็จะได้มีดกับเขาคนนึง (เผอิญตอนนี้ผมตกหนักมาก ธนาคารกรุงเทพ ก็ต้องเดินทางไปไกลเหมือนกันแต่ก็จะพยายามโอนนะครับไม่วันนีก็พรุ่งนี้แหละ)

12. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผู้ที่จองมีดหมอไว้ในสามวันแรกทุกท่าน สามารถโอนชำระเงินได้เลยครับ
    จำนวนที่จองทั้งหมด สามารถทำได้และส่งมอบได้ทันแน่นอนภายใน30/3/2555
    โดยใช้เวลาในการปลุกเสกประมาณ 16 วันในเดือนมีนาคม 2555 รวมแล้ว 7 พิธี
    กับหนึ่งการอธิษฐานจิตของพระธุดงค์จิตแกร่งกล้าผู้อยู่ป่าทั้งชีวิต ที่มีอายุเกินร้อยปี

13. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โลกของมนุษย์วิบัติ
    โลกของธรรมชาติวิปริต
    โลกแห่งวิญญาณอาเพศ

เร่งสร้างกุศลกันไว้บ้างครับ
    หาสิ่งที่เป็นมงคลไว้ติดตัว
    เตรียมหาของดีแก้อาเพศ

14. นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้วันออกพรรษาแล้วนะครับ วันนี้นำกำหนดการทอดกฐินประจำปี 2554 วัดป่ากรรมฐาน สายหลวงปู่มั่น มาฝาก ใครอยู่ใกล้ ไกล สะดวกที่ไหนก็ร่วมบุญกันได้นะครับ ตรวจสอบกำหนดการอีกครั้งเพื่อความถูกต้องก่อนออกเดินทางก็ดีนะครับจะได้ไม่ไปเก้อ
    <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->[FONT=&quot]ขออาราธนา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ นิมิตผล[FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]บันดาลดล ให้พ้นทุกข์ สุขสดใส[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]เรื่องคิดไว้ ให้สมหวัง ดั่งตั้งใจ[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]อุปสรรค ใดใด อย่าแผ้วพาน[/FONT]
    [/FONT]

-:-

15. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ชัยครับได้ของดีมาขอแบ่งบ้างนะครับ อิอิ:cool:

16. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มฯครับ ขออนุญาตสอบถามครับ
    .....ด้วยความเคารพครับ ผมไม่เคยเก็บหรือมีความรู้ทางด้านมีดหมอเลย อยากทราบว่าถ้านำมีดหมอใส่หรือเหน็บที่กระเป๋ากางเกง จะเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์หรือเปล่าครับ เพราะเห็นมีของมงคลชั้นสูงอยู่มากมาย และมีดฯขนาด3.5นิ้วมีที่เหน็บต่างหากหรือเปล่าครับ
    .....หากมีอะไรล่วงเกินหรือมีคำถามนี้แล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

17. poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเริ่มรู้สึกว่าภัยต่างๆเริ่มใกล้ตัวเข้ามามากทุกที ตอนนี้คนอยู่ กรุงเทพฯก็เริ่มร้อนๆหนาวๆกลัวว่าน้ำจะท่วมกรุง หรือจะจริงตามที่พระอริยะหลายๆรูปท่านได้บอกไว้ว่าน้ำจะท่วม ปีนี้น้ำยังขนาดนนี้ ปีหน้าน้ำจะขนาดไหน พายุก็ยังจ่อจะเข้าอีกตั้งหลายลูก เหมือนปีนี้เป็นการเตือนแบบเบาๆว่าอนาคตข้างหน้าจะหนักกว่านี้ สงสารคนต่างจังหวัด ที่บ้านผมส่งข้าวสารแล้วก็ยารักษาโรค ไปกับคนที่เขาไปช่วยน้ำท่วม แต่ห่วงเรื่องอุทกภัย กับภัยพิบัติต่างๆ ช่วงนี้ระวังเรื่องโรคภัยไข้เจ็บกันด้วยน่ะครับ ผมเป็นไข้หวัดมาสัปดาห์ที่สองแล้ว หมอบอกว่าปัจจุบันเชื้อมันแรงกว่าเดิม มากยาตัวเก่าๆไม่หายน่ะครับ ใครเป็นหวัดยาซื้อยาทานอย่างเดียว หาหมอตรวจดูเลยครับเดี๋ยวนี้ไม่หายง่ายๆ ครับ เหมือนภัยมาทุกด้าน ขึ้นอยู่กับกรรมของแต่ละคนละครับตอนนี้ ห่วงก็คนต่างจังหวัดที่น้ำท่วมแล้วทะเลาะกันว่า ทำไมเขาท่วมแล้วคนตรงนี้ต้องกั้นไว้ ต้องท่วมเหมือนเขาบ้าง คิดผิดเลยครับ ให้เหลือที่แห้งเอาไว้ให้หนีมาพักพิงบ้างน่ะดีแล้วครับ
    อาจจะมาบ่นผิดที่ไปน่ะครับ แต่ผมดูข่าวทุกวัน ดูแล้วมานั่งคิดว่า คนในสังคมปัจจุบันยังประมาทอยู่มากๆครับ คิดว่าไม่ท่วม แต่ไม่ได้คิดว่าถ้าท่วมแล้วจะแก้อย่างไร
    ก็ขอให้ทุกคนปลอดภัย รักษาทรัพย์สินและชีวิตของแต่ละคนให้ดีที่สุดแล้วกันครับ

18. supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมมีโอกาสได้กราบครูบาท่านหนึ่ง ตอนท่านมาธุระที่วัดในกรุงเทพฯ ตอนผมเข้าไปกราบท่าน ท่านก็เรียกผมไปคุยด้วยและมีอยู่ตอนหนึ่งท่านบอกผมว่า "หลวงพ่อพึีงจะออกจากนิโรธ เมื่ออาทิตย์ก่อน ตอนหลวงพ่อออกจากนิโรธ หลวงพ่อมองออกไปทางไหน เห็นเมืองไทยมีแต่น้ำเต็มไปหมด สงสัยว่าปีหน้า (ปีนี้) น้ำจะท่วมใหญ่มากเลย น่ากลัวมากให้ระวังไว้นะ" ตอนนั้นในใจผมยังคิดอยู่ว่า จะเป็นไปได้เหรอ เมืองไทย น้ำจะเต็มไปหมด สงสัยหลวงพ่อคงคิดไปเอง เลยไม่ได้ถามรายละเอียดมากกว่านี้ พอเห็นสภาพน้ำท่วมตอนนี้ ทำให้นึกถึงคำพูดของท่านชัดเจนเลย.

19. ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    พี่หนุ่มครับ ของดีที่แก้อาเพศ เกี่ยวกับโลกแห่งวิญญาณได้ พอแนะนำได้ไหมครับ ว่ามีอะไรบ้าง?

วัตถุมงคลที่พี่หนุ่มจัดสร้างครั้งนี้ มีชิ้นไหนที่สร้างมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะบ้างไหมครับ?

ด้วยความเคารพ
    ขอบคุณมากครับ

20. tel เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามพี่หนุ่มครับว่า ยูซเซอร์1 ชื่อ/1องค์ แล้วมี108 องค์ จะมอบให้สมาชิกที่โอน100% คนที่1-108 และต่อจากนีเป็นของอย่างอื่นใช่มั๊ยครับพี่หนุ่ม