แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับที่เสียสละของดีหายากมาร่วมกุศลกัน ขอบคุณมากครับ

2. krai2499 เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]“ขอให้รักษางากำจัดชิ้นนี้เอาไว้ ห้ามนำไปขาย หรือให้คนอื่นโดยเด็ดขาด ที่ผ่านมาปู่รอดชีวิตจากอุบัติเหตุหรืออาถรรพ์ของป่ามาได้หลายครั้งเพราะบารมีของสิ่งศักดิ์สิทธิ์คือพญาช้างที่ปกปักรักษางาชิ้นนี้...”[/FONT]

[/QUOTE]

นับเป็นการมอบสิ่งที่มีค่าอันยิ่งใหญ่เพื่อใครหลายคน เป็นการแสดงออกถึงตัวตนและจิตใจที่ยิ่งใหญ่ของผู้มอบได้เป็นอย่างดี ขออนุโมทนาในกุศลจิต

3. หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับผม สุดยอดเลยครับ รอติดตามตอนต่อไป

4. kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

5. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาบุญกับสิ่งดีๆนี้ด้วยครับ

6. thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ขอโมทนากับมหาทานของคุณวรัท ที่ได้สละของล้ำค่า ที่ไม่สามารถประเมินเป็นตัวเงินได้ เพราะของแบบนี้ มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ครับ

อยากให้พี่หนุ่มฯ ช่วยถ่ายรูปงาช้างดำให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ อยากดูเป็นบุญตา เพราะเป็นของล้ำค่าอีกชิ้นหนึ่ง ที่มีเงินก็หาซื้อไม่ได้เช่นกัน

7. CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นของมงคลอย่างนี้แล้ว ถือว่าเป็นบุญของเราทุกคนที่มีโอกาสครอบครอง ต้องขอขอบคุณคุณวรัทเป็นอย่างยิ่งที่เสียสละมาร่วมบุญกัน ในการได้ของสิ่งที่มีตัวตน มีจิตวิญญาณแบบนี้ส่วนใหญ่แล้วผมถือว่าเค้ามีบุญร่วมกับเราจึงได้มาเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน เวลาทำบุญทุกครั้งก็จะระลึกถึง ไม่ว่าจะเป็นเจ้าแม่ตะเคียนทอง พรายแม่เหมย วันนา กาหลง แม่แซงเรียว ตาบุญมา พรายน้าเหงียม จึงอยากจะฝากเชิญชวนท่านหากผู้ใดได้มีโอกาสทำบุญขอให้อุทิศให้พรายเหล่านี้ และพญาช้างที่มีจิตวิญญาณในงากำจัดด้วยนะครับ

8. ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับคุณวรัท ด้วยครับที่ได้สละของล้ำค่าในแผ่นดินสยามนี้เพื่อร่วมสร้างบุญมหากุศลในครั้งนี้ครับ

9. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    งากำจัด ภาค 2 ( คำบอกกล่าวจากคุณพ่อ )

เมื่อคุณพ่อได้รับมอบงากำจัดจากคุณปู่แล้ว ได้นำมาเก็บรักษาไว้โดยวางบูชาไว้ในพาน ทุกวันพระจะถวายน้ำเปล่าและผลไม้อยู่เสมอ...วันหนึ่งมีเพื่อนคุณพ่อมาเที่ยวเมืองกาญจนบุรี เพื่อนบอกว่าอยากจะนั่งช้างเที่ยวป่า คุณพ่อจึงพาไปเที่ยวปางช้างไทรโยค โดยที่คุณพ่อไม่ลืมที่จะนำงากำจัดติดตัวไปด้วย...เมื่อไปถึงปางช้าง ปรากฎว่าช้างตัวที่คุณพ่อจะขึ้นไปนั่งเกิดอาการกระสับกระส่าย ไม่ยอมให้คุณพ่อขึ้นนั่งบนหลัง ควาญช้างจึงถามคุณพ่อว่าพกวัตถุมงคลอะไรติดตัวมาหรือเปล่า..คุณพ่อบอกไม่มี มีแต่งาชิ้นนี้ เมื่อควาญช้างเห็นงาชิ้นนี้ก้อรู้ทันทีว่า เป็นงากำจัด จึงบอกคุณพ่อว่า ถ้าอยากนั่งช้างต้องถอดออก แต่คุณพ่อไม่ยอมถอด เลยตัดสินใจไม่นั่งช้าง ควาญช้างที่เจอเหตุการณ์ประหลาดได้ขอซื้องาต่อจากคุณพ่อในราคาหนึ่งหมื่นบาท คุณพ่อบอกว่าไม่ขาย เพราะเป็นของมรดกตกทอด ควาญช้างเลยบอกว่า มีพ่อค้าพระเครื่องมาสั่งให้หางากำจัดให้...นั่นเป็นเหตุการณ์ครั้งแรกที่คุณพ่อประสบกับความศักดิ์สิทธิ์ของงากำจัด...
    ผ่านมาหลายปีเมื่อคุณพ่อประสบปัญหาการเงิน จึงขายที่ที่กาญจนบุรี แล้วย้ายไปอยู่กับคุณแม่ที่ จ.หนองคาย...คุณแม่ซึ่งเป็นคนที่ชอบไปดูหมอ หรือไปหาร่างทรง (เพื่อไปขอหวยอยู่บ่อยๆ) วันหนึ่งคุณแม่พาพ่อไปตำหนักร่างทรงตำหนักหนึ่ง เป็นร่างทรงของปู่ฤาษีตาไฟ เมื่อถึงคิวเข้าพบ ปู่ฤาษีได้ชี้นิ้วมาที่คุณพ่อ แล้วบอกว่า “มึงพาช้างตัวใหญ่มาด้วยหรือ” คุณพ่อไม่ได้พูดว่าอะไร เพราะรู้อยู่แก่ใจแล้วว่า ปู่ฤาษีหมายถึงช้างตัวไหน..นับจากวันที่ปู่ฤาษีทักเรื่องช้าง ซึ่งคุณพ่อถือว่าเป็นเรื่องอัศจรรย์เรื่องที่สอง นับจากปางช้างไทรโยค ทำให้คุณพ่อเริ่มสนิทกับร่างทรงปู่ฤาษี และไปมาหาสู่กันเป็นประจำ บางครั้งที่ร่างทรงจะไปตั้งศาลเจ้าที่ ในสถานที่ที่มีอาถรรพ์ มักจะขอยืมงากำจัดของคุณพ่อติดตัวไปด้วย เพราะปู่ฤาษีบอกว่า งาชิ้นนี้แก้อาถรรพ์ได้ดี...
    ต่อมาลวดที่พันงาไว้ในสมัยคุณปู่ได้ชำรุด คุณพ่อได้ถามร่างทรงว่า จะทำอย่างไรที่จะรักษางา ไม่ให้เสียหาย ร่างทรงปู่ฤษีจึงติดต่อกับพญาช้างที่ปกปักรักษางาว่าจะให้ทำแบบใด ได้คำตอบว่าให้เอางาไปทำเป็นหัวแหวนโดยออกแบบแหวนให้มีรูปหัวช้างในแหวนด้วย เพื่อเพิ่มพลังให้กับงา และบอกว่าต้องใช้ช่างทำแหวนด้วยเนื้อเงิน จาก จ.สุรินทร์ เท่านั้น...เมื่อทำแหวนเสร็จแล้ว นับจากนั้น เวลาที่มีคนมาเชิญปู่ฤาษีไปตั้งศาล ร่างทรงมักจะยืมแหวนวงนี้เพื่อสวมนิ้ว ในการบวงสรวงทุกครั้งที่ไปตั้งศาล และแหวนวงนี้คุณพ่อหวงมากไม่เคยให้ลูกคนไหนนำไปใช้เลย นอกจากร่างทรงปู่ฤาษี
    เมื่ออายุมากขึ้นคุณพ่อไม่ได้ไปหาร่างทรงปู่ฤษีอีกเลย วันหนึ่งคุณพ่อได้เรียกลูกทุกคนมา แล้วบอกว่าในวันพระใหญ่ จะทำการเสี่ยงทายว่าลูกคนไหนจะได้ครอบครองงาชิ้นนี้ เมื่อเสี่ยงทายดูจึงพบว่าผมจะเป็นคนต่อไปที่จะรักษางาชิ้นนี้ ตอนที่ทราบผลรู้สึกหนักใจเหมือนกันว่าจะรักษาสิ่งที่มีค่านี้ได้หรือไม่ ซึ่งคุณพ่อได้บอกกับผมว่า“ขอให้รักษางาชิ้นนี้ไว้ให้ดี วันข้างหน้าพญาช้างที่ปกปักรักษาในงาชิ้นนี้จะแบ่งภาคมาเกิดใหม่ เพื่อสร้างบารมีให้ยิ่งใหญ่ต่อไป ”

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      62.9 KB
      เปิดดู:
      80
  10. ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ซาบซึ้งในน้ำใจและกุศลจิตจริง ๆ ครับ

11. พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับผม ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นครับบ

12. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณและขออนุโมทนากับคุณวรัท ด้วยครับ
    ของมีค่าสำคัญที่ตกทอดมารุ่นสู่รุ่นแบบนี้ยังนำมาร่วมทำบุญด้วยกัน
    น้ำใจสุดยอดมากครับท่าน รอฟังเรื่องเล่าตอนต่อไปอยู่นะครับ

13. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณพี่วรัทอีกครั้งนะครับ

สำหรับงากำจัดของตกทอดของวงศ์ตระกูล

อนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

14. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณพี่วรัทอีกครั้งนะครับ

สำหรับงากำจัดของตกทอดของวงศ์ตระกูล

อนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

15. ojoel เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความนับถือในความมีนํ้าใจครับ และ
    ขอโมทนาบุญครับ

16. gim เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=post5248412 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5248412 class=alt1><!-- google_ad_section_start --><!-- google_ad_section_end --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอโมทนาบุญกับคุณวรัท ด้วยครับที่ได้สละของล้ำค่าในแผ่นดินสยามนี้เพื่อร่วมสร้างบุญมหากุศลในครั้งนี้ครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

17. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ขออนุโมทนา ด้วยคนนะครับ

18. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ผมขออนุโมทนาในบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ

19. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ

20. วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    [FONT=&quot]
    [/FONT] [FONT=&quot]งากำจัด ภาค 3 ( ก่อกำเนิดมหาเทพผู้ยิ่งใหญ่ )[/FONT]
    เมื่องากำจัดได้ตกทอดมาถึงรุ่นผมแล้ว ผมไม่เคยหยิบแหวนงากำจัดมาสวมใส่เลย ได้แต่ตั้งบูชาบนหิ้งพระ และถวายน้ำกับอ้อย เป็นประจำ ตามที่คุณพ่อได้สั่งไว้...วันหนึ่งอยากจะลองดูว่า เรื่องที่คุณพ่อเคยเล่าให้ฟังจะเป็นจริงไหม ผมจึงไปเที่ยวปางช้างทวีชัย ที่ จ.กาญจนบุรี เมื่อไปถึงผมได้ลองยื่นอ้อยพร้อมกับกำแหวนงา อธิษฐานขอชมบารมี ปรากฎว่าเมื่อยื่นอ้อยพร้อมแหวนงาออกไป ช้างถอยหลังไม่ยอมรับอ้อย พอเอาแหวนมาถือไว้อีกข้าง ยื่นอ้อยไปใหม่ ช้างใช้งวงรับอ้อยไปอย่างรวดเร็ว นับจากนั้น ผมไม่เคยเอาแหวนงา วงนี้ลงมาจากหิ้งพระอีกเลย
    [/FONT]
    ปี 2553 ผมได้เข้าเวปพลังจิต พบกระทู้คุณหนุ่มเมืองแกลง ได้เขียนบทความในเวป ติดตามอ่าน
    [FONT=&quot]เรื่อยมา จนกระทั่ง คุณหนุ่มฯ ได้ประกาศให้สมาชิกร่วมส่งมวลสารเพื่อร่วมสร้างกุศลในการสร้างพระรุ่นมงคลชีวิต ผมได้ส่งมวลสารไปร่วมด้วย ก่อนจะส่งมวลสารไปร่วม คิดว่า งากำจัดที่อยู่กับผม หากเก็บไว้แต่เพียงผู้เดียว จะไม่เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม จึงได้จุดธูป 16 ดอก บอกกล่าวต่อสิ่งศักดิ์ที่ปกปักรักษางาชิ้นนี้ว่า [/FONT][FONT=&quot]“ขออนุญาตส่งงาชิ้นนี้ไปเป็นมวลสารในการสร้างพระ หากอนุญาต ขอให้ธูป 16 ดอกไหม้หมดทุกดอก”[/FONT][FONT=&quot] ปรากฏว่าธูปเหลือ 3[/FONT][FONT=&quot] ดอก ที่ไหม้ไม่หมด ผมคิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญมากกว่า จึงได้ลองอธิษฐานใหม่อีกครั้ง...คราวนี้เหลือ 2 ดอก (ทั้งๆ ที่จุดธูปกลางแจ้งมีลมพัด ธูปน่าจะไหม้หมด) จึงตัดสินใจยังไม่ส่งงากำจัดไปให้คุณหนุ่มฯ [/FONT][/FONT]
    เมื่อคุณหนุ่มฯ เริ่มสร้างพระชัย จึงอธิษฐานกับแหวนงาฯ อีกครั้ง เพื่อจะส่งงากำจัด ไปเป็นมวลสาร ครั้งนี้ได้จุดธูป 16 ดอก บอกกล่าวเช่นเดิม แต่อธิษฐานจิตจุดธูป 3 ครั้ง ปรากฏว่าธูปไหม้หมด ทั้ง 3 ครั้ง คืนนั้น ฝันไปว่าไปทำบุญที่วัดแห่งหนึ่ง ในวัดตั้งองค์พระพิฆเนศ องค์ใหญ่มาก ผมได้เข้าไปไหว้องค์ท่าน แล้วได้ยินเสียงอันดังมากว่า
    [FONT=&quot]“ถึงเวลาของพ่อแล้ว ขอโมทนาในบุญกุศลที่เจ้าได้ทำไว้”[/FONT][/FONT]
    เมื่อตื่นขึ้นมาไม่ได้ติดใจอะไร จึงตัดสินใจส่งงากำจัดเพื่อเป็นมวลสารไปให้คุณหนุ่มฯ หลังจากนั้น ผมได้คุยกับพี่เดชา ว่าอยากให้คุณหนุ่มฯ สร้างมีดหมอ เพราะผมได้ส่งงากำจัดไปให้คุณหนุ่มฯ แต่ยังไม่ได้คุยกันเป็นทางการ จนกระทั้ง คุณหนุ่มฯ ได้โพสรูปด้ามมีด ลงในเวป เป็นรูปพระพิฆเนศ จึงได้บอกกับพี่เดชาว่า
    [FONT=&quot]“เป็นเรื่องอัศจรรย์อย่างมาก ที่คุณหนุ่มฯ ตัดสินใจสร้างมีดหมอด้ามพระพิฆเนศ”[/FONT][FONT=&quot] ทั้งๆ ที่ ผมไม่เคยเล่าความฝันหรือความเป็นมาของงากำจัดชิ้นนี้ ให้คุณหนุ่มฯ ฟังเลย [/FONT][FONT=&quot]ผมจึงบอกกับพี่เดชาว่าให้ตัดสินใจจองมีดหมอด้ามพระพิฆเนศ แต่จะยังไม่บอกข้อมูลนี้ลงในเวป เพื่อให้องค์พระพิฆเนศ เลือกเจ้าของมีดเอง[/FONT][/FONT]
    ตอนนี้ ผมเข้าใจแล้วกับคำพูดที่คุณพ่อเคยบอกไว้ว่า
    [FONT=&quot]“ขอให้รักษางาชิ้นนี้ไว้ให้ดี วันข้างหน้าพญาช้างที่ปกปักรักษาในงาชิ้นนี้ จะแบ่งภาคมาเกิดใหม่ เพื่อสร้างบารมีให้ยิ่งใหญ่ต่อไป ” [/FONT][/FONT]