แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    อภิมหาโมทนาสาธุกับบุญกุศลที่ได้ทำแล้ว

2. คนน้ำเขียว Active Member

12 ธันวาคม 2011
    เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนพอจะจำได้ไหมค่ะว่าบทสวดมนต์พระสยามเทวาธิราชและบทสวดมนต์บทอื่นๆอีกหลายๆบทที่คุณหนุ่มโพสต์เอาไว้อยู่หน้าไหน พอดีจะปริ้นซ์เก็บไว้แต่หาไม่เจอ เพื่อนๆ พี่ๆคนไหนพอทราบ ขอความอนุเคราะห์บอกให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

3. บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ใช้จิตภาวนาบูชามากกว่าการท่องคาถาครับการท่องอาขยานคาถาไม่ช่วยทำให้ศรัทธาเพิ่มขึ้นแต่เป็นการทำ
    เพราะความเคยชินหากใช้อารมย์จากจิตใต้สำนึกที่แน่วแน่กำหนดภาวนาจะทำให้ผลที่ได้สมดังเจตนาจริง

<O:p</O:pคาถาสวดขอพรพระนารายณ์
    โอม หะระติทิสะนารายะณะ เทวะตาสะหะคะณะ ปะริวารายะ
    อาคัจฉันตุ ปะริภุญชะตุ สะวาหะ สะวาหายะ
    โอมสัพพะอุปาทะวะ สัพพะทุกขะ สัพพะโสกะ สัพพะโรคะ
    สัพพะภะยะสัพพะอุปัททะวะ สัพพะศัตรูวินาสายะ ปะมุจจันติ
    โอม นารายะณะ เทวะตา สะทา รักขะตุสะวาหะ

คาถาอาราธนา -บูชาพระสยามเทวาธิราช
    พุทธัง อาราธะนานังธัมมัง อาราธะนานัง สังฆังอาราธะนานัง
    พุธธัง ประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆัง ประสิทธิเม
    สยามะเทวาธิราชาเทวาติเทวา มหิทธิกา เทยยะรัตฐัง อนุรักขันตุ
    อาโรคะเยนะ สุเขนะจะ เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ สุวัตถิ โหตุสัพพะทา

คำสวดอาราธนาพระชัยเทวฤทธิ์และพระเครื่องรูปพระพุทธเจ้า
    นะโม[FONT=&quot] (3[/FONT]จบ)
    พุทธัง อาราธนานังธัมมัง อาราธนานัง สังฆัง อาราธนานัง
    พุทธัง ประสิทธิเมธัมมัง ประสิทธิเมสังฆังประสิทธิเม
    พา มา นาอุ กะ สะ นะ ทุชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริต ตัง มัง รัก ขะตุ สัพ พะ ทา
    นะ โม พุท ธา ยะ นะมะ พะ ทะ จะ ภะ กะ สะ มะ อะ อุ ฯ

คำอาราธนาหลวงปู่ทิม
    พุทธังอาราธนานังธัมมัง อาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง
    พุทธังประสิทธิเม ธัมมัง ประสิทธิเม สังฆัง ประสิทธิเม
    หลวงปู่ทิม อิสริโกสังฆัง วันทามิ
    สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิลาภัง ภะวันตุเม.

คำอาราธนาหลวงปู่ยอด
    พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆัง ประสิทธิเม
    อานุภาเวนะ ชัยยะสิทธิ ประสิทธิเม.
    หลวงพ่อยอดอินฺทโชโตสังฆัง วันทามิ
    สิทธิกิจจังสิทธิกัมมัง สิทธิลาภัง ภะวันตุ เม.

คำอาราธนาเครื่องรางประเภทผงพรายต่างๆ
    พุทธังอาราธนานังธัมมังอาราธนานังสังฆังอาราธนานัง
    คัจฉาหิ มหาภูโต สะมะนุสโสสะเทวะโก กะโรหิ
    ปิตตะวะจะเนนะ สัมปุณเณนะประสิทธิยา
    สัพพะพุทธานุภาเวนะ สัพพะธัมมานุภาเวนะสัพพะสังฆานุภาเวนะ
    พุทธังประสิทธิเมธัมมังประสิทธิเม สังฆัง ประสิทธิเม
    อานุภาเวนะชัยยะ สิทธิ ประสิทธิเม<O:p></O:p>

4. kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    พี่หนุ่มครับ ที่บ้านดื่มน้ำฝนถ้าเราเอาพระดินเผาของแม่ชีบุญเรือน แช่ไว้ในโอ่งน้ำดื่ม
    เลยได้หรือเปล่าครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บ้านผมที่อำเภอแกลง ใช้ข้าวตอกพระร่วงใส่ไว้ก้นตุ่มน้ำฝนมาตั้งแต่ก่อนผมเกิดแล้วครับ แต่ตอนนี้หายไปแล้วเพราะน้องชายล้างตุ่มน้ำและเห็นก้อนหินอยู่ก้นตุ่มเลยเอาไปทิ้ง ใช้พระเนื้อดินใส่ไว้ก้นตุ่มก็ได้ครับ ใช้วิธีแบบการตั้งน้ำอย่างที่ลงไว้

6. ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    มีเรื่องเล่าครับ ผมบูชาแหวนพระสยาม ฯ เนื้อทองขาว 2 วง มีอยู่ 1 วงที่มีพระธาตุเสด็จ 1 องค์ (อยู่บริเวณด้านซ้ายองค์พระสยาม ฯ) ภรรยาผมนำแหวนวงที่มีพระธาตุไปลองสวมนิ้วแหวนติดที่ข้อนิ้วเอาออกไม่ได้ เธอเลยนำไปฟอกฟองสบู่ ผมได้กำชับว่าให้ระมัดระวงด้วยเพราะมีพระธาตุบนแหวน ..ซักครู่หนึ่งเธอนำแหวนมาให้ดู ผมส่องกล้องดูไม่พบพระธาตุแล้ว เพราะเธอฟอกล้างแหวนทั้งวงก็เลยต่อว่าเธอ...ตอนนั้นใจไม่ดีเลยครับ ..ภรรยาผมบอกว่าเดี๋ยวท่านก็คงเสด็จมาใหม่..ยิ่งทำให้รู้สึกหงุดหงิดว่า มันจะเป็นไปได้เหรอ...ทำกับท่านอย่างนี้ ..ผมก็เลยจุดธูป 16 ดอกที่ลานหน้าบ้าน กล่าวขอขมาท่านที่ภรรยากระทำไม่เหมาะสม และขอให้ท่านเสด็จมาใหม่ด้วย..เมื่อวานตอนเย็นผมนำแหวนวงนั้นมาส่องดูอีกครั้ง มีพระธาตุเสด็จมา 1 องค์ครับ แต่เป็นที่เหนือปีกพญาครุฑ...สาธุครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เพื่อนสมาชิกลองติดตามกระทู้นี้ไปอีกสักนิด จะมีพระมาแนะนำให้รู้ เป็นพระดีมากที่สร้างไว้เมื่อ 70ปีก่อน ทั้งสมเด็จพระสังฆราช(แพ)และหลวงปู่อี๋ สัตหีบ มาปลุกเสกและทำผงร่วมกันในโบสถ์ และรวมสุดยอดปรมาจารย์ในยุคนั้น(ก่อน 2485)ปลุกเสก ตอนนี้เซียนใหญ่ๆกว้านเก็บไปหมดตลาดแล้วและจะลงในหนังสือพระชั้นนำเดือนหน้า พระเครื่องที่มีอายุการสร้างมากกว่า 70ปี ขนาดพอเหมาะ และพิธีดีๆแบบนี้ หายไปจากตลาดจนหมดสิ้นโดยไม่มีการเผยแพร่ให้คนนอกรับรู้ ผมโชคดีที่เจอนักสะสมรุ่นเก่าที่เก็บไว้หลายองค์ และมีสูจิบัตรแสดงรายละเอียดการสร้างพร้อมภาพถ่ายไว้พร้อมมูล เป็นหลักฐานที่ชัดเจนที่สุดแบบเถียงไม่ได้ จะนำมาแนะนำพระดีในเร็วๆนี้ครับ รวมทั้งแนะนำพระดีที่สร้างไว้ก่อนสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 ที่อยู่ในคอคนชั้นนำหลายท่าน

8. ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    พระเครืองชุดนี้จะเด่นด้านไหนครับ

9. Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    แฮะ แฮะ ... พี่หนุ่มเอาของใหม่ๆมา(ยั่ว) พวกเราอีกแร้วววว !!!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.4 KB
      เปิดดู:
      723
  10. genotun เป็นที่รู้จักกันดี

พระก่อนยุค 2485 มีระดับตำนานหลายท่าน ที่ชอบเป็นมากท่านนึงคือหลวงปู่บุญ ... เพราะบุญไม่ถึงท่าน เลยไม่มีบุญได้ใช้ของ ๆ ท่าน

ชีวิตนี้ได้มีโอกาสได้พระ(รุ่นเก่า)ดี ๆ แท้ ๆ อยากทำความดี อยากทำตัวดี ๆ ให้สมกับที่มีพระดี ก็มาจากกระทู้ของพี่หนุ่มนี่หละครับ !!!

11. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    วันนี้ ผมได้นำเงินจำนวน 161660 บาท ถวายหลวงพ่อจำนงค์ ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมปริยัติธุราทร เรียบร้อยแล้วครับ

ยอดจากพี่หนุ่ม 160000 ยอดจากสมาชิกในกระทู้ผม 1500 และยอดจากเพื่อนๆบ้านขอร่วมทำบุญครับ

ส่วนใบอนุโมทนาบัตร และรูปภาพขณะถวายประเคน และให้พร จะนำมาลงทีหลังครับ
    ใช้กล้องของน้องชายถ่ายรูปครับ และใบอนุโมทนา ทางหลวงพ่อครูบาฯจะรีบจัดทำให้ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

12. suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

13. dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาบุญครับ สาธุๆๆอนุโมทามิ

14. มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ พี่ธวัชชัย

15. itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    :cool::cool::cool:...............(good)

16. PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาสาธุ กับคุณTawatchai1889และญาติธรรมทุกๆท่าน ในบุญกุศลที่ได้บำเพ็ญมาทั้งหมดทั้งปวงด้วยครับ

17. ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาเป็นอย่างสูงครับ

18. wvuitews เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญครับ

19. ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

...รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆโดยเฉพาะคุณธวัชชัย และพี่เช ช่วยดูหน่อยว่าเป็นพระของหลวงพ่อกวยรึไม่ครับ(ได้จากเพื่อนที่อยู่สรรคบุรี พ่อมันมีของหลวงพ่อเยอะครับ) แต่ดูในหนังสือหลวงพ่อกวยไม่เห็นมีเลยครับ เนื้อหาจัดมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      66
  20. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาในกุศลครั้งนี้ด้วยค่ะ......_/\_