แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอขอบคุณ และ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ :cool::cool::cool:

2. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันจันทร์หน้านี้ ผมจะโอนเงินเพื่อร่วมสร้างเมรุของวัดหนองโน(หลวงปู่เร็ว)ให้นะครับ ต้องรบกวนคุณลินนำเงินจำนวนนี้ไปมอบให้ท่านด้วย เพราะวัดของท่านเข้าไปลึกและเดินทางลำบากพอควร และคุณลินสนิทกับท่านดีอยู่แล้ว ฝากกราบท่านด้วยครับ

3. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หากเป็นอาการผิดปกติทางกายภาพมาแต่กำเนิด คงไม่หายครับ
    หากเป็นโรคที่เกิดจากสภาพแวดล้อมหรือความแปรเปลี่ยนของระบบการทำงานในร่างกาย น่าจะได้ผลครับ

4. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เป็นเรื่องลำบากใจที่จะตอบ ถ้าจะดูในสาระบบจริงๆ ไม่มีในสาระบบเลยครับ
    แต่ถ้าเอาที่มาดี ก็เอาไว้บูชาได้ครับ ถ้าเขาให้ฟรีก็รับไว้ครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กระทู้นี้ "แนะนำพระดี" ตรงกับเจตนาที่ตั้งไว้แต่เดิมครับ
    ของที่แนะนำนั้น บางทีก็ไม่มีให้บูชาแค่นำมาเล่าแจ้งให้รู้ที่มาที่ไปเป็นความรู้จริงๆ บางครั้งโชคดีสามารถแบ่งจากคนเก่าแก่ที่สะสมไว้ก็จะนำมาแบ่งปันกัน บางอย่างราคาถูก บางอย่างอาจราคาแพง แต่จะต้องเป็นของดี มีค่า และมีอนาคตในวันหน้า ไม่ใช่ของโมเมยัดเยียด หากพร้อมในการสะสมและชมชอบวัตถุมงคลก็ควรหาไว้สักชิ้นเพราะเป็นของเก่าจริงและสร้างไว้อย่างดีเยี่ยมเพื่อยุคสมัยนี้ หากมีเก็บมากแล้วก็อ่านประดับความรู้ไว้เพราะส่วนใหญ่ไม่มีใครมาเปิดเผย อย่ามัวแต่จะบูชาพระอย่างเดียวจนลืมครอบครัวและคนข้างหลัง ความพอดีอยู่ที่ตัวเองกำหนด

มีอีกห้าอย่างที่เป็นของดีจริงและมีอายุการสร้างมานาน มีประสบการณ์มามากมาย จะนำมาแนะนำให้ลองเสาะหาดู แต่ไม่ต้องดิ้นรนหาเช่าบูชาไปทุกอย่าง เพราะเสียดายเงินแทน แต่หากใครที่ชอบวัตถุมงคลและมีกำลังซื้อหา ก็เก็บไว้ได้เลยเพราะเป็นของดีและหายากจากที่อื่นๆ แล้วคอยดูว่าของชิ้นนั้นๆคืออะไร บอกได้อย่างหนึ่งว่า ของเหล่านี้คือเพชรในตม ที่ตอนนี้เซียนรุ่นเก่าๆกำลังเจียรระนัยกันอยู่ และกำลังเตรียมลงหนังสือเกรด A ที่ออกรายเดือน ที่ไม่ใช่หนังสือซื้อขายพระทั่วๆไป ส่วนประวัติการสร้างนั้นชัดเจนและมีหลักฐานพิสูจน์ได้ ดีหรือไม่นั้นก็ลองพิจารณาดูว่า ขนาดหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ ยังมานั้่งลบผงในโบสถ์ด้วยตัวท่านเอง พร้อมๆกับสมเด็จพระสังฆราช(แพ)และพระเกจิชั้นแนวหน้าในยุคสงครามโลกครั้งที่2 พิธีสร้างทำกันในโบสถ์ที่กรุงเทพ

เรื่องพระเครื่องที่เพื่อนๆสมาชิกส่งมาให้เพื่อแบ่งบูชาหารายได้ไปทำสาธารณะกุศลนั้น จะนำออกให้บูชาหลังวันมาฆะบูชา มีหลายอย่างเป็นของหายากและนิยมในวงการพระเครื่อง ราคาถูกกว่าทุกที่แบบหาไม่ได้อีก ใครผ่านมาพอดีก็เป็นจังหวะของเขาคนนั้น

6. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากครับ หากเป็นสิ่งที่พวกเราทุกคนจะได้ประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆ ก็ถือว่าเป็นจุดหมายที่ต้องการแล้วครับ

7. คนน้ำเขียว Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ขอบพระคุณคุณบุญพามามากค่ะ

8. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    น่าจะได้ครับ แต่เท่าที่เห็นของอธิษฐานจากคุณแม่บุญเรือนนั้น ส่วนใหญ่(แทบทั้งหมด)จะใช้เปลือยๆ(ไม่หุ้ม)แช่ในน้ำครับ

9. slerpy เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    อยากให้พี่หนุ่มเว้นช่วงเปิดให้บูชาไปซักหน่อยพอดีงบหมด เป็นมนุษย์เงินเดือนน่ะครับ

10. คนน้ำเขียว Active Member

12 ธันวาคม 2011
    คุณหนุ่มครับที่เคยสอบถามเรื่องมีดหมอห้านิ้วซึ่งคุณหนุ่มเคยแจ้งว่าน่าจะพอเหลือให้เช่าหาเพิ่มได้สถานะปัจจุบันเป็นยังไงบ้างครับ รอๆคำตอบครับ

11. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีดหมอขนาด 5 นิ้วทรงสุโขทัยด้ามธรรมดา สามารถทำเกินจากยอดที่จองไว้ได้บ้างครับ เพราะไม่ติดที่งานแกะสลักด้ามมีด เดือนนี้ปลายๆเดือนจะแจ้งยอดที่สามารถรับจองใหม่ได้อีกครั้งเฉพาะส่วนที่ทำได้ ส่วนมีดขนาด 7นิ้ว ขนาด 3.5.นิ้ว ด้ามไม้งิ้วดำแกะสลักนั้น ทำเพิ่มไม่ได้อีกแล้ว เฉพาะที่รับไว้แต่เดิมก็คิวแน่นจนช่างทำไม่ไหวแล้วครับ

12. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีบางท่านแจ้งบอกมาว่า ได้รับการติดต่อด้วยโทรศัพท์จากคนที่อ้างว่าเป็นทีมงานของหนุ่มเมืองแกลง โดยจะขอรับวัตถุมงคลเพื่อนำมาทำกุศลในเวปพลังจิตหรือขอเช่าบูชาในราคาพิเศษกว่าชาวบ้านเขา ขอเรียนให้ทราบไว้เลยครับว่า ผมไม่มีนโยบายจะไปเบียดเบียนหรือขอบริจาคเป็นส่วนตัวจากท่านใดเลยแม้แต่น้อย จะไม่โทรมาอ้อนวอนขอจากท่านอย่างแน่นอนแม้จะมีภาระต้องหาเงินจำนวนมากกว่าสิบห้าล้านบาทเพื่อดำเนินการสร้างศาลาให้เสร็จก็ตาม เฉพาะที่เพื่อนๆส่งมาให้นี้ก็มากมายแล้ว วัตถุมงคลส่วนตัวที่เก็บมาตั้งแต่ปี 2529 ก็มีไม่น้อยนับพันๆชิ้น และรู้จักคนรุ่นเก่าที่มีกำลังสะสมไว้มากอีกหลายท่าน ซึ่งแต่ละท่านก็มีนับพันชิ้นที่เป็นของสากลและสวยสมบูรณ์ดี

หากจะว่าไปแล้ววัตถุมงคลที่ลงประมูลหรือให้เช่าหากันในเวปพลังจิตนั้น ส่วนใหญ่ถือเป็นของเกรดสองในระดับสากลของวงการพระเครื่อง คือไม่ใช่ของยอดนิยมนักในวงการทั่วๆไป จนทำให้บางกลุ่มพูดเยาะเย้ยถากถางว่าเป็นจับฉ่ายพระเครื่อง อยากจะลองเอาของมีระดับและสวยงามมาลงให้ประมูลบ้างในเร็วๆนี้ เข้าไปในเวปพระได้วัตถุมงคล เข้ามาเวปพลังจิตได้ทั้งบุญและได้ทั้งของดีๆ

13. preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะครับ

14. preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    พระชัยฯผมมีพระธาตุเกิดขึ้นแล้วครับ แต่ที่แปลกใจก็ที่ลูกอมมหาภูติใกล้กับตระกรุดที่ฝังก็มีพระธาตุเกิดขึ้นด้วยครับ.
    ได้อ่านบทความดีๆ ขอนำมาแบ่งปันกันนะครับ อนุโมทนากับเจ้าของบทความด้วยครับ.

สมเด็จองค์ปฐมทรงพระเมตตาสอนเรื่องพระธาตุ
    <INS>สมเด็จองค์ปฐมทรงพระเมตตา</INS><INS> </INS><INS>ตรัสสอนเรื่องนี้ไว้ดังนี้</INS><INS>

<INS>๑.</INS><INS> “</INS><INS>อย่าสนใจที่จักไปละกิเลสให้บุคคลอื่น ให้สนใจละกิเลสของตนออกไปจากจิตให้มาก</INS><INS> </INS><INS>ๆ</INS><INS>”</INS><INS> </INS><INS>
    </INS><INS>๒. </INS><INS>“</INS><INS>จงอย่ามีความประมาทในชีวิต</INS><INS> </INS><INS>ให้คิดเอาไว้เสมอว่าขณะจิตนี้เรากำลังจักตาย</INS><INS> </INS><INS>ตายเมื่อไหร่ขอไปพระนิพพานเมื่อนั้น</INS><INS>”
    </INS><INS>๓. </INS><INS>“</INS><INS>จิตจงหมั่นทำงานทางธรรมอยู่ตลอดเวลา</INS><INS> </INS><INS>ไม่ว่าร่างกายจักทำอะไรอยู่ก็ตาม</INS>
    <INS>
    </INS>
    <INS>๔. </INS><INS>“</INS><INS>เรื่องพระธาตุรวมตัว</INS><INS> </INS><INS>ที่พระ...ท่านสัมผัสได้ว่า แต่ละองค์มีรัศมีป้องกันเขตพื้นที่ไป</INS><INS>
    </INS><INS>ในระยะ ๑๐</INS><INS> </INS><INS>กิโลเมตรนั้น เป็นความจริง และสมควรที่จักได้กระจัดกระจายไปตามวัด</INS><INS>
    </INS><INS>และสถานที่ต่าง ๆ ตามที่สมควร อย่าพะวงว่าเขาทำไม่ได้ทุกอย่าง</INS><INS> </INS><INS>เป็นไปได้ตามที่พระ</INS>
    <INS>
    </INS><INS>ธาตุเหล่านั้นได้เสด็จมา</INS><INS> </INS><INS>ตามจุดประสงค์เพื่อรักษาเขตประเทศไทยในยามเกิดสงคราม</INS><INS>
    </INS><INS>ใหญ่โดยเฉพาะ</INS><INS>”</INS><INS>

<INS>๕.</INS><INS> </INS><INS>“</INS><INS>แต่อย่าคิดเชียวนะว่า ผู้มีพระธาตุบูชาจักไม่ตาย</INS><INS> </INS><INS>เพราะที่สุดในโลกนี้ไม่มีอะไรเหลือ</INS><INS>
    </INS><INS>คนหรือสัตว์ วัตถุธาตุพังหมด</INS><INS> </INS><INS>จักมายึดว่ามีพระธาตุบูชา แล้วจักพ้นความตายไปนั้นไม่ได้</INS><INS> </INS><INS>ท่าน</INS>
    <INS>
    </INS><INS>เพียงแต่ป้องกันอันตรายจากภัยสงคราม ชีวิตหรือทรัพย์สิน</INS><INS> </INS><INS>หากไม่พ้นกฎของกรรมท่านก็ช่วยได้</INS><INS>
    </INS><INS>เท่านั้น แต่ถ้าหากจักต้องชดใช้กฎของกรรม</INS><INS> </INS><INS>ท่านก็ช่วยไม่ได้เหมือนกัน</INS><INS>

<INS>๖. </INS><INS>“</INS><INS>ภิกษุใด นักบวชใด ที่ไม่เชื่อในพุทธคุณ</INS><INS> </INS><INS>จงอย่าให้ เพราะเขาไม่เชื่อหรอกว่าเป็นพระธาตุ</INS><INS>
    </INS><INS>พวกนี้อวดว่าตนเองมีความรู้ดี ทั้ง ๆ ที่สังโยชน์ ๑๐ ยังอยู่ครบ</INS><INS> </INS><INS>จะเป็นเหตุให้เขาต้องโทษ</INS>
    <INS>
    </INS><INS>ปรามาสพระรัตนตรัยได้โดยไม่รู้ตัว</INS><INS>”
    </INS><INS>๗.</INS><INS> “</INS><INS>สำหรับฆราวาสที่เชื่อถือในพุทธคุณ ก็ให้เขาไปบูชาได้</INS><INS> </INS><INS>บอกว่ามีอานุภาพป้องกันภัยสงครามเท่านั้นก็พอ</INS>
    <INS>

<INS>ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น เล่ม ๗</INS><INS>
    </INS><INS>รวบรวมโดย</INS><INS> </INS><INS>พล.ต.ท. นพ.สมศักดิ์</INS><INS> </INS><INS>สืบสงวน</INS>
    </INS>
    </INS>
    </INS>
    </INS>
    <!-- google_ad_section_end -->

15. ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ ผมส่งพระเครื่องไปร่วมบุญด้วย ส่งไปพร้อมกับองค์พระนารายณ์อ่ะครับ อยู่ในกล่องเดียวกัน ไม่ทราบว่าได้รับหรือยังครับ จากประเทือง/อุตรดิตถ์ครับ

16. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ธวัชชัยด้วยครับ

17. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ

ผมมีเรื่องเล่าเหมือนกัน คือหลังจากที่ผมได้บูชาแหวนเนื้อทองขาวมาใหม่ ๆ จากวัดหนองสะเดาตอนนั้นยังไม่ทราบเรื่องพระธาตุเสด็จ ผมนำไปชุบทองคำขาว 2 วง เพราะอยากจะให้สวยงามขึ้น หลังจากชุบมาแล้วผมได้อ่านเจอว่าแหวนพระสยามฯ ของเพื่อน ๆ หลายต่อหลายคนมีพระธาตุเสด็จ ผมเสียดายมากที่ไม่ได้ตรวจดูแหวนของผมก่อนจะนำไปชุบ ซึ่งพอชุบมาแล้วผมส่องกล้องดูไม่พบพระธาตุเลยทั้ง 2 วง อาจเป็นไปได้ว่าตอนบูชามาจากวัดอาจมีพระธาตุก็ได้แต่ท่านคงเสด็จหายไปตอนชุบ

หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ผมส่องกล้องดูใหม่ ดีใจมากที่พบพระธาตุเสด็จ 1 องค์ในแหวนที่ไปชุบมา

18. ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """""""""""""""""""""
    ขออนุโมทนาสาธุบุญดัวยครับ

19. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เมื่อวาน บ่นกับหลวงพ่อจำนงค์ไปว่า สงสัยจะทุกข์ในชาตินี้พอแล้ว

ท่านก็ตอบกลับมาว่า อืมใช่ ทุกข์ชาตินี้พอ ต่อไปก็ไม่ทุกข์

ท่านที่ร่วมกันทำบุญ ร่วมอนุโมทนาบุญอย่างจริงใจ ถ้ามีชาติต่อๆไป ท่านจะไม่ทุกข์

เป็นความในๆ ที่ผมไม่อาจพยากรณ์ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

20. poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ ผมลืมสอบถามเลยครับ ไม่ทราบว่าวัตถุมงคลที่ผมได้ร่วมส่งไปทำบุญ ทางพี่หนุ่มได้รับเรียบร้อยดีไหม ครับ