แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. 15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมศรัทธาอาจารย์สืบ นาคะเสถียรมานานแล้วครับ เลยไม่อยากให้สังคมลืมเลือนท่านไป ถ้ามีคนอย่างท่านซัก1000คนคอยดูแลป่าไม้ในประเทศ วันนี้เราคงไม่เห็นภาพดินถล่ม น้ำท่วม อย่างทุกๆวันนี้ครับ ^ ^

2. กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    มายืนยันพระปลอมในตอนนี้ในตลาดพระ แบบของระดับล่างใหม่ๆ
    พระพุทโธน้อย ปลอมดีมาก แบบหลังยันต์เฑาะว์เหมือนสุดแต่ตื้นๆ
    พระมงคลมหาลาภทำใหม่ออกมาแล้วพิมพ์กลางปลอมดีจริงๆ คราบหมักได้ดี
    เหรียญรุ่นแรก ลป.เพิ่ม ที่แทบจะร้อย และเบี้ยแก้วัดกลางทำดีจนดูยากมากแล้ว
    เหรียญสมปรารถนาวัดซับลำใยออกมาได้เดือนหนึ่งแล้ว แบบสวยกริ๊ปๆ
    หลวงปู่หมุนมีทุกรุ่นเพราะซื้อง่ายขายคล่อง โดยเฉพาะเหรียญมังกร เหรียญรุ่นแรก พระผงราคาหลักร้อย
    สายนครปฐมทำได้ดีที่สุดและแยกได้ยากแล้ว รองลงมาคือสายตะวันออกที่ลงทุนทำแม่พิมพ์สูงมากและเป็นที่ยิยมเล่นกันมาก

เดี๋ยวนี้เขาปลอมของราคากลางๆไม่เกินหมื่น เพราะขายง่ายขายดีกว่าของแพงๆเกินสองหมื่น คนซื้อก็ไม่ได้เป็นคนระดับบนที่ตรวจสอบมากมายนัก แต่เซียนเขาแบ่งทางกันแล้ว หากทำมาแล้วยังไม่ดี เขาเอายิงไปบ้านนอกเอาทุนคืนก่อน แล้วไปทำมาใหม่ อันใหนทำได้ดี เขาจะทิ้งไว้ให้เีซียนดูเป็นตัวอย่างใครมาถามก็ว่าแท้ก่อน แห่ยังไงก็แท้ เมื่อเซียนเล่นเป็นแท้คนต่อๆไปก็จำว่าแท้

3. นิลอง เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามพี่หนุ่มอีกครั้งครับผม

รบกวนสอบถาม ของภรรยาครับผม เกิดวันที่ 23 มกราคม 2518 ทำงานอยู่หจก.เกี่ยวกับขายรถครับ ช่วงนี้ทำงานไม่ค่อยจะถูกชะตากับเจ้านายเท่าไหร่ และทำงานนอกเวลาขายผลิตภัณฑ์ซุเลี่ยนด้วยครับ ช่วงนี้เรื่องขายผลิตภัณฑ์ซูเลียนไม่ค่อยจะบูมเท่าไหร่ รบกวนพี่หนุ่มช่วยดูให้หน่อยนะครับว่าควรแขวนพระอะไรถึงจะดครับผม ขอบคุณมากๆครับ

4. กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    สายเชียงใหม่ปลอมเครื่องรางได้เก่งมาก ทำดีทุกสำนัก กะลาแกะ ผ้ายันต์ม้าเสพนางที่เล่นกันในเวปเนี่ย ปลอมถึง90% ตะกรุดทั้งหลายแท้แค่ 25% เบี้ยแก้ดังๆทำที่นครสวรรค์ขายอันละเกือบแสน มีดหมอ รูปหล่อ รูปปั๊มทั้งหลายทำที่นครสวรรค์เจ้าเก่าแต่เล่นเป็นแท้ไปแล้ว เครื่องรางทำง่ายขายง่ายแต่ดูยากที่สุด ไม่สงสัยกันบ้างหรือว่าทำไมของปลอมในท่าพระจันทร์ถึงรุ่งเรืองมีมากร้านและทำออกมาทุกวัน เขาขายส่งไปให้คนเอาไปแต่งเอาไปแก้ไขให้ขายได้ บางชื้นเอาไปตกแต่งหมักอีกสองเดือนกลายเป็นชิ้นละแสน

5. 15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆที่เป็นภูมิคุ้มกันสำหรับหลายๆคน^^

6. โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาเตือนใจครับ ตามอ่านมาสองสามวัน รู้สึกไม่ค่อยดี คงต้องเลิกเช่าบูชาล่ะคราวนี้ เพราะถ้าได้มาแล้วจิตตก คงไม่เกิดประโยชน์..:'(

7. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับวัคซีนนี้ที่ต้องจดจำเลยอ่ะครับคุณศิษย์ครู..(^_^)...
    สามวันที่ผ่านมาเนี่ยสาระเพี๊ยบเลย ...ตามอ่านไม่ไหวแล้วววว (^_^)..

8. คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ:cool:

9. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

บทความสั้นๆจากน้าเดชานี้.....ทำให้ผมรู้สึกมีสติและรู้สึกตัวที่ควรจะยอมรับความจริงกับสิ่งที่เกิดขึ้นเสียก่อนที่จะเที่ยวไปบนบานขอสิ่งศักดิสิทธิ์ที่ไหนให้ช่วยเรา...ขอบคุณบทความสั้นๆเสมือนเป็นเครื่องเตือนใจนี้มากครับน้าอุดมเดช...(^_^)

10. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆ ท่าน
    สวัสดีบางกอก
    ใครบอกว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพปี 2555
    ทำไม ??? ต้องรอให้ถึงวันนั้นด้วย
    เพราะผมเห็นมันท่วมกันทุกปี แม้แต่วินาทีนี้ก็ตามที
    คืนนี้คงจะหลับสบาย เพราะพากันขนกระสอบทรรายกันจ้าละหวั่น

รักษาสุขภาพกันถ้วนหน้านะครับ....
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง

11. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    <table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 33 คน ( เป็นสมาชิก 20 คน และ บุคคลทั่วไป 13 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> โต้งชลบุรี, 9046, biggira, herun, iamTHA.chincho, preechaniy, sangtam, saweit, SpringDove, Suppasit_S, sutketb, ฌานกร, ธัญญ์นิธิ, ธีระภัทร, นิลอง, น้าต๋อย เซมเบ้, พฤศจิกา, ลูกวัด, เยาวราช, เอกะเจี๊ยบ

มีหลายท่านเฝ้ากระทู้อยู่ แต่ไม่ค่อยได้ออกอาวุธ งั้นขอร้องน้าต๋อยเลยแล้วกัน
    ขอเอ็ม 80 เม็ดหนึ่งครับ เอาแบบขำ ๆ ท้องไม่ต้องแข็ง
    ยิ่งได้ ฮาเม็ดใหญ่ยิ่งดี
    </td></tr></tbody></table>

12. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม ผมจะเก็บไว้ศึกษาเผื่อมีวาสนาจะเห็นของจริงกับเค้าบ้าง

13. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าต๋อย...ช่วงนี้ไม่ค่อยออกมาฟาด ๆๆๆ เลยนะครับ ฮ่าๆ (^_^) ปล่อยให้ท่านประธานพิมพ์นิยมโต้งได้ฟาดอยู่ฝ่ายเดียว อิอิ
    อาจจะออกอาวุธกันเต็มที่ในช่วงหยุดสามวันที่ผ่านมาแล้วก็เป็นได้ครับลูกพี่....ผมเนี๊ยตามอ่านย้อนหลังเป็นงานหลักก่อนที่จะเริ่มทำงานเสริมครับ 5555 (^_^)

ปล.หรือว่าลูกพี่จะอนุญาติให้ผมจัดอาวุธเด็ดออกมากระตุ้นดีครับ ฮ่า ๆ (^_^)

14. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้สึกไม่แตกต่างจากผมเลยครับ ตอนนี้รอแค่พระที่พี่หนุ่มและทีมงานร่วมบุญกันจัดสร้าง"รุ่นมงคลชีวิต"เท่านั้น:cool:

15. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สิ่ง ที่ท่านได้อ่านต่อไปนี้ คัดลอกมาจากบางส่วนของ วิทยานิพนธ์ของมนุษย์ต่างดาว จากดาว M 71 ผู้หนึ่งที่แฝงกายมาทำวิจัยลับๆ เกี่ยวกับมนุษย์โลก

นี่คือสิ่งที่เขาเขียนในวิทยานิพนธ์ระดับด็อกเตอร์ ซึ่งมีชื่อในภาษา M71 ว่า "อาบากาตุ เซโส มนุษโลกุถัง" หรือแปลเป็นภาษาไทยได้ว่า "พฤติกรรมมนุษย์โลก"

1. มนุษย์โลกเพศผู้ มีลักษณะทางกายภาพอ่อนแอ กว่ามนุษย์เพศเมีย มีข้อพิสูจน์ดังต่อไปนี้

- มนุษย์โลกเพศผู้ ต้องสวมใส่เครื่องปกป้องร่างกายอย่างมิดชิด ในขณะที่มนุษย์โลกเพศเมียสามารถ เปิดเผยผิวเนื้อได้โดยไม่ได้รับอันตรายใดๆ

- เมื่อมีการต่อสู้ มนุษย์โลกเพศเมียจะหลั่งสาร บางอย่างออกมาจากนัยน์ตา เมื่อนั้น มนุษย์โลกเพศผู้ จะยอมแพ้ทันทีโดยไม่คิดต่อสู้ต่อ

- ส่วนใหญ่มนุษย์โลกเพศผู้จะหวั่นเกรงมนุษย์ เพศเมียเสมอ

- ในการสืบพันธุ์ของมนุษย์ พบว่ามนุษย์โลกเพศผู้บางคน จำเป็นต้องสวมเกราะป้องกันด้วย มิเช่นนั้นอาจเกิดอันตรายถึงแก่ชีวิต

- ถึงแม้จะแข็งแรงปานนี้ แต่มนุษย์โลกเพศเมีย บริโภคอาหารในปริมาณที่ต่ำมากต่อวัน แต่กลับมีน้ำหนัก เพิ่มขึ้นได้รวดเร็วกว่ามนุษย์เพศผู้

- เมื่อประสงค์จะยุติความสัมพันธ์ใดๆ บางครั้งมนุษย์เพศเมียจะตัดหางที่อยู่ด้านหน้าใต้ท้องของมนุษย์เพศผู้ ซึ่งอาจจะทำให้มนุษย์เพศผู้เสียชีวิตได้ในเวลาไม่นาน

2. มนุษย์โลกแม้จะนับถือศาสนาที่แตกต่างกัน แต่มนุษย์โลกจะประดับเครื่องรางของขลังเหมือนๆ กัน โดยเครื่องรางนี้มีรูปร่างสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีปุ่มเรียงกันอยู่ประมาณ 15 - 18 ปุ่ม มีแสงและเสียงออกมาบางครั้ง โดยมนุษย์โลกบางคนศรัทธามาก จะห้อยคอ บ้างก็ใส่กล่องหรือถุงอย่างดีใส่ไว้ในกระเป๋า

บางครั้งมนุษย์จะทำ ความเคารพเครื่องรางนี้ ด้วยการนำมาทัดหูเพื่อรับฟังเสียงบางอย่างคาดว่าเป็นการติดต่อกับพระเจ้า ในบางเวลามนุษย์จะนำเครื่องรางนี้ตั้งบูชาไว้บนแท่นขนาดเล็ก เพื่อสักการะก่อนเข้านอน

3. นอกจากนั้น มนุษย์โลกส่วนใหญ่นั้นเชื่อในเวทย์มนตร์คาถา ถึงกับพกพาเอาตำราคาถาเวทย์มนตร์ต่างๆ ติดตัวไว้ตลอดเวลา ขนาดหนาบ้างบางบ้างตามสะดวก

4. มนุษย์โลกสามารถฆ่ากันได้ง่ายๆ แม้จะนับถือพระเจ้าองค์เดียวกัน

5. มนุษย์โลกเชื่อว่า ยานเหล็กที่หุ้มตัวเวลาเดินทาง สามารถบ่งบอกสถานะทางสังคมได้

6. มนุษย์โลกสามารถหัวเราะ ร้องไห้ โกรธเคือง คลั่งแค้น หรือกระทั่งสำเร็จความใคร่ได้ ด้วยการมองจ้องจอสี่หลี่ยมเท่านั้น

7. มนุษย์ส่วนใหญ่เชื่อในหลักการปกครองด้วยเสียงข้างมาก แต่น่าแปลกที่มนุษย์ส่วนใหญ่นับล้าน อาจจะพบกับความลำบากอย่างยิ่งได้จากน้ำมือของคนกลุ่มเล็กกว่า หากว่าคนกลุ่มเล็กนั้นเป็น "นักการเมือง"

8. มนุษย์ทุกคนต้องกินอาหาร แต่มนุษย์กลุ่ม ที่มีหน้าที่ผลิตอาหาร ส่วนใหญ่มักจะยากจน และอดอยาก

16. นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

.................
    ดีแล้วครับที่ไล่อ่าน จะได้ไม่เป็นดินพอกหางหมู สามวันที่ผ่านมาก็มีอะไรเด็ดๆๆให้ชวนติดตามเหมือนกันนะครับ ส่วนอาวุธเด็ดที่จะออกมากระตุ้นนั้นอย่าเลยครับ เว็ปพระ แต่ขอดูอะไรเด็ดๆๆในคอท่านแทนจะได้ไหม อิอิ

17. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้น้าต๋อยผ่านวิกฤต ไปได้ด้วยดีน่ะครับ รักษาสุขภาพด้วยครับ เพราะอะไรต่างๆมักมากับน้ำครับ

18. มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากพระเครื่องที่ดีแล้ว

ยังมีอยู่อีกสิ่งหนึ่งซึ้งเปลี่ยนชีวิตคนมามากแล้ว คือพระคาถาชินบัญชร สังเกตุได้ชัดๆ ว่าผู้ที่สวดพระคาถานี้ด้วยความเคารพเสมอๆต่อเนื่องหลายๆปี

ผมยกตัวอย่างคนใกล้ตัวหลายๆท่าน ท่านผู้สวดสม่ำเสมอนับ 10 ปีจะมีชีวิตที่รุ่งโรจน์ เจริญรุ่งเรืองในเรื่องการงานหน้าที่ และที่เห็นมา รวยแทบทุกราย เป็นใหญ่ในหมู่คนทั้งหลายและมีเดชอำนาจ ผู้คนมักเกรงใจเสมอไม่ว่าจะไปไหน อยู่ตำบลหนใดผู้คนจะนิยมชมชอบให้ความสำคัญ โดดเด่นและเป็นสง่าเหนือกว่าคนธรรมดา ดูมีราศรีจับ มีเสน่ห์มากและมักเป็นที่ติดอกติดใจใครหลายๆคน และเป็นผู้ที่โอกาสดวงตกน้อยมาก ถึงตกก็ตกด้วยกรรมและไม่นานจะพ้นไปด้วยดี และมีโชคดีกว่าคนอื่นอยู่เนืองๆ ชอบมีลาภหล่นทับเรื่อยๆ จนรู้สึกมีความสุขแต่ทว่าก็ยังสงบอยู่ และมีตสิปัญญาเหนือกว่าคนอื่น สามารถคิดอ่านได้กว้างไกล และรวดเร็วกว่า เรียกได้ว่าสมองไวสติดีปัญญาเฉียบขาดมากขึ้นกว่าเดิม ยิ่งเรื่องคุนไสย์มนต์ดำ ถูกผีสางรังแกยิ่งไม่ต้องพูดถึง ขนาดจิตของคนที่ถอดออกไปหาผู้ที่สวดพระคาถานี้ หากจิตนั้นมาไม่ดีหรือลืมขออนุญาติแล้วล่ะก็ไม่มีทางเข้าใกล้ตัวได้เลยแม้แต่น้อย ขนาดผีคนเป็นยังเข้าใกล้ไม่ได้ แล้วผีคนตายจะมาเข้าใกล้นั้นไม่มีทาง คุณของพระถาคานี้บอกตรงๆว่าเท่าที่ผมคิดได้ยังอธิบายไม่หมด ต้องลองสวดเอง

วันนี้ผมเอาคำแปลพระคาถาชินบัญชรมาให้อ่านกัน เนื่องจากว่าบางคนไม่รู้ว่าพระคาถานี้ทำไมถึงมีคุณมากมายดังฝอยท่วมหลังช้างขนาดนั้น ก็ให้ลองพิจารณาจากคำแปลดู ลองให้สติปัญญาคิดดูว่าดีจริงหรือเปล่า ทั้งหมดมี 15 บท และแต่ละบทก็ให้คุณต่างกัน หากสวดทั้งหมดก็จะครอบจักวาล

คำแปล : พระคาถาชินบัญชร<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p> </O:p>
    <CENTER></CENTER>

๑.พระพุทธเจ้าและพระนราสภาทั้งหลายผู้ประทับนั่งแล้วบนชัยบัลลังก์ ทรงพิชิตพระยามาราธิราชผู้พรั่งพร้อมด้วยเสนาราชพาหนะแล้ว เสวยอมตรส คืออริยสัจธรรมทั้งสี่ประการ เป็นผู้นำสรรพสัตว์ให้ข้ามพ้นจากกิเลสและกองทุกข์ <O:p></O:p>
    ๒. มี ๒๘ พระองค์ คือ พระผู้ทรงพระนามว่าตัณหังกรเป็นอาทิ พระพุทธเจ้าผู้จอมมุนีทั้งหมดนั้น <O:p></O:p>
    ๓.ข้าพระพุทธเจ้าขออัญเชิญมาประดิษฐานเหนือเศียรเกล้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประดิษฐานอยู่บนศีรษะ พระธรรมอยู่ที่ดวงตาทั้งสอง พระสงฆ์ผู้เป็นอากรบ่อเกิดแห่งสรรพคุณอยู่ที่อก <O:p></O:p>
    ๔.พระอนุรุทธะอยู่ที่ใจ พระสารีบุตรอยู่เบื้องขวา พระโมคคัลลาน์อยู่เบื้องซ้าย พระอัญญาโกณทัญญะอยู่เบื้องหลัง <O:p></O:p>
    ๕. พระอานนท์กับพระราหุลอยู่หูขวา พระกัสสปะกับพระมหานามะอยู่ที่หูซ้าย <O:p></O:p>
    ๖. มุนีผู้ประเสริฐ คือ พระโสภิตะผู้สมบูรณ์ด้วยสิริ ดังพระอาทิตย์ส่องแสงอยู่ที่ทุกเส้นขน ตลอดร่างทั้งข้างหน้าและข้างหลัง <O:p></O:p>
    ๗. พระเถระกุมารกัสสปะผู้แสวงบุญทรงคุณอันวิเศษ มีวาทะอันวิจิตรไพเราะอยู่ปากเป็นประจำ <O:p></O:p>
    ๘. พระปุณณะ พระอังคุลิมาล พระอุบาลี พระนันทะ และพระสีวลี พระเถระทั้ง ๕ นี้ จงปรากฎเกิดเป็นกระแจะจุณเจิมที่หน้าผาก <O:p></O:p>
    ๙. ส่วนพระอสีติมหาเถระที่เหลือ ผู้มีชัยและเป็นพระโอรสเป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าผู้ทรงชัยแต่ละองค์ล้วนรุ่งเรืองไพโรจน์ ด้วยเดชแห่งศีล ให้ดำรงอยู่ทั่วอวัยวะน้อยใหญ่ <O:p></O:p>
    ๑๐. พระรัตนสูตรอยู่เบื้องหน้า พระเมตตาสูตรอยู่เบื้องขวา พระอังคุลิมาลปริตรอยู่เบื้องซ้าย พระธชัคคะสูตร อยู่เบื้องหลัง <O:p></O:p>
    ๑๑. พระขันธปริตร พระโมรปริตร และพระอาฏานาฏิยสูตร เป็นเครื่องกางกั้นดุจหลังคาอยู่บนนภากาศ <O:p></O:p>
    ๑๒. อนึ่งพระชินพุทธเจ้าทั้งหลายนอกจากที่ได้กล่าวมาแล้วนี้ ผู้ประกอบพร้อมด้วยกำลังนานาชนิดมีศีลาทิคุณอันมั่นคง คือสัตตะปราการเป็นอาภรณ์มาตั้งล้อมเป็นกำแพงคุ้มครองเจ็ดชั้น<O:p> </O:p>
    ๑๓. ด้วยเดชานุภาพแห่งพระอนันตะชินเจ้าไม่ว่าจะทำกิจการใด ๆ เมื่อข้าพระพุทธเจ้าเข้าอาศัยอยู่ในพระบัญชร แวดวงกรงล้อมแห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอโรคอุปัทวะทุกข์ทั้งภายนอกและภายในอันเกิดแต่โรคร้าย คือ โรคลมและโรคดีเป็นต้น เป็นสมุฏฐานจงกำจัดให้พินาศไปอย่าได้เหลือ <O:p></O:p>
    ๑๔. ขอพระมหาบุรุษผู้ทรงพระคุณอันล้ำเลิศทั้งปวงนั้นจงอภิบาลข้าพระพุทธเจ้า ผู้อยู่ในภาคพื้นท่ามกลางพระชินบัญชร ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการคุ้มครองปกปักรักษาภายในเป็นอันดีฉะนี้แล<O:p> </O:p>
    ๑๕. ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการอภิบาลด้วยคุณานุภาพแห่งสัทธรรม จึงชนะเสียได้ซึ่งอุปัทวันตรายใดๆ ด้วยอานุภาพแห่งพระชินะพุทธเจ้า ชนะข้าศึกศัตรูด้วยอานุภาพแห่งพระธรรม ชนะอันตรายทั้งปวง ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ ขอข้าพระพุทธเจ้าจงได้ปฏิบัติและรักษาดำเนินไปโดยสวัสดีเป็นนิจนิรันดรเทอญ ฯ

19. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    แก้เงียบแก้เหงา สักเล็กน้อย พระสององค์นี้ตอนนี้ ผมนิมนต์เข้ารังมาพักใหญ่แล้ว เอามาแบ่ง ๆ กันชมครับ อาจหย่อนสวยสักหน่อยแต่ก็เป็นแบบที่ดูง่ายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      113.6 KB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      105.9 KB
      เปิดดู:
      126
  20. SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

Sawadee Kha everyone.

<---------I like my new profile picutureพระรุ่น มงคลชีวิต ของพวกเรา :cool:.