แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าครับ

2. นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

..........................
    ถ้าไม่เหนื่อย จัดมาเรื่อยๆเลยครับ
    ผมอ่านทุกวันที่ว่าง แม้บางครั้งจะไม่ได้อ่านทุกหน้า หรือทุกบรรทัดก็ตาม เพราะงานยุ่ง หรือเคยอ่านมาแล้ว

3. jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Dhanainan ด้วยนะครับ ยินดีต้อนรับกลับบ้านที่อบอุ่นหลังนี้ครับ ยังมีงานบุญให้เราร่วมบุญกันอีกครับ

4. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    อาการเป็นอย่างไรบ้างครับคุณนวล พอจะเล่าให้ฟังได้หรือเปล่าครับ

5. พระหิน สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2011
    คนชั่วมักอวดดี ถ้าคนดีมิต้องอวด
    คนโง่มิยอมโง่ คงต้องโง่เพราะอวดฉลาด
    คนฉลาดต้องยอมโง่ จึงหมดโง่เพราะตนฉลาด
    (จะดีหรือชั่ว จะฉลาดหรือโง่ สุดท้ายปลายทางก็คือความตายเกลียดกันทำไม่ เมตตาเมตตา)

6. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ช่วงบ่าย..ขอตัวไปร่วมงานซ้อมรับปริญญาของเหล่ามหาบัณฑิตย์ที่รามคำแหงก่อนนะครับท่านประธานฯโต้ง..
    เด๋วจะกลับมาเฝ้ากระทู้เช่นเดิมพร้อมของฝากสำหรับชาวพิมพ์นิยม..(^_^)..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109.9 KB
      เปิดดู:
      513
      ขนาดไฟล์:
      21 KB
      เปิดดู:
      498
  7. นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

..............................
    อย่าลืมถ่ายรูปเพื่อนบัณฑิตมาให้ดูด้วยนะครับ

8. CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อความของคุณแล้ว ทำให้นึกถึงเมื่อคืนเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ดูการคัดเลือกเดอะสตาร์ในระดับภาคเหนือ เพื่อคัดเลือกให้เหลือแปดคนมีน้องคนหนึ่งค่อนข้างมั่นใจตัวเองสูง และสัมภาษณ์ออกรายการว่าเค้ามีความสามารถมาก คนที่ได้ในปีที่แล้วก็ไม่ได้มีความสามารถเท่าเค้าเลย หากไม่ได้ประกวดงานนี้จะไปโกอินเตอร์ประกวดที่เยอรมัน ว่าไปนั่น พอเอาเค้าจริงๆ โดนกรรมการตอกไม่เป็นท่า และมีอยู่คำที่กรรมการได้ถามเค้าไว้ว่า การเป็นคนเก่งมีอยู่สองอย่างให้คุณเลือก อย่างแรกไปเที่ยวบอกชาวบ้านว่าตัวเองเก่ง ตัวเองดี อย่างที่สองให้ชาวบ้านบอกเองว่าเก่ง ให้คุณเลือกคุณจะเลือกแบบไหน

9. jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการพระคุณเจ้าครับ ไม่ทราบว่าพระคุณเจ้าพอจะมีประสบการณ์เกี่ยวกับพระชุดมงคลชีวิตหรือมีสิ่งหนึ่งสิ่งใดต้องการจะบอกกล่าวแก่ญาติธรรมทั้งหลายในกระทู้นี้หรือเปล่าครับ กระผมขอกราบนมัสการพระคุณเจ้าครับ

10. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ได้เลยครับท่านรองฯนำทาง.....(^_^)...

5555 ผมก็ดูอยู่ครับท่านโจ.....เห็นกรรมการหลอกด่าไปหลายดอก..ขนาดผบ.ทบ.ของผมดูแล้วยังแอบหมั่นไส้เลยครับ...ฮ่าๆ ..ปล่อยเขาไประดับโลกที่เยอรมันเถอะครับท่านโจ..เพราะสังคมฝรั่งน่าจะเหมาะกับตัวตนเขามากกว่า...
    การแสดงออกทางความคิดใดๆไม่ผิดในสังคมระบอบประชาธิปไตย ..แต่ผิดที่กาลเทศะในสังคมและอารยะธรรมนั้นๆมากกว่า..เนอะ...(^_^)...

11. jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงวันหยุดยาวหลายท่านได้มีโอกาสไปทำบุญกัน หรือได้ไปเที่ยวกัน แต่ผมต้องอยู่ช่วยแม่ดูแลยายซึ่งป่วยเป็นอัมพาต ไม่สามารถช่วยตัวเองได้ ตลอดเวลาที่อยู่รู้สึกเห็นสัจธรรมความไม่เที่ยงแท้ของชีวิตโดยแท้จริง สรรพสิ่งทุกสิ่ง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปในที่สุด รู้สึกสงสารยายที่รู้สึกทุกขเวทนาไม่อยากเป็นภาระของลูกหลาน รู้สึกสงสารแม่ที่ไม่ค่อยได้มีเวลาพักผ่อน แต่ผมก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไรได้ ขนาดผมเป็นคนหนุ่มแท้ ๆ ไม่ได้ค่อยได้นอน 3 วัน ยังป่วยเลย วันนี้จึงขอลาป่วยหนึ่งวัน ทุกวันนี้ได้แต่สวดมนต์และแผ่เมตตาให้มากกว่าเดิม หวังว่าทุกอย่างคงจะดีขึ้นกว่านี้ ขอบคุณมากครับ

12. นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

......................
    อนุโมทนาด้วยครับ ความกตัญญูกตเวที ก็เป็นการสร้างบุญบารมีอย่างหนึ่งเช่นกัน แล้วสิ่งดีดีจะเข้ามาในชีวิตเร็วกว่าการทำทานด้วยซ้ำครับ เมื่อเห็นสัจธรรมของความไม่เที่ยงในชีวิต ก็เหมือนเห็นธรรมของพระพุทธเจ้าเช่นกัน เป็นการพิจารณา กายา ซึ่งเป็นอารมณ์หนึ่งของวิปัสสนาเช่นกัน ปลงได้ ละได้ วางได้ ก็จะเห็นธรรมได้ พิจารณาไปเรื่อยๆๆ

13. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้คุณ jiratornwiwat ด้วยครับ
    ผมจำได้ไม่ลืมว่าเคยได้รับไมตรีจิตจากคุณส่งรูปลพ.กวยและสำเนาคาถาของท่านมาให้ ขอบารมีลพ.กวยและอานิสงส์ที่คุณได้ทำมาจงส่งผลให้คุณผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปได้นะครับ ขออนุญาตแนะนำนิดนึงนะครับ คือนอกจากสวดมนต์และแผ่เมตตาแล้ว อย่าลืมหันมาดูกายดูใจตนเองอย่างมีสติเท่าทันเป็นปัจจุบัน ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง ด้วยนะครับ

14. 678 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญและเป็นกำลังใจให้คุณ jiratornwiwat ด้วยอีกคนครับ ผมว่าความกตัญญูจะคอยเป็นกำลังใจและนำมาซึ่งสิ่งดีๆในอนาคตของคุณjiratornwiwat แน่นอนครับ

15. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลด้วยคนครับพี่หนุ่ม

16. มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนา ในความกตัญญูของพี่jiratornwiwat ผมเห็นใจและเข้าในความรู้สึกแบบนี้น่ะครับ ผมจำได้ติดตาในขณะที่คุณตาของผมกำมือผมไว้จนเค้าสิ้นลมหายใจอย่างน่าเวทนา ตลอดเวลาตั้งแต่นั้นมาผมก็เข้าใจแล้วว่าสัจธรรมก็คือ ความไม่เที่ยงแท้ มีเกิดย่อมมีดับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับพี่jiratornwiwat ผมจำไม่เคยลืมเลยครับสำหรับความมีน้ำใจที่พี่มอบให้กับผม ซึ่งตัวผมไม่เคยคิดว่าจะมีสิทธิ์ได้ครอบครองในสิ่งนั้นกับเขา สู้ๆครับพี่

17. ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆ ทุกท่าน และขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านที่ส่งมวลสารมาสร้างกุศลกับพี่หนุ่มด้วยนะครับ

18. พระหิน สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดีถ้าคนเราเกิดมาไม่มีความกตัญญูเกิดมาก็เสียชาติเกิดขออนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยนะครับ ผมหวังว่าอนิสงฆ์แห่งความกตัญญูครั้งนี้จะส่งผลให้พี่ชายพ่านพ้นทุกข์ครั้งนี้ไปได้ครับ

19. ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    รอชุดตรุษจีนชุดที่ 5 อยู่ครับ ยังมาไม่ถึงเลย เป็นห่วงนิด ๆ ว่าเดินทางช้าจัง...เห็นพี่หนุ่มว่าส่งให้ทุกคนแล้วตั้งแต่ 17 หรือ 18 ก.พ.ไม่แน่ใจ

20. tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาบุญกุศลกับทุกท่านที่ส่งมวลสารร่วมสร้างพระในครั้งนี้ และขอแสดงความยินดีกับคุณหนุ่มฯที่ได้รับสิ่งสุดยอดที่หาได้ยากยิ่งอีกครั้งในการสร้างพระครั้งใหม่นี้