แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    อีก1กระทู้ที่ดีมากครับ ผมอ่านหน้าแรกของท่านเจ้าของกระทู้แล้วนึกถึงตัวเองขึ้นมาทันที ว่าการชนะใจตนเองนั้นยากที่สุดใน3โลกจริงๆ:cool:

2. daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ...ตะข่ายอาคมหลวงพ่อแม้แต่เทวดายังไม่กล้าเข้า....

...สักพักอีตาลิเกนั้นจึงพูดว่า(จริงแล้วไม่ได้พูดแบบที่เราพูดแต่ข้าพเจ้ารู้สึกว่าเขาพูด) ผมมารอท่านตั้งหลายวันแล้วนะ จะมากราบหลวงพ่อท่าน แต่เข้าไม่ได้
    ข้าพเจ้าจึงถามกลับไปว่าเพราะเหตุใดจึงเข้าไม่ได้ อีตาลิเกแกบอกว่า ก็ท่านล้อมสายรุ้งเอาไว้จึงเข้าไม่ได้ ข้าพเจ้าก็ประหลาดใจว่า เอ้!!!ไอทีเราล้อมกันไว้นี่
    จะกันพวก ภูตผี หรือของไม่ดีนี่หน่า เอ้า!!!แล้วเทวดานั้นมาเกี่ยวอะไรด้วยหนอ ยังไม่ได้ถามเลย อีตาลิเกก็พูดออกมาก่อนเลยว่า ตะข่ายสายรุ้งนี้เกินกว่า
    อานุภาพของผมจะผ่านได้ ผมขอกราบนมัสการหลวงพ่อของพระคุณเจ้าท่านตรงนี้นะขอรับ...

แล้วอีตาลิเกนั้นก็พูดภาษาอะไรก็ไม่รู้ แล้วข้าพเจ้าจึงหันไปทางทิศที่ อีตาลิเกนั้นหันไป พอข้าพเจ้าหันมาอีกที อีตาลิเกนั้นก็พลันหายไปเสียแล้วและแล้ว ข้าพเจ้า
    ก็ได้สะดุ้งเหมือนกับว่าตัวเองนั้นได้ตกลงมาจากที่สูง แล้วข้าพเจ้าก็ค่อยๆ ลืมตาขึ้นได้ แล้วคลายจากอาการขยับตัวไม่ได้ ก็เลยลุกขึ้นนั่งขนงี้ลุกชัยเลย โดยยังรู้สึก
    ตื่นเต้นในเรื่องที่เกิดขึ้น ซึ่งเหมือนเหตุการณ์จริงๆมาก ...

ทันใดนั้นข้าพเจ้าก็ได้หันไปที่รูปของหลวงพ่อ แล้วยกมือขึ้นสาธุเลย สิ่งใดๆ ที่ข้าพเจ้าประสบพบมา ข้าพเจ้าไม่เคยสงสัยหรือกังขาเลย ข้าพเจ้าเชื่ออย่างหมดใจเลยว่า
    นี่ต้องเป็นบารมีของหลวงพ่อแน่ๆ ที่แม้แต่เทวดาท่านยังมานมัสการท่าน แล้วก็มารอนานแล้วเสียด้วย แต่เข้าไม่ได้เพราะข้าพเจ้าเอาสายสิญพันรูปท่านไว้เทวดาจึงเข้าไม่ได้
    แต่รออยู่หน้าห้องแทน นี่ล่ะคือบารมีอันประจักษ์แก่ตัวข้าพเจ้า สาธุขอบารมีของ"หลวงพ่อ กวย ชุตินธโร" จงโปรดปกปักรักษา พี่ๆน้องๆทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ.....
    "กาลเวลาผ่านล่วงเลยไปทุกๆลมหายใจความตายไกล้เราเข้ามาทุกๆที"....กราบสวัสดี....

....ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านแล้วข้าพเจ้าจะนำประสบการณ์มามาถ่ายทอดให้-
    ...พี่ๆน้องๆได้อ่านฟังกันใหม่ตอนต่อไป ซึ่งจะใช้ชื่อว่า"อภินิหารรูป ถ่าย หลวงพ่อ กวย ชุตินธโร ตอน 7...
    ....ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง....
    ...."คนเมืองกาญฯ”...

3. มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผลและอานิสงส์ของสังฆทาน เหนือกว่าทานธรรมดา

ผมได้คัดลอกบทความบางส่วนซึ่งเห็นว่าเป็นประโยชน์อย่างมากต่อคนในกระทู้ ที่กำลังแสวงบุญสร้างบุญทำทานกันอยู่เป็นอย่างมาก ผมได้อ่านและพิจารณาดูแล้วเห็นว่าเป็นประโยชน์และเป็นจังหวะที่เหมาะสมแก่ทุกคนในตอนนี้

ใน ขุ. วิมานวัตถุ ทัททัลลวิมาน ข้อ ๓๔ กล่าวถึง อานิสงส์ของสังฆทานว่า มากกว่า ทานธรรมดา
    ดังนี้

นางภัททาเทพธิดาผู้พี่สาว ได้ถามนางสุภัททาเทพธิดาผู้น้องสาวว่า
    ท่านรุ่งเรืองด้วยรัศมี ทั้งเป็นผู้เรืองยศ ย่อมรุ่งโรจน์ล่วงเทพเจ้าชาวดาวดึงส์ทั้งหมดด้วยรัศมี
    ดิฉันไม่เคยเห็นท่าน เพิ่งจะมาเห็นในวันนี้เป็นครั้งแรก ท่านมาจากเทวโลกชั้นไหน จึงมาเรียกดิฉันด้วย
    ชื่อเดิมว่า ภัททา ดังนี้เล่า

นางสุภัททาเทพธิดาผู้น้องสาวตอบว่า
    ข้าแต่พี่ภัททา ฉันชื่อว่าสุภัททา ในภพก่อนครั้งยังเป็นมนุษย์อยู่ ดิฉันได้เป็นน้องสาวของพี่
    ทั้งได้เคยเป็นภริยาร่วมสามีเดียวกับพี่ด้วย ดิฉันตายจากมนุษย์โลกนั้นมาแล้ว ได้มาแล้วเกิดเป็นเทพ
    ธิดาประจำสวรรค์ ชั้นนิมมานรดี

นางภัททาเทพธิดา ถามต่อไปว่า
    ดูก่อนแม่สุภัททา ขอเธอได้บอกการอุบัติของเธอในหมู่เทพเจ้าเหล่านิมมานรดี ซึ่งเป็นที่ ๆ
    สัตว์ได้สั่งสมบุญกุศลไว้มากแล้วจึงได้มาบังเกิด เธอได้มาเกิดในที่นี้ เพราะทำบุญกุศลสิ่งใดไว้ และใคร
    เป็นครูแนะนำสั่งสอนเธอ เธอเป็นผู้เรืองยศ และถึงความสุขพิเศษไพบูลย์ถึงเช่นนี้ เพราะได้ให้ทานและ
    รักษาศีลเช่นไรไว้ ดูก่อนแม่เทพธิดา ฉันถามเธอแล้ว นี่เป็นผลของกรรมอะไร โปรดตอบฉันด้วย

นางสุภัททาเทพธิดา ตอบว่า
    เมื่อชาติก่อน ดิฉันมีใจเลื่อมใส ได้ถวายบิณฑบาต ๘ ที่แก่สงฆ์ผู้เป็นทักขิไณยบุคคล ๘ รูป
    ด้วยมือของตน เพราะบุญกรรมนั้น ดิฉันจึงมีวรรณะงามเช่นนี้ ฯลฯ และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศ เพราะ
    บุญกรรมนั้น

นางภัททาเทพธิดาได้ถามต่อไปอีกว่า
    พี่เลี้ยงดูพระภิกษุทั้งหลาย ผู้สำรวมดี ผู้ประพฤติพรหมจรรย์ ให้อิ่มหนำสำราญด้วยข้าวและน้ำ
    ด้วยมือของตนเองมากกว่าเธอ ครั้นให้ทานมากกว่าเธอแล้ว ก็ยังได้บังเกิดในเหล่าเทพเจ้าต่ำกว่าเธอ ส่วน
    เธอได้ถวายทานเพียงเล็กน้อย อย่างไรจึงมาได้ผลอย่างพิเศษไพบูลย์ถึงเช่นนี้เหล่าแน่ะแม่เทพธิดา ฉันถาม
    เธอแล้ว นี่เป็นผลเป็นกรรมอะไร โปรดตอบฉันด้วย

นางสุภัททาเทพธิดาตอบว่า
    เมื่อชาติก่อน ดิฉันได้เห็นพระภิกษุผู้อบรมทางจิตใจเพื่อคุณอันยิ่งใหญ่ จึงได้นิมนต์ท่าน
    รวม ๘ รูปด้วยกัน มีพระเรวตเถระเป็นประธาน ด้วยภัตตาหาร ท่านพระเรวตเถระนั้นมุ่งจะให้เกิด
    ประโยชน์ อนุเคราะห์แก่ดิฉัน จึงบอกดิฉันว่าจงถวายสงฆ์เถิด ดิฉันได้ทำตามคำของท่าน ทักขิณา
    ของดิฉันนั้นจึงเป็นสังฆทาน อันดิฉันให้เข้าไปตั้งไว้ในสงฆ์ เป็นทานที่ไม่อาจปริมาณผลได้ว่ามีอยู่
    เท่าไร ส่วนทานที่คุณพี่ได้ถวายแก่ภิกษุด้วยความเลื่อมใสนั้น เป็นรายบุคคล จึงมีผลไม่มาก

นางภัททาเทพธิดา เมื่อจะรับรองความข้อนั้น จึงกล่าวว่า
    พี่เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองว่า การถวายสังฆทานนี้ มีผลมาก ถ้าว่าพี่ได้ไปบังเกิดเป็นมนุษย์อีก จักเป็น
    ผู้รู้ความประสงค์ของผู้ขอ ปราศจากความตระหนี่ถวายสังฆทาน และไม่ประมาทเป็นนิตย์

เมื่อสนทนากันแล้ว นางสุภัททาเทพธิดาก็กลับไปสู่ทิพวิมานของตนบนสวรรค์ขั้นนิมมานรดี
    ท้าวสักกเทวราชได้ทรงสดับการสนทนานั้น จึงตรัสถามนางภัททาเทพธิดาว่า เทพธิดาผู้นั้นเป็นใคร
    มาสนทนากับเธอ มีรัศมีรุ่งโรจน์กว่าเทพเจ้าเหล่าดาวดึงส์ทั้งหมด

นางภัททาเทพธิดา เมื่อจะบรรยายข้อที่สังฆทานของเทพธิดาผู้น้องสาวว่ามีผลมาก จึงทูลว่า
    ขอเดชะ ข้าแต่พระองค์ผู้เป็นจอมเทพ เทพธิดาผู้นั้นเมื่อชาติก่อนยังเป็นมนุษย์อยู่ในมนุษย์โลก
    เป็นน้องสาวของหม่อมฉัน และยังได้เคยร่วมสามีเดียวกับหม่อมฉันด้วย เธอสั่งสมบุญกุศล คือ
    ถวายสังฆทาน จึงได้ไพโรจน์ถึงอย่างนี้เพคะ

สมเด็จอมรินทราธิราช เมื่อจะทรงสรรเสริญสังฆทานจึงตรัสว่า
    ดูก่อนนางภัททา น้องสาวของเธอไพโรจน์กว่าเธอ ก็เพราะเหตุในปางก่อน คือ การถวาย
    สังฆทานที่ไม่อาจปริมาณผลได้ อันที่จริง ฉันได้ทูลถามพระพุทธเจ้า ครั้งประทับอยู่ที่ภูเขาคิชฌกูฏ
    ถึงผลแห่งไทยธรรมที่ได้จัดแจงถวายในเขตที่ผลมากของมนุษย์ทั้งหลาย ผู้มุ่งบุญ ให้ทานอยู่หรือทำ
    บุญปรารภเหตุแห่งการเวียนเกิดเวียนตาย จะถวายในบุคคลประเภทใดจึงจะมีผลมาก

พระพุทธเจ้าตรัสตอบข้อความนั้นแก่ฉันอย่างแจ่มแจ้งว่า ท่านผู้ปฏิบัติเพื่ออริยมรรค ๔
    จำพวก และท่านผู้ตั้งอยู่ในอริยผล ๔ จำพวก พระอริยบุคคล ๘ จำพวกนี้ ชื่อว่าสงฆ์เป็นผู้ปฏิบัติตรง
    ดำรงมั่นอยู่ในปัญญาและศีล เมื่อมนุษย์ทั้งหลายผู้มุ่งบุญถวายทานในท่านเหล่านี้ หรือทำบุญปรารภ
    การเวียนเกิดเวียนตาย ทานที่ถวายในสงฆ์ย่อมมีผลมาก พระสงฆ์นี้เป็นผู้มีคุณความดีอันยิ่งใหญ่
    ยังผลให้เกิดแก่ผู้ถวายทานในท่านอย่างไพบูลย์ ยากที่ใครจะปริมาณว่าเท่านี้ๆ ได้ เหมือนทะเลยาก
    ที่คาดคะเนได้ว่ามีน้ำเท่านี้ๆ ฉะนั้น

พระสงฆ์เหล่านี้แล เป็นพระผู้ประเสริฐสุด เป็นสาวกของพระพุทธเจ้าผู้มีความเพียรเป็นเยี่ยม
    ในหมู่นรชน เป็นแหล่งสร้างแสงสว่าง คือญาณของชาวโลก ได้แก่ นำเอาแสงสว่าง คือ พระสัทธรรมที่
    พระพุทธเจ้าทรงประกาศไว้แล้วมาชี้แจง ปวงชนผู้ใคร่ต่อบุญเหล่าใด ถวายทานมุ่งตรงต่อสงฆ์
    ทักขิณาของเขาเหล่านั้น ชื่อว่าเป็นทักขิณาที่ถวายดีแล้ว เป็นยัญวิธีที่เซ่นสรวงถูกต้อง จัดเป็น
    บูชากรรมที่บูชาแล้วชอบเพราะทักขิณานั้นจัดเป็นสังฆทาน มีผลมาก อันพระสัมมาสัมมาพุทธเจ้า
    ทั้งหลายผู้รู้แจ้งโลก ทรงสรรเสริญ

หัวใจสำคัญที่ทำให้ผมเข้าใจคือในตอนที่ว่า

"ท่านพระเรวตเถระนั้นมุ่งจะให้เกิดประโยชน์ อนุเคราะห์แก่ดิฉัน จึงบอกดิฉันว่าจงถวายสงฆ์เถิด"

สรุปคือ

คำว่า "สงฆ์" ที่ท่านพระเรวตเถระได้กล่าวขึ้นนั้น หมายถึง พระสงฆ์ 1 รูป หรือกลุ่มสงฆ์กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ซึ้งรับนิมนต์มาเพื่อเป็นผู้แทนหมู่สงฆ์ทั้งหมด ในคำกล่าวที่ว่า "จงถวายสงฆ์เถิด" จึงเท่ากับการให้สังฆทานที่เท่ากับการให้ทานแด่คณะสงฆ์ ไม่เจาะจงเฉพาะสงฆ์รูปใดรูปหนึ่งที่ตนพึงพอใจเลื่อมใส นี่จึงเป็นการที่ท่านพระเรวตเถระแนะนำอนุเคราะห์ให้ถวายสังฆทานโดยสมบูรณ์ ต่อจากนั้น

นางสุภัททาเทพธิดาได้ตั้งจิตมุ่งถวายทานนั้นแด่สงฆ์ด้วยความเคารพในสงฆ์ มิได้นึกจะให้แต่เฉพาะพระเถระที่เลื่อมใสอยู่เฉพาะหน้าเท่านั้น ตามคำแนะนำอนุเคราะห์จากท่านพระเรวตเถระ ทานนั้นจึงเป็นสังฆทานโดยสมบูรณ์ แต่กลับกันทางด้าน นางภัททาเทพธิดาผู้พี่ซึ่งให้ทานมากกว่าน้องสาวในชาติที่เกิดเป็นมนุษย์ มีตอนหนึ่งที่นางสุภัททาเทพธิดากล่าวว่า "ส่วนทานที่คุณพี่ได้ถวายแก่ภิกษุด้วยความเลื่อมใสนั้น เป็นรายบุคคล จึงมีผลไม่มาก"

ทั้งนี้ทั้งนั้น นางทั้งสองเมื่อตายจากโลกมนุษย์นี้ไปแล้วก็ยังได้ไปบังเกิดในโลกสวรรค์ด้วยผลแห่งทานที่แต่ล่ะท่านสร้างมาเอง

อ้างอิงจาก บทความ <BIG>ทานที่มีผลมาก มีอานิสงส์มาก โดย อ.ประณีต ก้องสมุทร</BIG>
    www.84000.org/tipitaka/book/bookpn01.html

4. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณบทความดีๆที่ลงไว้ด้วยครับ เนื้อหาต่างๆ เกร็ดความรู้และข้อคิดที่มีอยู่ทุกๆหน้า คงเป็นสาระได้บ้างครับ
    ลุงบุญฝากความคิดถึงทุกท่านครับ แกบอกว่าคนโชคดีต้องอายุ 33 ไปแล้ว

5. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม
    วันนี้รวยครับวันนี้รวย 55

6. q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม :cool:

7. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มสุดยอดเลยครับ
    ถูกด้วย100 อิอิ
    ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม

8. aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ขอขอบคุณคุณลุงบุญและพี่หนุ่มครับ งิงิ

9. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    น้าเชนรวยสมใจนะครับ(k)

10. เมืองกาฬ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    เข้ามาติดตามรับฟังครับข้อมูลดีๆ

11. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    คนถูกหวย มากันเพียบ 555
    ขอบคุณลุงบุญ และพี่หนุ่มครับ

12. บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    พี่หนุ่มช่วยเล่าให้ฟังได้มั้ยครับ เรื่องเป็นมายังไง แล้วก็มาเป็นสะพานบุญให้พวกเราอีกทอดหนึ่ง อิอิ :cool:

13. st18 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณลุงบุญและพี่หนุ่มมากๆครับ

14. kamolnetr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    ขอขอบคุณพี่หนุ่ม และลุงบุญครับ
    และดีใจกับผู้โชคดีทุกท่านด้วยครับ

15. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณพี่หนุ่มและลุงบุญครับ

:cool::cool::cool:

16. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ปรากฎว่างานนี้อดครับพี่ภู
    งานเยอะมากวันนี้ลืมซื้อหวยซะงั้น พอหวยออกมาเพิ่งรู้สึกตัว 555
    ดวงใครดวงมันจริงๆครับ ดวงผมทางด้านนี้ไม่มีเลยครับ
    ตั้งแต่เกิดมาเคยถูกแค่ครั้งเดียว20บาทT-T

17. chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณพี่หนุ่มครับ "ต้องอายุ 33 ไปแล้ว" ผมคิดลึกไปหน่อย เลือกแต่ 34 อดเลยบุญมีแต่กรรมบัง ดีใจกับทุกท่านที่มีโชคนะครับผม

18. ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผมเลยครับ ยินดีกับผู้โชคดีด้วย

19. kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม

สวัสดีครับพี่หนุ่มพอดีเมื่อวานได้เข้ามาอ่านกระทู้เกือบ11โมงเห็นบทความของพี่หนุ่มที่ว่าลุงบุญฝากความคิดถึงทุกท่าน แกบอกว่าคนโชคดีต้องอายุ33ไปแล้ว ผมเลยนึกอยากลองซื้อหวยปกติเป็นคนไม่ซื้อหวยเลยครับ เลยทำให้ผมถูกหวยครั้งนี้ ผมเลยร่วมทำบุญกับพี่หนุ่ม2000บาทครับ ขออุทิศส่วนกุศลให้ลุงบุญด้วยครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

20. นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเอาเลข 5 ใส่ข้างหน้า:cool::cool: จัดหนักครับท่าน