แนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรม (บวชเนกขัมมะภาวนา)......วัดมเหยงคณ์ จ.อยุธยา

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย สันโดษ, 17 กรกฎาคม 2008.

1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรม (บวชเนกขัมมะภาวนา)......วัดมเหยงคณ์ จ.อยุธยา

<!-- Main --><CENTER>วัดมเหยงคณ์ เป็นวัดเก่าแก่สมัยก่อนกรุงศรีอยุธยา

ใกล้วันพระใหญ่แล้ว ขอเชิญชวนให้ไปทำบุญกันนะคะ

สำนักปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานวัดมเหยงคณ์เปิดรับท่านสาธุชนผู้สนใจ

ใฝ่ในธรรมเข้าบวชเนกขัมมะภาวนา ถือศีล 8 ทั้งชาย - หญิง

เนื่องจากทางวัดมีผู้ไปปฎิบัติธรรมเป็นจำนวนมาก บางครั้งถึง 2-3 พันคน

จึงต้องมีกฎระเบียบบ้างค่ะ

สิ่งที่ต้องนำติดตัวไป

1) ชุดขาวทั้งชายหญิง (หญิง - ชุดผ้าถุง, เสื้อขาวแขนเลยศอก, มีผ้าสไบขาว) เรียกง่าย ๆ ว่าชุดแม่ชีค่ะ

ชาย - เสื้อขาว, กางเกงขาว ** ที่วัดและหน้าวัดมีขายค่ะ ถ้าไปช่วงเทศกาลวันพระใหญ่

2) บัตรประชาชน (ห้ามยืมของคนอื่น [​IMG] )

3) ของใช้ส่วนตัว สบู่, ยาสีฟัน, ยา เป็นต้น

4) ผ้าใบปูนั่ง เพราะนั่งกับพื้นหญ้า ทราย ตลอด ** ที่วัดมีขาย 25 บาทค่ะ

5) รองเท้าแตะ

6) เสื่อที่นอน หมอน มีให้ แต่ไม่มีผ้าห่มค่ะ ต้องนำไปเอง

การเตรียมตัวไปบวช

1) รับบวชทุกวัน เวลา 09.00 น. ลาสิกขาบท เวลา 06.00 น.

หลังทำวัดเช้า หากบวชช่วงเทศกาลสำคัญ เช่น เข้าพรรณษา จะมีประมาณ 3 รอบ

*** หากจะบวชภายในวันที่ไป ต้องงดอาหารหลังเที่ยง ไม่งั้นต้องรอบวชวันต่อไปค่ะ

2) เมื่อเดินทางมาถึงวัด ให้ติดต่อที่ฝ่ายทะเบียนของวัด ลงทะเบียนเพื่อจะได้จัดเตรียมอาหารได้เพียงพอ

3) รับบัตรที่พักจากเจ้าหน้าที่ จะแจ้งว่าให้เรานอนที่ไหน

4) ไปเรือนนอนตามป้ายที่ได้รับมา แจ้งแม่ชีที่อยู่ประจำ ว่าเราจะนอนที่นี่ อาจต้องลงชื่อบางครั้ง หาเสื่อ หมอน จำจองตามที่ว่าง ๆ ได้เลย

4) จองที่นอนเสร็จแล้ว ก็ไปเปลี่ยนเสื้อผ้าเป็นชุดขาวซะ

5) หากใครไปได้เวลาทานอาหารก็เข้าแถวทาน เมื่อทานเสร็จก็เข้าคิวล้างแก้ว ล้างจาน หลังจากนั้นก็พักผ่อน หรือทำวัตร เช่น กวาดใบไม้

6) เริ่มสู่เวลาปฎิบัติ ถามเจ้าหน้าที่หรือคนข้างเคียงได้ค่ะ ว่าเขาเริ่มปฎิบัติ ที่ส่วนไหนของวัด มีประมาณ 2-3 ที่ค่ะ

การเดินทาง

1) นั่งรถตู้ฝั่งเซ็นเตอร์วัน อนุสาวรีย์สมรภูมิ ตรง 7 Eleven ค่ารถตู้คนละ 65 บาท

2) ไปลงตรงวงเวียนเจดีย์วัดสามปลื้ม พอเข้าเขตอยุธยา จะมีเจดีย์อยู่ตรงสี่แยกลงตรงนั้น

3) นั่งมอเตอร์ไซด์ไปวัดมเหยงคณ์ 15-20 บาท มาจากถึงวงเวียนเจดีย์เลี้ยวขวา

** ขอแนะนำว่า เมื่อลาสิกขาแล้ว ถ้ามีเวลาก็ควรแวะไปไหว้พระที่วัดใหญ่ชัยมงคล นั่งมอเตอร์ไซด์ไป 15-20 บาท

สนใจปฏิบัติธรรมติดต่อขอทราบรายละเอียดได้ที่

สำนักงานของวัด.. โทร. 035-242892; 035-244335

..ขออนุโมทนาค่ะ </CENTER>

<EMBED src=http://www.geocities.com/mailnicha/metta_soundtrax.wma hidden=true type=audio/x-ms-wma loop="3" autostart="true"></< font><!-- End main--> Thank you

:z2

Bloggang.com คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2008
  2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ... สันโดษ จะไปบวชช่วงไหนครับ

3. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณค่ะ ว่าง ๆ น่าไปบวชซักครั้งเนอะ บวชแค่วันเดียวก็ได้ด้วยดีจัง

4. red1477

red1477 Active Member

31 กรกฎาคม 2005
    จะดีกว่าไหม?<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน การสะเดาะเคราะห์ เป็น การคิดเชิงวิเคราะห์<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน การโทษดวง เป็น การวิพากษ์ตนเอง<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน การบูชาราหู เป็น บูชาบุคคลที่ควรบูชา<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน การตัดกรรม เป็น การตัดพฤติกรรม<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เป็น ไม่เชื่อต้องศึกษา<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน ฮวงจุ้ย เป็น การรู้จักใช้คน<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน ผลประโยชน์ เป็น ประโยชน์สุข<o:p></o:p>
    ถ้าเปลี่ยน ชื่อ

5. ฮุ้ง-หงส์

ฮุ้ง-หงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปช่วงหน้าหนาว หนาวดี ค่ะ อากาศดีมากเลย สงบเพราะไปช่วงที่ไม่มีเทศกาลแนะนำว่าดีค่ะ

มีหนังสือและ ซีดี แล้วแต่บริจาคค่ะ ของหลวงพ่ออ่านดีค่ะ และเมื่อก่อนและตอนนี้เหมือนกันคือไม่ค่อยเห็นตู้บริจาคจำได้มีแค่ ในสำนักงานที่รับสมัครบวชและศาลาที่มีการเลี้ยงเพลดูว่าวัดไม่ค่อยจะเน้นเรื่องตู้
    หากว่าขาจรมาคงจะงง อยากให้ช่วยวัดบ้าง เพราะทางวัดไม่ได้เรียกร้องอะไรเลย วัดให้ทุกอย่างค่ะ ข้างทางและช่วงวัดด้านในมีสุนัขจรจัดมากน่าสงสาร

ทางเข้าวัดมีหมามาก ไม่ยอมหลบรถ เราต้องหลบดูให้ดีนิดนึง เพื่อนร่วมโลกตัวน้อยค่ะ

อนุโมทนา

สาธุ

6. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ที่นี่ ค่อนข้างอิสระ แม้มีโปรแกรม ต่าง ๆ ก็มิได้บังคับ ว่าต้องทำทุกคน บางช่วงเปิดเสียงเดินจงกลม คุณจะปฏิบัติอย่างอื่นก็ได้ เหมาะสำหรับคนจริตดื้อ ๆ รักอิสระ ไม่ชอบถูกบังคับ อยากปฏิบัติด้วยตนเอง

เรื่องอาหาร มีให้ เช้า และ กลางวัน มีมังสวิรัตให้เลือก น้ำปานะ น้ำสมุนไพร มีให้ทั้งวัน

สามารถเดินเลือกที่ปฏิบัติในวัด ในศาลา ริมสระ ใต้ร่มไม้ และโบราณสถานใกล้เคียงได้

และที่สำคัญ ที่นี่ เน้นให้ฝึกพิจารณารูปนาม เน้นให้เห็นทุกข์ ซึ่งเป็นทางสายตรงยิ่ง^-^

7. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    แสดงว่ามีผู้มีประสบการณ์ไปมาแล้วหลายท่าน ขอบคุณค่ะ น่าสนใจ

8. kacher

kacher เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนาค่ะเคยแวะไปดูร่มรื่นดูสงบมากค่ะ

แต่ยังไม่มีโอกาสไป ไว้จะหาเวลาไปบ้างค่ะ

9. พระ เอกพล อาทโร

พระ เอกพล อาทโร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับข้อมูลทางวัดก็เมล์มาสอบถามได้นะข้อมูลเพียบเลยสาธุ

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนา....สาธุ

ทุกอย่างดี น่ะ ครับ ที่นี่.......
    เว้นแต่ว่าเวลาวันสำคัญ ผู้ปฏิบัติธรรมเยอะมาก จนพื้นที่รับไม่ไหว น่ะ ครับ

11. ปวีณ์

ปวีณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้าวันที่ 1 มกราคม ที่วัดมเหยงค์มีทอดผ้าป่าสามัคคี นะค่ะ เป็นการทอดผ้าป่าเพื่อสร้างหอแท้งค์น้ำ-ขยายระบบไฟฟ้า เนื่องจากถ้าเป็นช่วงเทศกาล จะมีผู้ปฏิบัติธรรมมาก ทางวัดได้ขยายบริเวณพื้นที่ให้เพียงพอต่อผู้มาปฎิบัติธรรม และกำลังสร้างระบบน้ำ ระบบไฟฟ้าเพิ่มขึ้น จึงได้มีการจัดทอดผ้าป่าขึ้นในวันปีใหม่ เพื่อเป็นสิริมงคลในวันแรกของปีใหม่ ถ้าเพื่อนๆว่าง หรือไม่รู้จะไปที่ไหน ขอเชิญไปทำบุญร่วมกันนะค่ะ

กำหนดการ

เวลา 6.30 น. พิธีทำบุญตักบาตร
    เวลา 8.00 น. พีธีสมาทานศีล -ถวายทาน- เจริญจิตภาวนา
    เวลา 9.30 น. ประกอบพิธีทอดผ้าป่า
    เวลา 10.30 น. หลวงพ่อ กล่าวสัมโมทนียคาถา-นำอุทิศส่วนกุศลแผ่เมตตา ตั้ง สัจจะอธิษฐาน
    เวลา 11.30 น. พระสงฆ์ อนุโมทนา เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ

ที่วัดเป็นที่สงบและร่มรื่นมาก