แลกเปลี่ยนความรู้เกจิอาจารย์ สายคงกระพันชาตรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thaiart, 12 กันยายน 2011.

1. วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เน้น พระราคาไม่เเรง เเต่ เป็นเเนวที่ท่านว่ามานี้ละ?

2. ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ตอบกลับครับ

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องด้านนี้เท่าไหร่ครับ

เเต่ตรงที่จะมีวันหนึ่งที่ไม่เหนียว ผมเคยดูหนังจีนกำลังภายในมาครับ ตัวร้ายมีวิชา4ธาตุ จะมีหนึ่งวันวันที่พระจันทร์เต็มดวง เขาจะไม่มีวรยุทธ์เป็นเหมือนคนธรรมดาครับ สุดท้ายเขาก็ตายในวันนี้ครับ

อย่างตีใหญ่นี้ เขาเรียกว่าเหนียวยังครับ เเล้วตีใหญ่พกอะไรบ้างครับ หรือตีใหญ่ใช้อาคมครับ อิอิ

3. ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบครับพี่

ขอบคุณมากครับพี่ เอามาลงให้อ่านเยอะๆนะครับ ปัจจุบันมีเกจิหน้าใหม่บ้าง ท่านบอกว่าเหนียวจริง ยิงไม่ออก หากออก ก็ถลอกนิดๆ ฮ่าๆๆผมเติมเองนะ

เลยไม่รู้ว่าเหนียวจริงว่าเหนียวเล่น ขอข้อมูลบ้างนะครับ ผมความรู้น้อยมากครับ ขอบพระคุณครับ

4. windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    บอกตรง ๆ นะครับ โดยมากคนก็อยากเน้นที่พระราคาไม่แรงแต่แซงโค้งล้ำหน้าด้วยพุทธคุณระดับโลกกันทั้งนั้นแหละ

แต่ที่หากันแพง ๆ เนี่ยเพราะของดีราคาถูกหาไม่ได้น่ะเซ้ ...

ตราบใดที่เราไม่มีญาณหยั่งรู้เราก็ไม่มีทางรู้หรอกว่า "วัตถุตรงหน้า" เราเนี่ยของจริงหรือของเก๊

แม้ของจริงก็ใช่ว่าเราจะพึ่งได้นะ เพื่อนผมของแท้ระดับขมัง ๆ ฉมัง ๆ ทั้งนั้นยังโดนน้ำแข็งบาดซะเลือดสาด

ก็คงต้องระลึกถึงคำฮิต ๆ น่ะครับ

พึ่ ง ไ ด้ แ ต่ ไ ม่ เ กิ น ก ร ร ม

เวลาท่านหาของแท้แล้วพึ่งไม่ได้ก็เอาคำนี้ปลอบใจไปก่อนก็แล้วกัลล

5. jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เคยได้ยินมาว่า ตี๋ใหญ่ มีตะกรุดโทนหลวงพ่อสุดวัดกาหลง ตะกรุดหลวงพ่อเต๋วัดสามง่าม สักยันต์ตะกร้อกับหลวงพ่อสุด มีเขี้ยวเสือ(คิดว่าหามาให้หลวงพ่อสุดเสกให้ เพราะตี๋ใหญ่เป็นศิษย์หลวงพ่อสุด หลวงพ่อสุดท่านมีวิชาเสือ) ที่คอก็ปากน้ำครับ อันนี้ที่เยๆได้ยินมา อ่านมานะ ไม่รู็จริงป่าว แต่ที่แน่นอนที่สุดคือ ตี๋ใหย่เป้นศิษย์หลวงพ่อสุด วัดกาหลงครับ

6. ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับผม^________^

7. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    อันนี้เหนียวจริงครับ คนเก่าๆท่านมีวิชาครับ ลองอ่านเองละกันครับ
    ส่วนมากของดีจะมีอยู่กับตัว คือถือของ เรียนคาถาอาคมครับ

http://www.moohin.com/trips/nan/auytong/

8. thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

9. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถ้าจำไม่ผิดผมเคยอ่าน หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก ท่านยังเคยพูดเลยว่า

"การเสกของให้เป็นคงกระพันน่ะง่ายมาก แค่ขนลุกก็เหนียวแล้ว เมตตาเสกยากกว่าไปไหนก็มีแต่คนรักไม่ต้องเจ็บตัว"

โดยส่วนตัวแล้วเคยชอบวัตถุมงคลที่เป็นสายคงกระพันเหมือนกันครับ เพราะดูเหมือนจะคุ้มครองตัวเราได้อะไรทำนองนั้น เคยแขวน พระปิดตา ลพ.ปาล วัดเขาอ้อ ที่เขาว่าเหนียวๆ แต่โดนเสี้ยนตำยังเข้าเลย ก็แอบสงสัยเหมือนทุกท่านแหละครับว่าเพราะอะไร หรือท่านจะช่วยเราเฉพาะตอนฉุกเฉินจริงๆก็ไ่ม่รู้ ?

10. jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ห้อยเหรียญอาจารย์ชุมรุ่นแรกปี2517 คงจะรู้ถึงความเหนียวของอาจารย์ชุมนะครับ แต่ผมก็ยังดดนกุ้งทิ่มมือ แต่ผมว่ามันไม่ใช่อันตรายมั้งครับ ถ้าเป็นอันตรายท่านจะปกป้องเราครับ

11. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ผมก็คิดงั้นครับ ถ้าท่านคุ้มเราไปซะทุกอย่าง เราคงจะประมาทกับการใช้ชีวิตนะครับ

12. Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เจียงฮายก็มีนะครับ ถ้าข่ามคงมือเท้าแบบนี้ ท่านว่าสุดยอดแล้วครับ เพราะหายาก

เมื่อวานไปสนทนากับคนเฒ่าคนแก่เรื่องนี้แหละ เขาก็เล่นว่าใครที่แน่ๆบ้าง

แต่พอท่านตายไป ของก็ไปกับท่าน ไม่ถ่ายทอดให้ใคร เพราะเห็นว่าเป็นของร้อน

ทำกินไม่ร่ำรวย ไม่เจริญ (ตี๋นไจคาฮิ้น) ไปดูบ้านคนมีวิชา มักไม่มีอะไร บ้างก็เป็นกระต๊อบมุงคา

13. mustang1976 สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2011
    ตลับยาหม่อง ตะกรุดสามห่วง หลวงพ่อเต๋ คงทอง

14. thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงหลวงพ่อเต๋ รุ่นพิพิธภัณฑ์ มีประสบการณ์แนวไหนอย่างไรบ้างทราบไหมครับ

15. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสุด วัดกาหลง สมุทรสาคร
    .....ท่านมีชื่อเสียงทางด้านคงกระพัน(ซึ่งความจริงทางด้านค้าขาย เมตตาฯลฯท่านก็เก่ง) วัตถุมงคลของท่านทุกรุ่นล้วนมีประสบการณ์ ลูกศิษย์ท่านหลายคนมีชื่อเสียงเรื่องคงกระพัน อย่าง"ตี๋ใหญ่"หรือกลุ่มที่ต้องออกเผชิญกับคนต่างถิ่น อย่างอาชีพไต๋ก๋งเรือ ต้องออกหาปลาไปตามต่างจังหวัด พอขึ้นฝั่งไปเที่ยวเตร่ก็เจอกับเจ้าถิ่น มีเรื่องต่อสู้กันเป็นประจำในยุคนั้น ไต๋ก๋งเรือคนหนึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อสักยันต์ตระกร้อที่กลางหลัง อุปนิสัยออกทางนักเลงจริง มีเรื่องฟันแทง ถูกยิงบ่อยครั้งไม่เคยเป็นอะไรเลย จนมีชื่อเสียงในหลายจังหวัด

.....ครั้งหนึ่งไต๋ก๋งเรือคนนี้ ไปกราบหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส จันทบุรี เพื่อขอลงน้ำมัน พอถอดเสื้อหลวงพ่อคงเห็นยันต์ตระกร้อที่หลังไต๋ก๋งเรือ ท่านถึงกับถามทันที่ว่า"นี่ใครเป็นคนสักให้มึง บอกชื่อให้กูรู้หน่อย โอ้โหปิดหมดเลยนี่หว่า แค่นี้ก็พอแล้ว" หลังจากนั้นพอวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อสุด หลวงพ่อคงจะส่งพระลูกศิษย์มาที่งานเป็นประจำ

16. prapapa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรู้จักอยู่ 1 องค์ศิษย์ท่านล้วนเป้นทหารทั้งสิ้นท่านบอกว่าเหรียญท่านลองยิงได้ทหารเอ่ไปคล้องคอไก่แล้วยิงไม่มีออกซักนัดทหารถึงขึ้นเยอะหลวงพ่อวัดห้วยตูม

17. jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้่ประสบการณ์สดๆร้อนๆเลยครับ ห้อยเสือหลวงพ่อชาญ ทำจานแตก จานบาดมือ เลือกสาดเลย แต่ผมว่าท่านคุ้มเราจากพวกอาวุธมากกว่าครับ เช่นคนจะทำอันตรายเรา แต่อันนี้เพราะความประมาทมากกว่าครับ

18. markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าท่านเสียชีวิตไปหรือยังครับ

19. ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

20. ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

มีประสบการณ์อะไรมาเล่าอีกนะครับ สนุกดี