โปรดชี้แนะด้วยครับ ทำไมถึงยังสะดุ้งผวากลางดึกครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Safetyman, 2 สิงหาคม 2012.

1. Safetyman

Safetyman Active Member

11 พฤษภาคม 2012
    ปกติช่วง 4-5 เดือนที่ผ่านมาผมจะสวดมนต์ นะโม,อะระหัง,พุทธัง,อิติปิโส, รวมถึงคาถาชินบัญชร และ นั่งสมาธิ บวกกับ การระลึกถึงความตาย บ้าง ระลึกถึงบุญที่เคยทำบ้าง ประมาณ 10-30 นาที และแผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล โดยระบุเลย ตั้งแต่เจ้ากรรมนาย สัตว์ที่ข้าพเจ้าเคยฆ่าเมื่อตอนเด็กๆ เจ้าที่ เทวดา วิญญาณ ต่างๆในบ้าน ในหมู่บ้าน ในที่ทำงาน ตลอดจนในสากลจักรวาล ฯลฯ ในขณะที่แผ่นั้น ผมมั่นใจว่าในขณะแผ่นั้น สมาธิค่อนข้างตั้งมั่น (คิดว่าในระดับอุปจารสมาธิ) ก่อนนอนทุกคืน หลังจากนั้นก็นอนพร้อมๆกับภาวนาพุทโธ ต่อไปจนหลับบ้าง ปกติไม่เกิน เที่ยงคืน ก็หลับปกติ อาจจะมีการฝันแปลกๆบ้าง แต่ไม่สะดุ้ง หรือผวากลางดึ

แต่เมื่อคืน 23.00 น วันที่ 1/8/55 ก็ทำแบบนี้ สวดมนต์+ สมาธิ รวมๆเกือบ 1 ชม. ปกติเวลาก่อนนอนหลังจากสวดมนต์+ สมาธิ จิตใจจะสบายๆ รู้สึกดีตลอด ไม่กังวล อาจจะมีขนลุกบ้าง แล้วก็นอนหลับปกติประมาณ ตีหนึ่งกว่าๆ (เวลาเช้ามืดวันอาฬหบูชา) อยู่ๆก็ทะลึ่งพรวด ตื่นมาพร้อมๆกับกรีดร้องด้วยเสียงอันดัง แบบว่าตกใจ และใจเต้นแรงมาก แต่ผมไม่รู้ว่าทำไม เพราะเหมือนมันไม่ฝันอะไรครับ ไม่เห็นภาพน่ากลัว ไม่เห็นผีหรือเงาดำใดๆทั้งสิ้น พอตื่นมาก็ไม่มีความรู้สึกว่ากลัวอะไรครับ และเหมือนสติมันจะเร็วครับก็นอนหลับต่อโดยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ช่วงนั้นก็คิดเล็กน้อยครับ เราก็ปฏิบัติธรรม + แผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล ทุกๆคืนอยู่แล้วทำไมยังมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกหรือว่าทำเราแล้วไม่ได้ผล หรือยังมีเจ้ากรรมยังไม่อโหสิให้ก็ไม่รู้ครับ อารมณ์ช่วงนั้นแบบว่าเซ็งๆ ครับเราพยายามปฏิบัติแต่ทำไมยังกลับไปเหมือนเดิมอีก
    5เดือนก่อนนอนผมจะสวดมนต์ + แผ่เมตตาและอุทิศบุญกุศล ไม่ทุกวันครับ ประมาณสัปดาห์ละ 2 ครั้งก่อนนอน จะมีบ้างในวันที่ไม่สวดมนต์ ที่กลางดึกจะสะดุ้งตื่นผวา กรีดร้องด้วยเสียงอันดัง ใจเต้นแรงพอตื่นขึ้นมาก็จะมีอารมณ์กลัวผี แล้วต้องพยายามข่มตานอนต่อครับ

คำถามคือ
    1.การสะดุ้งผวากลางดึกสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
    2.มีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

กิเลสหลอก แล้ว

ไม่ต้องไปสนใจ เก็บมาคิด

อย่าเก็บมาคิด เหมือนเดินไปเจอ กองขี้ แล้วก็หยุดดู ขุ้ยเขี่ย กองขี้ ดม พิจารณา ว่าของใคร

ทำ สมาธิ อยู่กับ ปัจจุบัน มีสติ ครับ

ทำความดีสร้าง บุญ กุศล ฝ่ายดี

อย่าหลงไปให้ กิเลสหลอก
    .
    สงสัยผล เซ็งๆ คิดแบบน้้น ระวัง อยู่ๆ ลูกปืน ตกใส่หัวตายไปไม่รุ้ตัว จะดึ่งไปลงนรก เพราะ จิต คิด อกุศล จิตเศร้าหมอง ตอนตาย

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  3. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ผมชอบใจจริงๆครับ
    อย่าไปพิจารณาว่าเป็นขี้ของใคร
    ให้มาดูขี้ตัวเอง

ขอท่านเจริญในธรรมครับ

4. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    สิ่งที่ผมจะแนะนำ คือ เลิกสนใจครับ หากสะดุ้งตื่นขึ้นมา ก็ให้ภาวนาต่อเลยครับ

ภาวนาไปเรื่อยๆจนเป็นนิสัย แล้วอาการดั่งกล่าวจะหายไปเองโดยไม่ต้องแสวงหาหนทางเลยครับ

สาธุครับ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หนูรินอายุลดลงแล้ว อนุโมทนาค่ะ:cool:

6. Safetyman

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ
    วันนี้ก็เลิกเซ็งครับ
    ทำสมาธิตอนกลางวัน เมื่อตะกี้ก็ไปเวียนเทียนเพิ่งกลับมาครับ
    ก็จะพยายามต่อไปครับ

7. Safetyman

ขอบคุณครับ วันนี้ได้ฟังธรรมเพิ่มครับ
    จะไม่สนใจผลครับ จะทำไปเรื่อยๆ ครับ ไม่เพ่ง ไม่เผลอ ไม่หวังผล

8. ปัญจทสเทพา

ปัญจทสเทพา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2012
    น่ากลัว + น่ารำคาญ แน่ๆเลย ยังไงก็สู้ๆครับ