ใครคือ ฅนขลัง คลังวิชา ตัวจริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ยลไตรเพ็ชร, 28 มกราคม 2013.

1. ยลไตรเพ็ชร

ยลไตรเพ็ชร เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบผู้ที่สอบถามเข้ามา

"ขออนุญาตินะครับ พอจะมีข้อมูลไหมครับ สำหรับสมเด้จรุ่นสุดท้าย ของ หลวงพ่ออภิชิโต ครับ ผมสนใจ ว่า เด่นทางไหน สร้างหรือเสกอย่างไร ใช่รุ่นสุดท้าย จริงไหม ทันหลวงพ่อไหมครับ พี่มีประสบการณืไหม ถ้ามีช่วยกรุณาเล่าเปนวิทยาทานด้วยครับ ผมส่วนตัว นับถือหลวงตาดำและหลวงพ่ออภิชิโต มากครับ ขอบพระคุณมากครับ และพี่พอจะมีหนังสือเกร้ดประวัติท่านสักเล่มไหมครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ"

เมื่อถามมาแล้ว ที่สามารถตอบได้ก็ตอบให้ทราบครับ ขอนำเอาข้อความที่เคยส่งให้ คนขลังมาให้ดูกันเลยครับ

30 มกราคม
    Fluke Atbest
    เนื้อหามวลสารที่ใช้ทำพระผง 108 หลวงพ่ออภิชิโตภิกขุรุ่นสุดท้าย

ผงที่ใช้ผสมทำพระสมเด็จรุ่นสุดท้าย ที่ หลวงพ่ออภิชิโตอนุญาตให้ทำ เท่าที่พอจำได้มีดังนี้ คือ
    1. ผงสมเด็จวัดระฆังจำนวนมาก ทั้งพระสมเด็จวัดระฆังที่แตกหักอีกมาก
    โดยได้รวบรวมมาจากบรรดาสานุศิษย์ระดับ V.I.P.ของประเทศ และ
    หลวงพ่อยังได้ใช้พระพิมพ์สมเด็จวัดระฆังที่ท่านมีอยู่ใส่ครกลงไปตำเพิ่ม
    อีกหลายองค์ด้วย
    2. ผงพระบางขุนพรหม และพระพิมพสมเด็จบางขุนพรหมหักอีกจำนวนมาก
    3. ผงพระของขวัญวัดปากน้ำ (หลวงพ่อสด ) โดยส่วนตัว หลวงพ่ออภิชิโต มี
    พระของขวัญวัดปากน้ำที่หลวงพ่อสดสร้างไว้ยุคแรก เป็นกระป๋องๆ
    4. ผงท่านเจ้าคุณนรฯวัดเทพศิรินทราวาส ( ธมฺมวิตกฺโก ภิกขุ )
    5. ผงพระหักสมเด็จวัดสามปลื้ม
    6. ผงพระและพระแตกหักในกรุจากเจดีย์ในประเทศพม่าจำนวนมาก
    7. ผงพระและพระกรุที่โด่งดังและมีชื่อเสียงอีกมากมายทั้งประเทศฯลฯ
    8. ผงนะฦาชา ที่หลวงพ่อได้เมตตาเขียนบนกระดานชนวนแล้วลบมาเพื่อให้ ใช้ในการสร้างพระครั้งนี้
    ผงหลายอย่างได้มาจากหลวงพ่อท่านเองและได้จากสานุศิษย์ชั้นผู้ใหญ่ทั่วประเทศ

การสร้างพระครั้งนี้กระทำขึ้นในราวปี พ.ศ.2529 ( อาจจะก่อนหน้าไม่น่าเกิน 1 ปี ) ผู้เข้าร่วมตำผงและนวดเนื้อรวมทั้งกดพิมพ์พระเป็นพระ,เณรส่วนฆราวาส ต้องรับศีลก่อน จึงสามารถเข้าในวงสายสิญจน์ช่วยกระทำได้ ผู้สร้างไม่ทราบจะเรียกพระชุดนี้ว่าอย่างไร ท่านจึงขอเรียกเอาว่า พระผง 108 ซึ่งเฉพาะตัวผงซึ่งใช้เป็นมวลสาร ไม่ต้องไปทำพิธีก็ดีเลิศอยู่ในตัวเองแล้ว หลวงพ่ออภิชิโตท่านได้เมตตากระทำการปลุกเสกให้ถึงใน 1 พรรษา (สามเดือน ) หลังจากสร้างเสร็จพระยังเปียกชุ่มด้วยน้ำมันตังอิ๊วอยู่ก็มีผู้บูชาไปพบประสบการณ์อุบัติเหตุ ปรากฏว่า ไม่เจ็บ ไม่แตก ไม่บวมแต่อย่างใด.....

ขอตอบตามที่ถามมาดังนี้ครับ
    1. พระเนื้อผง หรือพระผง 108 ชุดนี้เป็นรุ่นสุดท้ายจริงครับ มีเนื้อหามวลสารตามที่แจ้งไว้ทุกประการไม่เกินจากที่บันทึกไว้ครับ มีแต่ลงไม่ครบเพราะมีมวลสารดีๆมากจริงๆ ส่วนที่ว่า เด่นทางไหน ผมคงตอบไม่ได้ แต่อนุมานจากพระเครื่องที่ครูบาอาจารย์สมัยก่อนๆสร้างไว้ เรื่องคุ้มกันตัวคงเป็นหลักครับ อย่างอื่นก็คงขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละท่าน ลางเนื้ออาจชอบลางยาได้
    2. ไม่ใช่ทันหลวงพ่อแน่นอนเท่านั้น หลวงพ่อท่านปลุกเสกอธิษฐานจิตในพรรษา ผู้ที่ทันในพิธีก็ยังมีอยู่หลายท่านครับ
    3. ตัวผมมีประสบการณ์ คือ ราวต้นปี 2530 ตอนที่พระชุดนี้ออกมาใหม่ๆ ยังเปียกชุ่มด้วยน้ำมันตังอิ๊วอยู่ ผมได้นำไปใส่กรอบสเตนเลสห้อยคอ จากนั้นไม่ถึงสัปดาห์ วันนั้นได้ซ้อนรถมอเตอร์ไซคล์เพื่อน (ซ้อน 3 ) โดยคนขับ น้ำหนักราว 70 ก.ก.โดยประมาณ คนซ้อนคนที่สองน้ำหนัก 87 ก.ก.(จำได้แม่น) ผมผอมกว่าเพื่อนน้ำหนักแค่ไม่เกิน 50 ก.ก. จึงต้องไปอยู่ท้ายสุด ผลก็คือต้องนั่งถ่างขาเต็มที่รับความอ้วนของคนกลาง และอยู่ช่วงท้ายสุดของรถ( Honda Lead ) ได้ขับผ่าน สี่กั๊กเสาชิงช้า(ไปกันไม่ไกลนักเพราะซ้อนสาม)
    ระหว่างที่ผ่านสี่แยก มีรถเก๋งรุ่นเก่า( อาจเป็นรถ Fiat หรือ Ford Anglia ) เป็นผู้หญิงขับสวนมา รถเราส่ายไปมาเล็กน้อยแต่ขณะสวนกัน เข่าข้างขวาของผมซึ่งกางออกเต็มที่ได้บวกเข้ากับช่วงขอบไฟหน้าด้านขวาของรถคันนั้น มีเสียงดังบึ้กหนักๆ ผมรู้สึกว่าเข่าตัวเองโดนรถที่สวนมาชนเข้า เพื่อนที่ขับอยู่ก็ได้ยินจึงจอดรถและเห็นรถเก๋งคันที่ชนเข่าผมก็เบรกรออยู่ เมื่อผมก้าวลงจากท้ายรถ ก็ลงมายืนปรกติ เพื่อนที่ขับและเพื่อนที่ซ้อนมาก็ลงมาดู ผมบอกว่าไม่ได้เป็นอะไรไม่เจ็บ เพื่อนก็หาว่าคงชาอยู่ แต่ผมก็แน่ใจว่าไม่ได้เป็นอะไร จึงโบกมือให้คนขับรถเก๋งไปว่าไม่มีอะไร ซึ่งดูสีหน้าว่าโล่งอกแล้วก็ขับจากไป เพื่อนจึงขับซ้อนกันอย่างเดิมมาที่บ้านผมซึ่งต้องถกขากางเกงไว้อีกครึ่งชั่วโมง เพื่อให้เห็นว่า ไม่ได้เจ็บไม่ได้ปวด ไม่บวมและไม่แดงแต่อย่างใดเลย แต่ทุกคนได้ยินเสียงดังมากตอนที่เข่าถูกชน เมื่อแน่ใจดังนั้นแล้ว เพื่อนที่เป็นผู้ขับมอร์เตอร์ไซคล์ จึงขับกลับไปที่วัดและทำบุญเช่าพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่นี้มาอีกเป็นจำนวนมาก(น่าจะ 100 องค์)
    ผมเคยเล่าเรื่องนี้ให้กับคุณลุงผู้ที่ช่วยสร้างสมเด็จแดงฟัง ท่านยังบอกว่า "....เออ....แสดงว่ามี ชาตรี ด้วยแฮะ ถึงไม่เป็นไร "
    4. หนังสือเกร็ดประวัติ ไม่มีใครรวบรวมมาก่อน จะมีก็เป็นลักษณะข่าวที่ลงในหนังสือพิมพ์และบางส่วนมีผู้บันทึกไว้ในอดีต ซึ่งผมพบในเว็บพันทิบ และเคยส่งLink ไปให้ คนขลังมานานแล้ว ถ้าต้องการทราบจะนำมาให้เห็นกันครับ
    5. คุณบอกว่าส่วนตัว นับถือ หลวงตาดำและหลวงพ่ออภิชิโตมาก อยากถามคุณว่า เพราะเหตุใดครับ? ไปทราบเรื่องราวมาจากไหน?

ป.ล. คำถามของคุณที่ถามมาในกล่องข้อความ ส่งครั้งเดียวหรือ 2 ครั้งก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องส่งถึง 6 ครั้งนะครับ แล้วก็คำว่า " อนุญาต " ไม่ใส่สระ อิ หลัง ต.เต่าครับ ส่วนคำอื่นพออนุโลมได้ว่ารีบพิมพ์ครับหวังว่าคงไม่โกรธกัน

2. ช40

ช40 เป็นที่รู้จักกันดี

คือยังงี้ครับ ผมรุ้จักคุนปู่ประถมครับ ว่าท่านเปนศิษย์หลวงพ่อชาญณรงค์ไปหาท่านทีไรก้เล่าให้ความเปนมาให้ทราบโดยตลอด ทำให้ผมสงสัยว่าเอ..พระระดับนี้สมัยเราๆๆประมารปี3กว่าๆๆๆยังมีอีกหรือ ผมจึงเกิดศรัทะา นับแต่บัดนั้น และตามเก้บพระหลวงพ่อมาตลอด หลวงพ่อพระมหาสงกราน ท่านได้ไห้เหรียญเบญจพิทัก ผมมาเปนกำๆๆๆๆ ครับ และพระผงสมเด้จพิมพืเล็กด้วยกำๆๆๆเช่นกัน ท่านเมตตามาก

3. ช40

และคงเปนเพราะท่านให้มาแจกผมจึงไม่สามารถรักษาพระทั้งหมดไว้ได้ก็ได้แจกเพื่อนร่วมงานไปหลายคน มีสนใจบ้างไม่สนใจบ้าง ก็เสียดายครับพี่นึกทีไรก้เสียดาย คงเปนเพราะหลวงพ่อท่านดลใจกระมังครับจึงมีเหตุให้แจกคนไป แจกฟรีนี่ละครับ

4. ช40

ขอโทดพี่ ยลไตรเพ็ชร พอจะแจ้งเบอร์ติดต่อใว้ได้ไหมครับ เผื่อนัดกันครับ ผมศรัทธาท่านมากครับ ตั้งแต่รุ้จักท่านจากศิษยืท่านผมไม่เคยเสาะหาพระของครุบาอาจารย์ท่านอื่นเลย ดุจากการฝึกสมาธิฝึกจิตของท่านแล้วเข้มมาก ผมซึ้งเลยครับ

5. ช40

คนขลังใช้คำไม่สุภาพครับพี่ เขาชอบอวดว่ารู้มากกว่าคนอื่นไม่เคยฟังใครเขาทำตัวใหญ่มากครับ ผมนำเรื่องหลวงพ่อมาเผยแพร่ให้เพื่อนสมาชิกทราบ กลับมาว่าผมเสียอีก เราต้องช่วยกันครับ แต่เขาคงไม่ใหญ่เกินกรรมหรอกครับ

6. ยลไตรเพ็ชร

ตอบคุณ ช40

ขอตอบเท่าที่จะตอบได้นะครับ

เท่าที่เคยทราบเกี่ยวกับ อ.ประถม อาจสาคร ท่านเคยพบกับหลวงพ่ออภิชิโต ตั้งแต่ พ.ศ.2497 ที่ อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม และได้ฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อฯ (แต่ไม่ใช่เป็นศิษย์ที่เรียนวิชาครับ) และในช่วงปี .ศ.2538 ท่าน อ.พันเอกชมฯ ก็ได้ไปเยี่ยม อ.ประถม ที่บ้านใน จ.ชลบุรี วันนั้นผมก็ได้ตามไปด้วยพร้อมกับศิษย์ ท่าน อ.ชม อีก 1 คน ซึ่งปัจจุบันเข้าใจว่าได้ตั้งตัวเป็นอาจารย์ไปแล้ว (ในวันนั้น ท่าน อ.ชม ได้แวะไปเยี่ยมศิษย์ท่านหนึ่ง ที่อ.พานทอง จ.ชลบุรี และได้ไปช่วยเข้าปรอทให้กับศิษย์ท่านนั้น เพราะป่วยด้วยโรคมะเร็ง)

หลวงพี่พระมหาสงกรานต์ เป็นศิษย์หลวงพ่ออภิชิโต มานานแล้วอยู่กุฏิของหลวงพ่อฯช่วยดูแลรักษากุฏิต่างๆนานา เป็นพระที่พูดโผงผาง (เดี๋ยวนี้อายุท่านมากขึ้นก็ลดลงไปเยอะแล้ว) แต่ว่าใจนักเลง เวลามีพระเครื่องหรือเครื่องรางอะไร ใครไปขอเวลานั้นถ้าท่านมีอยู่ ท่านก็แจกให้ครับ ไม่เคยกั๊ก ไม่เคยหวง (แต่อย่าไปขอท่านบ่อยนัก ให้ท่านไว้แจกผู้ที่มาทำบุญกับท่านบ้าง ไม่งั้นหมด)

คุณ ช40 เวลาจะสอบถาม น่าจะรวมๆมาทีเดียวกันก็จะดี แล้วก็ไม่ต้องรีบร้อนมากนัก เพราะตัวอักษรของคุณทำให้ผมรู้สึกว่าคุณยังเป็นวัยรุ่นอยู่ยังไงก็ไม่ทราบ
    เรื่องหมายเลขติดต่อคงไม่เหมาะที่จะให้ที่นี้ครับ คุณลองนัดหมายผมมาแล้วผมจะตอบคุณว่าจะสะดวกรึไม่อีกทีหนึ่งนะครับ...

7. ช40

ผมสุภาพครับและให้เกียรติคุนนะครับ ควบคุมตัวเองด้วยสิครับพี่ ผมมาดี ผมศรัทธาหลวงพ่อครับ พี่หรือป่าวยังเปนเด็ก ผู้ใหญ่น่ะ เขาไม่ใส่ใจเรื่องเล็กๆน้อยๆๆหรอกนะ แล้วจะนัดเพื่ออะไรครับ อย่าโกรดเลยนะ ผมไม่ได้มาทะเลาะกับใครนะ ผมไม่เชื่อหรอกครับว่า ศิษย์จริงๆๆ ผมเหนแอบอ้างกันมาเยอะแล้ว ผมไม่ได้เปนศิษย์แต่เคารพท่านมากก็แค่นั้น ยังดีกว่าไอ้พวกจอมปลอม ที่จ้องแต่จะหากินกับท่าน นะครับ เข้าใจด้วย

8. ยลไตรเพ็ชร

28-02-2013, 06:13 PM
    ช40
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1
    ได้รับอนุโมทนา 14 ครั้ง ใน 11 โพส
    พลังการให้คะแนน: 20
    สนใจพระสมเด้จหลวงพ่ออภิชิโตรุ่นสุดท้าย

--------------------------------------------------------------------------------

ครับพี่มีข้อมุลการสร้างและเสกพระรุ่นสุดท้ายไหมครับ และผมขอเบอร์ติดต่อในการนัดได้ไหม ผมศิษย์พระมหาสงกรานต์ครับ

ผมสุภาพครับและให้เกียรติคุนนะครับ ควบคุมตัวเองด้วยสิครับพี่ ผมมาดี ผมศรัทธาหลวงพ่อครับ พี่หรือป่าวยังเปนเด็ก ผู้ใหญ่น่ะ เขาไม่ใส่ใจเรื่องเล็กๆน้อยๆๆหรอกนะ แล้วจะนัดเพื่ออะไรครับ อย่าโกรดเลยนะ ผมไม่ได้มาทะเลาะกับใครนะ ผมไม่เชื่อหรอกครับว่า ศิษย์จริงๆๆ ผมเหนแอบอ้างกันมาเยอะแล้ว ผมไม่ได้เปนศิษย์แต่เคารพท่านมากก็แค่นั้น ยังดีกว่าไอ้พวกจอมปลอม ที่จ้องแต่จะหากินกับท่าน นะครับ เข้าใจด้วย

.........คุณ ช40 ครับ คุณส่งข้อความเข้ามา 3 ข้อความ เป็นเวลาเดียวกัน ขอหมายเลขโทรศัพท์ในการนัด แล้วคุณบอกว่าจะนัดเพื่ออะไร ? ผมก็ไม่ทราบว่าจะตอบคุณอย่างไรดี ผมไม่ได้โกรธอะไรคุณเลย แต่เริ่ม งงๆ บ้างแล้ว.......

9. ช40

ที่แท้ ผมว่าคุนน่ะ ไม่ต่างกับไอ้ฅนขลังเท่าไรนะ ผมในเมื่อคุนไม่อยากไห้ผมไปเอามีดจ่อคอคุนว่าต้องให้หรือป่าวว คุนอย่ามาทำตัวใหญ่อย่างฅนขลังเลยครับ ผมไม่กลัวหรอก ไอ้ฅนขลังมันก้มาแนวอย่างคุนนะแหละ ทำเปนมีข้อมุลมากผมว่าคุน ผมถามคุนอย่างสุภาพว่ามีข้อมุลเรื่องพระรุ่นสุดท้ายเพิ่มไหมก้แค่นั้น คุนไม่เหนต้องใส่ใจเรื่องการพิมพ์เพราะมันเรื่องเล็กน้อยยครับ ผู้ใหญ่ดีๆๆ เขาไม่ทำกันหรอก ไอ้ฅนขลัง ๒ ที่แท้มึงก็ไอ้พวกอวดรุ้ทำตัวเปนศิษยืท่านอีกคนและ เออ กูไม่เชื่อมึงหรอก ศิษยืตัวจริงเขาปาเข้าไปเท่าไรกัน แล้ว มึงเปนไอ้พวกที่เอาหลวงพ่อมาหากิน สักวันนะ กรรมจะเล่นงานมึง

10. ช40

พวกเราที่แท้มันก้คือ ไอ้ฅนขลัง ภาค2 ไง น่าสมเพส ไอ้พวกเอาหลวงพ่อมาหากินมึงระวังตัวนะ

11. ช40

นึกว่าอยากได้นักเหรอ เบอร์ของไอ้คนแอบอ้างอย่างมึง ชาติเสือไม่ขอเนื้อไครอยู่แล้วกูไม่ได้ขอพระจากมึงนะ อย่าสำคัญตัวเองว่าประเสริฐเหนือคนอื่นนะ ไอ้ ยลไตรเพช็ร ไอ้ฅนลวงโลก มึงก็เอาข้อมูลคนรุ่นเก่ามาเขียนมาลง และบอกเปนศิษย์ เออ กูคนหนึ่งล่ะ ที่ไม่เชื่อ สำคัญแค่ไหนวะ มึงเนี่ย

12. ยลไตรเพ็ชร

1. ผมไม่เคยอ้างว่าผมเป็นศิษย์หลวงพ่ออภิชิโตฯ ผมเป็นศิษย์ท่าน อ.ชม สุคันธรัต
    และเคยได้พบเห็นหลวงพ่ออภิชิโตอยู่บ้าง ส่วนมากจะได้พูดคุยกับศิษย์หลวงพ่อท่าน
    มากกว่า
    2. ผมเอาข้อมูลคนรุ่นเก่ามาเขียน ถูกต้องครับ เพราะข้อมูลหลายอย่าง ผมเกิดไม่ทัน
    แต่ก็พยายามสอบถามจากศิษย์รุ่นเก่า แม้กระทั่งผมเกิดทันก็ยังไม่ทราบมีอีกมาก แล้ว
    ผมก็ไม่ใช่ "คนขลัง ภาค2"
    3. ผมเก็บข้อมูลเกี่ยวกับหลวงพ่อฯไว้ก็เพราะมีเจตนาดั้งเดิมที่จะทำบันทึกเป็นส่วนตัว
    เอาไว้ให้คนรุ่นลูกรุ่นหลานเห็น ถ้าไม่เจอ คนขลัง เรื่องเหล่านี้ก็จะยังเป็นข้อมูลที่ยังไม่
    ถูกเผยแพร่ไป

13. ลูกธนบดี

ลูกธนบดี Active Member

ติดตามอ่านครับ แล้วพอจะบอกได้หรือไม่ครับว่า "ใครคือคนขลัง" ตัวจริง ตามเนื้อเรื่อง หรือว่าแค่ตั้งชื่อเรื่องไว้แค่เรียกน้ำย่อย

14. Marquis_M

Marquis_M เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพนะครับ เห็นออกมาแต่ละท่านก็เป็นกันซะอย่างนี้ แล้วเมื่อไหร่คนรุ่นลูกรุ่นหลานอย่างผมจะได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์และใกล้เคียงความจริงมากที่สุดสักที ร่วมกันเผยแผ่และเชิดชูเกียรติครูบาอาจารย์ดีกว่าครับ ต่างคนต่างแชร์ข้อมูลที่รู้กันมา ผมว่าจะทำให้เราใกล้หลวงพ่อเข้าไปทุกที แต่ทุกวันนี้ผมยิ่งรู้สึกว่ายิ่งเดินมันยิ่งไกล ต่อไปนามหลวงพ่ออภิชิโตก็คงเป็นเพียงตำนานหรือนิทานสำหรับคนขายพระเท่านั้นเอง พวกพี่่ๆอยากให้เป็นเช่นนั้นหรือครับ???? ในเมื่อเราต่างเทิดทูนครูบาอาจารย์องค์เดียวกัน ใครรู้มากกว่าใครไม่สำคัญหรอกครับ หากเพียงแต่ว่าใครช่วยกันทำให้หลวงพ่อเป็นที่รู้จักของคนทั่วไปสำคัญกว่าครับ อย่าให้หลวงพ่ออภิชิโตภิกขุศิษย์หลวงตาดำเป็นเพียงตำนาน หวังใจว่าสักวันจะมีหนังสือหลวงพ่อออกมานะครับไม่ว่าใครจะทำผมก็จะซื้อเพราะผมรักหลวงพ่ออภิชิโต

ไฟล์ที่แนบมา:

15. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

16. มะฬำมะฬอย

มะฬำมะฬอย เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2013
    ......................
    catt7 catt13 catt13 catt13

เมืองไทยก็เงี้ยะแหละครับ เป็นข้อด้อยของไทยมาตั้งแต่สมัยไหน ๆ แล้วล่ะครับ มีอะไรดี ๆ มากมาย แต่ไม่บันทึกไว้ เดี๋ยวก็สาบสูญ...และที่สำคัญคนไทย (ส่วนหนึ่ง) มีวิธีคิดที่ค่อนข้างคับแคบ (ใจแคบ)...

17. mac761

mac761 สมาชิก

เท่าที่ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น สรุปประเด็น ที่เจ้าของกระทู้
    ลงกระทู้นี้ก็คือว่า คนที่ใช้ชื่อว่า ฅนขลังคลังวิชา
    ไม่ได้เป็นศิษย์หลวงพ่ออภิชิโต ไม่เคยเจอะเจอหลวงพ่ออภิชิโตเลย
    พระเครื่อง ข้อมูลและเอกสารต่างๆที่นำมาเผยแพร่บางส่วนได้รับความอนุเคราะห์จากเจ้าของกระทู้ในการให้ข้อมูลและพาไปสัมภาษณ์ลูกศิษย์ของหลวงพ่ออภิชิโตที่ยังมีชีวิตอยู่
    พระเครื่อง ภาพถ่าย และวัตถุที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อบางส่วนได้จากการลักลอบนำออกจากบ้านลูกศิษย์ของหลวงพ่ออภิชิโต
    มีการยึดเอกสาร พระเครื่อง เครื่องราง ของเจ้าของกระทู้
    หลังจากนั้นก็สร้างกระแสปั่นราคาพระของหลวงพ่อเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋า
    สร้างเรื่องทะเลาะและใช้คำท้าทายดูหมิ่นผู้อื่น
    แล้วแอบอ้างทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของกระทู้เพื่อปกปิดตัวตนที่แท้จริง

จากที่สรุปมา ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้
    ก็คงจะอยู่เฉยไม่ได้ละครับ ไหนจะของที่ถูกอมไป ไหนจะภัยจากศัตรูที่
    ฅนขลัง สร้างไว้ให้ แต่ที่เจ้าของกระทู้ไม่เอ่ยชื่อตัวตนที่แท้จริงของ
    ฅนขลัง ก็เพราะวัตถุประสงค์ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    เจ้าของกระทู้ก็คงแค่จะชี้แจงให้ผู้ที่เข้าใจผิดว่า
    ฅนขลังคือเจ้าของกระทู้ ได้รู้ว่า
    "ฅนขลังกับเจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนคนเดียวกัน"(ซึ่งตั้งแต่ต้นถ้าตั้งใจอ่านดีๆเจ้าของกระทู้ก็ได้ใบ้ไว้แล้วครับ)
    หรือดูได้จาก (#15048)
    http://palungjit.org/threads/เปิดกร...ธารทอง-หน้า-780-a.331006/page-753#post7310810
    ส่วนเรื่องจะเชื่อได้แค่ไหน ดิสเครดิตกันหรือเปล่า
    จะทราบได้แจ่มแจ้งโดยหมดข้อสงสัยก็คงต้องไปพบเจ้าของกระทู้เพื่อดูหลักฐานต่างๆ
    ซึ่งเสียดายมากที่ผมไม่ได้ไปในวันนั้น(เท่าที่ทราบมีผู้ที่ไปและได้เห็นหลักฐานต่างๆแล้ว)

18. mac761

ในเรื่องข้อมูลของหลวงพ่ออภิชิโต หรือเรื่องหนังสือหลวงพ่ออภิชิโตนั้น
    ถ้าข้อมูลที่เจ้าของกระทู้นี้ ชี้แจงมาตั้งแต่ต้นเป็นเรื่องจริง
    ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมให้ความสนใจในเรื่องที่มาของข้อมูลหลักฐานอ้างอิงต่างๆด้วยครับ ว่าได้มาถูกต้องหรือเปล่า
    ผู้ให้ข้อมูลหรือผู้มีส่วนได้รับผลกระทบจากข้อมูลที่ถูกเผยแพร่ออกไป ยินดียินยอมให้เผยแพร่หรือไม่ ยินดีเปิดเผยชื่อสกุลหรือเปล่า
    ถ้าข้อมูลหลักฐานต่างๆได้มาโดยไม่ถูกต้อง ไม่ได้รับความยินยอมให้เผยแพร่ ถ้าผมรู้ ผมก็ไม่ขอสนับสนุนในการเผยแพร่ข้อมูลนั้นๆครับ
    รู้ทั้งรู้ว่าของที่เราอยากได้ เป็นของผู้อื่น แต่เราไม่สนใจวิธีการเพื่อให้ได้มาของสิ่งนั้น ขอแค่ให้ได้ของสิ่งนั้น มาก็พอ
    ผิดถูกไม่สนใจ ให้เราได้ประโยชน์สมใจอยากเป็นพอ อย่างนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ คนเราควรมีจิตสำนึกในเรื่องพวกนี้ครับ
    ยิ่งเป็นพระเครื่อง วัตถุมงคล ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ ถ้าได้มาโดยวิธีการที่ไม่ถูกต้อง พระท่านจะคุ้มครองเราหรือครับ
    ลองคิดดู
    ถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมอยากขอให้เจ้าของกระทู้ช่วยเล่าข้อมูลที่เกี่ยวกับหลวงพ่ออภิชิโตที่พอจะเปิดเผยได้ให้พวกเราที่ศรัทธาหลวงพ่ออภิชิโตได้ฟังเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ

19. mac761

ส่วนเรื่องที่ลงในกระทู้จะเชื่อได้แค่ไหน เป็นการดิสเครดิตกันหรือเปล่า
    จะทราบได้แจ่มแจ้งโดยหมดข้อสงสัยก็คงต้องไปพบเจ้าของกระทู้เพื่อดูหลักฐานต่างๆ
    ซึ่งเสียดายมากที่ผมไม่ได้ไปในวันนั้น(เท่าที่ทราบมีผู้ที่ไปและได้เห็นหลักฐานต่างๆแล้ว)

20. mac761

ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับที่ลงซ้ำเพราะที่โพสไว้ข้อความขึ้นไม่ครบครับขอโพสใหม่อีกทีครับ

เท่าที่ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น สรุปประเด็น ที่เจ้าของกระทู้ ลงกระทู้นี้ก็คือว่า คนที่ใช้ชื่อว่า ฅนขลังคลังวิชา ไม่ได้เป็นศิษย์หลวงพ่ออภิชิโต ไม่เคยเจอะเจอหลวงพ่ออภิชิโตเลย พระเครื่อง ข้อมูลและเอกสารต่างๆที่นำมาเผยแพร่บางส่วนได้รับความอนุเคราะห์จากเจ้าของกระทู้ในการให้ข้อมูลและพาไปสัมภาษณ์ลูกศิษย์ของหลวงพ่ออภิชิโตที่ยังมีชีวิตอยู่ พระเครื่อง ภาพถ่าย และวัตถุที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อบางส่วนได้จากการลักลอบนำออกจากบ้านลูกศิษย์ของหลวงพ่ออภิชิโต มีการยึดเอกสาร พระเครื่อง เครื่องราง ของเจ้าของกระทู้ หลังจากนั้นก็สร้างกระแสปั่นราคาพระของหลวงพ่อเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋า สร้างเรื่องทะเลาะและใช้คำท้าทายดูหมิ่นผู้อื่น แล้วแอบอ้างทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นเจ้าของกระทู้เพื่อปกปิดตัวตนที่แท้จริง

จากที่สรุปมา ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ ก็คงจะอยู่เฉยไม่ได้ละครับ ไหนจะของที่ถูกอมไป ไหนจะภัยจากศัตรูที่ ฅนขลัง สร้างไว้ให้ แต่ที่เจ้าของกระทู้ไม่เอ่ยชื่อตัวตนที่แท้จริงของ ฅนขลัง ก็เพราะวัตถุประสงค์ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เจ้าของกระทู้ก็คงแค่จะชี้แจงให้ผู้ที่เข้าใจผิดว่า ฅนขลังคือเจ้าของกระทู้ ได้รู้ว่า "ฅนขลังกับเจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนคนเดียวกัน"(ซึ่งตั้งแต่ต้นถ้าตั้งใจอ่านดีๆเจ้าของกระทู้ก็ได้ใบ้ไว้แล้วครับว่าฅนขลังคือใคร) หรือถ้าท่านใดเดาไม่ออก สามารถดูได้จาก (#15048) ในกระทู้นี้ครับ
    พระเครื่อง วัตถุมงคล - PaLungJit.com
    ส่วนเรื่องจะเชื่อได้แค่ไหน ดิสเครดิตกันหรือเปล่า จะทราบได้แจ่มแจ้งโดยหมดข้อสงสัยก็คงต้องไปพบเจ้าของกระทู้เพื่อดูหลักฐานต่างๆ ซึ่งเสียดายมากที่ผมไม่ได้ไปในวันนั้น(เท่าที่ทราบมีผู้ที่ไปและได้เห็นหลักฐานต่างๆแล้ว)