ใครมีประสบการณ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ทัสชา 567, 20 พฤศจิกายน 2010.

1. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามไปเรื่อยๆครับ สวดมนต์ ขอพร เดี๊ยวดีเอง

- ขั้นแรกผมก็ทำอย่างนี้นะ สวดมนต์ไหว้พระ ขอพร
    สิ่งแรกที่ขอ ขอบารมีพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์มาแนะนำ
    สิ่งที่ 2 ขอในสิ่งที่เราปรารถนา

เดี๊ยวจะดีขึ้นเองครับ

- มีท่านผู้รู้แนะนำมาผม ว่า เคยดูหนังอินเดียไหม ที่เกี่ยวกับเทพอินเดีย
    เขาสวดมนต์ขอพร นานอยู่กี่ปี กว่าจะสำเร็จ (ในหนังเขาว่าเป็นพันปี หนะครับ)
    ขนาดบางครั้งคนที่สวดมนต์ เป็นอสูร ด้วยนะ ยังทำความดี และสำเร็จผล
    เมื่ออสูร ทำความดี ยังมี คนมาขวาง คือ เทวดา ไม่ต้องการให้ทำสำเร็จ
    แต่สุดท้าย อสูรก็ยังอดทน ภาวนาต่อไปเรื่อย จนกระทั่งได้รับพรจากเทพที่เขาเคารพนับถือ

เราก็พยายามสวดมนต์ทุกวัน เป็นการปูพื้นความดีของเราไปเรื่อยๆ กำลังเราจิตเราก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ
    บุญที่ได้จากการภาวนามากขึ้นเรื่อยๆ ก็ย่อมจะมีมารมาขัดขวาง ให้อดทนทำความดีไปเรื่อยๆจนกระทั่งพอสมควรแก่ความดีส่งผล เราก็จะเจริญ และ สำเร็จเองครับ ปกติคนทำความดีย่อมมีมารมาขวางครับ ใช้ใช้ ขันติ กับวิริยะ กับอุเบกขา ทำความดีไปเรื่อย ครับ

ฝึกระยะแรก ก็ฝึกสวดมนต์ก่อนครับ ผมก็สวดมนต์มาก่อนเหมือนกัน อิอิอิ

คาถาที่ผมใช้ในช่วงที่ฝึกภาวนาระยะแรกๆ ของผม คือ คาถาหัวใจพระเจ้าสิบชาติ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว

เมื่อทำกิจธุระ อะไรก็ตามรู้สึกหนักๆอึดอัดจิตใจและร่างกาย ภาวนาไป ใจเราจะรู้สึกเบา อย่างแปลก อัศจรรย์ เหมือนยกของหนักด้วยกำลังของเราอย่างสบายๆ

แนะนำคือ ช่วงเช้า หลังตื่นนอน หรือ ก่อนนอน เลือกเวลาใดเวลาหนึ่ง ในการสวดมนต์ 1 ครั้งต่อ 1วัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2010
  2. hitman

hitman = ผู้รับจ้างฆ่า (คำสแลง)

3. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    นอบน้อมกำหนดรำลึกคุณ พระพุทธ พระธรรม พระอริยะสงฆ์
    และคุณครูอาจารย์ท่านสำเร็จที่<WBR>เธอเคราพมีมากนี้ นึกท่านไว้ (จะได้ไม่ไปหลงในห่วงของมาร)

ขออนุโมทนาทุกบุญกุศลของท่านด้<WBR>วยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    เป็นคนมีบุญสั่งสมไว้พอควรนะ ดำรงสติมั่นแล้ว สิ่งสะสมไว้จะกลับมา

ต่อไปนี้เป็นเล่าสู่กันฟังดีกว่<WBR>า ทุกคำภาวนา
    คาถาของพระพุทธเจ้าไม่ว่าอะไรดี<WBR>ทั้งนั้น ไม่ว่านะ หรือโม
    ใช้แค่คำเดียวแล้วทำด้<WBR>วยกายวาจาบริสุทธิก็ศักดิ์สิทธิ<WBR>์นะ จะใช้อะไรก็ได้ในทางดี
    อยู่ที่จิตของท่าน

จากการได้เข้ามาอ่านที่ท่านเขี<WBR>ยนแล้ว แต่คงไม่มีเวลาอ่านทั้<WBR>งหมดเพราะทำงานอยู่นะ
    ก็พอสรุปได้ว่า ทำไปแล้วได้ผลดี พระจิตก็เลยเมตตาให้ใช้อิติปิโส ถอยหลัง

เสมือนย้อนอดีต คำสวดภาวนานั้นก็ต้องพระผู้<WBR>สำเร็จ ท่านตรงไปตรงมา นะ
    ที่สุดแล้ว ทุกคำภาวนาจะหายไป พระสัทธรรมแท้ คือ สิ่งจริง
    บุญใด ไม่เท่า บุญฤทธิ์ พุทธคุณ

ใครแนะนำมาหรือเปล่าที่มารู้จักกันนะหรือบุญจัดสรรให้มาเจอกัน บอกไว้ก่อนนะไม่ค่อยเวลาคุยเท่าไรนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2010
  4. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ พี่ๆทุกคน
    น้องยาติดค้าง เรื่องเล่าใช่ไหมคะ เรื่องมีอยู่ว่า อาทิตย์ที่ผ่านมานั้น ยาได้นั่งสมาธิ และสวดมนต์ มันเป็นเรื่องแปลกที่ยาเองก็ไม่เข้าใจคะ ตอนแรกที่สวดมนต์นั้น ผลของการสวดมนต์ไม่ได้เกิดขึ้นที่ยา แต่ไปเกิดกับแฟนคะ เพราะ อยู่ๆก็มีเพื่อนโทรให้ไปรับตังค์ ค่าที่ปรึกษาบริษัท จำนวนไม่มากหรอกคะ แต่ที่แปลก คือ เป็นช่วงที่พวกเรา กำลังติดขัดการเงินพอดี และ เพื่อนคนนี้ไม่ติดต่อมา เป็นเวลาสามปีกว่าเห็นจะได้คะ อยู่ๆก็ได้มา ยาเลยบอกแฟนว่า สงสัยเป็นผลของการสวดมนต์ และ ขออโหสิกรรม จากเจ้ากรรมนายเวร ผลจึงบังเกิด และ หลังจากนั้น ยายอมรับเลยนะคะ ว่าบางเรื่องฉลาดน้อยจริงๆ แบบว่า จะทำอะไร ติดขัดมักหาทางออกไม่เจอ แต่พอนั่งสมาธิ แล้ว ยาย้อนกลับไปคิด อีกครั้ง เอ๊ะ เราทำได้ไง เนื่องจาก วันหนึ่ง ยากับแฟนต้องไปขนไม้ มาทำกรงให้เจ้าดื้อคลอดลูก แล้วรถของแฟนจะเป็นรถแวน ไม้ที่จะใส่มันยาวกว่า แฟนเลยบอกว่า ค่อยมาเอาวันหลัง วันนี้เอาไปไม่ได้ ไม้ยาวเกิน ไว้ไหว้วานเพื่อนให้เอาปิ๊กอัพ ขนมาให้ดีกว่า แต่ยาไม่ได้คิดไปกับเขานะคะ อยู่ๆ ยาก็เดินไปหยิบขวดเปล่า ห้าหกขวด เป็นขวดน้ำพลาสติก แล้วยื่นให้แฟน และ บอกว่า ดันไม้เข้าไปให้เกินเบาะ แล้วเอาขวดรองด้านล่าง เพื่อกันการเสียดสี แม้ช่างพอดิบพอดี ไม้พาดได้เป๊ะ ปิดประตูรถได้พอดีคะ และ โดยนิสัยของยาเอง หากทำได้ แล้วมักจะบ่นแฟนทันที ว่าทำไม่ไม่คิดทำ ไม่คิดลองเอะอะก็มีแต่ปัญหานำหน้ามาก่อน ไม่ลองทำก่อนจะได้รู้ถึงปัญหา แต่ไม่เป็นเช่นนั้นคะ ยาก็ไม่รู้นะคะ ว่าเหตุใด ตัวเองนั่งรถนิ่งเงียบมาตลอดทางไม่บ่นเขา ได้แต่คิดแปลกใจตัวเอง ว่าทำไมไม่บ่นนะ งง และ หลังจากนั้น ยาก็เริ่มเคลียสวนหลังบ้าน จะ ทำที่วางกรงเจ้าดื้อ และ ตรงจุดนั้น จะมีกระถางยาว เมตรกว่า และ หนัก ประมาณ 4 คนช่วยกันยก วางไว้ บนราวเหล็ก และ มีอยู่ 3 รางใหญ่ ยามีไว้ปลูกผักปลอดสารพิษกินเองคะ กระถาง หรือ รางพวกนี้ ทำไงหละทีนี้ หนักก็หนัก ยกทียังไม่กระดิกไปไหนเลย นี่ขนาดยกข้างเดียว คิด คิด คิด จะเรียกข้างบ้านมาช่วยก็อายที่บ้านรก เพราะ ขนของกองเต็มบ้าน จัดไม่เสร็จสักที และ ทันใดนั้น ยาก็คิดขึ้นมาได้ว่า ทำไม ไม่ลองทำแบบนี้ดูหละ เผื่อจะได้ ใช้วิธีหักเห ถ่วงน้ำหนัก เพื่อ รองรับน้ำหนังรางพวกนี้ได้ ต้องหาของทุ่นแรง เลยคว้าไม้ มาวางพาดเฉียง กับราวเหล็กที่กระถางพวกนี้วางอยู่ แล้วเริ่มดัน กระถางให้กระเถิบทีละนิด และ พอถึงไม้ ที่เราวางเฉียงไว้ มันก็ชะลูด ปรู๊ดดดดดดด เดียว ถึงพื้น ฮ่าฮ่าฮ่า คิดในใจ เก่งแฮะ รู้จักคิดเองก็เป็น ( ยกหางตัวเองทันที ) แต่ไม่ว่าอะไรที่เกิดขึ้นนั้น ยาจะรู้ด้วยตัวเองคะ ว่า สิ่งไหนที่เราแปลกไปจากเมื่อก่อน เหมือนตอนนี้ มีประตูเปิด ให้เราได้มองเห็นว่า เดินไปประตูนี้จะออกทางไหนยังไง และ จิตใจเราก็นิ่งสงบ จึงทำให้ไม่แปลกใจเลยคะ ว่าทำไม ผู้ปกครองหลายๆท่าน มักจะให้เด็กมีการนั่งสมาธิ ก่อนไปสอบแข่งขัน หรือ เข้าอบรม นั่งสมาธิกัน ยาเพิ่งเข้าใจ ด้วยตัวเองตอนนี้เอง ว่า หากจิตเรานิ่ง สมาธิบังเกิด ปัญหาข้างหน้า เราจะแก้ไขได้ ด้วยปัญญาที่มี และ ยาก็ไม่รู้จะบอกยังไงดี แต่ในบางเรื่อง เวลายาทำอะไร จะคิดว่า ทำได้เสมอ ไม่มีปัญหา และก็ทำได้อย่างที่คิดคะ ของเล็กๆน้อย ปัญญาเราบังเกิดขึ้นมาเอง
    สุดท้าย ยาก็จะนั่งสวดมนต์ และ ทำสมาธิ ไปเรื่อยๆ เพื่อให้เกิดสติปัญญา รู้คิด รู้ผิด รู้ชอบ รู้จักการหักห้ามใจ และ เกรงกลัวต่อบาป และก็ มีความเมตตาต่อผู้คนรอบข้างและ สัตว์เล็กๆที่ต้องพึ่งพาอาศัยเรา ( หากทำได้ ) ดังนั้น เรื่องของการเข้าถึงนิพพานนั้น ยาคงยังไม่พูดถึง เพราะ อาจจะไกลเกินไปสำหรับยาตอนนี้คะ และ ยาได้แต่หวังว่า ถึงแม้จะสวดมนต์จากการอ่านตามหนังสือ และ ดูจากหนังสือ จะช่วยเราเกิดสมาธิ และ ดับความกังวลให้หมดสิ้น เพื่อจะก้าวไปสู่สมาธิ ในการภาวนาศีล ต่อไป ตามลำดับ

5. hitman

ผมขอเล่าวิธีใช้อำนาจจิต ของผมในวันนี้หละกัน
    ตอนพักฝึกงาน ตอนเที่ยง ผมไปจ่ายเงินค่าเทอมกับเพื่อนที่ มหาวิทยาลัย แล้วพนักงานฝ่ายการเงินมัวแต่คุยโทรศัพท์ แล้วก็ บอกว่ามาจ่ายเงินแกไม่สนใจ
    แกก็คุยโทรศัพท์ ผมก็รีบ เพราะมีงานค้า่งอยู่ จึงใช้วิธีในหนังสือ พุทธานุภาพและจิตตานุภาพ คือเพ่งมองไปที่ พนักงาน นึกในใจให้วางโทรศัพท์ พอผ่อนอารมณ์ลงมา ก็
    แกก็คุยโทรศัพท์อยู่ ผมก็เพ่งเข้าไปอีก พอถอยจิตของผมกลับมา กลับเห็นจิตของพนักงาน
    อยู่ตรงบริเวณหน้าอก ผมก็เลยคิดว่าที่คงไม่ได้ผลเพราจิตผมไม่ได้ไปกระทบจิตของเขา
    จึงเพ่งมองเข้าไปที่จิตของพนักงานอีกรอบ พร้อมพูดในใจว่า วางโทรศัพท์ได้แล้ว หลังจากนั้นเขาถึงวางโทรศัพท์ลงทันทีที่ผมสั่งให้เขาวาง และเพื่อนผมก็จ่ายเงินค่าเทอม และทุกอย่างก็ดำเนิน การไปอย่างที่มันควรจะเป็น ครับ

6. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากที่ได้อ่านคุณเล่ามาทั้งหมดได้นำความรู้เหล่านี้มาปฎิบัติหลังจากสวดมนต์แล้วเป็นอย่างที่คุณเล่าจริงๆอำนาจทั้งหลายมาอุบัติตอนหลังอธิษฐานดิฉันเพ่งเทียนสลับหลับตาแล้วขณะนั่งสมาธิแสงเทียนได้สว่างนวลๆเต็มห้องคล้ายๆเปิดไฟ
    นวลใสสวยงามทีเดียวและหลังจากถอนสมาธิแล้วจิตบอกว่าเหล่าวิญญานมารอรับส่วนบุญเยอะมากขอให้สวดบทเมตตาใหญ่แถมท้ายบทกรวดนำ้นี่เป็นอานิสงค์ที่ได้ปฎิบัติคืนวาน
    ขออานิสงค์นี้คุณ..ผู้แปลว่าจ้างฆ่า..ได้อนุโมทนาบุญร่วมกันนะสาธุ..

7. ทัสชา 567

บุญค่ะจัดสรรให้มาเจอกันและทุกคำที่เขียนมาล้วนตรงใจ
    เวลาแม้จะมีน้อยแต่ก็จะรอ ขอแค่ถึงกันตลอดเวลาทุกลมหายใจเข้าออกให้ดูลมที่ปลายจมูกจะอยู่ที่นั่นจะได้ไม่ห่างไกล....

8. ทัสชา 567

น้องยารู้ไว้นะว่าการที่เราสวดมนต์เป็นประจำนั้นเจ้ากรรมนายเวรของเราที่มีหลายภพหลายชาตินั้นเขาทยอยอโหสิกรรมให้เราสวดทุกวันนี่ก็เท่ากับว่าหนึ่งคนถอยไปล่ะได้บุญกุศลไปอีกหนึ่งสวดทุกวันเหมือนจ่ายหนี้ทุกวันหนี้ทยอยหมดไปทุกวันเช่นกัน
    และการสวดมนต์เป็นประจำทำให้เกิดปัญญาแก้ไขปัญหาได้
    ทำให้มีสติไม่หลงลืมง่ายนี่คือผลพลอยได้จ้า
    พี่จะเป็นกำลังใจหมั่นปฎิบัติต่อไปอย่าท้อนะ น้องยาทำได้ดีทีเดียว
    ถึงแม้เขาจะซนบ้างเจ้าสองตัวนั่นแต่เมื่อเธอขาดฉันเมื่อไหร่แล้วเธอจะรู้สึก..พี่ชอบอ่านเรื่องเล่าของเธอพี่จะเป็นท่อระบายที่แสนดีนะจ๊ะ

9. hitman

เมื่อเพ่งไฟ แล้ว จิตของเราจะมีรู้สึกว่ามีแสงสว่าง อยู่ ตรงจุดนี้ ผมเห็นว่าเป็นจุดที่ทำให้จิตของเรามีอำนาจในการสร้างตาทิพย์ ทำ ไปเรื่อยๆ ภายในระยะ 7 วัน ครับ
    ด้านการฝึกเพ่งไฟ อาจจะมีความรู้สึกร้อนอยู่บ้าง และจะมากขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งเราร้อนถึงที่สุด เราจะร้อนด้วยอำนาจจิตที่เราเป็นไฟ เป็นอำนาจอย่างหนึ่งในกสิณไฟ
    เมื่อเราทนความร้อนของไฟที่เกิดจากอำนาจจิตของเราไม่ไหว ให้เจริญวิปัสสนา สติปัฏฐานสูตร 4 แบบหลวงพ่อจรัญ

เมื่อเจริญ สติปัฏฐาน 4 ของหลวงพ่อจรัญ จนกระทั่งจิตสงบดีแล้ว ให้เจริญกสิณไฟต่อครับ

10. yamie

สวัสดีคะ พี่ๆทุกคน และ ผู้รับจ้างสังหารโหด
    วันนี้ไม่มีเรื่องเล่าคะ เพิ่งสวดมนต์เสร็จสิ้นคะ เหตุการณ์สงบเรียบร้อยดี เนื่องจากจัดระบบ ระหว่างผู้อาศัยร่วมกัน ก่อนนั่งสมาธิ 5555555 ( ใช้วิธีขู่เลย ล้อเล่นคะ) วันนี้คงไม่ได้คุยอะไรมากนะคะ เดี๋ยวต้องขอตัว ลงไปอยู่ข้างล่าง เจ้าตัวท้องแก่ก่อนคะ เผื่อเขาคลอดจะได้ช่วยทำคลอดให้เลย สงสัยจะเป็นหมอตำแยกระมังงานนี้ อดหลับอดนอน รอดูเขาว่าจะคลอดหรือไม่คืนนี้ เป็นห่วงเขาคะ ไปก่อนนะคะ

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ....สำหรับผมก็รอวันคืนที่จะให้พุทธานุภาพของการหมั่นสวดมนต์ให้ได้บังเกิดขึ้นกับชีวิตผมครับ....(^_^)

12. ทัสชา 567

Norragate สมาชิก

ขยันก็ทำขี้เกียจก็ทำและทำให้สมำ่เสมอให้เป็นประจำเหมือนได้เวลาทานข้าวต้องทานแล้วผลนั้นจะเกิดอย่างเลี่ยงไม่ได้เลย
    ขออนุโมทนา...

13. ทัสชา 567

เมื่อคืนทำต่อจากเมื่อวานรู้สึกว่าปวดๆตาทั้งสองข้างหรือว่าเป็นเพราะอาการจะเกิดตาทิพย์
    ประสบการณ์ของคุณเป็นแนวทางให้ดิฉันเดินอย่างดีเลย
    ขอบคุณมากนะที่ถ่ายทอด ..ยิ่งให้ยิ่งได้นะ

14. hitman

ผมเข้ามาใน กระทู้นี้ ก็ ไม่ได้ตั้งใจเข้าครับ แต่ว่า ดันเข้ามาเจอกระทู้นี้ ก่อน ตั้งแต่ที่แรก
    เห็นอะไรแนะได้ก็พยายามแนะครับ แต่ว่าพอแนะพวกพี่ๆในกระทู้นี้เสร็จ ไปอ่านเจอกระทู้ที่ให้ ความรู้ของผม
    ต่อยอด ได้ ในหมวดประสบการณ์คาถา ถือเป็นผลพลอยได้ ที่ได้จากการช่วยพวกพี่ๆ ครับ ผมได้นำเอาประสบการณ์ฝึกกรรมฐาน ทั้ง หมด 6 - 7 ปี ที่ผมฝึกแบบงูๆปลาๆ มาถ่ายทอดเป็นประสบการณ์ และตัวอย่างการเรียนรู้ของผู้สนใจต่อๆไป

15. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับดอกบัวนั้นสวยมาก

ได้ไปบ้านยายซึ่งสวดมนต์ เพราะพระท่านเมตตา ทัสชา 567อาชีพนวดไม่ไช่หรือ
    จึงได้รับความรู้สำคัญมา คือที่จริงการเก็บค่าได้แก่ครูกำหนดมาเท่านั้นจริงไม่กี่บาทเท่านั้น ส่วนจะค่าสินน้ำใจก็แล้วแต่เขาจะให้ เมื่อไม่ทำเช่นนี้ก็จะมีกรรมติดตัวไปแก้ไขยาก จะเป็นนนท์ทุกข์กรรมไม่ดีเข้าตัว

16. ทัสชา 567

ใช่ค่ะดอกบัวสวยบ่งบอกว่าผู้รับเปรียบเสมือนผู้พ้นแล้วจากทุกข์ทั้งปวง
    ใช่ค่ะปัจจุบันนี้นวดแก้อาการที่อิตาลีค่ะเปิดเป็นสมาคมนวดไทย ถ้าหากมีสิ่งใดชี้แนะโปรดกรุณาด้วยค่ะยินดีน้อมรับคำชี้แจงค่ะ

17. yamie

สวัสดีคะ พี่ๆทุกท่าน
    วันนี้ยาอาจจะไม่เล่าเรื่องอะไรมาก และสรุปแบบย่อๆ พร้อมมาด้วยภาพ ไม่รู้ว่าจะมีไหมที่ใครอาจคิดว่ายางมงายหรือไม่ แต่ที่ยาทำหรือเขียนมานั้น ยาเพียงแค่ต้องการให้เขาทั้งคู่ ชีวิตที่จะเกิดใหม่ เกิดขึ้นมา อย่างปลอดภัย และไม่ทรมาน ผู้เป็นแม่
    ด้วยความรัก ที่ยามีต่อน้องหมา ตระเตรียมเครื่องไม้เครื่องมือ รวมทั้ง ยาบำรุงเพื่อไว้คอยช่วยเหลือ น้องหมา ในวันครบกำหนดคลอด และ นี่เป็นครั้งแรกที่ยาได้ใกล้ชิด น้องหมาที่อยู่เฝ้าเพื่อดูแลเขาคลอดคะ สำหรับสุนัข ยาทราบว่า อายุครรภ์ 60 วัน ก็จะคลอด แต่ตอนนี้ ยาอดหลับอดนอนมา 3 วันแล้ว เพื่อเฝ้าน้องหมาคลอดและรอช่วยเหลือเขาไม่ให้เหนื่อยมากคะ น้องหมา ได้ผสมพันธ์ วันที่ 9 ตุลาคม ยามเช้า กำหนดคลอดต้องเป็น 9 ธันวาคม และ วันนี้ วันที่ 12 ธันวาคม ชีวิตน้อยๆก็ยังไม่คลอด ทิ้งไว้แต่ความกระวนกระวาย และ ความทรมานทางกายให้กับน้องหมา
    น้องหมาตัวนี้ เป็นหมาตาเพชร หลายๆคนอาจเคยได้ยิน แมวตาเพชรที่ใครๆหลายๆคนอยากได้และ ยึดครอง เพื่อดวงตาของมัน แต่สำหรับยานั้น ยาซื้อน้องหมาตัวนี้โดยไม่มีเหตุผลใด รู้แต่ว่าเขามีอะไรพิเศษ แบบแปลก ทำให้สะกิดใจยา เหมือนเขาบอกว่า รอเขาโตคะ และแล้ว ขวบวัยของเขาก็เข้าไป 3 ปีเห็นจะได้ ดวงตาของน้องหมาเกิดการเปลี่ยนแปลง กลายเป็นแวววาว สีส้ม ด้านใน ลูกตากลวงลงไปเหมือนลูกแก้ว สามารถมองได้ทะลุ ลงไป แต่ไม่มีอะไรคะ มันแววใสหมือนลูกแก้ว ทั้งสองข้าง ยาได้พาเขาไปรักษา คิดว่าเป็นต้อหิน หรือ อย่างอื่น แต่คุณหมอได้สรุปและลงความเห็นเช่นเดียวกันคือตาเขาเป็นลูกแก้ว และมองเห็นปกติดีคะ ความดันตาปกติทั้งสองข้างและมองเห็นชัดเจน

เมื่อคืนวาน ยานั่งสวดมนต์ ดังเช่นทุกวันที่ผ่านมา น้องหมาตัวนี้ ยาจะให้เขามาอยู่ข้างในบ้าน เพื่อดูแลได้สะดวก ยานั่งลง ส่วนน้องหมา นอนกลิ้งอยู่ ฝั่งตรงข้ามไกลออกไปประมาณ สี่ก้าวเห็นจะได้ พอยาเริ่มสวดมนต์ปั๊บ เขาจะยกนอนยกมือ ขยี้หูขยี้ตา ตัวเองอยู่แบบนั้น นานสองนาน และ ยาเริ่มสวดไปเรื่อยๆจนถึงบทอิติปิโส เท่าอายุตัวเองนั้น น้องหมาลุกขึ้น และ ทิ้งตัวนอนลง แนบข้างหัวเข่า ยา และ ส่งสายตามาที่ยา ยาหันไปมองเขาแว๊บนึง ใจก็คิดว่าแปลก เพราะ หากเจ้าดื้ออกตัวหละก็จะป่วนเวลายาสวดมนต์มากๆคะ แต่ตัวนี้ไม่คะ เขาเรียบร้อยมากคะ นอนแอบข้างนิ่งๆ พอยาสวดคาภาชินบัญชร เขาลุกขึ้น นั่ง และสบตายา แววตาเป็นประกาย และ ทรุดตัวลงนอนต่อ ยาก็สวดของยาไปเรื่อยๆ แต่น้องหมาก็เอามือมาพิงที่ต้นขา และ เลียเท้า เลียขาให้ พอยาสวดเสร็จปั๊บ เขาก็ลุกขึ้น เดินจากไปยังที่เขานอนทันที ยาก็นึกในใจ อ้าวไหงงั้นหละ ก็ไม่ได้คิดอะไรมากนะคะ

ยานั่งเฝ้าเขาถึง หกทุ่ม ดูเขาทรมานมากคะ อุ้ยอ้าย ไม่มีแรง พอเข้าไปตีสอง ยาเดินไปลูบที่ท้องเขา เขานอนแหมะแบบหมดแรง บนผ้าห่มที่ยาเตรียมไว้ให้ ในท้องของเขาส่งเสียงร้อง อาจจะเป็นเสียงน้ำ และ ลูกเขาดิ้นรน เพื่อจะออกมาดูโลกใหม่ แต่น้องหมาหายใจหอบถ่ี่มากคะ เสียงท้องก็ดังมาก ดังแปลกๆ ยาไม่เคยได้ยิน แต่ตอนนั้น ยาหน้าเสีย แล้วรู้สึกกระวนกระวายใจ ไม่รู้จะทำเช่นไรดี ไปปลุกแฟน มาดู ยาอยากพาไปเขาไปหาหมอเพื่อช่วยเขา แต่มันตี 2 ไม่มีหมอรักษาสัตว์เปิดแน่ แฟนบอกว่าอย่าคิดมาก ธรรมชาติเขาสร้างมาเดี๋ยวก็คลอดเอง คะ ยาได้แต่หวังเช่นนั้น
    ตี 5 แล้ว ยาเผลอหลับไป ตื่นมาเพราะ ได้ยินเสียง เจ้าตัวดื้อที่อยู่ด้านนอกส่งเสียงหอน ยาทะลึ่งตัวพรุดลุกนั่ง แล้วรีบเดิตรงไปหา น้องหมา เพื่อดูว่าเขาปลอดภัยหรือไม่ และ คลอดลูกหรือยัง สิ่งที่ยาเห็นคือ น้องหมานอนอยู่เงียบๆ แต่ชีวิตน้อยที่จะเกิดใหม่นั้น ยาไม่เห็นเลย และ ยาไม่แน่ใจว่าเขาได้แท้งลูกหรือไม่ เพราะ ท้องเขาอ่อนลง จากที่จับเป็นก้อนเมื่อคืนวาน แต่ยาคิดว่า ในท้องยังมีอยู่ แต่ก็ยังทรมานน้องหมาอยู่แบบนั้น แต่เสียงที่ได้ยินจากท้องไม่มีอีกแล้ว ยาตรวจสอบตรงจุดที่เขานอน ไม่พบอะไร แม้แต่คราบน้ำคร่ำ ยาก็ไม่รู้ว่า ชีวิตเล็กๆนั้นยังปลอดภัยหรือไม่คะ

ที่ยาเขียนบอกเล่ามานั้น เพราะยากลุ้มใจไม่รู้ว่า ด้วยเหตุใดทำไมเขาจึงคลอดยากมาก และ อยากสอบถามพี่ๆคิดเห็นว่าเช่นไร แต่ตื่นตีห้ามา ก็ไปจุดธูป ขอพรพระคุ้มครองชีวิตน้องหมาให้คลอดออกมาอย่างปลอดภัย และ นำพระปิดตา ที่ยาสะสมไปรวบรวมไปวางด้านนอกบ้าน ยาไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม แต่ยาเคยได้ยินมีคนเล่าว่า พระปิดตา มีคาถา แม้กระทั่ง คนจะคลอดลูกยังคลอดไม่ได้เพราะถูกปิดทวาร

ตรงจุดนี้ ยาขอร้องและขอพร จากผู้มีบารมี ช่วยเหลือ ส่งแรงบุญช่วยเขาให้รอดปลอดภัย ถึงแม้อาจจะมองว่างี่เง่า แต่สำหรับยาแล้วไม่ใช่คะ ทุกชีวิต ย่อมมีค่าเสมอ เพียงแต่ยาไม่ทราบว่า เขาคลอดยากเพราะด้วยเหตุใด และ นี่ไม่ใช่ท้องแรก แต่จะเป็นท้องที่สองของเขา ซึ่งท้องแรก ไปอาศัยอยู่ที่บ้านเพื่อนของ แม่ และยานำตัวเขากลับมา เพราะเขาเป็นโรคเรื้อน มารักษา จนสภาพ อย่างในรูป ขนขึ้นดกเป็นเงาแวววาว ในหูเนื้อที่แข็งกระด้างก็เริ่มดีขึ้นมาก กลายเป็นเนื้อนิ่มๆ ( ยามีเหตุจำเป็นต้องให้คนอื่นดูแลแทนเพราะ ติดตามแฟนไปเกาะสมุย ซึ่งแฟนต้องควบคุมคนงานก่อสร้างรีสอร์ต ตอนนั้น ( ไม่ใช่เจ้าของนะคะ แต่เป็นคนดูแล ควบคุมแบบโครงสร้างอาคาร ต่างๆ ) )

ยาคงต้องรอดูอีกสักพัก ถ้าไม่ดีขึ้นอาจต้องโทรตามหมอมาที่บ้าน แต่ไม่รู้จะได้ผลหรือไม่เพราะ วันอาทิตย์ หมอปิดร้าน ได้แต่ขอพรพระคุ้มครองเบื้องต้นคะ ต้องขอโทษด้วยคะที่อาจจะดูนอกเรื่องไปหน่อย แต่ยาก็หวังพึ่งพาสิ่งศักสิทธิ์ ที่ยามองไม่เห็น ช่วยเหลือบรรเทาความเจ็บปวดของน้องหมาคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      363.9 KB
      เปิดดู:
      523
      ขนาดไฟล์:
      277.2 KB
      เปิดดู:
      523
      ขนาดไฟล์:
      335.2 KB
      เปิดดู:
      513
      ขนาดไฟล์:
      185.5 KB
      เปิดดู:
      516
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  18. ทัสชา 567

คาถาโบราณ

คาถา เป่ากำเนิด
    โอม สูบเหล็กสูบทอง กูซิลองหัวแม่กำเนิดให้แตก กูซิแตกไปก้ำตะวันตกก้ำนกเขานอน คะเณเข้าค้วมเขาเขียว แม่กำเนิดเหลียวมาให้ตามันแตก ไม้ค้อนเท้าแดกมันตาย โอมสะเลดสะหายฯ
    เสก๓ จบ
    เป็นภาษาอิสานนะลองดูเพราะวันนี้วันอาทิตย์ลองสวดดูเพื่อช่วยน้องหมาได้เวลาสวดให้เพ่งที่ท้องหรือเสกใส่นำ้ไปด้วยให้น้องหมาเลียเวลาเพลีย
    รู้ใหมแม่พี่ก็คลอดลูกตายพี่จึงคิดเห็นหัวอกเดียวกันแต่น้องหมาไม่เป้นไรหรอกนะถ้าขอพรคุณพระคุ้มครองเพราะน้องหมาอาจอยากแสดงปาฎิหารย์ให้เห็นเพราะดูเหมือนไม่ธรรมดาและท้องเหมือนมีนำ้เยอะหรืออาจจะเป็นลูกที่มีห้าขาสองตัวติดกันถือว่าโชคดีนะแบบนี้น้องหมาให้ของขวัญปีใหม่ไง
    อีกประเด็นเรารักเขาห่วงเขาเกินไปจึงกังวลมาก พี่อีกคนที่คลอดลูกยากมากเจ็บเป็นอาทิตย์แหนะ ใจเย็นๆนะ สวดคาถานี้ไปเผื่อช่วยได้ส่วนพระเหล่านั้นเอาดอกไม้สักการะและกล่าวคำดีๆขอให้น้องหมาคลอดลูกเถิดบางทีไม่พูดไม่วานไม่ขานไม่เรียกก็ไม่รู้นะจะบอกให้บอกท่านซะตอนนี้เลยนะ

19. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับทุกคน ไม่ได้เค้ามานานครับช่วงนี้เก็บตัวครับ เอาไว้จะมาเล่าบ้างครับ

20. yamie

ขอบคุณคะพี่นุช

ยาจะลองทำตามที่พี่บอกนะคะ จริงๆแล้ว ยาเองก็ไม่ดีด้วยคะ พูดแซวเขาเล่นเมื่อวานก่อนว่า สงสัยเจ้าเนื้อทอง จะเก็บลูกไว้คลอดวันพระ แน่เลย เหอเหอ ก็ไม่รู้สิคะ ยาเห็นวันที่เขายอมผสมกัน ก็ตรงวันที่มีหมายเลขที่ดี คือ เก้า แต่พอคลอดไหงเลื่อนวันคนละวันไปเลย
    สรุปเมื่อเช้ายาทนไม่ไหวคะ โทรไปหาคุณหมอ ขอความช่วยเหลือ หมอประจำตัวน้องหมาคะ ( ไปหาแต่หมอคนนี้ตลอดคะ ) คุณหมอแนะนำให้ไปโรงพยาบาล เพื่อเช็คครรภ์ ของน้องหมา และบอกว่าปล่อยให้เลยกำหนดมาได้ยังไงตั้งหลายวัน ลูกมิแย่แล้วหรือ โหยยย ยาหูผึ่งเลยงานนี้ นั่งไม่ติดหละ รีบโทรตามแฟนมารับด่วน ปรื๋อ แล่นจรู๊ดดดด ถึงโรงพยาบาลสัตว์ ไป x ray เป็นที่เรียบร้อยแล้วคะ สบายใจขึ้นมาหน่อยคะ ลูกเขายังอยู่ แต่อยู่ลึกมาก จากช่องคลอด กลับหัวเรียบร้อยแล้ว หมอไม่ฉีดยาเร่งคลอดให้ เพราะกลัว น้องหมาคลอดมาแล้วลูกจะตาย และ เจ้าตัวเล็ก ยามองเห็น มีสองตัวคะ นอนเคียงกันเลย ตามภาพถ่าย x ray เห็นเป็นซี่โครง และ รูปหัวกระโหลกคะ น้องหมาตัวใหญ่มากเลยคะ ใหญ่จริงๆคะ หัวกระโหลกใหญ่ หมอเลยบอกให้ดูอีกสองวัน หากไม่คลอดให้รีบนำไปหาหมออีกครั้ง ( หากคลอดอีกสองวันข้างหน้าก็เป็นวันพระ อย่างที่ยาได้คิดไว้หนะสิ ยาคิดในใจ ) แต่ว่าจะวันไหนก็ตามคะ ยาก็ดีใจ ที่เขาปลอดภัยกัน อย่างน้อย ยาก็ได้ทำดีที่สุดเพื่อช่วยชีวิตเล็กๆ ที่กำลังลืมตาดูโลก วันนี้จะไปสวดมนต์ให้น้องหมาฟังอีกคะ เดี๋ยวจาตามสวด บทสวด ที่พี่นุชให้นะคะ วันนี้ให้แฟนนำพระปิดตา ออกจากบ้านไปแล้ว เหอเหอเหอ ยาไม่รู้หละ อะไร ที่เป็นไปได้ หรือ อะไรพิสูจน์ไม่ได้ มองไม่เห็น ทำไปก่อนคะ จริงไม่จริงค่อยว่ากันอีกที ไม่เสียหลายคะ
    ขอบคุณมากคะ พี่นุชที่เป็นห่วงคะ วันนี้ยั่งเฝ้ายามเขาอีกคืนที่ สี่ สงสัยคนสลบก่อนแน่คะ ยาไปสวดมนต์ก่อนนะคะ สวัสดีคะ