ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    เหรียญเสมาหลวงพ่อทวด วัดศรีมหาโพธิ์ ปี 36
    เหรียญหยดน้ำ หลวงพ่อทวดบุญฤทธิ์ วัดศรีมหาโพธิ์ ปี 36
    เหรียญรูปไข่ หลวงพ่อทวดบุญฤทธิ์ วัดศรีมหาโพธิ์ ปี 36
    เหรียญย้อนยุค หลวงพ่อสีพุฒ วัดกะโผ๊ะ (วัดมะเดื่อทอง) ปี 36
    ท่านเป็นอาจารย์ของหลวงปู่แดง ครับ เหรียญรุ่นแรกของท่านสร้าง ปี 2480 ปัจจุบัน ราคาหลักแสน
    เหรียญหลวงพ่อทวด วัดศรีมหาโพธิื รุ่นสร้างหอระฆัง ปี 37

2. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทวด วัดศรีมหาโพธิ์ ปี 40 รุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิด พ่อท่านนอง วัดทรายขาว จุดเทียนทัย พ่อท่านทอง วัดป่ากอ ดับเทียนทัย

3. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ผมยังไม่มีเลย เห็นวัดให้บูชาราคาสูงสำหรับพระใหม่เลยไม่สนใจครับ รุ่นนี้มีรางสังหรณ์ ถ้าเก็บพระไว้นาน ๆ หรือใช้ติดตัวไปนาน ๆ เนื้อคงขึ้นสวยน่าดูเลยครับ ต้องจัดมาสักแล้วครับ :cool::cool::cool:

4. คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    โอ้โฮ! สุดยอดของข้อมูลครับ ข้อมูลผมเพี้ยนไปเยอะกราบขออภัยครับ

5. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผ้ายันต์
    บูรณะพระบรมธาตุเจดีย์ ปี 2551 สีเหลือง

6. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณมากครับข้อมูลเข้มข้นทีเดียว ที่ถามเพราะผมเคยไปทำงานที่ อ.ทุ่งยางแดงอยู่เป็นปี แต่ไม่เคยได้ยินเรื่องพระยายเขียดของวัดทุ่งยางแดงเลยสอบถามเพราะถ้าเป็นวัดเดียวกันผมก็พลาดอย่างแรง

ป้ายเข้าวัดยางแดงนี่จำได้ว่าเคยผ่านตาเหมือนกันตอนไป อ.โคกโพธิ์ ตะลอนไปกราบหลวงปู่ทวด ไปกราบหลวงพ่อเขียว เข้าไปวัดอาจารย์นอง เข้าไปวัดนาประดู่แต่ไม่มีโอกาสพบพ่อท่านพลได้แต่บูชาพระหลวงปู่ทวดในตู้ของวัดมา 2 องค์ แต่ไม่ได้สนใจชื่อวัดยางแดงเพราะไม่มีข้อมูล จะว่าไม่มีข้อมูลเสียทีเดียวก็คงไม่ใช่ จริงๆแล้วเรื่องพระยายเขียดนี่จำได้ว่าเคยได้ยินมาบ้างแต่ขณะนั้นนึกไม่ออก เลยไม่มีโอกาสหาเก็บไว้บ้างเลย คงต้องตามหากันอีกแล้ว....

เห็นคุณอั๋นวัดสามถามเรื่องหลวงปู่ทวดวัดนาประดู่ ขออนุญาตลงรูปพระที่ผมบูชามาจากวัดนาประดู่ด้วยครับ รุ่นนี้ลุงที่ดูแลตู้วัตถุมงคลของวัดบอกว่าสร้างประมาณ 35 - 36 และ อ.นองร่วมเสกให้ด้วยแต่ทำกล่องใส่ตอนปี 39 หน้ากล่องเลยพิมพ์ปี 39 ไว้ จำได้ประมาณนี้ครับถ้าผิดพลาดขออภัยด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

7. คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

คือคราบว่านหรือไขว่านจะขึ้นมาเรื่อยๆ มาแรกๆ ไม่มีเลย
    พระก็ยังไม่แห้ง ยังมียางเหนียวๆ อยู่ น่าจะเป็นกล้วยกับน้ำผึ้ง
    ตอนนี้แห้งแล้วมีคราบอย่างที่เห็น ส่องอยู่เรื่อยครับ ความสุขเล็กๆ

8. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ อยู่ใกล้ วัดนาประดู่ หลวงปู่ทวด วัดนาประดู่ ที่วัดให้บูชาองค์เท่าไหร่ครับ ไม่ได้เข้าไปนานแล้วครับ

9. phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนเห็นภาพถ่ายตอนผสมเนื้อว่านพระรุ่นนี้ ใช้ กล้วย ครับ

10. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ที่มีรูปให้ชมด้วย ไม่ทราบตอนนี้มีปลอมบ้างหรือป่าวครับ และราคาบูชาเท่าไหร่แล้วครับ

11. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

หลวงปู่ทวดวัดนาประดู่องค์นี้ตอนบูชาทางวัดจัดใส่กล่องเป็นแพ็คคู่มี 2 องค์ องค์นี้น่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่กับอีกองค์เป็นพิมพ์เล็กแต่ไม่เล็กขนาดพิมพ์พระรอด ถ้าจำไม่ผิดแปดร้อยกว่าบาทแต่ไม่ถึงพันบาทแน่นอน หากจะบูชาแยกองค์ก็มีครับ วันที่ผมเข้าไปที่วัดตอนนั้น(ปี 2551) ในตู้วัดเกือบหมดแล้วพิมพ์นี้เห็นเหลือวางอยู่ไม่กี่องค์ ที่ผมบูชามาคงเหลือจากที่คนอื่นเลือกแล้วเพราะถ้าจะดูความสวยก็ไม่สวยเท่าไร แต่ผมไม่ถือครับ

พระวัดนาประดู่โดยเฉพาะยุคหลังๆไม่น่ามีปลอมนะครับเพราะพ่อท่านพลท่านยังอยู่ และอีกอย่างกระแสไม่ค่อยหวือหวาเหมือนวัดอื่น น่าจะบูชาได้แบบสบายใจครับ

12. คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นฉลองอายุ 80 ปี อาจารย์นอง ปี 41
    เนื้อว่านฝังตะกรุดเงิน

ขนาดไฟล์:
      177.2 KB
      เปิดดู:
      371
      ขนาดไฟล์:
      167.8 KB
      เปิดดู:
      164
  13. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดียามเย็นค่ะ ยังอยู่ที่ทำงาน....
    เพิ่งรื้อกรุที่ทำงานค่ะ....(เพิ่งเจอกุญแจโต๊ะ)หายไป 2เดือน...
    องค์รุ่นทวดโครตเศรษฐี ปัดเองค่ะ

14. เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    วันนี้ไปกินข้าวแถวๆสันกำแพง หยิบหนังสือมาอ่านเจอโบชัวร์เก่าอยู่แผ่นหนึ่งจึงหยิบมาดูเป็นใบเกี่ยวกัลลป.ทวด รุ่นเหนืออุบัติภัย ที่คุณนวลมาหล่อที่เชียงใหม่นั่นเองแอบยิ้มครับ ก็เลยทราบว่าทำไมถึงขึ้นมาหล่อไว้ที่เชียงใหม่เพราะลป.ทวดท่านสั่ง นายดาบตำรวจท่านหนึ่งซึ่งมาบอกในนิมิตร โดยเป็นตาปะขาวถือไม้เท้าคดๆให้สร้างท่านเหยียบน้ำทะเลจืดไว้ทางเหนือเพื่อบรรเทาภัยธรรมชาติที่จะเกิดขึ้น โดยให้เป็นเคล็ดว่า เหนืออุบัติภัยนั้นเอง ใช่ปะครับคุณนวล...ไม่ทราบว่าได้รับของยังครับ RF243783402TH

15. เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    สวยถูกใจจริงๆเลยครับท่าน:cool:

16. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ค่ะ....วันก่อนเจอญาติธรรมที่ท่านทำบายศรีค่ะ ท่านบอกว่าเดือนกุมภาพันธ์เขาจะสมโภชองค์พระ ....อาจได้มาทำบุญหลวงปู่ทวดที่เชียงใหม่ค่ะ....
    *เมื่อกี้โทรไปที่บ้าน ได้รับพัสดุแล้วค่ะ....
    ขอบคุณมากค่ะ

(หลวงปู่ทวดวัดเมืองยะลา..)

17. เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    สาธุ........สาธุ......สาธุ

18. kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    1.หลวงพ่อทวด วัดควนวิเศษ ปี 06 เนื้อว่าน(กิมจ้อ)หลังยันต์
    2.มีประวัติที่เมื่อได้ศึกษาแล้ว จะต้องหามาไว้ติดตัวสักองค์
    3.พิธีใหญ่ (อาจารย์ทิมฯ ร่วมปลุกเศก และกล่าวไว้เป็นอมตวาจาว่า "หากหาหลวงพ่อทวด วัดช้างให้ ปี 97 ไม่ได้ ให้หาวัดควนวิเศษไว้ใช้แทนกันได้แน่นอน"

ขนาดไฟล์:
      35.4 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      36.7 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      286
  19. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอประวัติหน่อยได้ใหมครับ

20. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เข้ามากราบหลวงพ่อทวดค่ะ...