ในเว็บนี้มีใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 23 ตุลาคม 2004.

1. หนูน้อย

หนูน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    สงสัยค่ะ ว่าการปรารถนาพุทธภูมินี่ จนกว่าจะได้บรรลุ มีโอกาสตกสู่อบายภูมิมั๊ยคะ เพราะว่าตอนนี้ปรารถนาแค่ขอให้ชาตินี้บรรลุโสดาบันและได้ช่วยมนุษยชาติและสัตว์โลกให้เต็มที่ เพราะเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดแล้วมีเสียงบอกว่าให้ปฏิบัติต่อไปจะได้บรรลุอนาคามี ก็ไม่ทราบหูแว่วเองหรือเปล่า แต่ก็มีหลายสิ่งมหัศจรรย์เกิดขึ้นในช่วงนั้น (ถ้าเล่าต้องเล่ายาวค่ะ) แต่ตอนนั้นยังมีคนให้เป็นห่วงอยู่ตัดไม่ขาด ตอนนี้ไปที่ไหนก็จะอธิษฐานขอบรรลุโสดาบัน ทีนี้พอมาเข้าเว็บพลังจิตอ่านกระทู้เกี่ยวกับพุทธภูมิ ก็ปรารถนาเหมือนกัน แต่มีข้อสงสัยดังข้างต้น เพราะไม่อยากตกสู่อบายค่ะ ใครจะรับประกันได้นอกจากการบรรลุโสดาบันเป็นต้นไป ไม่ทราบเข้าใจถูกหรือเปล่า ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    (แก้ไขเมื่อ 07-07-2006) ทราบแล้วค่ะ ไปค้นในกระทู้เก่าๆ มา มีโอกาสตกสู่อบาย จนกว่าจะเข้าถึงปรมัตถ์บารมี ตอนนี้เลยขอแค่เป็นมนุษย์ให้เต็มศักยภาพสูงสุดของการที่โชคดีได้เกิดมาเป็นมนุษย์พอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2006
  2. อมตะ

อมตะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านโพสจากหลายๆท่านแล้วโมทนาบุญปณิธานอันยิ่งใหญ่ของแต่ละท่านด้วยครับ แต่ผมว่าบางท่านหลงในบุญบารมีกันจนเกินไป บางท่านบอกเหลือ 3 ชาติอะไรทำนองนี้ บางท่านบอกบารมีมากล้นแล้วอะไรทำนองนี้ ผมว่าถ้าอยากจะรู้ว่าบารมีพุทธภูมิของตนมากน้อยแค่ไหนนั้นท่านให้ดูที่ กรรมฐาน 40กอง + มหาสติปฎาณสูตร 1กอง ว่าท่านพุทธภูมิท่านคล่องทั้งหมดหรือยังและก็คล่องทั้งหมดแบบญาณ4ด้วย ถ้าท่านพุทธภูมิท่านใดยังทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็อย่าพึ่งมาโพสบอกว่าตนบารมีมากล้นนะครับ การจะไปเป็นครูของเหล่ามนุษย์และเทวดาทั้งหลายนั้นต้องเก่งของจริงนะครับ ไม่ใช้ทำนิดหน่อยก็หลงในบารมีตนเสียก่อน เหมือนกับตนไม่ได้เป็นพระโสดาบันแต่ไปพยากรณ์ตนกับบุคคลอื่นๆว่าตนเป็น พระท่านปรับอวดอุตริมนุษธรรมนะครับ
    ( สุดท้ายหากล่วงเกินท่านไปบ้างขออภัยนะครับ )

3. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i) (i)

ตรงนี้ เป็นข้อเตือนสติ ที่ดี ขอบคุณคุณอมตะมากครับ

(verygood) (verygood) (verygood) (verygood)

4. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005

เกิดมาชาติไหน ต้องได้ชาตินั้น ว่างั้นเถอะ ตัวอย่างที่เห็นชัดที่สุดก็คือ หลวงพ่อปาน และหลวงพ่อของเรา นี่แหละของจริง

5. อมตะ

อมตะ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านหนังสือลูกศิษย์บันทึกเล่ม 2 หรือ 3 จำไม่ได้ ดร.ปริญญาเขียนเล่าไว้ว่า ด้วยบารมี 16 อสงไขยกำไลแสนกัปบารมีวิริยาธิกะขององค์หลวงพ่อท่านเต็มและบรรจบกับบารมีในชาติปัจจุบันทำให้องค์ท่านมีทิพจักขุญาณกว้างไกล องค์ท่านยังบอกดร.ปริญญาว่าองค์ท่านอยากจะรู้อะไรก็รู้ได้ทั้งหมดทันที

6. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ขอให้ทุกท่านที่ปราถนาพุทธภูมิจงสำเร็จตามความปาถนา ขออำนาจคุณพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกะพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม และอริยะสงฆ์ทั้งหลายคุ้มครองพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ และด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าปัญญาธิกะพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลข้างหน้าโน้นเทิด

7. จิ้งจอกขาว

จิ้งจอกขาว เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ยินดีกับพุทธภูมิคนใหม่นะครับ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    การโปรดสัตว์ไม่ต้องคิดมากครับ ชอบแล้วทำเลยครับ ดีทั้งนั้นเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาครับ

9. greatmans

greatmans เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ผมชอบปราถนาเป็นจอมมารครับ รู้สึกชอบมากๆๆ เลยงงตัวเอง อะไรว่ะเนี่ย

10. ธรรมทัช

ธรรมทัช Active Member

9 มิถุนายน 2007
    ด้วยความเคารพครับ ถ้าไม่แน่ใจหรือมีข้อมูลเพียงพอ อย่าตั้งใจหรืออธิษฐาน ส่งเดช อาจทำให้เกิดวิบาก นำพาให้เราท่าน หลงวนเวียนเนิ่นช้าในการก้าวล่วงพ้นซึ่งความทุกข์เสียเปล่าๆ ยังไงพยายามกำกับไว้หน่อยว่าให้บรรลุโดยฝ่ายสัมมาทิฏฐิแต่ส่วนเดียว และจบด้วย นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ จะเป็นการดีที่สุดครับ โดยความเคารพและปราถนาดีครับผม

11. patuwan

patuwan เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับพระโพธิ์สัตว์ทุกท่าน

เชื่อตามหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( ฤาษีลิงดำ ) ขออนุโมทนากับ
    พระโพธิ์สัตว์ทุกท่าน

12. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

" ด้วยความนอบน้อมเคารพ บูชา และยึดมั่นในพระพุทธเจ้า
    พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า เป็นสรณะแห่งชีวิต "

" ขอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์
    ได้โปรดชี้แนะแนวทางในการบำเพ็ญแก่ข้าพด้วยเทอญ "

" อนุโมทนากับทุกท่านที่ปรารถนาดีจะช่วยกันพาสรรพสัตว์ข้าม
    วัฏฏสงสารด้วยคนนะครับ สาธุๆๆ "

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2007
  13. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

"

14. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]กราบพระบาทนมัสการ[/FONT] [FONT=&quot]สมเด็จพระบรมสุคตพ่อเจ้าทุกๆพระองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์[/FONT] [FONT=&quot]พระธรรมและพระอริยะสงฆ์พร้อมทั้งพระโพธิสัตว์เจ้าผู้ถึงพร้อมด้วยพระปรมัตถบารมี[/FONT]

[FONT=&quot]พระธรรมที่พระองค์ทรงแสดงเป็นที่สุดแห่งการดับทุกขได้จริง[/FONT] [FONT=&quot]ลูกขอนมัสการน้อมรับเป็นที่สุดแห่งทั้งปวง[/FONT] [FONT=&quot]ขอน้อมเอาพระไตรรัตน์เป็นที่พึ่งตลอดไปอย่างไร้จุดปลาย[/FONT]
    [FONT=&quot]ขอถวายดวงจิตอมตะดวงเดียวเป็นพุทธบูชาตราบนี้ต่อไปลูกขอทดแทนพระพุทธเมตตากรุณาที่ทรงอบรมขัดเกลาเฝ้าดูแล[/FONT]
    [FONT=&quot]ดวงจิตอันดำมืดด้วยอวิชชาให้สว่างขึ้นขอกราบบูชาน้ำพระทัยอันยิ่งใหญ่ที่ไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อยพระวิริยะอุสาหะเพียรแผ่ฉัพพรรณรังสีเพื่อให้ความสว่างแห่งพระธรรมเกิดขึ้นในดวงจิตดวงนี้[/FONT]
    [FONT=&quot]แม้จะเป็นเวลายาวนานมากมายหลายอสงไขกัปป์ บัดนี้ดวงจิตดวงนี้ขอถวายไว้ในพระหัตถ์แล้วด้วยใจเคารพบูชายิ่งสุดจะพรรณาได้,ตราบนี้เป็นต้นไปลูกขอยึดพระไตรรัตน์เป็นสรณะเป็นทุกสิ่งในชีวิตและเป็นที่สุดในดวงจิต[/FONT]
    [FONT=&quot]ลูกขอประทานพระพุทธานุญาตอยู่กับสมเด็จพระบรมสุคตพ่อเจ้าทุกขณะ(เมื่อลูกมีสมเด็จพระบรมสุคตพ่อเจ้าทุกอณูของดวงจิตเท่ากับลูกมีทุกอย่างในชีวิตแล้วพระพุทธเจ้าข้า)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]และขอพุทธานุญาตปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณเพื่อขนรื้อสัตว์ออกจากสังสารวัฏเข้าสู่พระนิพพานเพื่อเป็นการถวายงานเป็นพุทธบูชาพระพุทธเจ้าค่ะ
    ------------------------------------------------------------------
    [/FONT] [FONT=&quot]ใจ ที่ ไร้ ธรรม เปรียบดั่งต้นไม้ที่ไร้ราก<o></o>[/FONT]

16. มหาพรหมราชา

มหาพรหมราชา เป็นที่รู้จักกันดี

มาช้าคงมิว่ากันนะครับ...
    ผมปรารถนาพุทธภูมิด้าน วิริยาธิกะ ชอบทำไรแบบสุดๆเก็บความรู้ทุกอย่างที่ได้เจอ
    มีจิตแค่ดวงเดียวถ้าจะเข้าพระนิพพานจริงๆขอทำให้สุดๆแล้วค่อยไป เป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับไม่มีเจตนากระทบท่านผู้ใดอาจจะแปลกไปหน่อยคงอโหสินะครับ ขอบำเพ็ญบารมีไปจนกว่าจะเต็มเพื่อเป็นพระพุทธเจ้าอย่างเดียว เส้นทางอื่นไม่มีในความรู้สึก...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2008
  17. พุทธางกูร

พุทธางกูร Active Member

<TABLE class=tborder id=post1569612 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #35 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175>พุทธางกูร<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1569612", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 05:33 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 1
    ได้รับอนุโมทนา 85 ครั้ง ใน 8 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1569612 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อยากบอกว่าโพธิสัตว์ผู้ที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายนั้นตอนนี้บารมีเต็มแล้ว กามาวจรทั้ง11ชั้น รูปพรหม อรูปพรหมที่มีทั้งหมดจะสิ้นสุด ณ.พุทธภูมิของเขา อยู่ที่ระยองเป็นฆารวาส
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

18. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับทุกท่าน
    ผม ปรารถนาพุทธภูมิ วิริยาธิกะ พิเศษ เป็น พระสิกขีทศพล ที่ 20 ครับ(ตามแบบสมเด็จองค์ปฐมครับ) ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

19. ผู้อิสระ

ผู้อิสระ Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2010
    ... ขอเป็นกะลังใจให้ทุกท่านแล้วกันครับ ...
    เอาให้เต็มที่กันเลยละ...

20. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครรวบรวมรายชื่อผู้ปรารถนาพุทธภูมิยังครับ
    อยากรู้จำนวนในปัจจุบันจัง