ไขปริศนาชะตาชีวิตกลไกแห่งกรรม??

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เทพสำราญ, 10 ธันวาคม 2010.

1. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเวลาสักพักน่ะคับ..เรื่องต่างๆและลึกซึ้งแบบนี้
    โมทนาคับ...

2. เทพสำราญ

" ถือเลข 9 เป็นฤกษ์มั้งคับ แซวเล่นคับ
    อืม..หนทางแห่งความก้าวหน้าขึ้นอยู่ที่ช่วงวาระตอบสนอง
    กรรมด้วยคับว่าสิ้นสุดกรรมลักษณะนั้นไปหรือยังและใจเรา
    ผ่านบททดสอบขั้นที่ว่าอยู่ได้หรือเปล่าเพียงใด
    ..ลองใช้ใจมองความคิดให้เกิดอุเบกขาจนเคยชินคับ
    เมื่อปล่อยวางสิ่งไม่ดีในใจได้แล้วความเป็นกลางและความคิด
    ดีๆที่สร้างสรรค์ทั้งหลายจะบังเกิดขึ้นเองโดยปริยายคับ
    โมทนาคับ ..

3. เทพสำราญ

....คัมภีร์พระไตรปิฏกนั้นถือเป็นสุดยอดคัมภีร์ที่ปูพื้นฐานสู่ทางนิพพาน
    และหนทางสู่การท่องเที่ยวสถานที่ต่างๆที่สวยงามอย่างชนิดที่ลืมตัวตนไปเลย
    อาทิเช่น แดนสวรรคาลัยทั้ง7 ของพุทธศาสนา และศิลปะแห่งวิมานต่างๆ
    ในศาสนาทั้งหลาย สิ่งๆบนโลกเราก็เช่นกันมีสิ่งสวยงามบันเทิงใจอยู่มากมาย
    อีกทั้งยังมีขุมทรัพย์แห่งบุญที่ดุจดั่งทุนสู่การท่องเที่ยว ลองแสวงหา
    กุญแจแห่งธรรมวิเศษทั้งหลาย ..ก้าวไปทีละขั้นอย่างสุขศานต์เถิด..
    ่สิ่งดีๆและธรรมทั้งหลายที่พุทธองค์ได้จารึกไว้นั้นดุจพุทธะวัจจนะ
    อันศักดิ์สิทธิ์และสูงส่ง ลองเปิดประตูสู่อิสระภาพแห่งใจโดยแท้จริง
    ปล่อยวางทางโลกให้ดำเนินไปโดยปรกติสุข ดำเนินทางธรรมไปพร้อม
    ให้กลมกลืนกับหน้าที่ทั้งหลาย...
    ขอทุกท่านได้พบสุขแท้สู่กระแสนิพพานโดยถ้วนหน้ากันขอรับ..
    โมทนากุศลธรรม...​

4. gardin

gardin Active Member

9 มิถุนายน 2010
    ชื่อ รัตติยา อ่ำวงษ์ เกิดวันอาทิตย์ ที่ 24/05/2535 เวลา 16. 44จ.นครราชสีมาเพศหญิงทั้งกายและใจ อยู่ต่างประเทศประเทศสวีเดนคะขอบคุณค่ะ 1. การเรียน หนูจบม.6ปี2554 แล้วจะเข้ามหาลัยได้ไหมค่ะ ถ้าเข้าได้จะอยู่ไกลจากที่อยู่ตอนนี้ไหมค่ะ หนูเรียน สังคม economy จะจบปริญญาไหมค่ะกังวลมากค่ะ!(คือหนูอยู่ต่างประเทศและ economicsมี 2
    อย่างที่ให้เลือกคือ MBA และ นักเศรษฐศาสตร์
    แต่หนูก็อยากเรียนหมอด้วยคิดว่าหนูจะเรียนอะไรเหมาะสมที่สุดคะ และเรียนอะไรดีถึงจบค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะช่วยแนะนำมาได้เลยคะหรือเห็นว่ามีอะไรที่ดีกว่า 3 สาขานี้คะ) 2.การ งานในอนาคต เปนไงบ้างค่ะ 3.ความรัก เนื้อคู่ (ดีเมื่อไรค่ะ)ลักษณะของเนื้อคู่ 4 การเงินปีนี้ 5การเงินในอนาคตปีหน้า 6มีโอกาสมีธุรกิจไหมค่ะ 7มีโอกาสได้ทำมูลนิธิไหมค่ะ

ดูดวงภาพรวมของอนาคต ได้ไหมคะว่าเปนอย่างไร

มีคนบอกว่าหนูมีวิญญานเด็กอยู่ด้วยทำอย่างไรเขาถึงจะหายไปค่ะ
    เวรกรรมอดีตชาติและทุกๆเรื่องขอคำแนะนำด้วยนะคะ ช่วยแนะนำวิธีการปฏิบัติที่ถูกต้องสำหรับตัวหนูด้วยได้ไหมคะ รู้สึกว่าเข้าไม่ถึงสมาธิเลยคะ ขอบคุณมากคะ สุดท้ายฝนมีกรรมอะไรหนักๆคะ

5. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    การยอมความกันนั้น แม้ว่าเจ้าทุกข์จะยอมความแล้ว แต่กฏหมายบ้านเมือง ก็ยังต้องเอาผิดผู้กระทำผิดอยู่ดี เปรียบเหมือนกฏแห่งกรรม ยุติธรรมเสมอ การที่เราจะหนีวิบากกรรม ให้กรรมตามเราไม่ทันนั้น ต้องทำมหากุศล เข้าไปเบียดเบียนอกุศลที่กำลังส่งผลอยู่ อาจจะหนีกรรมให้ตามเราไม่ทันได้ และถ้าหนีไม่ได้ ถึงแม้ว่ามหากุศลจะไม่ส่งผลในทันที กุศลและมหากุศลที่เราทำในปัจจุบัน ก็จะไปอุปการะเราในการเกิดในภพภูมิต่อไปค่ะ การทำกุศลและมหากุศลนั้น ขอให้วางใจอยู่ในการทำกุศลและมหากุศล อย่าทำเพราะอยากได้ผลของกุศลและมหากุศล เพราะความอยากเป็นโลภะ ทำให้กุศลหรือมหากุศล ได้ผลบุญน้อยและไม่เต็มที่ ให้วางใจอยู่ที่ทำกุศลและมหากุศลค่ะ ฟังพระมหาสุชาติ ถิรญาโณ ท่านสอนมา เลยมาพิมพ์ให้อ่านกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2010
  6. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยดูดวงให้หน่อยคับ
    ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไรมา ทำบุญอะไรไว้ถึงได้เกิดมาเป็นคน
    ชาตินี้ทำไงถึงจะรวย หมายถึงอาชีพ
    ชาติหน้าผมจะไปเกิดเป็นอะไรล่ะคับ
    ต้องทำยังไงถึงจะไปสวรรคนิพพานได้
    กรรมผูกมัดสัตว์โลกแล้วจะแก้ยังไงคับ มันเงื่อนมีปมไหมคับ
    ช่วยตอบเป็นข้อนะคับเดียวผมงง ยิ่งไม่ค่อยจะรู้เรื่องอยู่ด้วย แล้วผมจะทำตามคับ

7. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

:cool:

สำหรับท่านมีปัญหาข้อข้องใจในการปฏิบัติภาวนา แนะนำให้ไปตั้งกระทู้ถามต่างหาก หรือ หาพ่อแม่ครูอาจารย์ปฏิบัติดี จะดีกว่าค่ะ ...

หรือ ศึกษาคำสอนพ่อแม่ครูอาจารย์ พระอภิธรรมเลย จะชัวร์กว่านะคะ ...

คุณ Mantalay ได้ยกคำสอนมาได้ตรง และชัดเจน ตามหลักพระอภิธรรมแล้วค่ะ .... กรรม ไม่อาจหนีได้ แต่ใช้มหากุศลกรรมเบียดได้ค่ะ

พี่นิพ_พาน ก็กล่าวได้ตรงดีค่ะ .... สุ ยังไม่กล้าพูดตรง ๆ กลัวโดนว่าเข้ามาป่วน ทั้ง ๆ ที่เห็นว่ามีอะไรที่บิดเบี้ยวอยู่ ....

รู้อดีตไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่นักหรอก อยู่กับ "ปัจจุบัน" นี้สิ คือสิ่งที่พระพุทธองค์สอนไว้ แนะนำให้อ่าน "พระพุทธเจ้ากับพระเทวทัต" แล้วจะทราบว่า "ไม่มีใครหนีำกรรมได้พ้น" แม้แต่พระพุทธองค์ พระเทวทัตที่ว่ามีอิทธิฤทธิ์มากมาย ยังเสื่อม โดนธรณีสูบแม้จะสำนึกผิดได้ในภายหลัง

การสอนคนก็ต้องระวัง ถ้าสอนให้เกิดสัมมาทิฏฐินั้นเป็นกุศลกรรม แต่สอนให้มีมิจฉาทิฏฐิมันเป็นอกุศลกรรมนะจ๊ะ

8. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    คุณสุกล่าวได้ชอบแล้วดีแล้ว อดีตผ่านมาแล้วจะไปอยากรู้ทำไม
    ว่าเคยเกิดเป็นใครหรือทำกรรมใดไว้ เพราะไม่สามารถกลับไปแก้ไข
    ได้ ทำวันนี้และพรุ่งนี้ให้ดีก็พออยู่กับปัจจุบัน และอย่าไปสร้างกรรมเพิ่ม
    ชีวิตก็จะมีความสุขได้ถ้าใจพอใจในสิ่งที่มีอยู่ การที่แต่ละคนมีปัญหา
    ก็เพราะทุกคนเกิดมามีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ติดตัวกันมา ก็ต้องรับผลของกรรมนั้นๆ ถ้าการที่เราได้ศึกษาและดำเนินรอยตามคำสอนขององค์
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้นเรียกว่าพวกอวิชาแล้วไซร์ ก็ได้แต่สมเพท
    คนที่คิดได้เยี่ยงนี้ ......

9. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    อุ๊บ ..... ม่ายเอาม่ายรู้ทัน ..... อิ อิ

10. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    ขอบคุณค่ะ ;41

11. นิพ_พาน

เที่ยวนี้สงสัยลุงถ้าจะเดาผิดแล้วนะจ๊ะ
    เพราะท่านเทพบอกเองว่า
    ไม่ถือสาต่อ อวิชาที่สงสัยคับ แสดงว่ายังอุดส่าห์เห็นใจความรู้สึกของกระผม

อยู่

แสดงว่าเที่ยวนี้คงมามาดใหม่ใจกว้างกว่าเดิม ฮิ ฮิ...
    แหมคนเราถ้าติไม่ได้ชอบฟังแต่คนสรรญเสริญนี่แสดง
    ว่าเป็นคนวิสัยทัศน์คับแคบค่ะลุง แล้วแบบนี้จะมีหน้าใสๆ
    มาสอนใครได้คะในเมื่อตัวเองยังไม่รู้จักอุเบกขาๆๆๆๆ
    ว่าแต่รูปนกลุงนี่มันแปลว่า ลุงอยากเป็นหมอนกเขาหรือคะ
    5555555 ถ้าแปลเก่งแบบนี้สงสัยงวดนี้ถูกหวยแน่เรา5555

12. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

สู้อุตส่าห์ไปเปิดกระใหม่แล้วนาจะยังหาเจออีก
    งั้นเดี๋ยวไปเปิดใหม่อีก 55555 73 ชัวป่าว

13. นิพ_พาน

55555.... ไม่ชัวร์ได้หรือรอบนี้รอบฝังเข็มเลย
    เขาว่า 7 จะมาบนอีกแล้ว 555555...

14. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

...แล้วอย่างคุณสำรวย ชาติก่อนๆ ทำบุญทำกรรมอะไรไว้ครับ ชาตินี้ถึงได้หล๊อ หล่อ[​IMG]...(น้อยกว่าผม)[​IMG]ha ha ha

15. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

งวดนี้ 7 ใช่ไหมครับ...จดไว้[​IMG]

16. เทพสำราญ

..ท่านที่ขอคำแนะนำมาตอบไป Pm และหน้ากล่องแล้วน่ะคับ
    ..โมทนา
    เขียนแสดงความคิดเห็นมาได้ตามอัธยาศัยเรื่อยๆ น่ะคับ
    โมทนาเพื่อนร่วมเว็บทุกท่าน...

17. Mantalay

ท่านใจกว้างจริงๆค่ะ ดังนั้น ขอกล่าวถึงคำว่า อวิชชา เพราะเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องแกท่าน และเพื่อนที่ยังไม่เข้าใจนะค่ะ คนที่มี อวิชชา ซึ่งตรงกันข้ามกับคนมี วิชชา ดังที่ท่านพระสารีบุตรได้ตอบคำถามที่เกี่ยวกับการเวียนว่ายตายเกิด สรุปได้ดังนี้
    ถาม..... ภพมีเท่าไร
    ตอบ..... มี ๓ คือ กามภพ รูปภพ อรูปภพ
    ถาม..... การเกิดในภพใหม่มีได้เพราะเหตุใด
    ตอบ..... เพราะความยินดียิ่งของเหล่าสัตว์ที่มีอวิชชา มีตัณหาเป็นเครื่องผูกพันไว้ หรือตัณหาเป็นเครื่องผูกพันอารมณ์๖ไว้
    การเกิดในภพใหม่ มีได้ต่อไปเพราะเหตุนี้
    ถาม....... การไม่เกิดในภพใหม่มีได้อย่างไร
    ตอบ....... เพราะอวิชชาสิ้นไป มีวิชชาเกิดขึ้น และเพราะตัณหาดับไป
    การเกิดขึ้นใหม่ต่อไปไม่มี เพราะอย่างนี้

ดังนั้นที่ท่านบอกว่า คนที่แย้งท่านว่ามี อวิชชานั้นถูกต้องแล้วค่ะ
    แต่ว่าท่านเองก็มีนะค่ะ อย่าคิดว่าตนเองนั้นไม่มีอวิชชา
    ถ้าไม่เข้าใจหาอ่านเพิ่มเติมเอาเองนะค่ะจะได้เข้าใจชัดเจน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  18. สุปราณะ

1
    คุณ Mantalay คะ ธรรมขั้นต้นนี้ ท่านเทพสำราญคงไม่เข้าใจ เพราะเขาเข้าใจแต่ธรรมขั้นสูงที่พูดแล้วคนอื่นไม่เข้าใจค่ะ ...

งง ไม๊คะ ... สุ งง ค่ะ 555++ ขำ ๆ ยามสาย

19. สุปราณะ

1

งวดนี้พี่นิพ_พาน เก็งถูก ... สุ ขอตามนะคะ
    7 ลอยนำ .... โอ้ว .... โอมเพี้ยง ... ถูกหวยสักงวดเถ๊อะ ...

20. Mantalay

อ้าว...งั้นคุณสุ ไปเชิญท่านศรี5 มาบรรยายเลยค่ะ555
    สติปัญญาอิชั้น ลอกจากตำราเบื้องต้นทั้งนั้นค่ะ สมองไม่สามารถไปไกลกว่านี้ได้ค่ะ ใครเชิญท่านศรี5มาแถวนี้ได้บ้างค่ะเนี่ย คงจะอธิบายให้ท่านเทพเข้าใจได้ดีกว่าทุกคนเป็นแน่แท้..ว่ามั้ยค่ะคุณสุ
    แหม..ถ้ามาได้ละก็
    เข้าตำรา มวยถูกคู่ คนดูถูกใจ ตะละล้า