ปิดรับบริจาค ได้เจ้าภาพถวายพระอุปคุต 5" (ลป.ญาท่านสวน อุบลฯ) ครบ 40 องค์แล้ว (ชมภาพ น.21)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 10 กันยายน 2010.

1. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอขอบคุณที่แวะมาร่วมอนุโมทนากับโครงการงานบุญนี้ค่ะ ^^

2. หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีบุญพอคงได้เข้ากราบท่านครับ จะลองอธิษฐานดู

3. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนกันเลย... หากมีบุญสัมพันธ์กันแล้วยังงัยก็ต้องได้พบแต่หากไม่มีบุญสัมพันธ์กันมาก่อนก็คงคลาดแคล้วกันอยู่อย่างนั้นค่ะ

4. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

ความตั้งใจเดิมของโครงการงานบุญนี้คือญาติธรรมที่ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพพระอุปคุตแต่ละองค์และมีความประสงค์จะนำไปถวายแด่พระอริยสงฆ์ตามที่หนูได้กำหนดไว้ก็สามารถทำได้ตามความประสงค์นั้น แต่สำหรับญาติธรรมที่ได้มอบหมายให้หนูเป็นผู้นำไปถวายแทนให้นั้นเริ่มแรกหนูก็ตั้งใจจะดำเนินการให้สำเร็จเสร็จสิ้นตั้งแต่สิ้นปีที่แล้ว แต่แล้วก็มีเหตุทำให้ต้องมีการเปลี่ยนแปลงจากความตั้งใจเดิม

เนื่องมาจากเริ่มแรกทางวัดนาอุดมมีโปรแกมจะหล่อพระจากโรงหล่อทั้งหมดและได้มีกำหนดการจะทำพิธีพุทธาภิเษกพระชุดนี้ในวันทอดผ้าป่าสามัคคีที่ผ่านมา เมื่อวันที่ 11.12.53 แต่ต่อมาในภายหลังทางวัดนาอุดมได้เปลี่ยนแปลงโปรแกมนิดหน่อยคือได้เปลี่ยนจากการหล่อพระจากโรงหล่อมาทำพิธีหล่อพระชุดนี้ (บางส่วน) ในพิธีหล่อนำฤกษ์ที่วัดเอง (ที่เหลือก็สั่งจากโรงหล่อ) และได้มีกำหนดการจัดทำพิธีสมโภชพระอีกครั้ง ในวันจันทร์ที่ 14.03.54 (ซึ่งเป็นวันคล้ายวันมรณภาพของหลวงปู่ญาท่านสวนครบ 5 ปีพอดี) แต่ต่อมาภายหลังได้มีการเลื่อนกำหนดมาเป็น วันอาทิตย์ที่ 13.03.54 แทน (เพื่อความสะดวกในหลายๆด้าน)

เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงโปรแกมของทางวัดความตั้งใจเดิมของหนูก็ต้องเปลี่ยนตามไปด้วย เพราะหนูตั้งใจว่าเมื่อรับพระชุดนี้ได้เลยที่วัดในวันงานหลังจากทำพิธีพุทธาภิเษกเสร็จ (11.12.53) ช่วงนั้นหนูยังอยู่เมืองไทยก็จะเดินทางนำไปถวายให้ครบทุกองค์ก่อนกลับ Norway แต่ทุกอย่างไม่ได้เป็นตามที่วางแผนการเอาไว้ก็ต้องหาทางออกใหม่ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ดังนั้นหนูจึงได้ไหว้วานขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆญาติธรรมที่สนิทกันให้ช่วยเป็นธุระนำไปถวายแทนหนูให้มากองค์ที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะหากรอให้หนูเดินทางไปเมืองไทยอีกครั้งเพื่อไปดำเนินการเองก็คงนานหลายเดือนอยู่ จึงเห็นว่ามันนานเกินไป เจตนาคืิออยากให้งานบุญนี้สำเร็จเสร็จสิ้นทุกขั้้นตอนโดยสมบูรณ์ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้เพื่อความสบายใจและมั่นใจของญาติธรรมทุกท่านที่ได้ร่วมบุญมา จะได้ปลื้มปิติและร่วมอนุโมทนากับการร่วมบุญในครั้งนี้อีกครั้งด้วย

รายละเอียดในการถวายมีดังนี้

"น้องโชคแสนดี" จะเป็นผู้นำไปถวายแทน

หลวงปู่เรือง วัดเขาสามยอด ลพบุรี... คุณ nishiki ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่นะ วัดหนองบัว ชัยนาท... คุณ somdrø ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่พร้า วัดโคกดอกไม้ ชัยนาท... คุณ prakaidao ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่ผาด วัดไร่ อ่างทอง... คุณสมปอง (ญาติธรรมที่ Norway) ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่ทองหยิบ วัดบ้านกลาง อ่างทอง... คุณ chargath ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    [B][B][B][COLOR=blue]หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน [COLOR=blue]อ่างทอง...[/COLOR] [COLOR=#008000]คุณ mimikitty ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ [/COLOR][/COLOR][/B][/B][/B]
    พระอาจารย์สุรศักดิ์ วัดประดู่ สมุทรสงคราม... คุณกึกก้อง ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    พระอาจารย์สุริยัน สำนักสงฆ์ฉัพพรรณรังสี ชัยภูมิ... คุณ lertlit ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ

"พี่ ppoonsuk" จะเป็นผู้นำไปถวายแทน

หลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส ชลบุรี... คุณ samatorn ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี... คุณ nishiki ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ

"พี่ธรรมประทีป" จะเป็นผู้นำไปถวายแทน

หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม อยุธยา... คุณ nishiki ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ

จึงเรียนมาเพื่อทราบกันอย่างทั่วถึงค่ะ...

ปล.ส่วนองค์ที่เหลือหนูจะรีบดำเนินการให้เร็วที่สุดและจะนำภาพมาให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้งนะคะ

5. สองหัดส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

"พี่ ppoonsuk" จะเป็นผู้นำไปถวายแทน

หลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส ชลบุรี... คุณ samatorn ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี... คุณ nishiki ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ

"พี่ธรรมประทีป" จะเป็นผู้นำไปถวายแทน

หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม อยุธยา... คุณ nishiki ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพ
    ไปกันวันไหนแจ้งด้วยครับ อยากไปด้วยยยยย
    ปล.สัญญาว่าจะนอนแต่หัววันคร้าบบบบ

6. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

จะเชื่อเอ็งดีมั้ยน๊อ... เอาก็เอา... พี่ๆทั้ง 2 ท่านโปรดรับทราบถึงการร้องขอของไอ้เจ้าสองด้วยนะคะ ให้โอกาสคนนอนดึกอย่างมันอีกสักครั้งแล้วกัน

7. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดอนได้แจ้งไว้อีกที่กระทู้นึงค่ะ... ไม่มีภาพวันที่นำไปถวายเพราะพี่ดอนไม่มีกล้องติดตัวไปด้วย :':)':)'(

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนากับพี่ดอนนะคะ

8. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ curio ได้แจ้งไว้อีกที่กระทู้นึงค่ะ...

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนากับคุณ curio นะคะ<!-- google_ad_section_end --> ^^

9. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ "พี่ ppoonsuk" ได้ช่วยเป็นธุระนำพระอุปคุตที่ "พี่ nishiki" ได้ร่วมบุญจองเป็นเจ้าภาพไปถวายแด่ "หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี" เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ... ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับ "พี่ nishiki" และ "พี่ ppoonsuk" นะคะ

ปล.เดี๋ยวอีกไม่นานพี่ ppoonsuk จะมาเล่าเรื่องราวพร้อมรูปภาพประกอบมาให้ชมกันค่ะ

10. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ
    ขอให้ร่ำรวย สมหวัง ทุกท่านครับ

11. ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วครับ

เมื่อวานไปกราบหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินฯ หลวงปู่ท่านยังไม่กลับวัดครับ สอบถามกับคนที่วัด บอกว่าอาการอาพาธหายดีแล้วครับ หมอให้พักที่โรงพยาบาลต่ออีกสักหน่อยครับ ให้แข็งแรงกว่านี้แล้วค่อยให้กลับได้ครับ

12. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบค่ะ... เอาไว้โอกาสหน้าแล้วกันนะคะ... แล้ว "หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม" ละคะ?????

13. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ... ขอรับพรนี้ค่ะ... เมื่อได้นำไปถวายแด่พระอริยสงฆ์องค์ใดมาบ้างแล้วก็จะนำรูปภาพมาให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันเป็นระยะนะคะ ^^

14. ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็น ๆ ครับ ยังเล่าไม่ถึงเลยครับ

15. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอีกกี่ปีถึงจะเล่าถึงซะทีล่ะคะ... วัยรุ่นใจร้อนอ่ะ อิอิอิ

16. ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

เล่ามาวันนี้ ผมยังเล่าไม่จบเลยครับ

17. ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าว วันอาทิตย์ที่ 10 พรุ่งนี้
    จะไปรับพระมหาอุปคุตและหลวงปู่ญาท่านสวน แบบบูชาที่บ้านพี่วิทยาครับ

แล้วช่วงสงกรานต์นี้ จะนำถวายหลวงปู่เยี่ยม และองค์อื่นๆตามกำหนดครับ

.

18. ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

จบก็ได้ครับ :cool:

19. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบค่ะพี่โก๋... แล้วเอารูปมาให้ชมบ้างนะคะ ^^

20. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ nishiki (เจ้าภาพ) และพี่สุข (ผู้ดำเนินการแทน) ด้วยค่ะ... สาธุ...

ปล.หลวงปู่ท่านกล่าวอะไรบ้างหรือเปล่าคะ