ไปกราบพระครูบาเจ้าบุญชุ่มก่อนท่านจะเข้ากรรมฐาน 3 ปีไม่ออกจากถ้ำ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 22 พฤษภาคม 2010.

1. sawikatonippan

sawikatonippan สมาชิก

May I send some thing to respect CRUUBA BOONCHUM when THAN go out from NIROTTSAMABUTTH,due to I unable to go with your team,who and where to send , I had to know THAN from angle- monk in the dream told me to go to respect THE MONK WHO HAS RAINBLOW EURA (sometime Isaw GOLDEN MONK the same one who has rainbow eura in the dream) and said tomorrow THE MONK FROM BURMA (I saw the word THA-WAU on bord) going to respect that MONK too so I went and asked there had any monk from BURMA came today to respect The Rainblow uera monk,they told me CRUUBA BOONCHUM came but just left so I never see I just respect PRAROOPTHUN ,I dreamed almost 20 years ago and never forget and still would like to respect in person.MOTHANASATHU to every one and CHAREUN NAI DRAMMA GOING TO NIPPAN all of you.

2. shevvy

shevvy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทุกท่านได้ไปดั่งใจหวังนะคับ:cool:

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยนะค่ะ

คือว่าเจนต้องเข้ากรุงเทพ ฯ อย่างไร ต้องแวะไปที่ถ้ำราชคฤห์ก่อนอย่างแน่นอนค่ะ งานนี้ต้องได้ข่าวที่แน่นอน อย่างแน่นอนค่ะ

พี่วรรณนุ ขอบพระคุณค่ะพี่ มีภาพที่ยังไม่ได้ลงก็มีค่ะ แต่เห็นว่าลงเยอะแล้ว เท่านี้เราก็ชมบารมีของพระครูบาเจ้าบุญชุ่ม กันจนอิ่มบุญ แม้เพียงเห็นก็เป็นบุญตา สาธุ สาธุ ตอนนั้นนั่ง scan วันเดียวเสร็จ ตกแต่งอีก 1 วัน แล้วก็ลงเผยแพร่เลยค่ะ

คุณกิ่งสน ชาวไทยใหญ่ นับถือท่านมาก มีงานหนึ่งมาพันกว่าคน งานที่จะถึงนี้ก็คงเป็นพันๆ คน เฉพาะชาวไทยใหญ่นะค่ะ ไม่รวมพวกเรา คนคงมากมายมหาศาล

คุณ sawikatonippan อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ 20 ปีผ่านไป ยังไม่ลืมเลือน สักวันท่านคงได้ไปกราบท่านด้วยตัวของท่านเองนะค่ะ จะฝากอะไรก็หลังไมค์ PM มาได้ค่ะ ยินดีเป็นสะพานบุญให้ท่านค่ะ

คุณ shevvytee ขอบคุณค่ะ ที่ลงชื่อไว้ มีแววว่าต้องได้ไปสิจ๊า ^_^ สาธุค่ะ

4. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเจนครับ ผมกับเพื่อนรวม 2 คน จะขอติดตามไปด้วยได้ไหมครับ ถ้าได้จะขอจองไว้ 2 ที่นะครับ

5. lovelybright

lovelybright Active Member

คุณเจนสู้ๆๆ กำลังรอข่าวอยู่นะจ๊ะ

6. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

รอด้วย เอาโต้ะมานั่งรอแล้วเนี่ย ฮี่ๆ

7. shevvy

ขอรออีกคนคับ:cool:

8. วรรณนุ

วรรณนุ สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีคะ คุณเจน มีคนบอกเราว่าพระครูบาเจ้าท่านจะออกมาเดือนเมษานี้แล้วเข้าไปใหม่แล้วอีก๓เดือนท่านจะออกมาจริง ๆ ใช้มั้ยค่ะคุณเจน ดีใจมากที่ได้ยินข่าวนี้เลยนำมาถามคุณเจนดีก่าว.

9. coolice

coolice เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ขอลงชื่อรอฟังข่าวด้วยครับ (แอบซุ่มอ่านมานาน 55) ขอให้ครูบาออกมาช่วงปิดเทอมด้วยเทอญสาธุ จะได้ไปร่วมทริป ^^

10. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ภายในเดือนนี้แหล่ะค่ะ จะไปที่ถ้ำเมืองงาวราชคฤห์เองค่ะ จะได้ทราบแน่ๆ ต้องไปเองค่ะ ให้มั่นใจ ว่าทุกๆ คนจะได้ไปตรงวันนะค่ะ

พี่วรรณนุ มีข่าวมาแบบที่บ้างค่ะ ว่าท่านจะออกมาประมาณวันที่ 20 เมษายน บ้าง แล้วเข้าต่้อเลย หรืออีกทางก็เดือนกรกฏาคมเข้ามาวันเดียว แล้วเข้าถ้ำต่อเหมือนกันค่ะ ฉะนั้นเลยไม่แน่ใจ ต้องไปเองค่ะ ไปแล้วกลับมา จะมารายงานให้เพื่อนๆ ได้ทราบค่ะ ใครจองไว้ เจนเก็บรายชื่อไว้หมดแล้ว และจะแจ้งทีเดียวพร้อมๆ กันทาง PM เลยนะค่ะ เผื่อว่าใครไม่ได้แวะมากระทู้เท่าไหร่นะค่ะ ขอบพระคุณทุกๆๆ ท่านค่ะ

น้อง viphard ไปด้วยคนหรือ จริงนะ ^_^

11. nuns

nuns เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบข่าวด้วยคนครับ รวมถึงค่าใช้จ่ายในการเดินทางด้วยครับ ถ้ามีกำลังพอ และเวลาลงตัวจะขอไปกราบท่านด้วยคนครับ

12. วรรณนุ

สวัสดีคะ คุณเจนดีใจคะที่คุณเจนตอบมา แล้วอย่าลืมพี่นะค่ะ เราคงจะมีบุญไปกราบพระครูบาเจ้าบุญชุ่มด้วยกันนะคะ สาธุ สาธุ

13. waritj

waritj เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่แจ้งข่าวให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

14. พวิน

พวิน เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2012
    อยากเจอท่านมากครับ อยากฝากเรียนถามท่านเรื่องหนึ่งได้มั๊ยครับ เผื่อมีเวลาสนทนา
    ผมอยากเข้าไปชมองค์พระที่ท่านปั้นไว้ในถ้ำกู่แก้ว อ.แม่สาย จ.เชียงราย
    เห็นเขาบอกว่าห้องพระร้อยองค์ซึ่งพระครูบาชุ่มได้ปั้นไว้เมื่อครั้ง
    ที่ท่านเคยปฏิบัติกรรมฐานอยู่เรียงรายอยู่อย่างสวยงาม

เคยเข้าไปกับน้องๆครั้งหนึ่ง แต่หลายคนเข้าไปไม่ถึง เพราะต้องมุดต้องคลานเข้าไป
    เขาเหนื่อยกันซะก่อน
    แต่ผมอยากจะขออนุญาตท่านเข้าไปชม อยากเข้าไปกราบองค์พระที่ท่านได้สร้างไว้
    ซึ่งยังไม่มีใครถ่ายรูปมาให้ชมเลย คงเพราะเข้าไปยากนั่นเอง ถ้ำกู่แก้วตามลิ้งครับ
    เข้าไปเมื่อเดือน กันยายนปีที่ผ่านมานี่เอง

ถ้ำกู่แก้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  15. วรรณนุ

สัวสดีคะ ขอให้ความหวังที่จะทำของคุณพวินสำเร็จสมหวังด้วยนะคะ สาธุในอนิสงบุญนี้ด้วย.

16. thanyarat k.

thanyarat k. เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนา...สาธุ
    มาลงชื่อรอวันที่พระครูบาเจ้าบุญชุ่มท่านจะออกจากถ้ำ อยากไปด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2013
  17. MayBuddhaBlessYou

ธรรมะสวัสดีค่ะเพื่อนๆ โดยเฉพาะคุณพี่วรรณุ ^_^

เจนจะไปที่ถ้ำเมืองงาวราชคฤห์ หลังจากวันที่ 15 มีนาคม แต่ไม่เกิน 20 มีนาคมนี้แน่นอนค่ะ โปรดรอฟังข่าวนะค่ะ

คุณ nuns ค่าใช่จ่ายคงไม่มากหรอกค่ะ ช่วยกันออกหารเท่ากันหมดจ๊า

พี่วรรณนุ ที่เจนจักต้องไปที่ถ้ำด้วยตนเอง ก็เพราะพี่เป็นคนผลักดันด้วยนะค่ะนี่

คุณ วิระทะโย พี่ save รายชื่อของทุกคนไว้แล้วค่ะ ใครไปไม่ไป พี่เจนจะแจ้งทุกๆ ท่านเลยค่ะ

คุณ พวิน ขอบคุณสำหรับลิงค์ถ้ำกู้แก้วค่ะ ทางลำบากจริงๆ ไม่ถึงกิโลนี่ น่าจะไหวค่ะ แต่ว่าพี่จะมีวาสนาได้ไปหรือมั๊ยหนอนี่ เรื่องที่เข้าไปสนทนาธรรมกับองค์พระครูบาเจ้า นั้น หมดสิทธิ์ค่ะ ไม่อนุญาตให้ใครเข้าไปทั้งนั้น ที่ป้ายหน้าถ้ำบอกไว้ จะมีก็คงเป็นพระสงฆ์ที่องค์พระครูบาเจ้าท่านเมตตาให้เข้าไปสนทนาธรรมบ้างค่ะ

คุณ kawil20 อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ เดี๋ยวเจนแจ้งให้ทราบแน่นอนค่ะ รวมคร่าวๆ แบบไม่ได้ดูโน้ตที่จดเก็บไว้ คงจะประมาณ 4 รถตู้แล้วนะค่ะตอนนี้

18. shevvy

ขอบคุณคับ ที่มาแจ้งคับ รอฟังข่าวต่อคับ:cool:

19. วรรณนุ

สาธุ สาธุ คะคุณเจนที่พี่พิมย์มาคุยมาถามกับคุณเจนเพราะพี่มั่นใจในตัวคุณเจนมากกว่าคนอื่นที่พูดให้พี่ฟัง ขอโทษคะที่สร้่างความกดดันให้คุณเจน.

20. tuktoonzz

tuktoonzz สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2012
    ทีแรกผมคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะเอารูปเหรียญนี้มาให้ชมดีหรือเปล่า แต่ก็อยากให้ทุกคนที่ศรัทธาในตัวท่านครูบาได้เห็นครับเหรียญนี้ผมเชื่อว่าตอนนี้คงเหลือไม่กี่องค์ครับ ผมห้อยคอตลอดเวลาเลยเพราะได้มาจากพ่อของผม ซึ่งพ่อติดตามครูบาท่านตั้งแต่เป็นสามเณรครับ

ไฟล์ที่แนบมา: