ไปงานประกวด 2 งานที่ผ่านมา ผลคือ ......

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 14 พฤษภาคม 2013.

1. iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    สู้นะท่าน..........................

2. ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้าวิเคาะต่อ

วัตถุที่เรียก ว่า วัดระฆัง เนี่ยต้อง มี จำนวนมากอยู่พอตัวเลยที เพราะมูลค่า มัน

สูงขึ้นเรื่อย การทีทรัพย์ สิน ใด จะมีมูล ค่า สูง ขึ้น เรื่อยๆๆ มันต้องมีการเปลี่ยน

มือกัน มีรอบการหมุน ของการครอบครอง ตามหลักเศรษฐศาสตร์ เช่นที่ดิน ถ้า

ไม่มีการซื้อ ขาย มันก็คงที่ แต่ สมเด็จนี่มีออเดอร์ เท่าไหร่ ก็ มีของสู้ ไม่ถอย

เหมือนกัน ในกรณีวัดระฆัง

แต่ถ้าถาม ว่า อ้าวก็ มันปั่นราคา กันหนิ ในกรณี ปั่น ราคาจะยืนระยะไม่ได้ นี่ยืน

มาได้ 50 ปี แล้ว ของ ไหนปั่นเช่น ปากน้ำรุ่น 4/6 จตุคาม

พระไหน ที่มีปริมาณ น้อย จัด จนไม่สามารถเปลี่ยนมือ ให้เล่นกันได้

มันก็ราคาตกโดยธรรมชาติของมัน

กินข้าวก่อน เฟ้ย

3. limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    อ่านกระทู้นี้แล้วอิน
    ของมันขึ้น
    วันไหนที่ตีนเหยียบเมืองไทยจะรีบนำขุนแผนองค์ประสบการณ์จากค่ายระยองมาโชว์
    ที่ขายได้ ใช้เองไม่ได้ และไม่กล้าให้คนใกล้ชิดใช้ด้วย
    เก็บไว้ดูเล่นๆพระหลักแสนที่ชื้อได้ขายได้ด้วยนาขอบอก
    รับรองยิงที่ไหนเข้าหมด
    แต่ให้บูชาติดตัวต้องร้อง ถอยยยดีกว่า ม่ายอาววววดีกว่า555
    วงการนี้มันช่างเป็นศิลปะชั้นสูงในการเอาชีวิตรอดยิ่งนัก อิอิอิ

ปล.คิดว่าหลายๆท่านก็รู้ แต่อยากให้เห็นรับรองวงแตกอีกรอบ หฺหฺหุ

4. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

นึกถึงสมัยก่อนท่านลิฟพระของไลท์ ก็อด วินเรื่องนี้ก็มันมาก

5. สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาอีก เอาอีก เอาอีก !!!!

6. ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

วาทะกรรม ก้อง โลก ของไอ้ต้อย ที่ว่า วัดระฆัง มีหมุนเวียนไม่เกิน 200

คือ มัน ทำมาร์เก้ตติ้ง ประมาณว่า ของ อยู่ กับเฉพาะพวกแม่ง ซัพพลายน้อย

นะ อย่า แ หก ของไปหาที่อื่นล่ะ

กลางปี ที่แล้ว มันให้สำพาส แม่งเปลี่ยนเฉย เลยวุ้ย ว่า มีประมาณ 2 หมื่น

องค์ เพิ่มมาจากไหน ไม่รู้ 19800 องค์ นี่ ตูเป็นแฟนพันธุ์แท้มันเลยนะ

จำได้หมด สงสัยไอ้ ยัพ มันคงสะกิด เฮ้ย ไอ้ต้อย มันน้อยไป เศรษฐีรุ่นใหม่

ถอดใจหมด หลัง ๆ 10 ปีมานี่ เศรษฐีใหม่เกิดขึ้นเป็น ล้านๆ คนเรยนะ

ไหน เฉพาะ ที่งามวงวานอย่างเดียว ร้านใหญ่ แต่ละร้าน วางขายกี่องค์

ยังไม่รวมในเซฟ ของพวกแม่งอีก

ในเนต เปิด เวป ท่าพระจันทร์ มีกัน ร้าน ละกี่องค์ เปิดไป 2 หน้า บวกกัน

ก็จะห้าสิบองค์

เฉพาะ เอก มนเทียร ก็มีเป็น 10 องค์ แต่พระร้านนี้ ชอบนะแม่งเจ๋งดี

บางร้านที่ลง ในหนังสือ องค์ก็ผิดพิมพ์ ทีงี๋ แม่งหยวน ไม่เปนไร ทีของตู หาย

ไปเม็ด นึง

แม่งตีพระ ตู ลงถังเลยไอ้ส้นตรีน ลองไปถาม มันสิ ว่า ทำไมพิมพ์เป็นอย่างนี้

แม่ง บอก เนื้อนี้หด ตัวสูงมั่ง ไม่มันก็บอกว่าดูเป็นรึป่าว แบบ เดียวกับ

อัมพวา กลายเป็นวัดใหญ่ เหตุผลเดียวกัน

ยังไม่รวมในหนังสือรายเดือน แม่ง มีมากกว่าบางขุนพรม 09

อีก ที่สร้าง 84000 องค์ ประเด็น คือ มัน มาจากไหน ฟ่ะ เยอะแยะเต็มไป

หมด

7. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

วาทะกรรมประเภทนี้ ยังงัยท่านลีฟไปสนามใหญ่

ช่วยฝากด่าด้วยว่า.....อีลูกขี้ฮก
    ตรูไปช่วยกดพิมพ์พระวัดสะพานสูงตอนเด็กๆยังมากกว่าที่มรึงฝอยเลย....สาด

ท่านเจ้าประคุณฯพรรษา 65 ตรูว่าต้องมีถึง 1 ล้านองค์มากกว่า
    เสี้ยนใหญ่อย่าง มรึง....จะให้อมโบสถ์ อมวิหาร อมศาลาการเปรียญ มาพูดว่ามีเหลือ 200 องค์ เด็กวิ่งพระสะพานใหม่เมื่อวานซืนยังม่ายเชื่อ...มรึง เล้ย....

กร๊ากกกๆๆๆๆๆ 55555555555
    :boo::boo::boo:

8. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้พี่ nir ออกแล้วโหดจังครับ เห่อๆ

9. jkung04 เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้ผมว่า สะเทือนวงการแน่ครับ ชอบมากครับ ให้กำลังใจ พี่ท่านลีฟครับ สู้ๆคับพี่

10. เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาขยายความเพิ่มอีกนิด ครับท่านพี่ Nirvana ที่เคารพ เพื่อเป็นวิทยาทาน ครับ.

เกี่ยวกับ ข้อความ "ท่านเจ้าประคุณฯพรรษา 65 ตรูว่าต้องมีถึง 1 ล้านองค์มากกว่า" นั่นคืออะไร...หมายถึงอะไร ครับ ...
    .
    ขอบพระคุณมาก ครับท่าน
    .

11. Kugolffy เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    มาให้ กำลังใจ ท่านลีฟ อีกเสียงครับ(k)

12. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ท่านลองคิดง่ายๆว่า ท่านเจ้าประคุณฯสมเด็จโต

ท่านสร้างพระมาตั้งแต่เป็นเณรอยู่กับสมเด็จพระสังฆราช (สุก)
    จนบวชเป็นพระภิกษุอายุ 20 ปี
    มรณภาพอายุ 85 ปี เท่ากับอยู่ในพรรษา 65 ปี ครับ

จากนั้นลองคิดดูว่าพระที่ท่านสร้างตลอดระยะเวลาไปบบรจุกรุที่วัดเกษฯ 2 ครั้ง (ครั้งแรกกรุทลายลงมา สร้างไปใส่เติมไว้อีก วันนี้ยังไม่เปิดกรุ)
    แล้วยังมีอีกหลายวัดท่านลองไปหาอ่านประวัติของท่านฯดู

อีกเรื่องหนึ่งในงานศพของท่าน ได้มีการนำพระสมเด็จมาตักแจกผู้มาในงานถึง 15 โอ่งมังกร ลองคิดว่าเฉพาะโอ่งใบหนึ่งจะมีพระสักเท่าไหร่

ลองไปศึกษาชีวประวัติของท่านให้ละเอียดนะครับ
    แล้วจะรู้ว่าที่ Nirvana โพสต์ไว้ไม่ห่างไกลความจริงแต่ประการใด

13. toya57 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    มีคนรู้จักผมคนนึง ตัั้งแต่รู้จักมันมาไม่เคยเห็นมันพกกล้องส่องพระกะเค้าเลย

ถึงไม่ขนาดพกติดตัว ก็ต้องพอเห็นกล้องส่วนตัวของมัน เอาออกมาส่องบ้างแหละ

แต่..... ไม่เคยเห็น!!!!! งง..... มันเล่นพระยังไงของมันวะ

คุยเรื่องพระกับมัน..... พอเดาออกว่ามัน ยังงูๆ ปลาๆ (ปล. ผมก็ไม่ได้เก่งอะนะ)

๑ ในงานที่ท่านอ้างถึง มันไปเป็นกรรมการรับพระด้วย แถวโซนกรุ เนื้อดิน ชิน ผง

ผมถามก่อนจัดงาน "ไปงานประกวดป่าว" มันบอก "ไปดิ งานนี้เป็นกรรมการรับพระ"

สงสัยมันคงรับพระที่ส่งประกวด เอามาส่องตาเปล่า ......... 5 5 5 5

14. Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านคร๊าบบบบบบ

15. smaiworld เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เห็นลุงชัยมาเม้นงี้ก็ดีเหมือนกัน เหมือนลุงจะไม่ยึดติดในเซียนนะผมน่ะยอมรับตั้งแง้กะลุงเพราะลุงชอบมาฟันพระสมเด็จด้วยการเอาพิมพ์ที่เซียนใหญ่เล่นกันตกลงลุงยังไงบอกทีได้มะ555 คือไม่ได้มากวนนะแต่อยากได้ความกระจ่าง ผมนะเล่นพระดูเนื้อดูประวัติศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ถ้าลุงมาแจ้งแถลงไขข้อสงสัยนี้จะเป็นบุญอย่างมาก ไม่อยากมองคนผิดมุม ลุงเชื่อในสมเด็จนอกพิมพ์มะและเคยเห้นมาบ้างไหม

16. smaiworld เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบจริงบริบทนี้จัดมาต่อยาว ๆ ครับท่าน5555 อย่างนี้แหละเล่นและคิดเล่นแล้ววิเคราะห์ไม่ตามตูดใครให้เสียเชิง เบื่อนะไอ้พวกกลัวอย่างโน้นอย่างนี้สุดท้ายเด็กใหม่ ๆ เข้ามาก็เป็นเบี้ยล่างเซียนใหญ่ตลอดกาลชั่วนินิรันดร

17. crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ตั้งแต่จำความได้.เซียนเก่ามันก็ห้อยนอกพิมพ์กันทั้งนั้นแหละนะ..ถ้าเนื้อได้เก่าได้..ส่วนในพิมพ์มันก็เอาไว้ขายแด๊ก..กันทั้งนั้นหละไอหลาน...พายัพยังห้อยสมเด็จสองหน้าเลย..มันมีที่ไหนในตำรา..แต่ถ้าถามส่วนตัว..เนื้อได้เก่าถึง..ข้าก็ไม่สนหรอกวะ..ตอนนี้ก็มีำพกติดตัวอยู่..ไอที่ลงมาถามบ่อยๆ...อะนะแล้วเอารูปมาเทียบให้ดูอยากให้เองรู้ไว้ว่า...แค่เนื้อมันก็ไม่ได้แล้วอะนะ..ครั้นจะบอกอย่างเดียว..ผิดเนื้อมันก็บอกไม่ได้หรอกนะหลาน.ไม่มีใครเข้าใจหรอกถ้าไม่เคยเห็นเองว่ามะ..มันต้องหยิบยกภาพมาให้ดู..เองก็ยังตีความไม่เข้าใจ..ข้าอีก..ข้าก็ว่า...ทำดีแล้วนะ.ไอหลานเอ้ย..55555555555555555

18. smaiworld เป็นที่รู้จักกันดี

ok วันนี้ก็เข้าใจเจตนาต้องกราบประทานอภัยด้วยละกันที่พูดไม่ดีกับลุงไปนะ 5555

ต่อครับพี่น้องชอบจริงเอาเรื่องจริงมาแฉซะใจได้อะไรไปต่อยอดเยอะถ้าไม่มีใครพูดบ้างวงการแม่งก็วนเวียนอย่างเนี้ยน่าเบื่อหว่ะ

19. Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ปูเสื่อรอฟังตั้งแต่วันแรก.... รอต่อครับ ข้าวผัด โอเลี้ยง เสื่อสาด เตรียมพร้อม กะนอนรอตรงนี้แหละไม่ไปไหน....

ฟังแล้ว มันรู้สึกแสบไส้ดี ป่านนี้ลูกน้องเสี้ยนทุกคนที่ท่านลีฟระลึกถึง คงหิ้ว Ipad, iphone เปิดกระทู้ให้อ่านกันบ้างแล้วแหละ... เว๊บพลังจิต เท่าที่รู้พวกเสี้ยนๆบนห้างเขาก็เหร่ตามองอยู่เหมือนกันนะ... แหะ แหะ เป็นเว๊บ หนึ่งในกลุ่มเป้าหมายของเขา คือ ลูกค้าแหนะ!!! 55555555

20. stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ขอมุงด้วยคนน๊ะครับ