ไม่อยากจะเชื่อเลย...!!

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย jabb2541, 12 มกราคม 2013.

1. jabb2541 Active Member

บ้านผมเป็นร้านขายของชำ วันหนึ่ง ผมก็ขายของตามปกติ มีพระนั้งรถยนต์

มากับฆราวาสเดินเข้ามาร้านผม ถามซื้อถ่าน 1กระสอบ กับ บุหรี่ 1ซอง

ผมก็พูดในใจว่า(เอาแล้วไงนรกเปิดทางแล้ว) ผมก็ไม่รู้ว่าจะปฏิเสธยังไงดี

**คือว่าผมตั้งใจจะ บรรลุอรหันต์ มุ่งสู่นิพพาน ทางแห่งการพ้นทุกข์**
    แล้วแบบนี้ ผมจะ บรรลุอรหันต์ ได้อยู่ไหมครับ??

2. naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ในสมัยพุทธกาล มีอุบาสิกาท่านหนึ่งบรรลุเป็นพระโสดาบันตั้งแต่อายุ 7 ขวบ
    ภายหลังแต่งงานไปเป็นภรรยานายพรานคนหนึ่ง ซึ่งทุกวันนางต้องจัดหาอาวุธสำหรับล่าสัตว์ให้สามีแต่นางไม่ได้ยินดีในการฆ่าสัตว์ด้วยเลย (ศีลไม่ขาดเพราะไม่มีเจตนาฆ่าด้วย นางมีเจตนาแค่หยิบของให้สามี)

หลังจากนั้นหลายปี ในตอนเช้าตรู่พระพุทธเจ้าได้ตรวจโลกได้เห็นนางอีกครั้งพร้อมด้วย
    สามีและบุตร 7 คนว่ามีอุปนิสัยที่จะบรรลุโสดาบัน พระพุทธเจ้าจึงได้เสด็จไปโปรด

ในวันนั้นนายพรานเองก็ได้วางกับดักไว้ดักสัตว์ พระพุทธเจ้าเสด็จมาถึงที่วางกับดักนั้นแล้ว
    ประทับรอยพระบาทไว้ใกล้ๆกับดัก แล้วไปนั่งขัดสมาธิแถวพุ่มไม้ข้างๆ

นายพรานกลับมาที่กับดักแล้วก็โกรธว่ามีคนปล่อยสัตว์ออกไป จึงตรวจดูรอบๆ เห็นพระพุทธเจ้านั่งอยู่จึงหยิบธนูขึ้นมาจะยิงพระพุทธเจ้า แต่นายพรานนั้นไม่สามารถยิงลูกธนูออกไปได้ จะวางธนูก็ไม่ได้ ต้องยืนค้างอย่างนั้นจนร้อนไปทั่วตัว น้ำลายฟูมปาก

พวกบุตรนายพรานเห็นว่านายพรานไม่กลับมาซักทีก็ไปช่วยตามหา เห็นนายพรากำลังเล็งธนูเพื่อฆ่าพระพุทธเจ้าอยู่ ทุกคนจึงพร้อมใจกันหยิบธนูขึ้นมาเพื่อยิงพระพุทธเจ้าด้วย
    สุดท้ายทุกคนก็โดนพุทธานุภาพครอบงำทำให้ต้องยืนค้างอยู่อย่างนั้น

สุดท้ายภรรยานายพรานไม่เห็นสามีและลูกกลับมาจึงออกตามหา และก็ได้ไปเห็นนายพรานและบุตรกำลังยิงธนูใส่พระพุทธเจ้า

นางจึงตะโกนไปว่า "พวกท่านอย่าฆ่าบิดาเรา"

นายพรานและบุตรจึงได้เมตตาจิตว่า นี้คือพ่อตาเรา นี้คือปู่เรา เขาเหล่านั้นจึงวางธนูลงได้

ภายหลังพระพุทธเจ้าได้แสดงธรรมทำให้นายพรานและบุตรได้บรรลุโสดาบัน

ขอให้เจริญในธรรมครับ

3. tuanong เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    เรื่องนี้ไม่ประกอบด้วยการเข้าตาจนสักเท่าไหร่ คือว่าสามารถเลี่ยงได้

คือคุณกลัวว่าเขาจะหาว่าโง่หรือว่าเสียลูกค้ารึป่าว

ทำดีทวนกระแสย่อมกระทบใครบางคนบ้าง แต่ว่าสุดท้ายแล้วประโยชน์ย่อมมีแก่สองฝ่ายเหมือนพ่อแม่ที่รักลูกย่อมมีเวลาที่ลูกไม่พอใจเป็นธรรมดา เช่น

พระเตมีย์ใบ้เกิดในวรรณะกษัตริย์แต่ว่าเป็นใบ้หง่อย เหล่าเสนาอำมาตย์ ประชาชน ราชวงศ์ก็ด่าว่าร้าย นินทา ต่างๆนานาเพราะไม่มีลักษณะจะเป็นกษัตริย์สมชาติกำเนิดเลย แต่ว่าใครจะรู้ว่าสิ่งที่ท่านทำก็ยังประโยชน์ให้มหาศาล

สาธุ สาธุ

4. ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

อย่าว่าแต่คิดแค่นี้เลย ขอท่านจขกท. พึงดูท่านพระองคุลีมาร วิ่งแล่นไล่ฆ่าพระพุทธองค์อยู่แท้ๆ ยังบรรลุพระอรหันต์ไปแล้วเลย..

ท่านจขกท. พึงระงับความเดือดร้อนใจไปเสียโดยพลัน อย่าเก็บไว้นาน แล้วทำเหตุเพื่อการบรรลุพระอรหัตผลให้มาก มีการเจริญมรรคมีองค์ 8และสติปัฏฐานเถิดครับ..ย่อมสำเร็จสมปรารถนาได้แน่ครับ

5. ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    การปฏิบัติเท่านั้นจึงจะบรรลุธรรมได้ ตอนนี้คุณปฏิบัติหรือยัง จะปฏิบัติเมื่อใดครับ
    ที่คุณพูดไม่เกี่ยวกับการบรรลุธรรมหรอกครับ ไม่ใช่เอาไปถวายท่านนี่ซึ่งอาจจะมีผลบ้างแต่ก็เล็กน้อยเท่านั้น

6. tukkuru เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    เรื่องเพียงเล็กน้อย แต่จิตสั่นไหวปานตึกถล่ม....จะบรรลุอรหันต์ได้อย่างไรกันเล่าขอรับ...!??!

7. firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อมาขายไปตามธรรมดา ไม่ขวางพระนิพพานครับ

8. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    พระสูบบุหรี่ได้นะครับ ไม่ผิดศีลด้วยครับ

โมทนา