ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006

ด้วยความยินดีค่ะ
    และขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ ^_^
    ร่วมด้วยช่วยกันเน๊าะ ถือว่าทุกคนเป็นเจ้าภาพเหมือนกันหมดเลยค่ะ

2. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆเลยนะคะ
    เดินทางไปไหนก็ขอให้ปลอดภัยนะคะ
    และขออนุโมทนาด้วยค่ะ

3. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลยนะคะ
    อนุโมทนาค่ะ เดี๋ยวอ้อยไปดูใน pm ค่ะ ^_^

4. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

หมายเหตุ อ้อยจะส่งรายชื่อทั้งหมดในวันศุกร์นี้นะคะ ดังนั้นอ้อยขอปิดรับรายชื่อกรรมการถึงแค่วันพฤหัสบดีที่ 20 ส.ค นี้เวลาสองทุ่มนะคะ เพื่อที่จะได้รวบรวมและตรวจทานอีกรอบก่อนส่งค่ะ ^_^ ขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยนะคะ สำหรับน้ำใจและความร่วมมือกับการทำบุญใหญ่ในครั้งนี้ค่ะ

5. akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้อยครับ ผมแจ้งชื่อทาง pm แล้วนะครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

6. akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ส่งpmไม่ได้เพราะยังโพสไม่ถึง20ข้อความครับ

7. naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ฝนที่นำมาบอกกล่าวครับ ต่อไปนี้ผมจะแผ่เมตตาและอุทิศส่วนกุศลให้เหล่าทหารกล้าครับ

รู้สึกอายตัวเองนิด ที่เรียน ร.ด. เพื่อไม่ต้องไปเป็นทหาร

8. thepong_gtb เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ผมขอร่วมเป็นกรรมการงานบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยนะครับพี่อ้อย

9. naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

ผม PM ไปแล้วนะครับพี่อ้อย :)

10. ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ ไม่ทราบว่าคุณ laecheln ตั้งใจจะทำบุญ
    อะไรบ้างครับ ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยจะได้แบ่งทำบุญให้ถูกต้องครับ
    งานที่ยังไม่เสร็จตอนนี้ก็มีปิดทองประดับเพชรพระพุทธชินราชหนักตัก ๓ ศอก
    (พระศาสดา) พร้อมฐานพระ และงานสร้างมณฑปจตุรมุขครับ
    และกรุณาแจ้งที่อยู่ให้ผมทาง pm หรือที่ chana_budda@hotmail.com
    (เห็นบางท่านใช้ pm ไม่ได้) แจ้งมาภายหลังก็ได้ครับ ขอให้หายไวๆ ครับ จะได้ส่งของที่ระลึกให้ครับ

11. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอ้อย

ขอร่วมบุญกฐินครั้งนี้ โดยเป็นกรรมการ ด้วยคนครับ
    ครั้งที่แล้วพลาด ครั้งนี้ไม่ขอพลาดครับ
    ผมขออนุญาต ไปชวนผู้ที่สนใจในการทำบุญครั้งนี้ด้วยนะครับ

เดี๋ยวจะส่ง PM ให้ครับ ไม่เคยส่งจะลองดูครับ

ขอบพระคุณมากครับที่นำบุญใหญ่มาบอกกันครับ

โมทนาบุญ อีกครั้งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ PM หาคุณอ้อยแล้วนะคะ ไม่ทราบว่าเข้าถึงหรือเปล่า ค่ะ ร่วมทำบุญด้วยค่ะ

13. ~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกรรมการด้วยอีกครอบครัวนะคะ

รายละเอียดพี่ pm ไปให้แล้วค่ะ

14. ohaey_19 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008
    พี่อ้อยจ้า..ส่งชื่อหลังไมค์ไม่ได้เหมือนกันจ้า เอาเป็นหน้าไมค์ล่ะกัน เพราะเราทำเรื่องที่ดี ก็ไม่ต้องทำแบบแอบใครเขาเนอะ อิอิ ชื่อ กัญจน์ณิชา อโนทัยสถาพร และครอบครัวจ้า

15. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

หมายเหตุ ใครจะอ่านเอาเนื้อหาสาระ ให้อ่านข้ามไป เพราะบันทึกต่อไปนี้ไม่มีสาระให้อ่าน เขียนจากความต้องการของหัวใจล้วนๆ เพราะข้าพเจ้าเเอบตกหลุมรักท่านเทวดา

วันนี้ไม่ได้ทำอะไรอีกเเล้ว นั่งดูยูทูปเกี่ยวกับทหาร ตำรวจ ทั้งวันเลย ดูเเล้วภูมิใจมากกับการเกิดเป็นคนไทย เเม้ประเทศเราไม่ได้ร่ำรวยเหมือนประเทศอื่นเค้า เเต่หลังที่จิตฝนเริ่มสัมผัสกับอะไรได้บ้าง ฝนดูไปขนลุกซู่ไปทั้งวันเลย

บันทึกต่อไปนี้ เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆของผู้กองนายหนึ่งเเละหมวดนายหนึ่ง

เกิดจากบันทึกอันก่อนเรื่องทหารภาคใต้ อ่านไปก็ปลื้มวีรบุรุษสองท่านนี้เข้า (พวกคนความรู้สึกช้ามักจะเป็นเเบบนี้ คนอื่นเค้ารู้จบกันไปหมดเเล้ว ฝนถึงค่อยจะเริ่มรู้อะไรกับเค้า)

อ่านไปเขินผู้กองไป(เกี่ยวไหม) เกี่ยวกับประวัติความเด็ดเดี่ยวกล้าหาญ อยากเจอท่านเทวดาผู้กอง บ่นๆไปประมาณ 5 ช.ม.ได้ พี่สาวกับพี่อ้อยหูชาไปเลยมั้ง (โชคดีของพี่ลมที่เข้ามาช้าเพราะพัดลมเสีย เครื่องไม่ทำงาน ต้องไปซื้อมอเตอร์พัดลมใหม่ ลมถึงพัดเข้ามาได้) ปกติฝนจะเร็ว อยากรู้อะไรจะไปถามเลย เเต่เมื่อวานใจเย็นผิดปกติเพราะฝนตกหลุมรักท่านเทวดา ก๊ากกกกกกกก

เริ่มจากอยากรู้ว่าผู้กองกับหมวดตายเเล้วไปไหน สมเด็จท่านก็บอกเเล้วล่ะว่าผู้กองอยู่ยามา ผู้หมวดอยู่ดาวดึงส์ เเต่ฝนก็นะ ความรักบังตา ทำให้ตาบอด ไม่เเน่ใจว่าสิ่งที่ตัวเองรู้มา รู้จริงหรือเปล่า ต้องเเอบไปถามพี่สาวกับพี่อ้อย กว่าพี่ๆเค้าจะบอกก็คอยไปเถอะ นานเเสนนาน เเต่ก็ไปอ้อนๆ พี่สาวจนบอกออกมาเป็นอันว่าตรงกัน

หลังจากนั้นเริ่มวางเเผนในใจว่า เออ คืนนี้นะเราจะย่องไปหาผู้กอง ไปปีนรั้วหาบ้านท่านเทวดา อยู่ดีๆห้าทุ่มทำตัวง่วงนอน จริงๆก็ไม่ง่วงมากหรอก เเต่อยากเจอผู้กองตัวจริงว่าเป็นยังไง ตื่นเต้นๆๆ หัวใจเต้นปั่บๆ (อันนี้โม้)

พอขึ้นไปปุ๊บ เจอสมเด็จกับพระอาจารย์

สมเด็จ - ทำอะไรไม่ไว้หน้าพ่อเลย ตกหลุมรักเทวดาคิดได้ไง เนี่ยพ่ออายเค้าไปหมดเเล้วนะ จะไปสู่ขอเทวดาด้วย อะไรเนี่ย ส่งให้มาบำเพ็ญเพียรนะ

ฝน - ล้อกันเล่น ไม่มีอะไรมากค่ะ (ต่อไปนี้คือรายการเเถล้วนๆ) --> หนูอ่านเรื่องผู้กองเเล้วหนูปลื้ม หนูอยากเจอ เเต่หนูไม่ได้คิดอะไรจริงๆ เเค่นับถือในความเป็นวีรบุรุษเลยอยากเจอ

สมเด็จ - เเล้วอยากเจอท่านเเบบไหน ชุดทหารหรือเทวดา

ฝน - ชุดทหารครึ่งตัว ใส่เสื้อยืดสีเขียว กางเกงลายพราง

สมเด็จ - ท่านอยู่นี้ทั้งสององค์เเล้ว

พระอาจารย์ - พ่อก็ตามใจมันมากเกินไป

ฝน - (หันไปช้าๆ ด้วยความตื่นเต้น ตึ่กตั่กๆ) เจอผู้กองกับผู้หมวดนั่งอยู่ข้างๆ ฝนก็ยื่นหน้าเกือบไปติดกับหน้าผู้กอง เพื่อจะขอเห็นหน้าชัดๆ ให้สมกับที่รอคอยมานานเเสนนาน 5 ชั่วโมง (อิอิ)

หลังจากนั้นเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ฝนโดนสมเด็จท่านลากคอเสื้อค่ะ ลากให้ห่างจากผู้กองออกมากเลย หงิงๆ

สมเด็จ - ทำอย่างนี้ไม่ไว้หน้าพ่อเลย นะลูก

ผู้กอง - คนนี้นะเหรอครับลูกของท่าน สมกับที่เค้าร่ำลือกันจริงๆ

ฝน - ร่ำลือเรื่องอะไร เเล้วรู้จักฝนได้ยังไง

ผู้กอง - รู้จักสิครับ ก็เห็นนั่งคิดถึงผมมาจะได้ 5 ชั่วโมงเเล้วมั้ง

ฝน - เเล้วรู้ได้ยังไงว่าคิดถึงอยู่

ผู้กอง - เทวดารู้หมดทุกอย่างของความคิดคนนะครับ

ฝน - งั้นเป็นเเฟนฝนไหม มาดูเเลฝน

สมเด็จ - พูดอะไรอย่างนั้นละลูกเป็นผู้หญิง

ผู้กอง - ไม่ละครับผมอยากดูเเลครอบครัวผมมากกว่า

ฝน - (เพล้งงงงงง) เเล้วผู้กองจะไปเกิดอีกไหมคะ

ผู้กอง - คาดว่าคงเกิด ตอนนี้คอยเเฟนผมอยู่

ฝน - เเล้วผู้กองไปช่วยรบอยู่ไหมคะ

ผู้กอง - ไม่ได้ช่วยเเล้ว เเต่ยังตามๆดู ส่วนใหญ่จะอุเบกขาซะส่วนใหญ่

ฝน - เเล้วทำไมผู้กองขึ้นมาที่ชั้นยามาได้ล่ะคะ

สมเด็จ - ไอ้นี่ (ผู้กอง) มันสวดมนต์เวลาว่าง ส่วนไอ้นั่น (ผู้หมวด) มันขี้เกียจ มันเลยได้อยู่คนละชั้นกัน

ฝน - ผู้กองรู้จักพระอาจารย์ไหมคะ

ผู้กอง - รู้จัก พระอาจารย์ท่านขึ้นมาบนนี้บ่อย

ฝน - เเล้วผู้กองตามดูเเลครอบครัวอยู่ไหมคะ

ผู้กอง - ก็ตามดูอยู่เหมือนกัน เเต่ทำอะไรไม่ได้มาก

ฝน - หมดคำถามเเล้วค่ะ กราบขอบคุณท่านเทวดาทั้งสองมากค่ะ

หมายเหตุ ไม่สามารถเอ่ยนามของผู้กองเเละผู้หมวดท่านได้ ภรรยาท่านเทวดาเกิดเข้ามาอ่านเเล้วเกิดเป็นลมไปจะบาปฝนเปล่าๆ

เเต่ท่านเทวดาผู้กองเเละผู้หมวด หัวเราะอารมณ์ดีมากๆ มีความสุขกับชีวิตหลังความตายมาก (จริงๆเเล้วอยากบอกเรื่องราวนี้ให้กับครอบครัวท่านเทวดาทั้งสองเหมือนกันจะได้หมดห่วง เเต่ไม่อยากฝืนลิขิตเพราะไม่งั้นเรื่องจะยาวกว่าที่ฝนคิดไว้ ฝนจึงตัดสินใจไม่เขียนชื่อเสียงเรียงนามของท่านผู้กองเเละท่านผู้หมวด นายร้อยตำรวจตระเวนชายเเดนเเห่งสามพราน ผู้กล้าเเห่งกองพลร่ม ค่ายนเรศวร หัวหิน)

ฝนขอโมทนาความดีเเละสดุดีในความกล้าหาญที่เสียสละได้เเม้กระทั่งชีวิตของท่านทั้งสอง ยอมตาย ยอมเอาเลือดท่านทาเเผ่นดิน เเต่ไม่ยอมให้อริราชศัตรูเข้ามายึดครองเเผ่นดินขวานทองของไทยได้

" จะเเน่วเเน่เเก้ไขในสิ่งผิด

จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

ท่านผู้กองเเละท่านผู้หมวดได้พิสูจน์เเล้วค่ะว่าท่านทำได้จริงๆ

สาเหตุที่ท่านทั้งสองคนตายตั้งเเต่อายุยังน้อย เพราะว่า ท่านทั้งสองเป็นลูกของท่านพระอินทร์ เเละยังเป็นทหารของท่านพระอินทร์ ลงมาบำเพ็ญเพียรเฉยๆ เมื่อถึงเวลาเเล้วก็กลับขึ้นไปบำเพ็ญเพียรต่อ ที่ดาวดึงส์เเละยามา

สมเด็จท่านเล่าให้ฟังว่า เหล่าทหารหาญที่ปกป้องเเผ่นดินไทยตามเเนวพรมเเดนของประเทศเเท้ที่จริงเเล้ว พวกเค้าเหล่านั้นคือเหล่าทหารเเละลูกหลานของพระอินทร์ที่ลงมาบำเพ็ญเพียรด้วยการปกป้องเเผ่นดินไทยจากอริราชศัตรูค่ะ

ฝากเพลงนี้ไว้ด้วยนะคะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CmnDaf6j5dQ&feature=related]YouTube - สันติ ลุนเผ่ - ความฝันอันสูงสุด[/ame]

เเหะๆ ขอโทษที่มาขัดจังหวะกระทู้บุญด้วยนะคะ เเต่ความรักมันบังตามิดเลยค่ะ เก็บไว้ไม่อยู่ อิอิ

16. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

หว๋ายยยยย เป็นลมค่ะน้องน้อย
    พี่อ่านไปเขินไป เขินแทนเลยนะเนี่ย ^^
    เป็นเอามากๆ ฮาๆๆ
    คลายเครียดกันเน๊อะ (ควักยาดมแทบไม่ทัน)

17. nin_109 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ผมขอร่วมบุญกฐินกับคุณอ้อยและทุกคนนะครับ เป็นสมาชิกใหม่ยัง PM ไม่ได้ ก็ขอลงชื่อตรงนี้เลยของผมกับแฟน

นายชนินทร์ เอี่ยมอิ่มสำราญ และครอบครัว
    นางสาวอัญชลี อธิมุตติธรรม และครอบครัว

18. nin_109 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    อ้อเกือบลืม เมื่อวันเสาร์ผมไปบริจาคเลือดที่ศิริราชมา พร้อมกับทำบุญไหว้พระที่วัดระฆังฯ และร่วมทำบุญกฐิน 9 วัดกับทางวัดระฆังมาด้วย จึงนำบุญมาบอกเพื่อนๆ ทุกคน ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ

19. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

มิได้ค่ะ ความรักมันบังตา

ว่าเเต่ว่าพี่อ้อยปิดการโอนเงินเมื่อไหร่คะ งุงิๆ
    (ping-love(ping-love

20. Me, myself บุคคลทั่วไป

แว๊กกกกกกกกก น้องช้านนนนนนนน

เป็นเอามากนะเนี่ย