ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุเช่นกันค่ะ ที่ได้ร่วมทำบุญกับพี่กบ ขอบคุณมากๆนะค่ะ ที่ชวนไปทำบุญด้วย มีเมื่อไรบอกกันอีกนะค่ะ อนุโมทนาสาธุกับทุกๆบุญที่พี่กบทำมาด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมเช่นกันค่ะ

2. สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    รูปมาแล้วค่า (^_^)
    เป็นรูปทองคำที่ได้ร่วมกันซื้อค่ะ และบรรยากาศในงาน
    รูปแผ่นหินอ่อนสำหรับวางศิลาฤกษ์สร้างโบสถ์
    และเสาเข็มต้นแรกเตรียมตอกที่ปั้นจั่นค่ะ
    อนุโมทนาสาธุร่วมกันนะคะ ..

http://palungjit.org/threads/4-เมษายน-53-ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระองค์ปฐม-วัดสันป่าสัก-ศรีภูมินทร์-อ-แม่แตง-จ-เชียงใหม่.221284/page-3
    http://palungjit.org/threads/เป็นเจ้าภาพเททองพระประธาน-8-ศอก-9-นิ้ว-สร้างพระมหาเจดีย์-ซื้อที่ดิน.228719/
    http://palungjit.org/threads/รับแก้ไขชื่อ-ตั้งชื่อเสริมดวง-เพื่อการกุศลสร้างโรงทาน.227010/

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ พี่กบ :cool:

วันหลังขอไปด้วยนะครับ

4. ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้ อีกแล้วขอรับ ความรู้
    อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลจะพิจารณาว่าถูกหรือผิดนะขอรับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า ครั้งหนึ่งกระผมได้อ่านประวัติของหลวงพ่อพระครูปลัดอนันต์ หรือเจ้าอาวาสวัดท่าซุงองค์ปัจจุบัน ท่านได้เอ่ยถึงหลวงพ่อ กล่าวถึงคำสอนของหลวงพ่อ ครั้งหนึ่งหลวงพ่อพระครูปลัดอนันต์ได้กล่าวว่า ในขณะฉันที่อาหารกับหลวงพ่อ หลวงพ่อได้เอ่ยขึ้นว่า "เสียงสุนัข ที่ไหนมันมากัดกันแถวนี้ " ในขณะนั้นเป็นขณะที่ฉันอาหาร เสียงสุนัขกัดกันที่หลวงพ่อเอ่ยถึงนั้นคือการเคี้ยวอาหาร ซึ่งหลวงพ่อได้เอ่ยว่าการเคี้ยวแบบนั้น คือการเคี้ยวของสัตว์เดรัจฉาน

รายละเอียดจะเป็นแบบไหน ท่านหลวงพ่อพระครูปลัดอนันต์จะเขียนไว้อย่างไรบ้างได้โปรดหาอ่านกันเอาเองเพราะกระผม ลืม เหมือนกันขอรับ มันเป็นของไม่เที่ยงได้หน้าลืมหลังอยู่ร่ำไป

และที่นี้เรามาพูดถึงคำว่า สุนัขกัดกัน การเคี้ยวของสัตว์เดรัจฉาน มันเป็นอย่างไร บางคนอาจจะนึกไม่ออก ไม่ต้องไปมองอื่นไกล ไม่ต้องไปมองคนรอบข้างที่กำลังทานอาหารอยู่เดี๋ยวจะกลายเป็น มองหน้าหาเรื่อง มันเป็นเรื่องไร้สาระเข้าไปอีก ให้เราหันไปมองสัตว์ หรือสุนัข รอบข้างเราเถอะขอรับ จะอ้างถึงสัตว์อื่นคนในเมืองก็มักจะหาไม่เจอ คือมันไม่มีในเมืองนั้นละขอรับ แต่สุนัข มีทุกสถานที่

ให้เราลองดูว่าสุนัขว่าทานอาหารเป็นอย่างไร เคี้ยวกร๊วมๆ จั๊บๆ โดยไม่สนใจใคร เวลาจะทานต้องแลบลิ้น หรือเลียก่อนอาหารจะเข้าปาก แผล๊บๆ เวลาหาว เวลาจาม มันเป็นอย่างไร แล้วเราต่างกับมันอย่างไร เหมือนกับมันไหม๊

เวลาทานอาหาร สุนัขมักจะอ้าปากเคี้ยว เคี้ยวเอื้อง เคี้ยวเป็นอย่างไร แลบลิ้นรองรับอาหารก่อนเข้าปากใช่หรือไม่ เวลามันจะดื่มน้ำก็ใช้ลิ้นตวัดน้ำเข้าปากใช่หรือไม่ มีเสียงดังหรือไม่ เวลาสุนัขหาวเป็นอย่างไร อ้าปากหาวเสียเต็มที่ใช่หรือไม่ เวลาสุนัขจามเป็นอย่างไร พรืด ฮัดชิ้วขึ้นมาน้ำลายพ่นไปด้านหน้าเต็มๆใช่หรือไม่ แล้วเรากระทำต่างกับมันตรงไหนบ้าง เวลาเคี้ยวต่างกันหรือไม่ เอาลิ้นรับอาหารก่อนเข้าปากเหมือนมันหรือไม่ เวลาจาม เวลาหาว ปล่อยแบบเต็มที่เลยหรือไม่

อยากทำแบบสุนัข หรือสัตว์เดรัจฉาน ก็ทำได้เลยเต็มที่ อยากให้กลายเป็นคนขึ้นมาหน่อยตรงทำอย่างไร ลองใช้สติพิจารณา ตรองดูเอาเองเถิดขอรับ

5. ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ...อีกนิดขอรับ

ถ้าท่านได้พิจารณาแล้วเห็นว่าจริงอย่างที่กระผมได้บอกกล่าว แล้วได้เห็นคนรอบข้างได้กระทำ อย่าไปตำหนิกรรมของเขานะขอรับ ถ้าเป็นเพื่อนกันบอกกล่าวแล้วเขาจะเชื่อหรือไม่เชื่อ นั้นก็เป็นเพราะผลของกรรมของบุคคลนั้นๆนะขอรับ อาจจะเป็นความเคยชินที่ติดมาจากชาติก่อน หรือหลายๆชาติที่ได้เกิดมา

ผลจากที่เราทำตรงนี้ มีผลข้างเคียง คือทำให้เรามีสติตามทันด้วยขอรับว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ ทำแล้วเป็นอย่างไร เป็นการฝึกสติไปด้วยขอรับ

เชื่อไม่เชื่อ ขึ้นอยู่กับท่าน พิจารณาเอากันเองเถิดขอรับ

6. a_crystal เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุณาโลมสมเด็จองค์ปฐม วัดหนองหญ้าปล้อง จังหวัดกาญจนบุรี

ขอเชิญร่วมสร้างพระอุณาโลมสมเด็จองค์ปฐม วัดหนองหญ้าปล้อง จังหวัดกาญจนบุรี

ทำด้วยแก้วคริสตัล ซึ่งพระมหาสมบัติ เมธิโก วัดสร้อยทอง(กรุงเทพมหานคร) ขอรับเป็นเจ้าภาพสร้างจากหลวงพ่อโนรีฯ วัดหนองหญ้าปล้อง

และเพื่อเป็นการร่วมกันสร้างมหากุศลในครั้งนี้ หลวงพี่พระมหาสมบัติจึงขอเชิญทุกท่านร่วมในบุญใหญ่ครั้งนี้

โดยสามารถโอนเงินเข้าบัญชี
    ธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด(มหาชน)
    สาขาถนนประชาราษฎร์สาย ๑ บัญชีออมทรัพย์

เลขที่ ๔๐๑-๑-๑๔๐๔๐-๓ ชื่อบัญชี พระมหาสมบัติ วิสุทธินันท์

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สำหรับอุณาโลมที่จะอัญเชิญขึ้นประดิษฐานกลางพระนลาฏ (หน้าผาก) สมเด็จองค์ปฐมนี้ ทำจากคลิสตัลสวารอฟสกี้ ขนาดความสูง ๙๐ ซม. กว้าง ๕๙ ซม.ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ที่มา เว็บวัดท่าขนุน

*** ที่วัดกำลังสร้างพระชำระหนี้สงฆ์องคใหญ่ หน้าตัก 10 วา อยู่ด้วยนะครับ หากท่านใดสนใจร่วมทำบุญ

7. Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    แจ้งเพื่อทราบนะคะ ท่านสมาชิกเรือธรรมทุกท่าน

ช่วงวันมาฆะบูชา วันที่ 27-28 ก.พ. และ 1 มี.ค. นี้ ทางศูนย์พุทธศรัทธา จัดให้มีงานบวชเนกขัมมะ ซึ่งพวกเรานำทีมโดยท่านกัปตัน, น้องเบน, น้องเงินไหลมา, น้อง assume, หนิง และอีกหลายๆ ท่าน จะไปร่วมงานดังกล่าวด้วยค่ะ

อีกเรื่องที่จะแจ้งให้ทราบ พี่ใหญ่ของเรา Me,myself ช่วงนี้มีภาระกิจส่วนตัวที่ต้องกระทำ ต้องจัดการมากมาย ดังนั้น จะขอพักจากการตอบกระทู้หรือเข้ากระทู้ หายหน้าจากวงการระยะหนึ่งนะคะ

=========================

คุณกบค่ะ หนิงขออนุโมทนาบุญกับคุณกบและครอบครัวทุกๆ ประการนะคะ และขอขอบคุณมากค่ะ ที่นำมางานบุญมาให้พวกเรามากมาย

8. ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

0.0

หายหน้าจากวงการ 0.0

แปลว่าตัวยังอยู่ หายไปเฉพาะหน้า งั้นแขนก็ต้องอยู่ แต่ตาไม่อยู่ก็อ่านไม่ได้

ไม่เป็นไรใครอยู่เดี๋ยวช่วยกันสืบสานเจตนารมณ์ ในการจรรโลงพระพุทธศาสนาต่อไป คนละไม้คนละมือ เป็นการสรรหาธรรมต่อไป

9. สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะไปร่วมงานที่ศูนย์พุทธศรัทธาด้วยนะคะ..สาธุ _/|\_
    ไม่เป็นไรเลยค่ะคุณหนิง .. ด้วยความเต็มใจเลยค่ะ ..(^_^).. อนุโมทนาบุญด้วยกันทุกประการนะคะ
    ทราบที่ไหนก็จะบอกอีกนะคะ ..อิ อิ .. อย่าพึ่งเบื่อกันเสียก่อนนะจ๊ะ ฮ่า
    มีภาพตอนหล่อพระประธานเพิ่มเติมนะคะ..อันนี้มาจากกล้องพี่ชายค่ะ..
    พี่เขาบอกว่าสร้อยข้อมือได้หล่อส่วนพระหัตถ์เบื้องขวา และแหวนหล่อพระอัครสาวกซ้าย-ขวาค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ .. สาธุ

http://palungjit.org/threads/4-เมษายน-53-ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระองค์ปฐม-วัดสันป่าสัก-ศรีภูมินทร์-อ-แม่แตง-จ-เชียงใหม่.221284/page-3
    http://palungjit.org/threads/เป็นเจ้าภาพเททองพระประธาน-8-ศอก-9-นิ้ว-สร้างพระมหาเจดีย์-ซื้อที่ดิน.228719/

10. ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนหนึ่งที่คัดนำมาให้อ่านจากหนังสือ บารมี๑๐

การให้ทานโดยไม่หวังผลตอบแทน สำหรับการให้ทานนี่บรรดาเพื่อนภิกษุสามเณรทั้งหลายและบบรดาท่านพุทธบริษัททุกท่าน พยายามให้ทานตามนี้เพราะว่าการให้ทานครั้งแรกๆทานนี้ได้พูดไว้แล้วว่ามี พรหมวิหาร ๔ เป็นพื้นฐาน คือ เมตตา ความรัก กรุณา ความสงสาร แต่ทว่าในตอนต้นกำลงัใจเราอาจจะหวั่นไหวอยู่มาก ถ้าไปคิดว่าจะไปให้ทานกับคนที่เราไม่ชอบใจ คือว่าทำให้เราไม่ชอบใจไว้ก่อน ใจอาจจะไม่สบาย เพราะการให้ทานจะมีผลดีต้องมีเจตนา ๓ ประการครบถ้วน นั้นคือ

๑. ก่อนจะให้ตั้งใจว่าจะให้
    ๒. ขณะให้อยู่ก็เต็มใจว่าจะให้
    ๓. เมื่อให้แล้วก็มีความปลื้มใจ มีความอิ่มใจว่าเราทำการสงเคราะห์แล้ว คือให้ทานแล้ว

นี่ชื่อว่า เจตนา ๓ ประการ ถ้ามีครบถ้วนมีอานิสงค์มาก แต่เรื่องของอานิสงฆ์รี่ต้องดูบุคคลก่อน ถ้าบุคคลผู้รับไม่บริสุทธิ์ คือหมายถึงพระก็ดี ฆราวาสก็ดี เณรก็ดี ถ้าเป็นผู้ไม่บริสุทธิ์ ผลทานเราก็ลดลง ๑ใน๓ ถ้าเราเองไม่บริสุทธิ์ก็ลดลงไปอีกหนึ่ง ถ้าวัตถุทานไม่บริสุทธิ์ด้วยเลยไม่มีผลกันเลย ฉะันั้นการให้เราต้องเป็นผู้บริสุทธิ์ ไม่ลักขโมย ไม่คดไม่โกงใครมา ยื้อแย่งใครเขามา ผู้รับทานเป็นผู้บริสุทธิ์จึงจะมีอานิสงฆ์เลิศ

แต่สำหรับทานบารมีนี่ เราต้องการตัดโลภะ ความโลภ คือหวังทำลายกิเลสให้สิ้นไป เราหวังนิพพาน ฉะนั้นการให้ทานเราอาจจะไม่เลือกบุคคลก็ได้ แต่ทว่าต้องดูกันก่อน ในตอนแรกๆก็ต้องเลือก ถ้าไม่เลือกผลมันจะไม่มีความหมาย ทั้งนี้เพราะอะไร ก็เพราะว่า ถ้าคนที่เราไม่ชอบใจ คิดว่าจะให้ทานเมื่อไร ใจมันก็ย่อมไม่เป็นสุข อารมณ์จะขุ่นมัว ทีนี้ในเมื่อเป็นอย่างนี้เราก็ต้องเว้นเสียก่อน เว้นคนที่เขาประกาศตนเป็นศัตรูกับเรา ให้เฉพาะบุคคลที่ไม่เป็นศัตรูกับเรา

ต่อไปก็ความเมตตากรุณามีความสูงขึ้น อารมณ์ของอุเบกขาทรงตัว คือวางเฉย วางเฉยได้ในอาการของคนอื่น เราก็ให้ทั้งๆที่คนที่เราชอบเราไม่ชอบก็ให้ ความจริงการให้ทานแก่สัตว์เดรัจฉานนี่อย่าไปนึกว่ามีผลน้อย ถ้าเราให้บ่อยๆมันก็เกิดผลมาก พยายามให้เพื่อทำให้จิตเป็นสุข นี่ลักษณะการให้ทานต้องค่อยๆทำ

11. พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพี่สาว และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยค่ะ
    ..................................สาธุ..................................

12. nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    วันนี้มีคำถามมาถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ เรื่องกำลังบุญค่ะ มีความสงสัยว่ากำลังบุญของเราจะอ่อน หรือว่าจะแข็งขึ้นอยู่กับบุญที่เราสะสมอยู่ในช่วงนั้นๆ หรือเปล่าค่ะ
    - ถ้าเกิดว่ากำลังบุญเราอ่อน อกุศกรรมที่เราทำไม่ดีจะเข้ามาแทรกแซงในรูปต่างๆ เช่น ตกงาน ไม่สบาย
    - ถ้าเกิดว่ากำลังบุญเราแข็ง อกุศกรรมที่เราทำไม่ดีจะไม่สามารถไล่ตามเราทัน เหมือนที่หลวงพ่อฤาษีท่านว่า เราต้องทำบุญหนีบาป

อันนี้ เราเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าค่ะ ส่วนหนทางที่จะทำให้กำลังบุญเราที่อ่อนดีขึ้นมาได้นั้น ต้องฝึกกรรมฐาน นั่งสมาธิ ถูกไหมเอ่ย

นอกจากนี้ยังมีข้อสงสัยอีกนิดค่ะ พอดีว่าไปอ่านเจอในหนังสือคู่มืออุทิศบุญที่ได้ผล โดยพระอาจารย์เกษม อาจิณณสีโล วัดป่าสามแยก มีอยู่ช่วงในหนังสือได้กล่าวว่า ความเดือดร้อนที่เราได้รับมาจากเจ้ากรรมนายเวร เราควรจะอุทิศส่วนกุศลให้ญาติ-ให้เทวดารักษา-ให้นายเวร-ให้เชื้อโรคของข้า ให้อธิษฐานแบบนี้วันละร้อย หรือพัน หรือหมื่นรอบ เมื่ออธิษฐานเช่นนี้ อำนาจพระรัตนตรัยก็จะบันดาลบุญไปสู่มิติทิพย์ ตามที่เราขอให้บันดาลไป

ข้อสงสัยคือ เชื้อโรคที่เราอุทิศให้ไปนั้น คือเชื้อโรคที่ก่อให้เกิดโรคต่างๆ ถ้าเกิดว่า เราอุทิศให้บ่อยๆ โรคที่เราเป็นอยู่จะหายไปหรือค่ะ เช่น เป็นโรคมะเร็ง เราอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวร เชื้อโรคที่อยู่ในร่างกายเราที่ก่อให้เกิดมะเร็ง ทำบ่อยๆ จะหายไปเอง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่เข้ามาตอบค่ะ :) ขอผลบุญจงมีแก่ทุกท่าน และขออนุโทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

13. Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตคุณ nunattja ให้ข้อมูลตามที่ทราบมานะคะ ในรายละเอียดเชิงลึก คงต้องขออนุญาตให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาให้คำตอบค่ะ

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

การให้ธรรมทานถือเป็นทานที่ให้แล้วผู้ให้มีความสุข ผลของทานนั้นจะส่งถึงผู้ให้เมื่อใด ขอให้ผู้รับทุกท่านได้รับผลของธรรมทานนี้เช่นกันค่ะ

14. porpao เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินร่วมสร้างพระปรธานหน้าตัก 79 นิ้ว ที่วัดโคกอารักษ์ จ.สุรินทร์จำนวน 200 บาท
    แล้วได้โอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพซ่อมแซมหลังคากุฏิ ที่วัดประทุมวัน จำนวน 200 ค่ะ

ขอทุกท่านมาร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ

15. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ขอยกมือสาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
    และมีบุญมาให้ท่านกัลยาณมิตรร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะคะ

เมื่อวันที่ 19-22 ก.พ ที่ผ่านมา
    พี่ลี
    พี่เจนนี่
    น้องตุ๊ก Oupasene
    น้องอ้อย k ปาริชาติ
    และอ้อย
    ส่วนพี่กบส่งจิตไปแทนตัวค่ะ อิอิ

พวกเราทั้งหมดได้ไปปฏิบัติธรรมร่วมกับคณะของอาจารย์คณานันท์ ได้ไปกราบหลวงปู่ละมัยที่ จ.เพชรบูรณ์ ท่านอายุ 144 ปี ท่านเมตตาสูงมากค่ะ ได้ให้ข้อธรรมและเมตตาพวกเราหลายอย่าง เดี๋ยวจะเอา link แปะไว้ เพราะอาจารย์คณานันท์และพี่ๆน้องๆหลายท่านได้กรุณาสรุปไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ

จากนั้นได้ไปกราบหลวงปู่บุญมา หรือท่านเจ้าคุณศรี ที่วัดปราสาทดิน จ.ชัยภูมิ พวกเราพักปฏิบัติธรรมกันที่นี่เป็นเวลา 3คืน 4 วันค่ะ ได้ปฏิบัติกันที่จิต ได้เข้าใจอะไรเพิ่มมากขึ้น อวิชชาที่สั่งสมในจิตมานาน ได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ใช้ความเมตตาอันสูงสุดชำระจิตให้กับผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่าน มีผลทำให้สภาวะจิตเบา สบายขึ้น ขอยืมคำของพี่ลีมาใช้หน่อยนะคะ กับคำว่า จิตอันเป็นประภัสสร ต้องปฏิบัติเอง แล้วจะรู้เอง ทุกๆคนสามารถเข้าถึงคำนี้ได้ หากจิตของเรา หลีกห่างจากอาสวะทั้งหลาย แม้จะชั่วขณะจิตก็ได้ หมั่นทำไปเรื่อยๆ สะสมกำลังบุญเพื่อจุดมุ่งหมายที่เราตั้งไว้

จากนั้นได้เดินขึ้นถ้ำวัวแดง ได้มีโอกาสสนทนาธรรมกับครูบาอาจารย์ที่ผ่านจิตของหลวงพี่
    ที่ปฏิบัติอยู่ที่นั่น การพูดคุยสนทนาธรรมะ เป็นไปอย่างเรียบง่าย สนุก ไม่เครียด หลายคนที่มีโอกาสใกล้ชิดหลวงพ่อฤๅษีบอกว่า นี่เป็นลักษณะของหลวงพ่อเวลาตอบปัญหาลูกหลาน รายละเอียดอื่นๆ ขอเชิญเข้าไปดูได้ในกระทู้ที่แปะ link ไว้ข้างล่างนี่นะคะ

ทริปนี้เรียกได้ว่า แทบจะทุกคนได้อะไรหลายอย่าง ได้เข้าใจการปฏิบัติเพิ่มมากขึ้นเพื่อนำมาเป็นหลักในการปรับใช้ในชีวิตประจำวันของเราเพื่อความก้าวหน้าในธรรม และที่สำคัญ คือ ได้ทราบว่า จะทำอย่างไร เพื่อให้ จิต แท้ ของเรา หลุดพ้น ทุกคนได้คำตอบอยู่ในใจ ส่วนรายละเอียดสามารถเข้าไปดูได้ใน link ข้างล่างนี้นะคะ

และอย่าลืมที่จะส่งความรัก ความเมตตาให้กับสรรพสัตว์ทั่วทั้ง3ภพ ด้วยดวงจิตที่เบา เมตตา อ่อนโยน นอกจากจะรักในตัวเองแล้ว เราเผื่อแผ่ความรักความเมตตามอบให้กับส่วนรวม ทุกๆอย่างเพื่อส่วนรวม เพื่อให้ศาสนาสืบต่อไปครบ 5000 ปี

ได้มีโอกาสแวะไปกราบนมัสการสมเด็จองค์ปฐม พระศาสดา พระพุทธกัสสป อาจารย์ชนะ อาจารย์วิภาพร หรือแม่ใหญ่ของพวกเราทุกคนค่ะ ที่ศูนย์พุทธศรัทธา สำนักปฏิบัติพระกรรมฐาน จ.สระบุรี

อาจารย์ชนะและอาจารย์คณานันท์ได้เมตตานำพวกเราสวดมนต์พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ และได้ร่วมกันสวดคาถาเงินล้านกระหึ่มทั่วพระอุโบสถ

จากนั้นแม่ใหญ่ได้เมตตาแก้ข้อติดขัดของผู้ปฏิบัติหลายๆท่าน งานนี้หลายๆท่านได้เจอครูบาอาจารย์ทั้งกายเนื้อและกายทิพย์กันด้วยค่ะ ^_^ (หากมีคำใดไม่เหมาะสม ข้าพเจ้าขอกราบขอขมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ)

พวกเราทั้งหมดได้ร่วมกันถวายสังฆทาน ปัจจัย และน้อมจิตอันบริสุทธิ์ถวายเพื่อบูชาพระรัตนตรัยทุกๆที่ที่ได้เยือนผ่านค่ะ ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

ขอบคุณสำหรับพี่กบที่เป็นกองหนุนสำหรับทุกๆเรื่อง
    นอกจากนี้พี่หนิงได้ฝากตะเกียงไปถวายที่บนถ้ำวัวแดงด้วยค่ะ
    ขออนุโมทนากับพี่ๆทั้งสองด้วยนะคะ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

http://palungjit.org/threads/ทริปปราสาทดินถ้ำวัวแดง-ชัยภูมิ-19-22กพ-2553-a.224486/page-11

ส่วนวันที่ 23 ก.พ ได้ไปกราบและถวายปัจจัย น้ำสำรอง ผ้าห่ม แด่หลวงปู่สังข์ที่วัดป่าอาจารย์ตื้อ อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ พร้อมกับพี่ว่าน น้องทราย พี่หมวย มาค่ะ ขณะเดินทางกลับ แม่ใหญ่ได้เมตตาให้ข้อธรรมของพระพุทธองค์กับพวกเราว่า ขอให้ดวงจิตสะอาด สว่างใส โดยการ ละกรรมชั่ว สร้างกรรมดี และทำใจให้ผ่องใสอยู่เสมอค่ะ ^_^ กราบขอบพระคุณแม่ใหญ่เป็นอย่างสูงนะคะสำหรับความรักความเมตตาอย่างหาที่สุดประมาณค่ะ ขณะที่อ้อยและกัลยาณมิตรทุกท่านเดินทางกลับก็ยังส่งจิตอันเปี่ยมไปด้วยความเมตตามาคุ้มครองจนถึงบ้านโดยสวัสดิภาพค่ะ และขอน้อมกราบแทบพระบาทของสมเด็จองค์ปฐมและพระศาสดาที่ให้ความคุ้มครองกับทุกๆคนด้วยค่ะ

ปล. ขอบพระคุณพี่หนิงมากๆนะคะที่กรุณาตรวจคำผิดให้ค่ะ

16. Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ และขออนุโมทนาบุญร่วมกับน้องอ้อยและคณะทุกประการค่ะ

"นอกจากนี้พี่หนิงได้ฝากตะเกียงไปถวายที่บนถ้ำวัวแดงด้วยค่ะ" ตะเกียงที่ขอรบกวนฝากผ่านคุณกบ ไปยังน้องอ้อยถวายพระที่ถ้ำวัวแดงนั้น เป็นของน้องอ้อย คุณสาว น้องเบน และหนิงค่ะ บังเอิญไปเจอที่เพชรบุรี เลยซื้อมาเก็บไว้ก่อนเพราะคิดว่าอย่างไรแล้ว ตะเกียงชุดนี้ ต้องมีโอกาสไปถวายพระที่ถ้ำวัวแดงแน่ๆ

หลวงพี่ท่านเคยเปรยกับหลวงพ่อ ว่า ดีเนอะ หลวงพ่อ เราอยากได้อะไร สิ่งนั้นก็ได้มา อยากได้ตะเกียงก็มีคนมาถวายตะเกียง (คุณสาว) , อยากได้ปฏิทินปีหน้า ก็มีมาถวาย นี่คิดว่าจะลงไปซื้อถุงดำ ก็มีถุงดำมาอีก อะไรจะบังเอิญขนาดนี้..............

17. Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ข้องใจเรื่อง ไข่ ไข่

จากข้อความตัวหนังสือสีแดง การตอกไข่เป็นบาป ผิดศีล ข้อปาณา ไหมค่ะ สงสัยจริงๆ ค่ะ ทำไม ไข่ไม่เป็นตัวก็บาป ทำไมใจไม่สบาย วอนผู้ได้มโน ช่วยถามพระท่านให้หายข้องใจด้วยค่ะ เพราะถ้าผิดศีลข้อปาณา ลูกอิฉันยังเล็กจะกินอะไรแทนดีค่ะ:':)':)'(
    <O></O>
    <!-- google_ad_section_end -->

18. nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    เข้ามาขอบคุณ คุณ Doughnut มากค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง เวลาเราอุทิศส่วนกุศลมักแต่บอกให้พญายมราชเป็นพยานอย่างเดียว คราวนี้ต้องบอกใหม่ว่าให้ท่านช่วยนำบุญของเราไปให้เจ้ากรรมนายเวรด้วย

เข้ามาร่วมโมทนาบุญกับพี่อ้อยและทุกท่านที่ไปทำบุญที่ถ้ำวัวแดงด้วยค่ะ

19. spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านกระทู้มาได้ร้อยกว่าหน้าเห็นที่จัดกฐินกันและมีร่วมทำบุญไม่ทราบว่าปีนี้มีอีกเมื่อไรครับจะได้ร่วมทำด้วยคนละเล็กละน้อยเดี๋ยวก็เยอะเอง เสียดายเข้ามาอ่านกระทู้นี้ช้าไปหลายเดือนเลยไม่ได้ร่วมทำบุญกับสมาชิกในกระทู้นี้และหัวเรือใหญ่ แต่ก็ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกับบุญกุศลของทุกท่านในกระทู้นี้ที่ได้ร่วมกันทำทั้งในอดีตที่ผ่านมา ปัจจุบันและอนาคตที่จะร่วมกันทำ และขอให้ผลของการปฏิบัติธรรมและการทำบุญสร้างกุศลขอให้ทุกท่านๆเข้าถึงนิพพานทั่วกันทุกท่านเทอญ จะได้ขอเกาะร่วมไปด้วยคนครับ อนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

20. 111222333 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    มาให้กำลังใจพี่ๆฝึกกสินครับ
    พี่สาวฝึกกสิณน้ำเปล่าสำเร็จคล่องแล้ว ลองต่อด้วยกสินโอวันตินก็ไม่เลวนะครับ :cool:
    เผื่อถึงเวลาข้าวยากหมากแพง จะได้ไม่อด อิอิ ล้อเล่นนะครับ

มาเป็นกำลังใจให้พี่ๆนะครับ