“ถ้าหัวใจมีปีก” เพลงขอแกมบังคับมาแล้วค่ะ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 29 กันยายน 2011.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ที่มาของเพลงนี้ค่ะ..

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tanaong2011
    เพลงนี้ฟังกี่ทีก็ไม่เบื่อพี่ใจ ยิ่งมีอดีตอยู่ในเพลงด้วยนะยิ่งไพเราะจับใจ

พี่อุไรเรามาหนุนตักต่อกัน แบบพี่ใจว่าเถอะอิๆ
    เหมือนไม้หมอนรถไฟ(ที่มีทั้งไม้อ้วนและไม้ผอมรถไฟคงวิ่งไม่ได้ สะดุดไม้อ้วน)

หนูตาถ้าจะร้องเพลงแกมบังคับให้ผมฟัง ลองเพลงนี้ดูนะ
    "หัวใจมีปีก" ของจิตติมา เจือใจ เนื้อหาสละสลวยมีจินตนาการไปไกลโพ้นนน...

ปกติเพลงนี้จะเหมาะกับคนเสียงดีและหน้าตาดี คุณหนูตาก็เข้าข่ายด้วยเช่นกัน
    เดี๋ยวผมเป็นหน้าม้าให้ ....
    chearr chearr chearr

แอบเห็นพี่เกตุและคุณไพรเคลิบเคลิ้มด้วยครับผม...

โอ๊วว..คนน่าตา(ย)ดีไม่รู้จักเพลงนี้เลยค่ะ จ๊ากก..กก
    เดี๋ยวลองเซิร์ทหามาฟังนะคะ ^_^
    เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นนะคะ ฮ๊าา..
    แล้วจะได้ฟังเวอร์ชั่นที่แปลก แตกต่างต้นฉบับโดยสิ้นเชิง เหอๆ

---------------------
    ออกมาเ็ป็นเพลงแล้วค่ะคุณอ๋อง..
    แต่ความซึ้งในแบบคุณอ๋องต้องการจะมีรึเปล่าไม่รู้
    นั่งท่องเนื้อเพลงอยู่ ๑วันเต็มๆ ฮ่าๆ
    เดินไปไหนก็ง่วน ๆ กับเนื้อเพลงนี้

ร้องแบบไม่มั่นใจ..(จริงๆเลย)

ทั้งดนตรีและการมิกซ์ พี่เจนเลยค่ะ jainwit
    พร้อมกำลังใจอีกต่างหาก ฮ่าๆ
    ขอบคุณนะคะพี่เจน _/\_

ถ้าหัวใจมีปีก
    นักร้องต้นฉบับ :: จิตติมา เจือใจ
    ดนตรีเวอร์ชั่น :: ศรัณย่า ส่งเสริมสวัสดิ์

หากดวงใจฉันมีปีกบิน
    เหลิงลอยเมฆินทร์ได้ดั่งฝัน
    จะอยู่ไหนไม่เคยหวั่น
    ฉันบินมาพลันอยู่ใกล้เธอ

แต่บัดนี้เราห่างกันสุดกู่
    เธอคงไม่รู้ว่าฉันพร่ำเพ้อ
    ค่ำเช้าทุกวันฉันเฝ้ามองเหม่อ
    เฝ้าครวญเรียกเธอหาเธอเรื่อยมา

* เฝ้าแต่ครวญเสียงเพลงฝากลม
    เพื่อคลายทุกข์ตรมท่วมอุรา
    ฝากกระซิบถึงเธอว่า
    ทุกคำสัญญาจดจำมั่น

** อีกไม่ช้าคงกลับมาสู่
    เคลียคลอชื่นชู้เหมือนดังใฝ่ฝัน
    ยิ่งคิดคราใดฉันยังใจหวั่น
    หากเธอแปรผันฉันคงขาดใจ

ซ้ำ * , **

------

ไฟล์ที่แนบมา:

• H_Ta.mp3
      ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      3,621
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2018
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    นับถือๆๆๆ ฟังวันเดียวแล้วร้องได้ดีแบบนี้
    ต้องบอกว่าสุดยอดดดดจริงๆ
    หมดคำพูดแล้วววววววว อึ้ง...!!!!

เข้ามาตัดริบบิ้นให้คุณหนูตา
    จะทันพี่ๆเขาไหมหนอ?

คนมีบุญเวลาร้องเพลง บุญในน้ำเสียง
    มันออกมาด้วยนะคุณหนูตา
    ช่วงนี้หนูตาทานเจด้วยนี่ อานิสงส์บุญ
    ที่แผ่มาทางเสียง ผมรับได้เลยนะเนี่ยขอบอก...

อนุโมทนาจ้ะ.....

:d :d :d :d :d :d :d

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

มาจองพื้นที่ไว้ก่อนนะคร้า ๆ ๆ .
    ยังไม่สะดวกฟังเสียงน้องค่ะ..
    เด่ววววว เย็น ๆ นิดนึง พี่ใจจะมาเม้นท์เสียง..อีกทีนะคะน้องนู่ตา...
    รักและคิดถึงจ้า ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2011
  4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ฟังแล้วไพเราะมากๆ หัวใจแทบจะโบยบินไปหาเลยเนี่ย :cool:

5. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ซึ้งงงง มั่กมากกกก แต่ฟังแล้วนึกถึงแต่หน้าเจ้าแป็ก!!!
    ตาเก่งขึ้นอ่ะ เสียงร้องมั่นใจขึ้น ไม่งอแง อิอิ
    เอาเสียงงอแงของพี่มาประชันดีมะ 55 55

6. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k):cool: มายืนยันความไพเราะค่ะ นู่ตา ร้องเพลงนี้ได้ซึ้งมากเลยนะคะ...ม่ะได้แกล้งชม ชมเจง ๆ จ๊ะ

7. urai ay

มะวานก็ฟังงั้นๆมาฟังอีกวันน่ารักชาม๊าดดดด
    โย่วToo Much So Much Very Muchhhhhh[​IMG]

8. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้หนูตาร้องได้ไพเราะมาก เอ้!!!!! หรือว่าเนื้อเพลงมันโดนใจหว่า ฮ่าๆๆ
    เฝ้าแต่ครวญเสียงเพลงฝากลม
    เพื่อคลายทุกข์ตรมท่วมอุรา

ฝากกระซิบถึงเธอว่า
    ทุกคำสัญญาจดจำมั่น

9. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตื่นมาฟังเพลงนี้อีกที
    เพราะกว่าเมื่อวานอีกหนูตา
    ฟังไปซึ้งไป หาวไป(เพิ่งตื่น)

เพลงนี้ทำให้ภาพหนูตาเปลี่ยนไป
    ทุกทีเปรี้ยววววว จี๊ดดดด
    เพลงนี้ภาพเปลี่ยนไปเเบบสิ้นเชิง

เหมือนใสชุดราตรีสีแดงยืนเด่น
    ร้องเพลงอยู่กลางงานบริจาคน้ำท่วมทีวีช่อง5

(ภาพมันเป็นแบบนั้นจริงๆ ขอตัวไปนอนต่อ)

rabbit_sleepyrabbit_sleepyrabbit_sleepy

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230

กล่าวชม หนักไปแล้วค่ะ ผู้น้อย มิกล้า ๆ

อย่างที่บอกค่ะ..
    เพลงนี้ ฟังดีๆ มี ๒ ท่อน แล้วทำนองจังหวะเหมือนกัน
    แค่เปลี่ยนเนื้อ..
    ตาก็ จะทำประมาณนี้อ่ะ

หาก ดวงใจ ฉัน มี ปีกบิน
    เหลิงลอยเมฆินทร์ ได้ ดั่งฝัน--->ยาว
    จะ อยู่ ไหน ไม่เคย หวั่น--->ยาว
    ฉันบินมาพลัน อยู่ ใกล้เธอ

ถ้าไม่ทำงี้ จำไม่ได้อ่ะ วรรคตรงไหนบ้าง 555
    ก็จะร้องติดกันหมด คนมิกซ์ปวดหัว
    ขนาดทำยั่งงี้ยังหลุดจังหวะและเพี๊ยนตลอด
    ยกความดีความชอบทั้งหมดให้พี่เจนเลยอ่ะ ^_^

q1uU2axQTnSValoR9b9y4DuM94FTBiy5mckk7GAjKYVJpH9D0Se7hNQ69xcb73YycVb9vTVcXH7bmrOv_L3fpX1DizfVfd0w.gif

มีบุญในน้ำเสียง..
    อ่านแล้วนั่งหัวเราะอ่ะ ฮามากเลยอ่ะคุณอ๋อง
    เสียงแบบตาอ่ะเหรอคะ..!? อิอิ
    แต่ไงก็ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ^_^ (เขินนะเนี๊ยะ)

อืมม..!
    ที่ทานเจ เพราะมีร้านอาหารของญาติเปิดใหม่น่ะค่ะ
    ไม่ใช่เพราะเป็นช่วงเทศกาล ตั้งใจว่า จะทานเรื่อยๆเท่าที่โอกาสอำนวย
    ร้านนี้จะขายตลอด นัยว่า ตั้งใจทำเพื่อโปรดเวไนยสัตว์ ทำนองนั้น
    แต่ไม่ได้ fix ว่าต้อง เจ ตลอดอ่ะ มื้อไหนไม่ได้ ก็คือไม่ได้
    จะได้ไม่ยุ่งยากคนอื่นรึตัวเราเองในบางครั้ง
    แค่คิดว่า ๑ มื้อ ๒ มื้อ จำนวนมื้อที่ไม่ทานเนื้อสัตว์
    ก็คือ เรางดเบียดเบียนชีวิตผู้อื่นส่วนหนึ่งบวกกับการถือศีล ๕ สม่ำเสมอ
    ซึ่งก็เป็นการดำเนินชีวิตพื้นฐานของเราชาวพุทธด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2018
  11. ษิตา

1,230

pporjai มาจองพื้นที่ไว้ก่อนนะคร้า ๆ ๆ .
    ยังไม่สะดวกฟังเสียงน้องค่ะ..
    เด่ววววว เย็น ๆ นิดนึง พี่ใจจะมาเม้นท์เสียง..อีกทีนะคะน้องนู่ตา...
    รักและคิดถึงจ้า ๆ ๆ

pporjai :cool: มายืนยันความไพเราะค่ะ นู่ตา ร้องเพลงนี้ได้ซึ้งมากเลยนะคะ...ม่ะได้แกล้งชม ชมเจง ๆ จ๊ะ

แหง่ววว...
    มีแกล้งชมด้วยเหรอค๊ะ..ก๊ากๆ

ขอบคุณค่ะพี่ใจใจ๋
    แวะมาให้กำลังใจ ๒ รอบ(รุย)

klangprai ฟังแล้วไพเราะมากๆ หัวใจแทบจะโบยบินไปหาเลยเนี่ย :cool:

โอย อ่านคอมเม๊นท์พี่เอ๋ ตาก็จะบินเลยเนี๊ยะ
    เหมือนขโมยเพลงพี่เอ๋มาร้องไงไม่รู้อ่ะ ฮ๊าา..
    แนวๆนี้ล่ะ พี่เอ๋เลย ร้องได้หวานซึ้ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2018
  12. ษิตา

1,230

พอได้มั๊ยคะ ชุดนี้ ฮันบกเลย
    อ่านคอมเม๊นท์คุณอ๋องแล้วฮาอ่ะ

ยอดบริจาคลดลงแน่ๆ(รุย) ก๊ากๆ

13. ษิตา

1,230

urai ay

ซึ้งงงง มั่กมากกกก แต่ฟังแล้วนึกถึงแต่หน้าเจ้าแป็ก!!!
    ตาเก่งขึ้นอ่ะ เสียงร้องมั่นใจขึ้น ไม่งอแง อิอิ
    เอาเสียงงอแงของพี่มาประชันดีมะ 55 55

urai ay มะวานก็ฟังงั้นๆมาฟังอีกวันน่ารักชาม๊าดดดด
    โย่วToo Much So Much Very Muchhhhhh

ไอ่..ตอนเมื่อวาน ตาก็อ่านคอมเม๊นท์พี่ไรแล้วแอบๆสงสัย
    ทำไมฟังเพลงตาร้อง ต้องไปนึกถึงเจ้าแป๊กด้วย
    หรือว่า ประทับใจ เพลง กินตับ ที่เจ้าแป๊กร้อง แล้ว IN มาที่เพลง หัวใจมีปีก

วันนี้ เข้ามา..ยิ่งแอบสงสัยหนักขึ้น ก๊ากๆ
    พี่ไรเป็นอาราย...เนี๊ยะ ฮิ๊ววว ฮิ๊วว ฮิ๊ววว

ดอกสร้อย เพลงนี้หนูตาร้องได้ไพเราะมาก เอ้!!!!! หรือว่าเนื้อเพลงมันโดนใจหว่า ฮ่าๆๆ
    --

ขอบคุณจ้าพี่สร้อย..^_^
    เนื้อเพลงไม่มีอะไรโดนซักเท่าไหร่เลยค่ะ
    สงสัยคนมิกซ์เก่งอ่ะพี่สร้อย อิอิ

ว.วชิรเมธี (W.Vajiramedhi)

"เมื่อจิตคิดถึงกัน แม้อยู่ไกลก็เหมือนใกล้

เมื่อจิตห่างเหินกัน แม้อยู่ใกล้ก็เหมือนไกล"

ยสฺมึ มโน นิวิสติ อวิทูเร
    สนฺติเกปิ หิ ทูเร วิวสเต มโน

14. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกสร้อย เพลงนี้หนูตาร้องได้ไพเราะมาก เอ้!!!!! หรือว่าเนื้อเพลงมันโดนใจหว่า ฮ่าๆๆ

หนูตา
    ขอบคุณจ้าพี่สร้อย..^_^เนื้อเพลงไม่มีอะไรโดนซักเท่าไหร่เลยค่ะ
    สงสัยคนมิกซ์เก่งอ่ะพี่สร้อย อิอิ
    เนื้อเพลงโดนใจพี่ต่างหาก อิอิ

‎"เมื่อจิตคิดถึงกัน แม้อยู่ไกลก็เหมือนใกล้
    เมื่อจิตห่างเหินกัน แม้อยู่ใกล้ก็เหมือนไกล"

สาธุ สาธุ

15. ษิตา

1,230
    เนื้อเพลงโดนใจพี่ต่างหาก อิอิ

‎"เมื่อจิตคิดถึงกัน แม้อยู่ไกลก็เหมือนใกล้

สาธุ สาธุ
    [/QUOTE]

ดังนั้น พี่สร้อยควรร้องเพลงนี้ อิอิ
    เสียงคมๆหวานๆแบบพี่สร้อย ใครได้ยิน หัวใจบินไปในทันใดแน่ๆ
    ดนตรีกับพี่เจนเลยค่ะ ตาเปิดร้องจาก youtube

16. urai ay

สาธุ ชอบบทนี้มากเลย

ก็....ลองมาร้องด้วยกันคงแยกกันไม่ออก
    อันไหนอาไหนหลาน อะไรประมาณนี้...
    Too Much So Much Very Much
    อย่าบอกนะว่าไม่รุ้จักเพลงนี้อ่ะ ไปถามเจ้าแป๊กเลย

17. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    มาและไปและ ไม่รู้จะเมนท์ไรดี อิอิ

18. ษิตา

1,230
    urai ay สาธุ ชอบบทนี้มากเลย

ก็....ลองมาร้องด้วยกันคงแยกกันไม่ออก
    อันไหนอาไหนหลาน อะไรประมาณนี้...
    อย่าบอกนะว่าไม่รุ้จักเพลงนี้อ่ะ ไปถามเจ้าแป๊กเลย

ไอ่แป๊ก เสียงเหมือนเด็กผู้ชายอ่ะ ฮ่าๆ
    เค้าบอกนะว่า มันคือ ปาฏิหารย์ในชีวิต (คิดว่านั่นคือ โชคดี)

หึ! ไม่รู้จักอ่ะ ฮ๊า ของเบิร์ดเหรอพี่ไร
    เพลง กินตับ ยังรู้จักเพราะเจ้าแป๊กอ่ะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Piyarat Gehrke มาและไปและ ไม่รู้จะเมนท์ไรดี อิอิ

อ่า........
    พี่รัตน์คงซึ้งมากมาย เม๊นท์ไม่ออกเลย ก๊ากๆ
    เอาส้มตำมากิน เดี๋ยวแซ่บ เอ๊ย! เม๊นท์ฉลุยเองค่ะ ^_^

19. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "มายืนยันร้องได้เพราะน่ารักมากครับ"​

20. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ดีใจจังเลยที่น้องหนูตานำเพลงเก่าอมตะมาร้องช่วยกัน..อิอิน่ารักจังเลย